Week 1

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

Paaralan Antas 11

Guro Asignatura KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA AT


KULTURANG FILIPINO

Petsa/Oras Semestre IKALAWANG MARKAHAN/

UNANG SEMESTRE

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan nang may masusing pagsasaalang-alang ang mga lingguwistiko at kultural na katangian at pagkakaiba-iba sa lipunang Pilipino at mga sitwasyon ng paggamit ng wika dito.

B. Pamantayan sa Pagganap Nakagagawa ng mga pag-aaral ukol sa iba’t ibang sitwasyon ng paggamit ng wikang Filipino sa loob ng kultura at lipunang Pilipino.

C. Mga Kasanayan sa F1I PN-IIa-88 F11 PB-IIa-96


Pagkatuto
Natutukoy ang iba’t ibang paggamit ng wika sa mga napakinggang pahayag mula sa Natutukoy ang iba’t ibang paggamit
mga panayam at balita sa radyo at telebisyon. ng wika sa nabasang pahayag mula
sa mga blog, social media post at iba
pa.

II. NILALAMAN MGA SITWASYONG PANGWIKA NG PILIPINAS

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang


Pang mag-aaral

3. Teksbuk Pinagyamang Pluma Pinagyamang Pluma Pinagyamang Pluma Pinagyamang Pluma

4. Mga Karagdagang
Kagamitan mula sa portal ng
Learning Resouce

B. Iba pang Kagamitang Panturo Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation

IV. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa nakaraang aralin o Pagbabahagi ng mga napapanahong Pagbabalik-aral sa nakaraang talakayan Pagpapabasa ng mga post/s sa blog, Pagbabalik-aral sa nakaraang talakayan
pagsisimula ng bagong aralin. isyung panlipunan sa radyo at telebisyon social media na nagtrending dahil sa
(video clip) kakaiba o makatawag pansin nitong
isyu o usapan.

Pagbibigay ng mga mag-aaral ng


Tanong: Ano-ano ang mga mga pahayag mula sa facebook
napapanahong isyung panlipunan ang post/s nila.
napakinggan ninyo sa radyo at napanood
sa telebisyon?

B. Paghahabi sa layunin ng
aralin/Pagganyak

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Malayang Talakayan


sa bagong aralin/Presentasyon
1. Pamilyar ba kayo sa mga pahayag
na nailahad kanina?

2. Saan madalas nababasa ang


mga ganitong pahayag?

3. Ano ang napansin ninyo sa


pagkakagamit ng wika sa mga posts?

D. Pagtalakay ng bagong konsepto Pagtalakay sa Sitwasyong Pangwika sa Pahapyaw na pagtalakay sa pagbuo ng Pagtalakay sa Sitwasyong Pangwika
at paglalahad ng bagong Pilipinas batay sa iskrip para sa balitang panradyo. sa Pilipinas batay sa
kasanayan
a. Telebisyon a. Internet at Social Media

b. Radyo/Dyaryo

c. Pelikula

E. Paglinang sa kabihasaan Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain:

Pagpapatala ng mga salita ayon sa Pagbubuo ng isang iskrip ng balitang Pagpapatala ng mga salita o pahayag
pagkakagamit ng wika mula sa panradyo. na ginamitan ng impormal na gamit
napakinggang balita sa radyo. ng wika
Panukatan:

Nilalaman 25

Istilo ng pag-uulat 10

Boses/pananalita 10

Kaanyuan 5

50

F. Paglalapat ng aralin sa pang- Ano-ano ang mga isinasaalang-alang sa Kailan madalas nagagamit ang iba’t
araw-araw na buhay pakikinig ng mga balita? ibang gamit ng wika?

Pag-uugnay ng mga sitwasyong


pangwika sa Pilipinas sa konkretong
karanasan.
G. Paglalahat ng aralin

H. Pagtataya ng Aralin Pagtatanghal sa nabuong iskrip ng Pagbuo ng tig-tatatlong hugot lines sa


balitang panradyo nang pangkatan. bawat paksa pagkatapos ay saka itanghal
sa harap ng klase.

• Pamilya
Pagbibigay puna
• Pag-ibig

• Buhay Estudyante

Panukatan:

Nilalaman - 30%

Presentasyon -20%

I. Karagdagang Gawain para sa


takdang-aralin at remediation

IV. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at
maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga
susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin.

