AP 2nd Grading - 1st Week

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 26

MASUSING BANGHAY – ARALIN sa ARALING PANLIPUNAN 2

DETAILED LESSON PLAN (FIRST WEEK-Day 1)

Paaralan Baitang/ Antas 2


Guro Asignatura Araling Panlipunan
Araw at Oras Markahan Ikalawang Kwarter
I. Layunin
A. Pangkabatiran Natutukoy ang mga mahahalagang lugar, istruktura,
bantayog, palatandaan at pook-pasyalan na matatagpuan sa
sariling komunidad
Nakapagtala ng mga pangalan ng mga mahahalagang
lugar, istruktura, bantayog, palatandaan at pook-pasyalan na
matatagpuan sa sariling komunidad

B. Saykomotor Naiguguhit ang mga mahahalagang lugar, istruktura,


bantayog, palatandaan at pook-pasyalan na matatagpuan sa
sariling komunidad

C. Pandamdamin Nakapagbibigay halaga sa mga importanteng lugar,


istruktura, bantayog, palatandaan at pook-pasyalan na
matatagpuan sa sariling komunidad

A. PAMANTAYANG Naipamamalas ang pag-unawa sa kwento ng pinagmulan


PANGNILALAMAN ng sariling komunidad batay sa konsepto ng pagbabago at
(Content Standard) pagpapatuloy at pagpapahalaga sa kulturang nabuo ng
komunidad

B. PAMANTAYANG Nauunawaan ang pinagmulan at kasaysayan ng


PAGGANAP komunidad
(Performance
Standard)
C. MGA Nakapagsasalaysay ng pinagmulan ng sariling komunidad
KASANAYAN SA batay sa mga pagsasaliksik, pakikinig sa kuwento ng mga
PAGKATUTO nakakatanda sa komunidad, atbp
(Learning
Competency/ AP2KNN-IIa-1
Objectives)
Isulat ang code sa
bawat kasanayan
II. NILALAMAN ARALIN 3.1 Payak na Mapa ng Aking Komunidad
(CONTENT) (Ang Mapa ng Komunidad)
III. LEARNING
RESOURCES
A. Sanggunian K to 12 CG p.42
(References)
1. Mga Pahina ng 23-24
Gabay ng Guro
(Teacher’s Guide
Pages)
2. Mga Pahina sa 60-74
Kagamitang Pang
mag-aaral
(Learner’s Materials
pages)
3. Mga Pahina sa Katangiang Pilipino 2 p.128-137, Pagsibol ng Lahing Pilipino 2
Teksbuk (Textbook p.33-40, Sibika at Kultura 2 p.127-137,
pages) Araling Panlipunan 2 p. 60-63
4. Karagdagang Larawan, mapa
Kagamitan mula sa
Portal Learning
Resource (Additional
Materials from
Learning Resource
(LR) portal)
B. Iba pang Lapis, ruler, krayola, bond papers, aklat, Larawan, tarpapel,
Kagamitang
Pantuturo (Other
Learning Resource)
IV. PAMAMARAAN
(PROCEDURE)
Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng Mag-
aaral
A. Balik-aral sa Itanong: Ang apat na
nalaraang aralin/ Anu-ano ang apat (4) na pangunahinng direksiyon
Pagsisimula ng pangunahing direksyon? ay:
Bagong Aralin (Magpakita mg larawan/ mapa)
(Reviewing previous Silangan, Kanluran, Hilaga
lesson or presenting at Timog
the new lesson)

B. Paghahabi sa Sinu-sino sa inyo ang Kami po.


Layunin ng Aralin nagpunta sa iba’t-ibang lugar
(Establishing a noong nakaraang bakasyon? Pumunta kami sa
purpose for the lesson) Saan-saan kayo nagpunta? simbahan at mga
Sinu-sino ang inyong mallnoong bakasyon.
nakasama? Kasama namin sina
Nanay, Tatay, ate at kuya
Ilarawan ang pook-pasyalan sa pamamasyal.
na inyong pinuntahan? Ito ay maganda, malinis,
malaki at nakakahumaling.
C. Pag-uugnay ng Magpaskil ng mga larawan.
mga halimbawa sa (mahahalagang lugar, istruktura Plasa, paaralan,
bagong aralin atbp) palengke, hospital, mall,
(Presenting terminal, atbp.
examples/ instances
of the new lesson) Plasa, paaralan at
simbahan

Ang mga lugar ay


Itanong: maganda, malalaki at
1. Anu-ano ang makikita sa malinis.
bawat larawan?
2. Alin sa mga ito ang nakikita
sa inyong kinabibilangang
komunidad?
3. Ilarawan ang makikita sa
bawat larawang nakapaskil sa
pisara.

D. Pagtatalakay ng Talakayin: Kilalanin ang bawat


Bagong Konsepto at larawang nakasabit.
paglalahad ng Ang ating komunidad ay may Kilalanin ang mga
bagong kasanayan mahalagang lugar, istruktura, mahalagang pook nito.
(Discussing new bantayog, palatandaan at pook
concepts and pasyalan. Ito ay mahalaga dahil
practicing new skills dito pumupunta ang mga tao
#1) upang mamasyal, magrelaks,
mamili, mag-aral, magpadoktor
at higit sa lahat magsimba.

