DLL Week 1-Q3 Ap

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 13

Paaralan PAYAR ELEMENTARY SCHOOL Baitang/Antas Ikalimang Baitang

Guro MANILYN M. ORE Asignatura Araling Panlipunan


Daily Lesson Log Petsa JANUARY 29-FEBRUARY 2, 2024 Markahan Ikatlong Markahan WEEK 1
Oras 11:15-11:55

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


MIDYEAR BREAK MIDYEAR BREAK CATCH-UP FRIDAY
I. LAYUNIN
Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay
naipamamalas ang mapanuring naipamamalas ang mapanuring
pag-unawa sa mga pagbabago pag-unawa sa mga pagbabago
sa lipunan ng sinaunang sa lipunan ng sinaunang
Pilipino Pilipino
A. Pamantayang
kabilang ang pagpupunyagi kabilang ang pagpupunyagi
Pangnilalaman
ng ilang pangkat na mapanatili ng ilang pangkat na mapanatili
ang kalayaan sa ang kalayaan sa
Kolonyalismong Kolonyalismong
Espanyol at ang impluwensya Espanyol at ang impluwensya
nito sa kasalukuyang panahon. nito sa kasalukuyang panahon.
Ang mag-aaral ay Ang mag-aaral ay
nakakapagpakita ng nakakapagpakita ng
pagpapahalaga at pagpapahalaga at
B. Pamantayan sa Pagganap pagmamalaki sa pagmamalaki sa
pagpupunyagi ng mga pagpupunyagi ng mga
Pilipino sa panahon ng Pilipino sa panahon ng
kolonyalismong Espanyol kolonyalismong Espanyol
Naipaliliwanag ang mga Naipaliliwanag ang mga
paraan ng pagtugon ng mga paraan ng pagtugon ng mga
C. Mga Kasanayan sa Pilipino sa Pilipino sa
Pagkatuto kolonyalismong Espanyol kolonyalismong Espanyol
(Isulat ang code ng bawat (Hal. Pag (Hal. Pag
kasanayan) -aalsa, pagtanggap sa -aalsa, pagtanggap sa
kapangyarihang kolonyal/ kapangyarihang kolonyal/
kooperasyon) kooperasyon)
D. Mga Layunin sa Ang mga mag-aaral ay Ang mga mag-aaral ay
Pagkatuto inaasahang; inaasahang;
 Natutukoy ang mga paraan ng  Natutukoy ang mga paraan ng
pananakop ng mga Espanyol pananakop ng mga Espanyol
sa mga katutubong pangkat; sa mga katutubong pangkat;
 Naipapaliwanag ang mga  Naipapaliwanag ang mga
paraan ng pagtugon ng mga paraan ng pagtugon ng mga
Pilipino sa kolonyalismong Pilipino sa kolonyalismong
Espanyol; at Espanyol; at
 Napahahalagahan ang  Napahahalagahan ang
pagtugon ng mga Pilipino sa pagtugon ng mga Pilipino sa
kolonyalismong Espanyol. kolonyalismong Espanyol.
Paraan ng Pagtugon Paraan ng Pagtugon
II. NILALAMAN ng mga Pilipino sa ng mga Pilipino sa
Kolonyalismong Espanyol Kolonyalismong Espanyol
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng K to 12 – MELC K to 12 – MELC
Guro
2. Mga Pahina sa Gabay ng
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang PowerPoint Presentation PowerPoint Presentation
Panturo Larawan Larawan
IV. PAMAMARAAN
Bagong Aralin Balik-aral: CATCH-UP FRIDAY
A. Balik-aral sa nakaraang A. Panalangin
aralin at/o pagsisimula ng B. Pagtala ng mga bata na Ano ang naging tugon ng
bagong aralin nasa klase mga katutubong Cordilleran
Mga pangyayri sa buh C. Kamustahan at Muslim sa pananakop ng
mga Espanyol?
B. Paghahabi ng layunin ng Naaalala pa ba Ninyo ang mga Pagmasdan ang larawan
aralin dahilan kung bakit sinakop ng
mga Espanyol ang mga
katutubong Pilipino noon?

Ano ano ang mga dahilang ito?


