Q1 WK1 Konsepto NG Wika

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

GRADES 1 TO 12 PAARALAN KALUMPANG NATIONAL HIGH BAITANG 11

SCHOOL
DAILY LESSON
LOG GURO JAY-AN FE M. AMOTO ASIGNATURA KOMUNIKASYON AT
PANANALIKSIK SA WIKA AT
KULTURANG PILIPINO

PETSA AUG. 29- SEPT 1, 2023 MARKAHAN UNANG MARKAHAN

DAY 1 DAY 2 DAY 3 DAY 4

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Nauunawaan ang mga Nauunawaan ang mga konsepto, Nauunawaan ang mga konsepto, Nauunawaan ang mga konsepto,
Pangnilalaman konsepto, elementong kultural, elementong kultural, kasaysayan, elementong kultural, kasaysayan, elementong kultural,
kasaysayan, at gamit ng wika at gamit ng wika sa lipunang at gamit ng wika sa lipunang kasaysayan, at gamit ng wika sa
sa lipunang Pilipino Pilipino Pilipino lipunang Pilipino

B. Pamantayang Nakagagawa ng isang Nakagagawa ng isang sanaysay Nakagagawa ng isang sanaysay Nakagagawa ng isang sanaysay
Pagganap sanaysay batay sa isang batay sa isang panayam tungkol batay sa isang panayam tungkol sa batay sa isang panayam tungkol
panayam tungkol sa aspektong sa aspektong kultural o aspektong kultural o lingguwistiko sa aspektong kultural o
lingguwistiko ng napiling ng napiling komunidad lingguwistiko ng napiling
kultural o lingguwistiko ng komunidad komunidad
napiling komunidad

C. Mga Kasanayan sa 1. Natutukoy ang mga kahulugan at Natutukoy ang mga kahulugan at Natutukoy ang mga kahulugan at Natutukoy ang mga kahulugan at
Pagkatuto / Layunin kabuluhan ng mga konseptong kabuluhan ng mga konseptong kabuluhan ng mga konseptong kabuluhan ng mga konseptong
pangwika pangwika pangwika pangwika

II. NILALAMAN Mga Konseptong Pangwika Mga Konseptong Pangwika Mga Konseptong Pangwika Mga Konseptong Pangwika

KAGAMITANG Modyul, Aklat, Komunikasyon at Modyul, Aklat, Komunikasyon at Modyul, Aklat, Komunikasyon at Modyul, Aklat, Komunikasyon at
PANTURO Pananaliksik sa Wika at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pananaliksik sa Wika at Kulturang
Kulturang Pilipino Rex , Pilipino Rex , powerpoint Pilipino Rex , powerpoint Pilipino Rex , powerpoint
powerpoint presentation, yeso, presentation, yeso, pisara presentation, yeso, pisara presentation, yeso, pisara
pisara
A. SANGGUNIAN

B. IBA PANG
KAGAMITANG PANTURO

IV. PAMAMARAAN

A. PAGGANYAK

Panuto: Guguhit ang guro ng


isang bilohaba sa pisara at
lalagyan ng salitang WIKA sa
loob. Mag-iisip ang mga mag-
aaral kung ano ang wika para sa
kanila.

WIKA
B. PAGTATALAKAY Mga Konseptong Pangwika
SA ARALIN
- Iba’t ibang
Pagpapakahulugan sa
Wika
- Wikang Pambansa
- Wikang Opisyal at
Panturo