E. Pagtatalakay ng Pangkatang Gawain: Bawat pangkat ay


Bagong Konsepto at - Ipatala ang magsulat ng mahalagang
paglalahad ng mahahalagang lugar, lugar o istruktura na
bagong kasanayan istruktura, bantayog, matatagpuan sa sariling
(Discussing new palatandaan at pook komunidad.
concepts and pasyalan na 1.
practicing new skills matatagpuan sa inyong 2.
#2) sariling komunidad. 3.
Sa tapat nito ay isulat ang
maikling paglalarawan sa mga
lugar.

F. Paglinang sa Ipakitang muli ang mga Isa-isahing pangalanan


kabihasnan tungo sa larawan ng mga mahahalagang ang mga larawan.
formative lugar, istruktura, bantayog,
assessment palatandaan at pook pasyalan
(Developing mastery na makikita ng isang
(leads to Formative komunidad.
Assessment 3) Ilalarawan ang bawat isa.

G. Paglalapat ng Tumawag ng ilang bata Susulatan ng pangalan


aralin sa pang-araw upang tukuyin kung alin dito ang kilalang mahalagang
araw na buhay ang matatagpuan sa kanilang lugar o istruktura.
(Finding practical komunidad. (Individual participation)
application of concepts Sabihin ang kahalagahan
and skills in daily living) ng bawat istruktura.
H. Paglalahat ng Anu-ano ang maaring Matatagpuan sa isang
aralin (Making matagpuan sa isang komunidad ang mga
generalizations komunidad? terminal, hospital, pook-
and abstractions about pasyalan, paaralan,
the lesson) tindahan at simbaham atbp.
Ano ang kahalagahan ng Ito ay mahalaga dahil
mga ito sa atin? dito pumupunta ang mga
tao upang mamasyal,
magrelaks, mamili, mag-
aral, magpa-ospital, at higit
sa lahat magsimba.
I. Pagtataya ng aralin Pumili ng lima sa mga Piliin ang lima (5) na
(Evaluating Learning) mahahalagang lugar, istruktura, mahalagang istrukturang
bantayog, palatandaan at pook kilala mo at itugma sa
pasyalan na makikita sa inyong kanilang pangalan.
komunidad.
(Mga sagot).
Itugma sa kanilang 1.simbahan
pangalan. 2.hospital
3.palengke
4.paaralan
5.terminal

J. Karagdagang Bigyan ng paghahamon ang


Gawain para sa mga mag-aaral para sa Kokopyahin at gawin sa
takdang-aralin at susunod na pagtataya. bahay ang takdang aralin.
remediation
(Additional activities Gumuhit ng 3 istruktura at
for application or kulayan ito. Isulat ang lokasyon
remediation) ng bawat isa.
V. MGA TALA
(REMARKS)
VI. PAGNINILAY
(REFLECTION)
A. Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
(No. of learners who
earned 80% in the
evaluation)
B. Bilang ng mga
mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation
(No. of learners who
require additional
activities for
remediation)
C.Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
(Did the remedial
lessons work? No. of
learners who have
caught up the lesson)
D. Bilang ng mag-
aaral na magpatuloy
sa remediation (No.
of learners who
continue to require
remediation)
E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakakatulong ng
lubos?
Paano ito
nakakatulong?
(Which of my teaching
strategies worked well?
Why did these work?)
F. Anong suliranin
ang aking naranasan
na solosyon sa
tulong ng aking
punong-guro at
superbisor?
(What difficulties did I
encounter which my
principal or supervisor
can help me solve?)
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
kapwa ko guro?
(What innovation or
localized materials did
I use/discover which I
wish to share with
other teachers?)
MASUSING BANGHAY – ARALIN sa ARALING PANLIPUNAN 2
DETAILED LESSON PLAN (FIRST WEEK-Day 2)

Paaralan Baitang/ Antas 2


Guro Asignatura Araling Panlipunan
Araw at Oras Markahan Ikalawang Kwarter
I. Layunin
A. Pangkabatiran Natutukoy ang kinalalagyan o lokasyon ng mga mahalagang
lugar,istruktura, bantayog, palatandaan at pook-pasyalan na
matatagpuan sa sariling komunidad

B. Psychomotor Naisusulat ang mga lokasyon ng mga importanteng lugar,


istruktura, bantayog, palatandaan at pook-pasyalan na
matatagpuan sa sariling komunidad

C. Pandamdamin Nabibigyang halaga ang mga panandang ginamit sa mapa

A. PAMANTAYANG Naipamamalas ang pag-unawa sa kwento ng pinagmulan ng


PANGNILALAMAN sariling komunidad batay sa konsepto ng pagbabago at
(Content Standard) pagpapatuloy at pagpapahalaga sa kulturang nabuo ng
komunidad

B. PAMANTAYANG Nauunawaan ang pinagmulan at kasaysayan ng komunidad


PAGGANAP
(Performance
Standard)
C. MGA Nakapagsasalaysay ng pinagmulan ng sariling komunidad
KASANAYAN SA batay sa mga pagsasaliksik, pakikinig sa kuwento ng mga
PAGKATUTO nakakatanda sa komunidad, atbp
(Learning
Competence / AP2KNN-IIa-1
Objectives)
Isulat ang code sa
bawat kasanayan
II. NILALAMAN ARALIN 3.1 Payak na Mapa ng Aking Komunidad
(CONTENT) (Ang Mapa ng Komunidad)