Anong masasabi niyo sa
larawan?
Nagkaroon ng pagbabago sa Malalaman mo ang iba’t ibang
pamumuhay ng mga katutubo tugon ng mga Pilipino sa mga
simula noong nagpatupad ng naranasang dusa at hirap sa
mga patakaran ang mga ilalim ng kanilang pamamahala.
Espanyol. Mauunawaan mo kung paano
nila hinarap ang mga
Nang dumating ang mga pangyayari na nagdulot nang
Espanyol sa Cordillera at sa matinding kasawian sa kanila.
C. Pag-uugnay ng mga Mindanao, nagkaroon ng mga
halimbawa sa bagong aralin.
pagbabago sa kalagayan at
(Activity-1)
pamumuhay ng mga
Katutubong Pangkat sa
Cordillera at Muslim na
naninirahan rito.

Ano sa palagay mo ang ginawa


ng mga katutubong pangkat sa
mga pagbabagong naranasan?
D. Pagtalakay ng bagong “Pananakop sa mga Basahin ang tula:
konsepto at paglalahad ng Katutubo sa Cordillera” Tagumpay sa Unang Laban
bagong kasanayan #1 (Sinulat ni: Nianita S.
(Activity -2) Pananakop dahil sa Pamintuan)
Kristiyanismo at Ginto
Ang Igorot ay mga katutubong Bansang Pilipinas, perlas ng
pangkat-etniko na naninirahan Silanganan,
sa Pinagnanasaan dahil sa
bulubundukin ng Cordillera. angking yaman.
Mayroon silang paniniwalang Madaling pasukin dahil paligid
panrelihiyon kung saan ay katubigan,
tinitingnan nila ang kalikasan Kaya pagpasok ng mga
bilang tahanan ng mga espiritu. dayuha’y hindi nahirapan.
Alinsunod sa
panukalang reduccion, Sa kanilang pagdating
hinikayat ng mga Prayle ang katutubo’y nangabigla
mga Igorot na bumaba sa Sa tunay na pakay hindi naging
kabundukan at manirahan sa handa.
mga itinatag na pueblo sa Magalang na pananalita sa
kapatagan bilang mga katutubo ang sinalita
mamamayang may kaya mga datu’t raha ay
sibilisasyon. Hinikayat rin sila napaamo talaga.
na baguhin ang kanilang
pamumuhay. Ninais ng mga Tinanggap nang lubos itong
Espanyol na mabura ang mga dayuhan
kanilang sinaunang relihiyon. At humantong pa sa
Ginamit ng mga Prayle ang sanduguan
krus bilang simbolo ng Ito’y tanda ng kapatiran at
Kristiyanismo upang baguhin samahan
ang kanilang paniniwala, at Na magbibigkis sa kanila nang
espada bilang simbolo ng tuluyan.
Kolonyalismo o pananakop
upang sumunod ang mga Kung may tumanggap, meron
katutubo sa kanilang ding pumalag
pamahalaan. Tumutol ang mga tulad ni Lapu-Lapu na hari ng
Igorot sa pagpapabinyag bilang Mactan.
mga Kristiyano kaya ipinasunog Hindi napaamo ni Ferdinand
ang mga bahay at Magellan
puwersahang sinupil ang mga Kaya’t pakikipagkaibigan ay
katutubo. tinanggihan.
Natuklasan ng mga Espanyol
ang mina ng ginto sa Cordillera. Sa pagtalikod ni Lapu-lapu sa
Kaya, ang layunin ng mga dayuhan
pagpapadala ng misyon sa Animo’y Leon sa galit ay
Cordillera ay hindi lamang ang biglang sumalakay.
gawing Kristiyano ang mga Sa dalampasigan ng Mactan,
Igorot kundi upang maghanap naganap ang laban
ng ginto. Ito ang tunay na Na humantong pa sa
dahilan ng pagsakop nila sa kamatayan ni Magellan.
Cordillera.
Mabuhay! mabuhay ang
tanging sigaw
ng mga katutubong Bisaya na
matatapang
na di napaghandaan ng mga
dayuhan
at walang nagawa kundi
lumisan nang tuluyan.

