Esp 10

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

GRADE 7 to 10 Paaralan OLONGAPO CITY NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas Baitang 10

DAILY LESSON LOG Guro Ian Santos B. Salinas, MT-1 Asignatura EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
(Pang-araw-araw na Petsa/Oras Ika- 11 hanggang ika-13 ng Disyembre, 2023 Markahan Ikalawang Markahan, Ikaanim na Linggo
Talang Pagtuturo)

UNANG SESYON IKALAWANG SESYON


I. LAYUNIN
A. Pamantayang 1. Naipamamalas ng mag-aaral ang pag- unawa sa mga konsepto tungkol sa mga yugtong makataong kilos.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa 1. Nakapagsusuri ang mag- aaral ng sariling kilos at pasya batay sa mga yugto ng makataong kilos at nakagagawa ng plano upang maitama ang
Pagganap kilos o pasya.
C. Mga Lubhang Modyul 7: Mga Yugto ng Makataong Kilos at mga Hakbang sa Moral na Pagpapasya
Mahahalagang 7.1 – Naipaliliwanag ang bawat yugto ng makataong kilos EsP10MK-IIe-7.2
Kasanayan sa Pagkatuto 7.2 – Natutukoy ang mga kilos at pasiyang nagawa na umaayon sa bawat yugto ng makataong kilos EsP10MK-IIf-7.3
(Most Essential Learning 7.3 – Naipaliliwanag na ang bawat yugto ng makataong kilos ay kakikitaan ng kahalagahan ng deliberasyon ng isip at kilos-loob sa paggawa ng
Competencies) moral na pasya at kilos EsP10MK-IIf-7.4
7.4 – Nakapagsusuri ng sariling kilos at pasya batay sa mga yugto ng makataong kilos at nakagagawa ng plano upang maitama ang kilos o pasya
EsP10MK-IIg-8.1
D. Mga Tiyak na Layunin 1. Nakapagsasagawa ng Paunang Pagtataya 1. Natatalakay ang mga mahahalagang konsepto sa bahaging
(Para lamang sa SPA 10-1) Pagpapalalim
2. Nakapagsasagawa ng mga gawain sa bahaging Pagtuklas ng Dating (Para lamang sa SPA 10-1)
Kaalaman at Paglinang ng mga Kaalaman, Kakayahan at Pag-unawa 2. Naipagpapatuloy ang pagtalakay sa mga mahahalagang konsepto sa
(Para lamang sa SPA 10-1) bahaging Pagpapalalim
3. Natatalakay ang mga mahahalagang konsepto sa bahaging (Para lamang sa STE 10-1 at SPJ 10-1)
Pagpapalalim 3. Naisasagawa ang mga gawain sa bahaging Pagsasabuhay ng
(Para lamang sa STE 10-1 at SPJ 10-1) Pagkatuto
(Para lamang sa STE 10-1 at SPJ 10-1)
4. Nakapagsasagawa ng isang Maikling Pagsusulit
(Para lamang sa STE 10-1 at SPJ 10-1)

II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maari itong tumagal ng isa hanggang
dalawang linggo.
Aralin 7: Mga Yugto ng Makataong Kilos at mga Hakbang sa Moral na Pagpapasya

III. KAGAMITANG PANTURO Ito ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-
aaral.
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Edukasyon sa Pagpapakatao 10 (Gabay ng Guro): Edukasyon sa Pagpapakatao 10 (Gabay ng Guro):
Guro a. Modyul 7 pahina 122-123 a. Modyul 7 pahina 122-123
2. Mga Pahina sa Edukasyon sa Pagpapakatao 10 (Kagamitang Pang Mag-aaral): Edukasyon sa Pagpapakatao 10 (Kagamitang Pang Mag-aaral):
Kagamitang pang mag- a. Modyul 7 pahina 108-114 a. Modyul 7 pahina 114-123
aaral
3. Mga pahina mula sa
Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang kagamitang a. Summarized Lecturettes ng Aralin a. Summarized Lecturettes ng Aralin
panturo b. EsP 10 Modyul 7 (Gabay sa Pagtuturo), EsP 10 Modyul 7 b. EsP 10 Modyul 7 (Gabay sa Pagtuturo), EsP 10 Modyul 7 (Kagamitang
(Kagamitang Pang Mag-aaral, EsP 10 Modyul 7 (Gabay sa Pang Mag-aaral, EsP 10 Modyul 7 (Gabay sa Kurikulum)
Kurikulum)
IV. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamitan ng mga istratehiyang
formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang
pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik-Aral sa nakaraang Pagsisimula ng Panibagong Aralin Balik-aral sa nakaraang aralin
aralin at/o pagsisimula sa
bagong aralin