III. LEARNING
RESOURCES
A. Sanggunian K to 12 CG p.42
(References)
1. Mga Pahina ng 23-24
Gabay ng Guro
(Teacher’s Guide
Pages)
2. Mga Pahina sa 60-74
Kagamitang Pang
mag-aaral
(Learner’s Materials
pages)
3. Mga Pahina sa Katangiang Pilipino 2 p.128-137, Pagsibol ng Lahing Pilipino 2
Teksbuk (Textbook p.33-40 , Sibika at Kultura 2 p.127-137
pages) Araling Panlipunan 2, p. 64 - 69
4. Karagdagang Larawan at mapa
Kagamitan mula sa
Portal Learning
Resource (Additional
Materials from
Learning Resource
(LR) portal)
B. Iba pang Lapis, ruler, krayola, bond papers, aklat, Larawan, tarpapel,
Kagamitang
Pantuturo (Other
Learning Resource)
IV. PAMAMARAAN
(PROCEDURE)
Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng
Mag-aaral
A. Balik-aral sa Anu-ano ang mahahalagang lugar, Ito ay paaralan,
nalaraang aralin/ istruktura, bantayog, palatandaan at terminal, simbahan,
Pagsisimula ng pook-pasyalan ang matatagpuan sa plasa, hospital atbp.
Bagong Aralin iyong natutunan
(Reviewing previous Saan ang lokasyon nito mula sa Ito ay matatagpuan
lesson or presenting iyong tahanan? sa silangan, kanluran
the new lesson) at hilgang bahagi ng
aming tahanan.

B. Paghahabi sa Kaya mo bang gumawa ng payak na Opo Titser.


Layunin ng Aralin mapa ng iyong komunidad na
(Establishing a nagpapakita ng iba’t-ibang
purpose for the makasaysayan at mahahalagang lugar,
lesson) bantayog at nga pook- pasyalan?

C. Pag-uugnay ng Ilahad ang mapa. Ipabasa ang “Ang


mga halimbawa sa Mapa ng Komunidad” Babasahin ang
bagong aralin talata tungkol sa mapa
(Presenting “Ang mapa usa ka kinatibuk-ang ng komunidad.
examples/ instances hulagway sa mga lugar sa usa ka
of the new lesson) komunidad. Mao kini ang maggiya o
magtultol sa tukma nga lokasyon o
nahimutangan sa mga dapit ug ang
kadakon niini. Mao kini ang giya sa
matag-usa sa mga lugar. Tungod kay
mao man kini ang tamdanan sa
pagtultol sa mga lugar, kinahanglan
sakto ang gikahimutangan sa mga lugar
ug hapsay aron dili masaag ang
mogamit niini.”

Ipakita ang mapa/ larawan ng inyong


komunidad.
Ang lokasyon ng mga lugar na ito ay
maaaring nasa hilaga, timog, silangan
at kanluran ng sariling tahanan.
Maaari ring gamitin ang
pangalawang pangunahing direksyon:
Hilagang Silangan, Timog Silangan,
Timog Kanluran, Hilagang Kanluran sa
pagtukoy ng lokasyon ng mga nasabing
mahalagang lugar at pook- pasyalan.

D. Pagtatalakay ng Talakayin ang mga ito.


Bagong Konsepto at  Pangunahing direksiyon: Oobserbahan ang
paglalahad ng Hilaga, Timog, Silangan at mapa/ larawan.
bagong kasanayan Kanluran
(Discussing new  Pangalawang pangunahing
concepts and direksyon: Hilagang Silangan,
practicing new skills Timog Silangan, Timog
#1) Kanluran,
Hilagang Kanluran
E. Pagtatalakay ng Tingnan ang iba’t-ibang pananda na Papangalanan ang
Bagong Konsepto at ginagamit sa paggawa ng mapa. mga ito.
paglalahad ng
bagong kasanayan Halimbawa:
(Discussing new  ilog
concepts and  bukid
practicing new skills  burol
#2)  parke atbp.

F. Paglinang sa Sagutin : Sasagutin ang mga


kabihasnan tungo sa tanong. Ilagay sa
formative 1. Ano ang mapa? worksheet ang mga
assessment 2. Ano-ano ang pangunahing sagot.
(Developing mastery direksiyon?
(leads to Formative Pangalawang pangunahing direksiyon?
Assessment 3) 3. Ano ang kabutihan nang may
kaalaman sa pangunahin at
pangalawang pangunahing direksiyon?
4. Ano-ano ang panandang ginagamit
sa paggawa ng mapa? Iguhit sa pisara.
5. Bakit mahalaga ang mga pananda sa
paggawa ng mapa?
G. Paglalapat ng Iguhit ang mahalagang lugar, Iguguhit sa
aralin sa pang-araw istruktura, bantayog, palatandaan at worksheet ang
araw na buhay pook-pasyalan na makikita mula sa mahalagang lugar,
(Finding practical iyong paaralan. istruktura, bantayog,
application of Lagyan ng tamang direksiyon/ palatandaan at pook-
concepts and skills in lokasyon ang bawat isa. pasyalan
daily living) Susulatan ng
tamang lokasyon.
H. Paglalahat ng Bakit mahalagang malaman natin Babasahin ng mga
aralin (Making ang lokasyon ng bawat mahalagang mag-aaral.
generalizations pook ng ating komunidad?
and abstractions  Upang madaling natunton ang  Pangunahing
about the lesson) kinalagyan nito. direksiyon:
 Upang masiguradong tama ang hilaga, timog,
inyong pinuntahan. silangan at
kanluran
 Pangalawang
pangunahing
direksyon:
Hilagang
Silangan,
Timog
Silangan,
Timog
Kanluran,
Hilagang
Kanluran
I. Pagtataya ng aralin
(Evaluating Learning) Pag-aralan ang mapa. Isulat sa papel Isulat ang lokasyon
ang lokasyong ng bawat larawan. ng mga lugar na
tinutukoy sa larawan.
Isulat sa worksheet
ang sagot.