Panuto: Sagutin ang


sumusunod na tanong
1. Ano ang iyong naramdaman
habang binabasa ang tula?
2. Bakit pinagnasahang
pasukin ng mga dayuhan ang
Pilipinas?
3. Bakit napaamo ng mga
dayuhan ang mga datu at
raha?
4. Ano ang naging tanda ng
pagkakaibigan ng mga
dayuhang Espanyol at mga
datu o raha?
5. Ano-ano ang naging
reaksiyon o tugon ng mga
katutubong Pilipino sa
pagdating ng mga dayuhan?
6. Ano ang naging damdamin
ng mga dayuhan sa pagtanggi
ni Lapu-lapu sa alok nilang
pakikipagkaibigan?
E. Pagtalakay ng bagong Pananakop dahil sa Pag-aralan ito upang lubos
konsepto at paglalahad ng Monopolyo sa Tabako mong maunawaan ang aralin.
bagong kasanayan #2
(Activity-3)
Ang pagtatanim ng tabako sa
mga piling lugar na tanging sa
pamahalaang Espanyol lamang
maaring ipagbili ayon sa takda
na halaga ay patakarang
monopolyo sa tabako.
Maraming pang-aabuso ang
naranasan ng mga katutubong
Igorot sa ilalim ng monopolyo
dahil kadalasang dinadaya
lamang sila ng mga ahente ng
pamahalaan. Upang
mabantayan ang mga Igorot,
itinatag ng mga Espanyol ang
pamahalaang militar na
tinatawag na comandancia. Ito
ay upang mapayapa ang
partikular na teritoryo at
matiyak na susunod sa mga
patakaran ang mga nakatira
dito. Gayunpaman, hindi
nagtagumpay ang mga
Espanyol sa binabalak dahil sa
pagsuway ng mga Igorot sa
mga patakaran, pagsagawa ng
rebelyon, at paglaban sa
pamamagitan ng pangangayaw
(pamumugot ng ulo sa mga
kaaway).

Pananakop sa mga Muslim


sa Mindanao
Sa Mindanao, batid ng mga
Espanyol na hindi magiging
madali na magapi ang mga
Muslim. Ang mga Sultanato ay
may aktibong ugnayan sa
bawat isa at sa
mga karatig-Sultanato sa
Timog-Silangang Asya.
Sinimulan ng mga Espanyol
ang tangkang pagsakop sa
Mindanao noong 1571. Subalit
nilabanan ng mga Muslim ang
puwersa ng mga Espanyol. Ang
labanang ito ay tinatawag na
Digmaang Moro.
Tulad ng ginawa ng mga
Espanyol sa Cordillera, naging
maigting din ang pagpapadala
nila ng ekspedisyong militar
(biyahe ng mandirigma) sa
Mindanao
upang tuluyan itong
mapasailalim sa kanila.
Maraming ginawang paraan
ang mga Espanyol sa
pagsakop ng mga Sultanato sa
Mindanao. Nais nilang
mapahina ang kapangyarihan
ng mga Muslim at
maipalaganap ang
Kristiyanismo. Sa panahong
ito, may anim na Digmaang
Moro laban sa mga Espanyol
ang naganap. Sa pangapat na
Digmaang Moro, inilunsad ang
kauna-unahang jihad laban sa
mga Espanyol. Ang jihad ay
isang banal na digmaan na
inilunsad ng mga Muslim upang
ipagtanggol ang kanilang
relihiyon at paraan ng
pamumuhay. Ito ay
pinamunuan ni Sultan Kudarat.
Dahil sa katapangan ng mga
Muslim, hindi sila nasakop ng
mga dayuhang Espanyol at sila
ay nanatiling malaya.
Panuto: Piliin ang naging tugon
ng mga Pilipino mula sa
pagpipilian na
nakalagay sa kahon. Isulat ang
iyong sagot sa sagutang papel.