____ Hindi natapos ang aralin/gawain ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang aralin/gawain
dahil sa kakulangan sa oras. aralin/gawain dahil sa kakulangan aralin/gawain dahil sa kakulangan dahil sa kakulangan sa oras.
sa oras. sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa ____Hindi natapos ang aralin dahil sa
integrasyon ng mga napapanahong ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin integrasyon ng mga napapanahong
mga pangyayari. sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga mga pangyayari.
napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol napakaraming ideya ang gustong dahil napakaraming ideya ang ibahagi ng mga mag-aaral patungkol
sa paksang pinag-aaralan. ibahagi ng mga mag-aaral patungkol gustong ibahagi ng mga mag-
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa paksang pinag-aaralan. aaral patungkol sa paksang sa paksang pinag-aaralan.
sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga pinag-aaralan.
klase dulot ng mga gawaing pang- _____ Hindi natapos ang aralin dahil _____ Hindi natapos ang aralin dahil
eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga _____ Hindi natapos ang aralin sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga
gurong nagtuturo. klase dulot ng mga gawaing pang- dahil sa pagkaantala/pagsuspindi klase dulot ng mga gawaing pang-
eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng sa mga klase dulot ng mga eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng
gurong nagtuturo. gawaing pang-eskwela/ mga gurong nagtuturo.
sakuna/ pagliban ng gurong
Iba pang mga Tala: nagtuturo.
Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

V. REFLECTION

A. Bilang ng mga mag-aaral na


nakakuha ng 80 % sa pagtataya.

B. Bilang ng mga mag-aaral na


nangangailangan pa ng ibang
gawain para sa remediation

C. Nakatatulong baa ng remedial?


Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

E. Alin sa mga estratehiyang ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto
pampagtuturo ang
nakatulong nang lubos? ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
Paano ito nakatulong?
____Maliit na pangkatang
____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan

____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan

____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning

____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto

____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster

____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video

_____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation

____Integrative learning (integrating ____Integrative learning (integrating ____Integrative learning ____Integrative learning (integrating
current issues) current issues) (integrating current issues) current issues)

____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk

____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning

_____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning

____Games ____Games ____Games ____Games

____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models

____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique

____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee

Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________

______________________________ _____________________________ ___________________________ _______________________________


_____________________ ______________________ ________________________ ____________________
______________________________ _____________________________ ___________________________ _______________________________
____ _________________ _____ _________________ _______ _________________ ___ _________________

_________________________ _________________________ _________________________ _________________________

Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong?

_____ Nakatulong upang maunawaan _____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang maunawaan
ng mga mag-aaral ang aralin. maunawaan ng mga mag-aaral ang maunawaan ng mga mag-aaral ng mga mag-aaral ang aralin.
aralin. ang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-aaral _____ naganyak ang mga mag-aaral
na gawin ang mga gawaing naiatas sa _____ naganyak ang mga mag- _____ naganyak ang mga mag- na gawin ang mga gawaing naiatas sa
kanila. aaral na gawin ang mga gawaing aaral na gawin ang mga gawaing kanila.
naiatas sa kanila. naiatas sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan _____Nalinang ang mga kasanayan
ng mga mag-aaral _____Nalinang ang mga kasanayan _____Nalinang ang mga ng mga mag-aaral
ng mga mag-aaral kasanayan ng mga mag-aaral
_____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase
_____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase
:

Iba pang dahilan:

Iba pang dahilan: ___________________________


Iba pang dahilan: _______________________ Iba pang dahilan:
_____________________________
______________________________ ____________________ ___________________________ _______________________________
____________________ _________________________ ___________________
_____________________________
______________________________ _______________________ ___________________________ _______________________________
______________________ _________________________ _____________________
_____________________________
______________________________ _______________________ ___________________________ _______________________________
______________________ ________________________ _____________________
_____________________________
______________________________ ______________________ ___________________________ _______________________________
_____________________ ________________________ ____________________
_____________________________
______________________________ ______________________ _______________________________
_____________________ ____________________

Inihanda ni:

REGIELYN R. GALLETO
Guro II
DLL Writer
SAN SEBASTIAN NHS

You might also like