1.
2.
3.
4.
1. paaralan - timog 5.
2. simbahan - silangan
3.hospital - kanluran
4. pampublikong gusali - silangang-
timog
5. palaruan - hilagang-silangan
J. Karagdagang .
Gawain para sa Bigyan ng paghahamon ang mga mag- Gagawin sa bahay
takdang-aralin at aaral para sa susunod na pagtataya. ang takdang –aralin.
remediation
(Additional activities Mula sa inyong bahay, iguhit ang
for application or tatlong (3) mahalagang estruktura na
remediation) inyong madaanan papunta sa paaralan.
Isulat ang tamang lokasyon.
V. MGA TALA
(REMARKS)
VI. PAGNINILAY
(REFLECTION)
A. Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
(No. of learners who
earned 80% in the
evaluation)
B. Bilang ng mga
mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain
para sa remediation
(No. of learners who
require additional
activities for
remediation)
C.Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
(Did the remedial
lessons work? No. of
learners who have
caught up the lesson)

D. Bilang ng mag-
aaral na magpatuloy
sa remediation (No.
of learners who
continue to require
remediation)
E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturoang
nakakatulong ng
lubos?
Paano ito
nakakatulong?
(Which of my teaching
strategies worked
well?
Why did these work?)
F. Anong suliranin
ang aking naranasan
na solosyon sa
tulong ng aking
punong-guro at
superbisor?
(What difficulties did I
encounter which my
principal or supervisor
can help me solve?)
G. Anong
kagamitang panturo
ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi
sa kapwa ko guro?
(What innovation or
localized materials
did I use/discover
which I wish to share
with other teachers?)
MASUSING BANGHAY – ARALIN sa ARALING PANLIPUNAN 2
DETAILED LESSON PLAN (FIRST WEEK-Day 3)

Paaralan Baitang/ Antas 2


Guro Asignatura Araling Panlipunan
Araw at Oras Markahan Ikalawang Kwarter
I. Layunin
A. Pangkabatiran Natutukoy ang mga panandang ginamit sa mapa ng
komunidad

B. Psychomotor Nakagagawa ng payak na mapa ng komunidad na


nagpapakita ng mga mahahalagang lugar, istruktura, bantayog,
palatandaan at pook-pasyalan

C. Pandamdamin Nakakasunod sa pamantayang ibinigay ng guro sa paggawa


ng mapa
A. PAMANTAYANG Naipamamalas ang pag-unawa sa kwento ng pinagmulan ng
PANGNILALAMAN sariling komunidad batay sa konsepto ng pagbabago at
(Content Standard) pagpapatuloy at pagpapahalaga sa kulturang nabuo ng
komunidad

B. PAMANTAYANG Nauunawaan ang pinagmulan at kasaysayan ng komunidad


PAGGANAP
(Performance
Standard)
C. MGA Nakapagsasalaysay ng pinagmulan ng sariling komunidad
KASANAYAN SA batay sa mga pagsasaliksik, pakikinig sa kuwento ng mga
PAGKATUTO nakakatanda sa komunidad, atbp
(Learning
Competency/ AP2KNN-IIa-1
Objectives)
Isulat ang code sa
bawat kasanayan
II. NILALAMAN ARALIN 3.1 Payak na Mapa ng Aking Komunidad
(CONTENT) (Ang Mapa ng Komunidad)

III. LEARNING
RESOURCES
A. Sanggunian K to 12 CG p.42
(References)
1. Mga Pahina ng 23-24
Gabay ng Guro
(Teacher’s Guide
Pages)
2. Mga Pahina sa 60-74
Kagamitang Pang
mag-aaral
(Learner’s Materials
pages)
3. Mga Pahina sa Katangiang Pilipino 2 p.128-137, Pagsibol ng Lahing Pilipino 2
Teksbuk (Textbook p.33-40, Sibika at Kultura 2 p.127-137
pages) Araling Panlipunan 2 p. 70-72
4. Karagdagang Mapa at larawan ng mga pananda
Kagamitan mula sa
Portal Learning
Resource (Additional
Materials from
Learning Resource
(LR) portal)
B. Iba pang Lapis, ruler, krayola, bond papers, aklat, Larawan, tarpapel,
Kagamitang
Pantuturo (Other
Learning Resource)
IV. PAMAMARAAN
(PROCEDURE)
Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng Mag-
aaral
A. Balik-aral sa Anu-ano ang mga pangunahin Pangunahing direksiyon:
nalaraang aralin/ at pangalawang pangunahing  Hilaga, Tmog,
Pagsisimula ng direksyon na inyong natutunan? Silangan at Kanluran
Bagong Aralin Pangalawang pangunahing
(Reviewing previous direksyon:
lesson or presenting  Hilagang Silangan,
the new lesson) Timog Silangan,
Timog Kanluran,
Hilagang Kanluran
B. Paghahabi sa Magpakita ng mga larawan Papangalanan ang mga
Layunin ng Aralin ng mgamahahalaga lugar, mahahalagang lugar,
(Establishing a istruktura, bantayog, istruktura, bantayog,
purpose for the palatandaan at mga pook- palatandaan at mga pook-
lesson) pasyalan. pasyalan at sabihin ang
Pag-usapan ang mga lokasyon.
direksiyon nito.