C. PAGLALAPAT Sa mga talakayan ay nabatid mo Panuto: Tukuyin at ipaliwanag ang Upang higit na mapaunlad ang pag-
ang masalimuot at mahabang kahulugan ng konseptong unawa sa konseptong pangwika,
proseso ng paghahanap ng pangwika mula manalisik hinggil sa katangian ng
wikang magiging batayan ng kina: Sapiro,Hemphill, Hutch at
Wikang Filipino na kaiba sa iba pang
ating wikang pambansa. Nang Otanes. Gayahin ang kasunod na
mapili ang Wikang Tagalog ay pormat sa sagutang papel o mga wika. Isagawa ang sumusunod
maraming naging hadlang at notbuk. na gawain:
maraming taon ang lumipas
bago ito napagtibay. Baon ang
Hal: Gleason - ang wika ay A. Punan ng mga impormasyon
kaisipang ito, sa paanong paraan
"masistemang balangkas" ang tungkol sa Wikang Filipino.
mo maipapakita ang iyong
bawat wika ay may tuntunin o
pagpapahalaga at pagmamalaki
Sistemang sinusunod sa paggamit
sa ating wikang pambansang
ng wika. Isang tiyak na halimbawa
Filipino?
ay ang pagbubuo ng pangungusap.
Maglahad ng hindi bababa sa Sa bawat gramatika ng isang wika
apat na paraang sadyang ay may Sistema tama o angkop na
magagawa mo at kaya ring pagbabalangkas o pagbubuo ng
gawin ng kabataang tulad mo. pangungusap.
Gumawa ng hugis puso at kahon
sa inyong kwaderno kagaya ng
modelo sa
ibaba Sagutin ang hinihingi sa
bawat hugis batay sa kabuuang
talakayan
D. PAGLALAHAT 1. Paano nagiging masistema
ang wika? Maglatag ng mga
patunay.

2. Bakit mahalaga sa tao at sa


lipunang kaniyang ginagawalan
ang pagkakaroon ng wika?
3. Ano ang posibleng mangyari
sa wika na sarado sa
panghihiram sa ibang wika?
4. Sa iyong palagay,
nakatutulong ba ang mga ito
upang higit mong maunawaan
ang iyong mga aralin at aktibong
makibahagi sa mga gawain at
talakayan?

E. PAGTATAYA Sa iyong palagay makatutulong I. Basahin at unawain ang


nga kaya sa mga batang mag- bawat pahayag at ibigay ang
aaral kung ang tamang sagot.
wikang kinagisnan nila ang
gagamiting wikang panturo sa 1. Ito ang napakahalagang
kanila? Magbigay ng patunay. instrumento ng
komunikasyon. _______
2-3. Ang salitang latin na lingua
ay nangangahulugang

D_____at W_____.

4. Ang Pilipinas ay mayroong


humigit-kumulang _____ wika at
diyalekto.
5. Ama ng balarilang tagalog

_____________________

6. Ama ng Wikang Pambansa


7-8. Ang Mother Tongue ng mag-
aaral ay naging opisyal na wikang
panturo mula _______ hanggang
__________.

9-10. Ibigay ang ebolusyon ng


wikang pambansa
WIKANG TAGALOG 9. ________

10. __________________

II. Tukuyin kung sino/ano ang


nagsabi ng mga sumusunod na
pahayag.

1. Ang wika ay masistemang


balangkas ng mga tunog na pinili
at isinaayos sa pamaraang
arbitraryo upang magamit ng mga
taong nabibilang sa isang kultura.

2. Ang wika ay sistema ng


komunikasyong nagtataglay ng
mga tunog, salita, at gramatikang
ginagamit sa pakikipagtalastasan
ng mga mamamayan sa isang
bayan o sa iba’t ibang uri ng
gawain.

3. Ang wika ay isang sining tulad


ng paggawa ng serbesa o pagbe-
bake ng cake, o ng pagsusulat.

4. Ang WIKA ay tulay na


ginagamit para maipahayag at
mangyari ang anumang minimithi
o pangangailangan natin.
Ito ay behikulo ng ating
ekspresyon at komunikasyon na
epektibong nagagamit.

5. “Ang paggamit ng wikang


ginagamit din sa tahanan sa mga
unang baitang ng pag-aaral ay
makatutulong mapaunlad ang
wika at kaisipan ng mga mag-
aaral at makapagpatibay rin sa
kanilang kamalayang sosyo-
kultural.

F. TAKDANG Magsaliksik sa sumusunod na


ARALIN dalubhasa tungkol kanilang
ambag o kasabihan sa wika

1. Sapiro
2. Hemphill
3. Hutch
4. Otanes

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation

C. Nakatulong ba ang
Remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-


aaral na magpapatuloy
sa remediation

E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin
ang aking
nararanasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro o
superbisor?

G. Anong
kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

Prepared by: Noted by:

JAY-AN FE M. AMOTO MR. CLAY A. BALGUA


SHS Teacher II School Principal
Checked by:

BERNARDA T. CUDAL
SHS Coordinator

You might also like