Rocheel P. Jandusay

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

Annex 1C to DepEd Order No. 42, s.

2016

GRADE 1 TO Paaralan BUENAVISTA CENTRAL Baitang IKALIMA


12 Guro ROCHEEL P. JANDUSAY Asignatura
DAILY LESSON
ARALING PANLIPUNAN
LOG Petsa/Oras OKTOBRE 20 , 2022 Markahan
UNANG MARKAHAN

Araw: MIYERKULES
Nailalarawan ang iba pang sinaunang paniniwala,tradisyon at ang
I. LAYUNIN impluwensya ng mga ito sa araw-araw na pamumuhay

Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at


kaalaman sa kasanayang pangheograpiya, ang mga teorya sa pinagmulan
A. Pamantayang
Pangnilalaman
ng lahing Pilipino upang mapahalagahan ang konteksto ng
lipunan/pamayanan ng mga sinaunang Pilipino at ang kanilang ambag sa
pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas
Ang mga mag-aaralay naipamamalas ang pagmamalaki sa nabuong
kabihasnan ng mga Pilipino gamit ang kaalaman sa kasanayang
B. Pamantayan sa
Pagganap
pangheograpikal at mahalagang konteksto ng kasaysayan ng lipunan at
bansa kabilang ang mga teorya ng pinagmulan at pagkabuo ng kapuluan
ng Pilipinas at ng lahing Pilipino
* Nasusuri ang sosyo-kultural na pamumuhay ng mga Pilipino
a. pagsamba (animismo, anituismo, at iba pang ritwal.
C. Mga Kasanayan sa b. pagbabatok/pagbabatik
Pagkatuto Isulat ang c. paglilibing (mummification primary / secondary burial practices)
code ng bawat d. paggawa ng bangka
kasanayan e. pagpapalamuti (kasuotan, alahas, tattoo, pusad/ halop)
f. pagdaraos ng pagdiriwang
AP5PLP-Ig-8
II. NILALAMAN Pagsusuri ng sosyo-kultural na pamumuhay ng mga Pilipino

III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng CG p. 49
Guro
2. Mga pahina sa Ang Pilipinas sa Iba‟t ibang Panahon p.23, Pamana p.35, Kasaysayan ng
Kagamitang Pang-mag- Pilipinas p.23
aaral
3. Mga pahina sa teksbuk
4. Karagdagang kagamitan Larawan, tsart, video clip
mula sa portal ng https://www.slideshare.net/JunrielDaug/aralin-6-kultura-ng-mga-sinaunang-filipino
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang aklat,larawan,tsart,power point presentation
Panturo
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Panimulang Gawain:


aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin
-Panalangin
Mga bata, tayo ay magsitayo at sabay sabay nating sambitin ang ating
panalangin
-Silid Aralang Tuntuning Pangkalusugan at Pangkaligtasang
Ano-ano ang dapat nating tandaan upang makaiwas sa Covid-19?

-Checking of attendance

1. Balitaan

2.Balik-aral
Panuto: Itambal ang mga hanapbuhay sa hanay A sa uri ng kapaligiran sa
Hanay B

A B
1.Pagsasaka A. Burol
2.Pagpapanday B.Tabing Dagat
3.Pagmimina C.Kapatagan
4.Pangingisda D.Burol
5.Pagkakaingin E.Malapit sa katubigan

B. Paghahabi sa layunin ng Pagmasdan ang mga larawan


aralin

C. Pag-uugnay ng mga Paano mo mailalarawan ang kultura ng mga sinaunang Pilipino?


halimbawa sa bagong aralin
D. Pagtalakay ng bagong Pag-aralan ang diagram
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1

PAGSUSURI NG SOSYO-
KULTURAL NA
PANANAMIT PAGLILIBING
PAMUMUHAY NG ATING
AT PALAMUTI G
MGA NINUNO

ANIMISMO
PAGGAWA NG BANGKA PAGDARAOS NG
PAGDIRIWANG

Ang kagalingan sa larangan ng sining, paniniwala,


pakikipagkapwa-tao at pag-aaral ng pag-uugali ng tao ay tinatawag na
kalinangang sosyo-kultural. Makikita ang pamamaraan ng pamumuhay sa
kasaysayan, modernisasyon at teknolohiya ng isang bansa. Ang ating
mga ninuno ay sumasamba sa kalikasan, katulad ng kahoy, ilog, araw,
bato, at iba pa dahil naniniwala sila na ang mga ito ay may kaluluwa.
Bago pa man dumating ang mga Espanyol sa Pilipinas ay taglay na
ng mga sinaunang Pilipino ang isang mayamang kultura sa paraan ng
pamumuhay ng tao kabilang dito ang kanilang mga paniniwala, kaugalian
relihiyon at pagpapahalaga. Naipamalas ng mga sinaunang Pilipino ang
kulturang ito sa kanilang mga kaugalian, sining, panitikan, at paniniwala.
Pinaniniwalaan din ng mga sinaunang Pilipino na may taglay na
mahika at kapangyarihan ang mga tatto sa kanilang katawan na ang
sinomang mayroon niti ay magtataglay ng ibayong lakas at husay sa
pakikidigma. Naging tanda rin ang tato ng tapang at mga tagumpay ng
mga mandirigma. Talamak ang ganitong tradisyon sa mga Bontok, Igorot,
kalinga Ifugao sa kabundukang ng hilagang Luzon.
Ang animismo ay mula sa salitang Latin na anima na
nangangahulugang ‘kaluluwa’ . Ang Paganismo naman ay mula sa salitang
Latin na Paganus na nanganaghulugan na naninirahan sa nayon. Ang
animism at paganism ay kapwa na umiiral na uri ng pananampalataya ng
mga pangkat etnolingguwistiko ng Pilipinas tulad ng mga taga Cordillera
Maraming mga paniniwala at tradisyon ang mga sinaunang Pilipino na
nagkaroon ng impluwensya sa atin sa kasalukuyan tulad ng paggalang sa
nakatatanda, mga pamahiin at pagdaraos ng ibat ibang okasyon.