C. Pag-uugnay ng Magpakita ng isang mapa ng


mga halimbawa sa komunidad gamit ang mga Sasabihin ang lokasyon
bagong aralin larawang ipinakita. ng bawat larawan sa mapa.
(Presenting
examples/ instances
of the new lesson)

D. Pagtatalakay ng Paano tayo makakagawa ng


Bagong Konsepto at isang mapa ng ating
paglalahad ng komunidad?
bagong kasanayan  Sa paggawa ng payak na
(Discussing new mapa, makakatulong ang
concepts and kaalaman sa pangunahin
practicing new skills at pangalawang
#1) pangunahing direksyon
sa pagtukoy ng mga
nabanggit na pananda. Lalagyan ng tamang
direksiyon ang ang mga
Pagtalakay: larawan sa mapa. Gamitin
Anu-anong mahahalagang ang pangunahin at
lugar, bantayog, istruktura, pangalawang pangunahing
pook-pasyalan ang makikita sa direksiyon
mapa?
Saang direksyon makikita
ang bawat isa?

E. Pagtatalakay ng Pangkatang Gawain: Lalagyan ng pananda at


Bagong Konsepto at Gumawa ng mapa ng iyong tamang lokasyon ang
paglalahad ng komunidad gamit ang mga nagawang mapa ng inyong
bagong kasanayan patapong bagay tulad ng kahon, komunidad.
(Discussing new bote, papel atbp.
concepts and
practicing new skills Hal. Balutin ng papel ang bote
#2) at gawing pananda sa mapa.
Ipaloob sa kahon at markahan
ito bilang isang istruktura.
F. Paglinang sa Saulohin ang nga direksiyon. Haharap sa katabi at
kabihasnan tungo sa Pangunahing direksiyon: saulohin ang mga
formative  Hilaga, Tmog, Silangan direksiyon.
assessment at Kanluran
(Developing mastery Pangalawang pangunahing
(leads to Formative direksyon:
Assessment 3)  Hilagang Silangan,
Timog Silangan, Timog
Kanluran, Hilagang
Kanluran
G. Paglalapat ng Pagsasadula ng mga mag Isasadula ng mga mag-
aralin sa pang-araw aaral sa paghahanap ng aaral ang paghanap ng
araw na buhay lokasyon. tamang lokasyon.
(Finding practical
application of
concepts and skills in
daily living)
H. Paglalahat ng Sa paggawa ng payak na Sasabihin ng mga bata ang
aralin (Making mapa, makakatulong ang pangunahin at pangalawang
generalizations kaalaman sa pangunahin at direksiyon.
and abstractions pangalawang pangunahing
about the lesson) direksyon sa pagtukoy ng mga
nabanggit na pananda.
I. Pagtataya ng aralin Gawing batayan sa Guguhit ng isang payak
(Evaluating Learning) pagbibigay puntos ang Rubrics. na mapa ng sariling
(Krayterya ng Rubics) komunidad sa “show me
board”
1. Malinis ang pagkagawa -3pts.
2. Tama ang nakalagay na mga
direksiyon – 3pts.
3. Nakakalagay ng tamang
pananda sa bawat larawan/
istruktura – 4pts.
J. Karagdagang Bigyan ng paghahamon ang
Gawain para sa mga mag-aaral para sa susunod Gagawin sa bahay ang
takdang-aralin at na pagtataya. takdang aralin (mapa).
remediation
(Additional activities Gumuhit ng isang mapa
for application or mula sa iyong bahay papunta sa
remediation) paaralan.
Lagyan ng mga pananda at
lokasyon ang mapa.
V. MGA TALA
(REMARKS)
VI. PAGNINILAY
(REFLECTION)
A. Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
(No. of learners who
earned 80% in the
evaluation)
B. Bilang ng mga
mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain
para sa remediation
(No. of learners who
require additional
activities for
remediation)
C.Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
(Did the remedial
lessons work? No. of
learners who have
caught up the lesson)

D. Bilang ng mag-
aaral na magpatuloy
sa remediation (No.
of learners who
continue to require
remediation)
E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturoang
nakakatulong ng
lubos?
Paano ito
nakakatulong?
(Which of my teaching
strategies worked
well?
Why did these work?)
F. Anong suliranin
ang aking naranasan
na solosyon sa
tulong ng aking
punong-guro at
superbisor?
(What difficulties did I
encounter which my
principal or supervisor
can help me solve?)
G. Anong
kagamitang panturo
ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi
sa kapwa ko guro?
(What innovation or
localized materials
did I use/discover
which I wish to share
with other teachers?)