B. Paghahabi sa layunin ng Sa bahaging ito inaasahang maipapamalas ng mga mag-aaral ang mga Sa bahaging ito inaasahang maipapamalas ng mga mag-aaral ang mga
aralin kakayahan sa mga sumusunod: kakayahan sa mga sumusunod:
1. Pagsasagawa ng buong katapatan at kahusayan ng Paunang 1. Buong pusong pag-unawa sa mga mahahalagang konsepto sa bahaging
Pagtataya Pagpapalalim
(Para lamang sa SPA 10-1) (Para lamang sa SPA 10-1)
2. Pagsasagawa ng buong katapatan at kahusayan ng mga gawain sa 2. Buong pusong pag-unawa sa mga mahahalagang konsepto sa
bahaging Pagtuklas ng Dating Kaalaman at Paglinang ng mga bahaging Pagpapalalim
Kaalaman, Kakayahan at Pag-unawa (Para lamang sa STE 10-1 at SPJ 10-1)
(Para lamang sa SPA 10-1) 3. Pagsasagawa ng buong katapatan at kahusayan sa mga gawain sa
3. Buong pusong pag-unawa sa mga mahahalagang konsepto sa bahaging Pagsasabuhay ng Pagkatuto
bahaging Pagpapalalim (Para lamang sa STE 10-1 at SPJ 10-1)
(Para lamang sa STE 10-1 at SPJ 10-1) 4. Pagsasagawa ng buong katapatan at kahusayan sa inihandang
Maikling Pagsusulit
(Para lamang sa STE 10-1 at SPJ 10-1)

C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
D. Pagtalakay sa bagong Simulan natin ang ating Tour sa pamamagitan ng pagbisita sa unang
konsepto at paglalahad ng gallery, ang “I Witness Gallery.”
bagong kasanayan #1
Gawain 1 (Bird Box Drawing Challenge)
Panuto:
1. Ang mga mag-aaral ay aatasan ng guro na kunin ang inihandang
malinis na scarf gayundin ang isang malinis na bond paper at ilang
mga kagamitan sa pagguhit tulad ng pentouch at mga pangkulay.
2. Pansamantalang tatakpan ng mga mag-aaral ang kanilang mga
mata gamit ang kanilang mga scarf.
3. Matapos itong gawin ay aatasan ng guro ang mga mag-aaral na
iguhit ang mga ididikta nitong hugis at bagay sa kanilang inihandang
malinis na papel.
4. Matapos ang tatlong minuto ay tatanggalin ng mga mag-aaral ang
kanilang scarf at buong pagmamalaking ipapakita ng sabay sabay sa
kanilang mga screen ang kanilang mga naiguhit.

Matapos ang gawain ay sagutin natin ang ilan sa mga mahahalagang


katanungan bago natin makuha ang unang susi sa pagbubukas sa
“take a stand gallery.”

Gabay na Tanong:
1. Ano ang iyong naramdaman matapos ang gawain?
2. Madali bang sumunod sa panuto ng nakapiring?
3. Nangyayari ba sa lipunan natin ngayon ang tulad ng
ipinakita sa gawain? Ipaliwanag ang inyong sagot.

Magaling! Atin ng natapos ng may kahusayan ang unang pagsubok.


Alam kong nagenjoy kayo sa ating unang exhibit. Maari nating
maikumpara ang unang exhibit sa mga pangyayari sa lipunan kung
saan unti unting nawawala ang mga hakbang sa moral o tamang
pagpapasya ng mga tao.

E. Pagtalakay sa bagong Tayo ngayon ay dumako sa susunod na exhibit, ang “Riddle


konsepto Exhibit”
at paglalahad ng bagong
kasanayan #2 Gawain 2: (Malikhaing Pangkatang Gawain)
Panuto: Ang bawat pangkat ng mga mag-aaral ay bibigyan ng
dilemma na kanilang susuriin gamit ang mga sumusunod na
batayan.

Talakayin ang Dilema batay sa mga sumusunod:


a. Suliranin na kinakaharap ng tauhan
b. Mga posibleng solusyon
c. Mga maaring idulot nito sa tauhan at iba pang
nasasangkot (masama at Mabuti)
d. Pangkatang pasya o solusyon
e. Mga katwiran o kadahilanan sa napiling pangkatang
pasya

Gawain 3: (Detective Conan Riddle Game)


Panuto: Ang mga mag-aaral ay aatasan upang maging Detective
Conan upang malutas ang mga kaso o palaisipan na ilalahad ng
guro.
Ang guro sa EsP ay may inihandang powerpoint ng naturang kaso o
palaisipan na siyang ipapasuri sa mga mag-aaral. Ang bawat pangkat
ng mga mag-aaral ay sasagutin ang mga codes na inilaan upang
malutas ang kaso o palaisipan.

Mga Gabay na Tanong:


1. Ano ang naramdaman ninyo habang isinasagawa ng gawain?

2. Ano ang pakiramdam kapag tama ang inyong sagot mula sa mga
kaso o palaisipan na aking inilahad?

3. Nangyayari ba ang mga ito sa ating buhay?

4. Bakit mahalagang tuklasin ang katotohanan sa ating pang-araw-


araw na buhay?

Magaling! Muli ninyong napatunayan ang inyong kahusayan sa


ikalawang pagsubok. Alam kong nagenjoy kayo sa exhibit na ito
sapagkat nakita dito ang talas ng isip at pang-unawa ninyo sa iba’t
ibang mga kaso o palaisipan na kinailangang mahanapan ng tunay
na kasagutan. Maari nating maikumpara ang exhibit na ito sa mga
tunay na pangyayari sa lipunan kung saan ay naitatago ang mga
tunay na mga pangyayari upang mapagbigyan lamang ang
pansariling interes o kagustuhan ng iilan.

