DLL GRADE 9 Esp
DLL GRADE 9 Esp
DLL GRADE 9 Esp
Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Unang Linggo (September
9-13, 2019)
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa pagsisikap na makamit at mapanatili ang kabutihang panlahat sa lipunan.
Pangnilalaman
(Content Standards)
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay matutugunan ang kanilang pangangailangan ng kanilang kapwa o pamayanan sa mga
Pagganap angkop na pagkakataon.
(Performance Standards)
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto AP9PKI-Ia-1 Naunawaan ng mga mag-aaral ang kahalagahan ng pakikibahagi sa lipunan upang magkaroon ng
(Learning Competencies) katarungang panlipunan.
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW
I. LAYUNIN Nakikilala ang mga Nakapagsusuri ng mga paglabag Napatutunayan ang Batayang
palatandaan ng sa katarungang panlipunan ng mga konsepto ng aralin
katarungang panlipunan. tagapamahala at mamamayan
NILALAMAN KATARUNGANG PANLIPUNAN
II. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. TG at LM, Teksbuk Learner’s module pp. 129-145 Learner’s module pp. 129-145 Learner’s module pp. 129-145
2. LRMDC Portal
B. Iba pang Kagamitang biswal chalk, manila Kagamitang biswal chalk, manila paper, Kagamitang biswal chalk, manila
KagamitangPanturo paper, cartolina cartolina paper, cartolina
III. PAMAMARAAN Balikan ang nakaraang gawain at Gawain 3: Pangkatang Gawain Gawain 4: Pangkatang Gawain
Iwasto Panuto: Panuto:
A. Balik-Aral Babalikan ang aralin tungkol sa 1. Bumuo ng trayad. 1. Tukuyin ang mga paglabag sa
Bolunterismo 2. Ibahagi sa iyong mga kapangkat ang Katarungang Panlpunan ng mga
resulta ng iyong pagtatasa tungkol sa tagapamahala at mamamayan. Isulat
mga tagalay mong palatandaan ng isang ang mga ito sa talahanayan na nasa
B. Malayang Paghahabi sa makatarungang tao. ibaba. Gawin ito at manila paper.
Layunin 3. Isulat sa iyong kuwaderno ang mga
natuklasan mo tungkol sa iyong sarili batay
sa resulta ng pagatasa 2. Suriin ang bawat paglabag na ito
4.Sagutin ang mga tanong bilang ayon sa sumusunod:
C. Pag-uugnay ng Sagutin ang mga tanong sa pangkat: a. Sanhi o dahilan
halimbawa pahina 130-131 4.1 Ano ang nararamdaman mo sa b. Mga epekto ng mga ito sa buhay
kinalabasan ng iyong pagtatasa? ng tao
Ipaliwanag. c. Mga epekto sa lipunan
4.2. Sa kabuuan, ano-ano ang inyong d. Mga paraan ng paglutas ng mga
mga natuklasan mo sa inyong mga sarili paglabag upang mapanumbalik ang
batay sa resulta ng indibidwal na minimithing Katarungang Panlipunan
pagtatasa? Ipaliwanag.
4.3. Sa palagay mo, paano kayo
magiging makatarungang tao upang
Matapos itong sagutin ay tutungo makabahagi sa pagpaparail ng
naman sa pagtuklas ng dating katarungang panlipunan sa inyong
kaalaman pamilya, paraan o pamayanan?
Ipaliwanag.
D. Pagtatalakay sa
konsepto at kasanayan 1
Gawain: Mga Palatandaan ng
Katarungang Panlipunan
Gawain 2: Pangisahang Gawain
Panuto: Gumawa ng pagtatasa
kung anong mga palatandaan
E. Paglinang sa kabihasaan ng pagiging makatarungang tao
ang taglay mo sa iyong sarili sa
kasalukuyan.
F. Paglalapat ng Aralin
G. Paglalahat ng Aralin
H. Pagtataya ng Aralin
I. Karagdagang Gawain
IV. MgaTala
V. Pagninilay
A. Bilangng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilangng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang Gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral nanaka-
unawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Unang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikalawang Linggo (June18-22,2018)
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga konsepto ng Pangangailangan at Kagustuhan
Pangnilalaman
(Content Standards)
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng mga gawain tungkol sa pangangailangan at kagustuhan
Pagganap
(Performance Standards)
C. MgaKasanayan sa Natutukoy kung paano makatutulong ang kaalaman sa mga konseptong pangangailangan at kagustuhan sa
Pagkatuto pagbuo ng matalinong pagdedesisyon.
(Learning Competencies) AP10PKI-Ib-2
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Nasusuri ang kaibahan ng kagustuhan Nasusuri ang herarkiya ng Nasusuri ang mga salik na
(Lesson Objectives) (wants) sa pangangailangan (needs) pangangailangan. nakakaimpluwensiya sa
bilang batayan sa pagbuo ng pangangailangan at kagustuhan.
matalinong desisyon. Nakabubuo ng sariling
Naipakikita ang ugnayan ng personal pamantayan sa pagpili ng mga
na kagustuhan at pangangailangan sa pangangailangan batay sa mga
suliranin ng kakapusan. herarkiya ng pangangailangan.