MASUSING BANGHAY – ARALIN sa ARALING PANLIPUNAN 2


DETAILED LESSON PLAN (FIRST WEEK-Day 4)
Paaralan Baitang/ Antas 2
Guro Asignatura Araling Panlipunan
Araw at Oras Markahan Ikalawang Kwarter
I. Layunin
A. Pangkabatiran Nailalarawan ang sariling komunidad batay sa ginawang
payak na mapa

B. Psychomotor Nakasusulat ng maikling salaysay tungkol sa komunidad


batay sa ginawang payak na mapa

C. Pandamdamin Napahahalagahan ang katangian at kagandahan ng sariling


komunidad

A. PAMANTAYANG Naipamamalas ang pag-unawa sa kwento ng pinagmulan


PANGNILALAMAN ng sariling komunidad batay sa konsepto ng pagbabago at
(Content Standard) pagpapatuloy at pagpapahalaga sa kulturang nabuo ng
komunidad

B. PAMANTAYANG Nauunawaan ang pinagmulan at kasaysayan ng komunidad


PAGGANAP
(Performance
Standard)
C. MGA KASANAYAN Nakapagsasalaysay ng pinagmulan ng sariling komunidad
SA PAGKATUTO batay sa mga pagsasaliksik, pakikinig sa kuwento ng mga
(Learning nakakatanda sa komunidad, atbp
Competency/
Objectives) AP2KNN-IIa-1
Isulat ang code sa
bawat kasanayan
II. NILALAMAN ARALIN 3.1 Payak na Mapa ng Aking Komunidad
(CONTENT) (Ang Mapa ng Komunidad)

III. LEARNING
RESOURCES
A. Sanggunian K to 12 CG p.42
(References)
1. Mga Pahina ng 23-24
Gabay ng Guro
(Teacher’s Guide
Pages)
2. Mga Pahina sa 60-74
Kagamitang Pang
mag-aaral
(Learner’s Materials
pages)
3. Mga Pahina sa Katangiang Pilipino 2 p.128-137, Pagsibol ng Lahing Pilipino 2
Teksbuk (Textbook p.33-40, Sibika at Kultura 2 p.127-137
pages) Araling Panlipunan 2 p. 73-74
4. Karagdagang Mapa, larawan
Kagamitan mula sa
Portal Learning
Resource (Additional
Materials from Learning
Resource (LR) portal)
B. Iba pang Lapis, ruler, krayola, bond papers, aklat, Larawan, tarpapel,
Kagamitang Pantuturo
(Other Learning
Resource)
IV. PAMAMARAAN
(PROCEDURE)
Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng Mag-
aaral
A. Balik-aral sa Anu-ano ang ginamit ninyo Gumamit kami ng papel,
nalaraang aralin/ upang makagawa ng mapa? lapis, krayola, bote atbp.
Pagsisimula ng Nilagyan namin ng
Bagong Aralin pananda at tamang
(Reviewing previous lokasyon.
lesson or presenting the
new lesson)
B. Paghahabi sa Ipaskil muli ang mapa ng Mag-oobserba at
Layunin ng Aralin isang komunidad. sasabihin ang mga
(Establishing a purpose pangalan ng mga
for the lesson) mahalagang lugar,
bantayog, istruktura, pook-
pasyalan na makikita sa
mapa.

C. Pag-uugnay ng mga Ipabasa ang maikling “Sa mapa, hilaga ang


halimbawa sa bagong salaysay tungkol sa mapa. nasa itaas, timog ang nasa
aralin (Presenting ibaba, kanluran ang nasa
examples/ instances of Talakayin ang binasang kaliwa at silangan ang nasa
the new lesson) salaysay. kanan.
Ang araw ay sumisikat sa
silangan at lumulubog sa
kanluran. May mga
pananda at sagisag na
ginagamit sa mapa. Ito ay
para madali ang paghanap
ng isang lugar o bagay.
Kadalasan ang sagisag na
ginagamit ay mga larawan.”
D. Pagtatalakay ng Ang salaysay ay isang kwento
Bagong Konsepto at o istorya tungkol sa mga bagay, “Ang aking komunidad ay__
paglalahad ng bagong lugar tao at pangyayari sa ______________________
kasanayan (Discussing isang komunidad. _____________________.”
new concepts and Ipabasa ang maikling
practicing new skills #1) salaysay tungkol sa sariling
komunidad.
E. Pagtatalakay ng Gagawa ng isang
Bagong Konsepto at Pangkatang Gawain: maikling salaysay ang
paglalahad ng bagong Ipalarawan ang sariling bawat grupo. Ibabase ito sa
kasanayan komunidad. nagawang mapa ng sariling
(Discussing new Ipatala ang mga makikita doon. komunidad.
concepts and practicing
new skills #2)
F. Paglinang sa Tatalakayin ang ginawang Ipapaskil ng mga bata sa
kabihasnan tungo sa salaysay ng mga mag-aaral. pisara ang kanilang
formative assessment salaysay.
(Developing mastery
(leads to Formative
Assessment 3
G. Paglalapat ng . Ipaskil ang mapa, ipasabi Isasadula ang
aralin sa pang-araw ang 4 na pangunahin at paghahanap ng tamang
araw na buhay pangalawang pangunahing direksiyon.
(Finding practical direksiyon.
application of concepts Ipalarawan din ang mga
and skills in daily living) mahalagang lugar sa kanilang
komunidad.
H. Paglalahat ng Tandaan natin: Babasahin ang Tandaan
aralin (Making Ang salaysay ay isang natin.
generalizations kwento o istorya tungkol sa
and abstractions mga bagay, lugar tao at
about the lesson) pangyayari sa isang
komunidad.
I. Pagtataya ng aralin Ipasulat ang mag-aaral ng
(Evaluating Learning) 2-3 pangungusap tungkol sa Susulat ng 2-3 salaysay
ginawang mapa ng komunidad. tungkol sa ginawa mong
(Krayterya ng rubrics). mapa ng iyong komunidad