Magkakaroon ng pagtatalakayan tungkol sa isinagawang pangkatang


gawain.
1. Ano sa palagay ninyo ang tawag sa mga ipinaliwag ninyo, isinadula at
mga nasa larawan?
2. Isinasagawa pa rin ba ang mga ito sa kasalukuyan?
3. Ano ang masasabi ninyo sa mga kaugalian o paniniwala na ipinakilala sa
atin ng ating mga ninuno?
4. Ipaliliwanag pa ng guro ang iba pang mga paniniwala na pinaniniwalaan
n gating mga ninuno.

E. Pagtalakay ng bagong Pangkatang Gawain


konsepto at paglalahad ng Pamantayan sa Pangkatang Gawain
bagong kasanayan #2

 Hahatiin sa apat na pangkat ang klase.


Panuto: Ilarawan ang iba pang sinaunang paniniwala,tradisyon at ang
impluwensya ng mga ito sa araw-araw na pamumuhay.

 Bibigyan sila ng activity cards kung saan nakatala ang kanilang gagawin.
PANGKAT 1: Suriin ang sosyo-kultural ng pamumuhay ng mga Pilipino sa
pamamagitan ng pagguhit ng palamuti sa katawan ng sinaunang Pilipino

PANGKAT 2: Suriin ang sosyo-kultural ng pamumuhay ng mga Pilipino sa


pamamagitan ng pagguhit ng paraan ng paglilibing sa mga yumao

 Ipapaalala ang mga pamantayang dapat sundin


Magkakaroon ng pagtatalakayan tungkol sa isinagawang pangkatang
gawain.

F. Paglinang sa kabihasaan Panuto: Suriin ang sosyo-kultural ng pamumuhay ng mga Pilipino. Isulat
(tungo sa Formative sa loob ng bilohaba ang mga nagpapakita ng sosyo-kultural ng
Assessment)
pamumuhay ng mga Pilipino
1. Isa sa mga tradisyon na pinahalagahan ng ating mga ninunong Pilipino
ay ang hindi pagbibigay halaga sa patay.
2. Pinapahalagahan ng ating mga ninuno ang kanilang mga patay
3. Ang kasuotan ng ating mga ninuno ay batay sa kanilang katayuan sa
buhay.
4. Upang maging isang datu, kailangang ikaw ay kabilang sa
pinakamataas na antas ng lipunan,
5. Ang mga ninuno natin ay nagsagawa ng ibat-ibang ritwal at
pagdiriwang katulad ng Pag-anito at Pandot.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-  Sa iyong palagay, alin sa mga tradisyong ipinakilala sa atin ng ating mga
araw-araw na buhay ninuno ang nagdulot ng kabutihan sa ating pamumuhay ngayon?
H. Paglalahat ng Aralin Ano anong mga paniniwala at tradisyon ang natutuhan ngayon?

Ang natutuhan ko po sa ating aralin ngayon ay ang


Pagsuri ng pamumuhay ng mga pilipino.

Panuto: Suriin ang sosyo-kultural ng pamumuhay ng mga Pilipino. Isulat


I. Pagtataya ng Aralin kung Tama o Mali ang isinasaad ng bawat pangungusap na naglalarawan
sa pamumuhay ng sinaunang Pilipino.

1. Ang mga ninuno natin ay nagsusuot ng mga palamuti katulad ng ginto


katulad ng pomares na isang alahas na hugis rosas,
2. Ang kagalingan sa larangan ng sining, paniniwala, pakikipagkapwa-tao
at pag-aaral ng pag-uugali ng tao ay tinatawag na kalinangang sosyo-
kultural.
3. Paglalagay ng tattoo sa katawan.
4. Paggagawa ng Bangka
5. Ang mandirigmang nagsusuot ng pulang putong ay nagpapahiwatig na
nakapatay na siya ng isang tao, at Burdadong Putong naman para sa
mga nakapatay na ng pito o mahigit pa.
J. Karagdagang Gawain para sa Sumulat ng isang kwento na nagsasaad ng paniniwala o tradisyon na
takdang-aralin at nagkaroon ng impluwensya sa inyong pamumuhay
remediation
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiya
pagtuturo nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punong guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuhong ibahagi sa
mga kapwa guro?

Noted/Observed/Inspected:

_______________________
DEZZA G. PERLAS
Principal II

You might also like