_______1. Hindi tinanggap ni


Lapu-Lapu ang
pakikipagkaibigan ni Magellan.
F. Paglinang sa Kabihasnan _______2. Ang Noli Me
(Tungo sa Formative Tangere at El Filibustarismo ay
Assessment) isinulat ni Jose Rizal.
(Analysis)
_______3. Nilisan ng mga
Babaylan ang tirahan upang
maibalik ang dating paniniwala
at relihiyon.
_______4. Nakipagsabwatan
sa mga Espanyol upang
makuha ang personal na
layunin o kagustuhan.
_______5. Nagsawalang-kibo
para proteksyonan ang
kabuhayan
Kung ikaw ang nasa panahon Magsasawalang kibo ka na
G. Paglalapat ng aralin sa ng mga katutubo, ano ang lang ba kung ang sarili mong
pang-araw-araw na buhay
iyong magiging tugon sa bayan ay lilipulin ng mga
(Application)
kanilang pagsakop? banyaga? Bakit?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ano ang naging tugon ng Tahimik lang ba ang mga
(Abstraction)) mga katutubo sa pananakop ng katutubo sa pagsakop ng mga
mga Espanyol? Espanyol sa bansa?

Ano ano ang kanilang naging


tugon dito?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat sa sagutang Panuto: Iguhit ang masayang
(Assessment) papel ang Tama kung ang mukha sa pahayag na
pangungusap ay tumutukoy sa nagsasaad ng paraan ng
armadong paraan ng pagtugon sa kolonyalismo at
pananakop ng mga Espanyol malungkot na mukha naman
sa mga katutubo sa kung hindi.
Cordillera at Mindanao, at Mali Isulat ang iyong sagot sa
kung hindi. sagutang papel.
1. Itinatag ang comandancia o ____1. Ginamit ng mga
pamahalaang militar sa ilustrado ang dunong upang
Cordillera gisingin ang diwang
upang pasunurin ang mga makabansa ng mga katutubo.
Igorot sa patakarang ____2. Nagtanim ng mga
monopolyo sa gulay ang mga katutubo sa
tabako. bakuran nila.
2. Nakipagdigma ang mga ____3. Tinanggap ang
Espanyol sa mga katutubong pamahalaang kolonyal sa
pangkat sa Mindanao, kaya pamamagitan ng
naglunsad ng unang jihad si pagsasawalang-kibo sa
Kudarat laban sa mga ito. nagaganap na kalupitan ng
3. Maigting ang pagpapadala mga dayuhan.
ng mga Espanyol ng ____4. Nagalit ang mga prayle
ekspedisyong militar sa sa mga Pilipino.
Mindanao upang tuluyan itong ____5. Ninais ng mga datu na
mapasailalim sa kanila. maibalik ang dating posisyon at
4. Tinanggap ng mga katutubo dangal kaya sila ay bumuo ng
sa Cordillera ang Kristiyanismo pangkat at nag-alsa.
at sila
ay nagpabinyag.
5. Ginamit ng mga Espanyol
ang kanilang puwersa at lakas
sa
pananalakay at nilalabanan
naman ito ng mga Muslim. Ang
labanang ito ay tinatawag na
Digmaang Moro.
J. Karagdagang Gawain
para sa Takdang Aralin at
Remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa _____ of Learners who earned 80% _____ of Learners who earned 80%
pagtataya. above above
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba _____ of Learners who require _____ of Learners who require
pang gawain para sa additional activities for remediation additional activities for remediation
remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng _____ of Learners who caught up with _____ of Learners who caught up with
mag-aaral na nakaunawa sa the lesson the lesson
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa _____ of Learners who continue to _____ of Learners who continue to
remediation require remediation require remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Strategies used that work well: Strategies used that work well:
pagtuturo ang nakatulong  ___Metacognitive  ___Metacognitive
ng lubos? Paano ito Development: Examples: Self Development: Examples: Self
assessments, note taking and assessments, note taking and
nakatulong? studying techniques, and studying techniques, and
vocabulary assignments. vocabulary assignments.
 ___Bridging: Examples: Think-  ___Bridging: Examples: Think-
pair-share, quick-writes, and pair-share, quick-writes, and
anticipatory charts. anticipatory charts.
 ___Schema-Building:  ___Schema-Building:
Examples: Compare and Examples: Compare and
contrast, jigsaw learning, peer contrast, jigsaw learning, peer
teaching, and projects. teaching, and projects.
 ___Contextualization:  ___Contextualization:
 Examples: Demonstrations,  Examples: Demonstrations,
media, manipulatives, repetition, media, manipulatives, repetition,
and local opportunities. and local opportunities.
 ___Text Representation:  ___Text Representation:
 Examples: Student created  Examples: Student created
drawings, videos, and games. drawings, videos, and games.
 ___Modeling: Examples:  ___Modeling: Examples:
Speaking slowly and clearly, Speaking slowly and clearly,
modeling the language you want modeling the language you want
students to use, and providing students to use, and providing
samples of student work. samples of student work.

Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies


used: used:
___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching
___ Individual Instruction ___ Individual Instruction
___ Group collaboration ___ Group collaboration
___Gamification/Learning throuh play ___Gamification/Learning throuh play
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads
___Differentiated Instruction ___Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn and ___ Pupils’ eagerness to learn and
active participation active participation
___ Group member’s ___ Group member’s
collaboration/cooperation collaboration/cooperation
in doing their tasks in doing their tasks
F. Anong suliranin ang ___Learner’s poor comprehension ___Learner’s poor comprehension
aking naranasan na skill skill
___Lack of Interest of pupils ___Lack of Interest of pupils
nasolusyunan sa tulong ng ___ Bullying among pupils ___ Bullying among pupils
aking punungguro at ___ Pupils’ behavior/attitude ___ Pupils’ behavior/attitude
superbisor? ___ Unavailable Technological ___ Unavailable Technological
Equipment Equipment
___ Additional Clerical works ___ Additional Clerical works
G. Anong kagamitan ang Planned Innovations: Planned Innovations:
aking nadibuho na nais ___Learning Activity Sheets ___Learning Activity Sheets
___Learning Modules ___Learning Modules
kong ibahagi sa mga kapwa ___Tarpapel ___Tarpapel
ko guro? ___Drill Cards ___Drill Cards
___Powerpoint Presentation ___Powerpoint Presentation
___Contextualized/Localized and ___Contextualized/Localized and
Indigenized IM’s Indigenized IM’s
___ Localized Videos ___ Localized Videos
___ Big books from ___ Big books from
views of the locality views of the locality
___ Recycled materials used as ___ Recycled materials used as
Instructional Materials Instructional Materials
___ Cut-outs and pictures ___ Cut-outs and pictures
___ Graphic Organizers ___ Graphic Organizers
Prepared by: Checked by: Noted:

MANILYN M. ORE WILFREDO G. BALLESTEROS JR. VERNALISA A. MAGALONG


Teacher II Master Teacher I School Head

Lingguhang Pagsusulit sa Araling Panlipunan


Panuto: Iguhit sa sagutang papel ang tsek (/) kung ang pangungusap ay nagpapaliwanag ng mga paraan ng pagtugon ng mga Pilipino sa pananakop ng mga Espanyol at ekis ( x) kung
hindi.
_______1. Ginamit ng mga katutubo ang pangangayaw upang labanan ang marahas na paraan ng pananakop ng mga Espanyol.
_______2. Ipinakita ng mga katutubo ang rebelyon laban sa maling pamamahala ng mga Espanyol.
_______3. Hindi nagtagumpay ang mga Espanyol sa binabalak sakupin ang mga Katutubong Pangkat sa Cordillera dahil sa angking katapangan ng mga katutubo.
_______4. Namayani ang katapangan, pagmamahal sa kapwa at sa bayang sinilangan ng mga katutubo.
_______5. Inilunsad ng mga Muslim ang Digmaang Jihad laban sa mananakop na Espanyol upang ipagtanggol ang kanilang relihiyon at paraan ng pamumuhay.
_______6. Tinanggap ng mga Espanyol ang Pamahalaang Sultanato upang madaling sakupin ang mga Muslim.
_______7. Natutong lumaban ang mga katutubo upang ipagtanggol ang kanilang kinagisnang kalayaan sa pamumuhay.
_______8. Nagkaisa ang mga katutubo laban sa mga Espanyol.
_______9. Lumaban ang mga katutubo para sa sariling kapakanan.
_______10. Hindi napagtagumpayan ang tangkang pananakop ng mga Espanyol sa pangkat ng mga katutubo dahil sa ipinamalas nilang katapangan at pagpapahalaga sa kalayaan.

Sagot;
1. /
2. /
3. /
4. /
5. /
6. x
7. /
8. /
9. x
10. /

You might also like