1. Nakakasulat ng 2-3
pangungusap tungkol sa
sariling komunidad – 3pts
2. Malinis ang pagkagawa -3pts
3. Nailarawan ng husto ang
sariling kimunidad – 4pts.

J. Karagdagang Bigyan ng paghahamon ang


Gawain para sa mga mag-aaral para sa Gagawin sa bahay ang
takdang-aralin at susunod na pagtataya. takdang-aralin.
remediation Gumuhit ng isang payak
(Additional activities for na mapa mula sa iyong bahay
application or papunta sa paaralan.
remediation) Lagyan ng mga pananda at
lokasyon.
V. MGA TALA
(REMARKS)
VI. PAGNINILAY
(REFLECTION)
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
(No. of learners who
earned 80% in the
evaluation)
B. Bilang ng mga mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation
(No. of learners who
require additional
activities for
remediation)
C.Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
(Did the remedial
lessons work? No. of
learners who have
caught up the lesson)

D. Bilang ng mag-aaral
na magpatuloy sa
remediation (No. of
learners who continue
to require remediation)
E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturoang
nakakatulong ng
lubos?
Paano ito
nakakatulong?
(Which of my teaching
strategies worked well?
Why did these work?)
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solosyon sa tulong ng
aking punong-guro at
superbisor?
(What difficulties did I
encounter which my
principal or supervisor
can help me solve?)
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
kapwa ko guro?
(What innovation or
localized materials did
I use/discover which I
wish to share with other
teachers?)

MASUSING BANGHAY – ARALIN sa ARALING PANLIPUNAN 2


DETAILED LESSON PLAN (FIRST WEEK-Day 5)

Paaralan Baitang/ Antas 2


Guro Asignatura Araling Panlipunan
Araw at Oras Markahan Ikalawang Kwarter
I. Layunin
A. Pangkabatiran Nasasagot ang mga tanong ukol sa mapa

B. Psychomotor Nagagamit ang pananda sa paggawa ng mapa

C. Pandamdamin Nakakadama ng kasiyahan sa pagsasagawa ng mga bagay


na mahalaga para sa kaayusan ng sariling komunidad.

A. PAMANTAYANG Naipamamalas ang pag-unawa sa kwento ng pinagmulan ng


PANGNILALAMAN sariling komunidad batay sa konsepto ng pagbabago at
(Content Standard) pagpapatuloy at pagpapahalaga sa kulturang nabuo ng
komunidad
B. PAMANTAYANG Nauunawaan ang pinagmulan at kasaysayan ng komunidad
PAGGANAP
(Performance
Standard)
C. MGA Nakapagsasalaysay ng pinagmulan ng sariling komunidad
KASANAYAN SA batay sa mga pagsasaliksik, pakikinig sa kuwento ng mga
PAGKATUTO nakakatanda sa komunidad atbp.
(Learning
Competency/ AP2KNN-IIa-1
Objectives)
Isulat ang code sa
bawat kasanayan
II. NILALAMAN ARALIN 3.1 Payak na Mapa ng Aking Komunidad
(CONTENT) (Ang Mapa ng Komunidad)

III. LEARNING
RESOURCES
A. Sanggunian K to 12 CG p.42
(References)
1. Mga Pahina ng 23-24
Gabay ng Guro
(Teacher’s Guide
Pages)
2. Mga Pahina sa 60-74
Kagamitang Pang
mag-aaral
(Learner’s Materials
pages)
3. Mga Pahina sa Katangiang Pilipino 2 p.128-137, Pagsibol ng Lahing Pilipino 2
Teksbuk (Textbook p.33-40, Sibika at Kultura 2 p.127-137
pages) Araling Panlipunan 2 p. 70-74
4. Karagdagang Mga larawan
Kagamitan mula sa
Portal Learning
Resource (Additional
Materials from
Learning Resource
(LR) portal)
B. Iba pang Lapis, ruler, krayola, bond papers, aklat, Larawan, tarpapel
Kagamitang
Pantuturo (Other
Learning Resource)
IV. PAMAMARAAN
(PROCEDURE)
Mga Aktibidad ng Guro Mga Aktibidad ng Mag-aaral
A. Balik-aral sa Magbalik-aral sa apat na Pangunahing direksiyon:
nalaraang aralin/ pangunahing direksiyon.  Hilaga, Tmog,
Pagsisimula ng Silangan at Kanluran
Bagong Aralin Pangalawang pangunahing
(Reviewing previous direksyon:
lesson or presenting  Hilagang Silangan,
the new lesson) Timog Silangan,
Timog Kanluran,
Hilagang Kanluran
B. Paghahabi sa Ilahad ang mga tanong:
Layunin ng Aralin 1. Mayroon bang mahalagang Sasagutin ang mga
(Establishing a lugar dito sa paaralan? tanong.
purpose for the 2. Anu ano ang mga ito?
lesson) 3. Saan ito matatagpuan?
4. Bakit ito ay mahalaga?

