Final Modyul Sa Makrong Kasanayan
Final Modyul Sa Makrong Kasanayan
Final Modyul Sa Makrong Kasanayan
FINALS
MODYUL
SANGGUNIAN
Tabangcura, R. P. 2016. Pagtuturo at Pagtataya sa Pagbasa at Pagsulat.
PANUTO:
1. Ang handout ay binubuo na ng final at final exam.
2. Ipapasa ito sa Ika-14 ng Disyembre
3. Maaaring magtanong sa goggle classroom o sa messenger
4. Tandaan ang banghay aralin ang inyong final awtput .
ARALIN 1.
LAYUNIN:
2. Nakakabuo ng banghay-aralin
3. Natutukoy ang mga terminong angkop gamitin sa paggawa ng banghay-
aralin
Paglalahad ng Aralin
-ang banghay –aralin ay ang balangkas ng gawain ng guro sa araw-araw
bilang patnubay niya sa pagsasakatuparan ng mga layunin ng pagtuturo
para sa ikapagtatamo ng mga inaasahang bunga.
URI NG BANGHAY NG PAGTUTURO
1. Masusing Banghay Aralin ng Pagtuturo
-Ito ang karaniwang inihahanda ng mga mag-aaral na magiging guro
at mga gurong naatasang magpapakitang turo sapagkat ang lahat ng
mga dapat gawin at dapat itanong ng guro.
- pati na ang dapat gawin at isagot ng mag-aaral at detalyadong
nakasulat dito ss ilalim ng bahaging pamamaraan na nahahati sa
dalawang kolum.
2. Mala-Masusing Banghay na Pagtuturo
Sa ganitong uri ng banghay, ang mga gawain na laman ng guro ang
isinusulat. Hindi na kasama ang gawaing – bata. Hindi na nakikita ang
pamagat na gawaing – guro at gawaing –bata.
-Sapagkat naiintindihan nang ang mga nakasulat dito ay mga sunod-
sunod na gawaing ipapatupad ng guro sa klase.
3. Maigsing Banghay ng Pagtuturo
- Sa maikling banghay, sapat nang banggitin sa ilalim ng pamaraan ang
sunod-sunod na hakbang at gawaing isasakatuparan sa bawat hakbang.
- Bukod sa pang-araw-araw na banghay ng pagtuturo, mayroon tayong
tinatawag na long range plan o pangmahabang panahong banghay ng
pagtuturo. Nangangailangan ito ng maraming sunod-sunod na pagkaklase
sa halip na isang pagkaklase lamang.
Mala – masusing Banghay- Aralin sa Filipino
(Hakbang sa Pagbasa)
Mala-Masusing Banghay –Aralin sa Filipino
Filipino 1 – Komunikasyon sa Akademikong Filipino
I. Layunin
A. Paunang Gawain
1. Pagdadasal
2. Pagstek sa atendans
3. Pagsasaayos ng mga upuan
B. Pagganyak
Magtatanong ang guro sa mga mag-aaral kung sila ba ay nagbabasa?
Pagtalakay sa kung ano ang kanilang binabasa? Ano ang nilalaman
ng kanilang binabasa? Ano ang kanilang pagkakaunawa sa kanilang
binasa? Ano- ano ang mga hakbang na kanilang isinagawa bago
lubusang maunawaan ang kanilang binasa. Lilimitahan lamang ng
dalawang mag-aaral.
C. Paglalalahad
1. Pagtalakay sa mga hakbang sa pagbasa
2. Masusing pagtalakay at pagbibigay ng halimbawa sa unang hakbang:
pagkilala
3. Masusing pagtalakay at pagbibigay ng halimbawa sa ikalawang
hakbang : Pag-unawa
4. Masusing pagtalakay at pagbibigay ng halimbawa sa ikatlong
hakbang : Reaksyon
5. Masusing pagtalakay at pagbibigay halimbawa sa ikaapat na
hakbang: Asimilasyon/Integrasyon
D. Paglalahat
-Pagtanong ng guro sa mga mag-aaral sa kung ano ang kahalagahan sa
isang tao nag pagkakamit ng isang ganap na pag-unawa sa binasang akda.
Matapos nito ay ang malayang talakayan hinggil sa tugon ng mga mag-
aaral.
E. Paglalapat
Magbibigay ang guro ng isang saknong mula sa tulang “Vulcan Mayon” na
isinulat ni Rafael Grageda. Babasahin at uunawain ito ng mga mag-aaral.
Matapos nito ay hihingian sila ng kanilang mga masasabi hinggil sa akda.
Susukatin sa gawaing ito ang kanilang hakbang sa [ag-unawa hinggil sa
binasa. Lilimitahan lamang ito ng guro ng limang minute.
IV. Takdang-Aralin
Basahin at unawain ang akdang “Ang Mundo sa Paningin ng Isang…na
Isinulat ni Rogelio Ordonez. Bigyang reaksyon ito.