F. Paglilinang sa Kabihasaan Maraming Salamat sa mga mahahalagang kaisipan na naibahagi Pagtalakay sa mga mahahalagang konsepto ng aralin na matatagpuan sa pahina
(tungo sa Formative Test) ninyo sa ating katatapos na gawain. Tunay ngang mahalaga na 154-157
malaman ang kahulugan at kahalagahan ng salitang katotohanan
Maraming Salamat sa inyong aktibong pakikilahok sa ating talakayan.
gayundin ang mga isyung moral patungkol sa kawalan ng paggalang
Ating natuklasan ang kahulugan ng katotohanan gayundin ang mga isyung
dito. may kinalaman sa kawalan ng paggalang dito.
Kaya’t dumako tayo sa ikatlong exhibit na pinamagatang
“Pagpapalalim Exhibit” upang lalo nating maunawaan ang
kahulugan ng katotohanan gayundin ang mga isyung lumalabag sa
kasagraduhan nito. Halikayo at samahan ninyo ako at ating tuklasin
ang mga mahahalagang konsepto ng ating aralin sa araw na ito.
Handa na ba kayo?

Pagtalakay sa mga mahahalagang konsepto ng aralin na matatagpuan sa


pahina 151-153
G. Paglalahat ng Aralin

H. Paglalapat ng Aralin sa Binabati kita sa iyong matagumpay na pagsasagawa ng iba’t ibang


pang-araw-araw na gawaing nakalaan. Ibinibigay ko sa inyo ang huling susi upang mabuksan
buhay ang panghuling gallery ng Museyong ito. Nawa sa pagbubukas ng gallery
na ito, inaasahan kong isasabuhay mo ang lahat lahat ng iyong natutunan
mula sa mga paksang ating tinalakay sa pamamagitan ng pagsasagawa ng
natatanging gawain na ito. Handa na ba kayo? Simulan na natin ang
gawain.

PANUNUMPA NG ISANG MAG-AARAL


Panuto:
a. Ihahanda ng bawat mag-aaral ang mga colored paper na hugis kamay
na ipinagawa ng guro noong nakaraang pagkikita. Bawat mag-aaral ay
susulat ng kanilang pangako laban sa kawalan ng paggalang sa
katotohanan.
b. Matapos na maisulat sa colored papers ang kanilang mga pangako ay
sabay sabay na bubuksan ng bawat mag-aaral ang kanilang mga google
meet camera upang bigkasin ang sipi ng panunumpa na nasa inilaang
powerpoint presentation slide.
c. Matapos manumpa ay aatasan ang mga mag-aaral upang isa-isang
idikit ang kanilang mga colored papers sa kanilang mga study table
upang magsilbing paalala sa kanila.

Muli, Maraming Salamat sa inyong pagbisita at aktibong pakikilahok sa


mga gawain sa ating bagong Museyo!

I. Pagtataya ng Aralin Pagsasagawa ng isang maikling pagsusulit

J. Karagdagang Gawain para Takdang Aralin Takdang Aralin


sa Takdang Aralin at 1. Magbalik-tanaw sa nakaraang paksang tinalakay. Ihanda ang mga sarili para 1. Ihanda ang mga sarili para sa pagsagot sa mga gawain sa bahaging
Remediation sa pagsasagawa ng maikling pagsusulit sa susunod na pagkikita.. pagsasabuhay ng pagkatuto sa susunod na pagkikita.

V. MGA TALA *Hindi naisagawa sa kadahi

VI. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo naisakatuparan? Ano pang tulong ang maari mong gawin
upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maari mong itanong/ilahad sa iyong ulong guro sa anumang tulong na maari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang na mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa ___ Bilang na mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang ___ Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na ___Oo ___ Hindi
nakaunawa sa aralin
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa ___ Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang Mga Estratehiyang ginamit na nakatulong ng lubos:
pagtuturo ang nakatulong ng ___ Group collaboration
lubos? Paano ito nakatulong? ___ Games
___ PowerPoint Presentation
___ Answering preliminary activities/exercises
___ Discussion
___ Think-Pair-Share (TPS)
___Use of Graphic Organizers
___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method

Paano ito nakatulong?


___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group members’ cooperation in doing their tasks
F. Anong suliranin ang aking ___ Bullying among pupils
naranasan na nasolusyonan ___ Pupils’ behavior/attitude
sa tulong ng aking ulong ___ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD)
___ Science/ Computer/Internet Lab
guro at superbisor?
___ Reading Readiness
___ Lack of Interest among pupils
G. Anong kagamitan panturo Planned Innovations:
ang aking nadibuho na nais ___ Interactive Videos
kong ibahagi sa mga kapwa ___ Use of recycled/ real objects
___ Use of PowerPoint presentations
ko guro?
___ Use of manipulative materials

Inihanda: Sinuri:

IAN SANTOS B. SALINAS MARY GRACE O. MONTEJO


Dalub Guro 1 Ulong Guro VI

You might also like