C. Pag-uugnay ng Ipabasa ang talata “Ang Mapa “ Ang mapa usa ka kinatibuk-
mga halimbawa sa ng Komunidad” ang hulagway sa mga lugar
bagong aralin sa usa ka komunidad. Mao
(Presenting kini ang maggiya o magtultol
examples/ instances sa tukma nga lokasyon o
of the new lesson) nahimutangan sa mga dapit
ug ang kadakon niini. Mao
kini ang giya sa matag-usa sa
mga lugar. Tungod kay mao
man kini ang tamdanan sa
pagtultol sa mga lugar,
kinahanglan sakto ang
gikahimutangan sa mga lugar
ug hapsay aron dili masaag
ang mogamit niini.”
D. Pagtatalakay ng Ipaliwanag at ipaunawa sa
Bagong Konsepto at klase ang pagtukoy sa Sasagutin ang mga
paglalahad ng pangunahin at pangalawang tanong.
bagong kasanayan pangunahing direksiyon.
(Discussing new Sagutin ang mga tanong.
concepts and 1. Saang direksiyon sumisikat
practicing new skills ang araw?
#1) 2. Saang direksiyon lumulubog
ang araw?
E. Pagtatalakay ng Alamin ang mga
Bagong Konsepto at mahahalagang lugar, istruktura,
paglalahad ng bantayog, palatandaan at pook-
bagong kasanayan pasyalan na makikita sa sariling
(Discussing new komunidad.
concepts and Sabihin ang tamang
practicing new skills 2) direksiyon.

F. Paglinang sa Pangkatang Gawain:


kabihasnan tungo sa . (Bawat grupo ay guguhit ng
formative Iguhit ang payak na mapa ng payak/ modelong mapa.
assessment sariling paaralan/ komunidad
(Developing mastery gamit ang mga pananda.
(leads to Formative
Assessment 3)
G. Paglalapat ng Ipaskil ang ginawang mapa Ilalagay ang sagot sa
aralin sa pang-araw at pag-aralan ito. worksheet.
araw na buhay Ipasulat sa papel ang sagisag
(Finding practical at panandang ginamit at ang
application of direksiyong nakasulat sa ibaba
concepts and skills in ng mapa.
daily living)
H. Paglalahat ng Pag-usapan at bigyang diin Babasahin ang talata
aralin (Making ang kaisipang nakasulat sa tungkol sa mapa.
generalizations loob ng kahon sa Tandaan Mo
and abstractions
about the lesson) “Ang mapa usa ka kinatibuk-
ang hulagway sa mga lugar sa
usa ka komunidad. Mao kini
ang mag-giya o magtultol sa
tukma nga lokasyon o
nahimutangan sa mga dapit ug
ang kadak-on niini. Mao kini
ang giya sa matag-usa sa mga
lugar. Tungod kay mao man
kini ang tamdanan sa pagtultol
sa mga lugar, kinahanglan
sakto ang gikahimutangan sa
mga lugar ug hapsay aron dili
masaag ang mogamit niini.”
I. Pagtataya ng aralin Sagutin ang pagsasanay. Hahanapin ang direksiyong
(Evaluating Learning) Pag-aralan ang mapa. tinutukoy. Ilagay ang sagot sa
worksheet.
1. Saang dako naroon ang
palengke? ________
2. Ano ang nasa hilaga?____
3. Saang dako makikita ang
palaruan? __________
4. Saang direksiyon ka
pupunta sa paaralan?______
5. Ano ang makikita sa
timog? _________
J. Karagdagang Magpagawa ng malaking
Gawain para sa collage ng mapa ng
takdang-aralin at komunidad gamit ang ginawang Gagawin ang takdang
remediation mapa ng mga bata. aralin sa bahay.
(Additional activities Gamitin ang Rubrics sa “Collage making”
for application or pagbibigay ng puntos.
remediation) (krayterya ng rubrics)

1. Nakakagawa ng collage
tungkol sa sariling komunidad –
3pts
2. Malinis ang pagkagawa-3pts
3. Nagagamit ang mga
pananda sa paglalarawan ang
sariling komunidad – 4pts.

V. MGA TALA
(REMARKS)
VI. PAGNINILAY
(REFLECTION)
A. Bilang ng mga
mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
(No. of learners who
earned 80% in the
evaluation)
B. Bilang ng mga
mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain
para sa remediation
(No. of learners who
require additional
activities for
remediation)
C.Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
(Did the remedial
lessons work? No. of
learners who have
caught up the lesson)

D. Bilang ng mag-
aaral na magpatuloy
sa remediation (No.
of learners who
continue to require
remediation)
E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturoang
nakakatulong ng
lubos?
Paano ito
nakakatulong?
(Which of my teaching
strategies worked
well?
Why did these work?)
F. Anong suliranin
ang aking naranasan
na solosyon sa
tulong ng aking
punong-guro at
superbisor?
(What difficulties did I
encounter which my
principal or supervisor
can help me solve?)
G. Anong
kagamitang panturo
ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi
sa kapwa ko guro?
(What innovation or
localized materials
did I use/discover
which I wish to share
with other teachers?)

You might also like