II. Paksang-Aralin
(Subject-Matter) KAGUSTUHAN AT PANGANGAILANGAN
III. KAGAMITANG PANTURO
D. Sanggunian
3. TG at LM, Teksbuk pp.37-49 pp.37-49 pp.37-49
4. LRMDC Portal
E.Iba pang Kagamitang kagamitang biswal, kagamitang biswal kagamitang biswal
Panturo
IV. PAMAMARAAN
F. Balik-Aral Pagbibigay sa kahulugan ng Pagtuklas sa kaalaman tungkol sa Ano-ano kaibahan ng
pangangailangan at kagustuhan pangangailangan at kagustuhan pangangailangan at kagustuhan sa
matalinong pagdedesisyon?
Paano maipapakita ang ugnayan ng
G.Paghahabi sa Layunin personal na kagustuhan at
pangangailangan sa suliranin ng
kakapusan?
Pamprosesong Tanong:
1. Anong bagay ang
H.Pag-uugnay ng halimbawa pinakamahalaga sa iyo? Bakit?
2. Ano ang nagging batayan mo
sa ginawang listahan?
3. Pareho ba ang pagkakasunod-
I. Pagtatalakay sa konsepto sunod ng iyong listahan sa listahan
at kasanayan 1 Katuturan ng Pangangailangan at ng iyong kamag-aral? Kung hindi,
Kagustuhan ano sa palagay mo ang dahilan
Personal na kagustuhan at ng pagkakaiba ng mga ito? Malayang Talakayan
pangangailangan Ang Pangangailangan at
J. Pagtalakay sa Konsepto Teorya ng Pangangailangan ni Kagustuhan
at Kasanayan # 2 Maslow Personal na kagustuhan at
Mga Salik na pangangailangan
Nakakaimpluwensiya sa Teorya ng Pangangailangan ni
Pangangailangan at Kagustuhan Gawain 2: WHY OH WHY Maslow
Suriin ang bawat system sa una at
ikalawang kolum. Pagpasyahan
kung ano ang pipiliin mo sa Option
A at B. Isulat Ikatlong kolum ang Gawain 4: KAILANGAN O
iyong desisyon. KAGUSTUHAN
Option A Option B Dahilan Isulat ang salitang GUSTO ko/kng/ng
K. Paglinang sa kabihasaan Gawain 1: ILISTA NATIN o KAILANGAN ko/kong/ng.
Maglista ng sampung bagay na
mahalaga sa iyo bilang isang mag-
aaral. Isulat ito nang sunod-sunod ayon Gawain 5: BAITANG-BAITANG
sa kahalagahan. Itala ang iyong sagot Isulat sa bawat baiting ng pyramid
L. Paglalapat ng Aralin sa kahong nasa ibaba. ang mga batayan ng
pangangailangan ng tao batay sa
M. Paglalahat ng Aralin teorya ni Abraham Harold Maslow.
Sampung bagay na mahalaga Lagyan din ang mga ito ng mga
sa akin bilang isang mag-aaral. halimbawa. Sa ikalimang baiting ay
N. Pagtataya ng Aralin ilagay ang pangalan ng kilalang tao
sa iyong komunidad na sa palagay
O. Karagdagang Gawain mo ay nakaabot na sa antas na ito.
________________________________
Pagsusulit Blg. 2
V. MgaTala
VI. Pagninilay
D. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
E. Bilangng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
F. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral nanaka-unawa sa
aralin
G. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)
Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikatlong Linggo (June 25-29, 2018
A.Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang
Pangnilalaman maging bahagi ng mga pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay ng tao.
(Content Standards)
B.Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo sa
Pagganap pagpapabuti ng pamumuhay ng tao
(Performance Standards)
C. Pamantayan sa Natatalakay ang kasalukuyang kalagayang pangkapiligiran ng Pilipinas.
Pagkatuto AP10KSP-Ic-3
(Learning
Competencies)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Nasusuri ang kasalukuyang kalagayang Nasusuri ang kasalukuyang Nasusuri ang kasalukuyang
(Lesson Objectives) pangkapaligiran ng Pilipinas sa kabuuan. kalagayang pangkapaligiran ng kalagayang pangkapaligiran ng
Pilipinas sa kabuuan. Pilipinas sa kabuuan.
*Suliranin sa Solid Waste *Pagkasira ng mga Likas na
Yaman
II. NILALAMAN Konteksto ng Suliraning Pangkapaligiran
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
5. TG at LM, Teksbuk pp.35-50 pp.51-61 pp. 61-71
6. LRMDC Portal
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
VII. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral Pre-Assessment
G. Paglalapat ng Aralin
H. Paglalahat ng Aralin
I. Pagtataya ng Aralin
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilangng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
nanaka-unawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)
D. Iba pang
KagamitangPanturo
XI. PAMAMARAAN
P. Balik-Aral Alokasyon
Pagsusulit Blg. 3
R. Pag-uugnay ng halimbawa
T. Pagtalakay sa Konsepto at
Kasanayan # 2 Malayang Talakayan Kung may mga sagot kang 3& 4 sa tsart sa
Kahulugan ng bawat katangian, ano-ano ang mga dapat
Pagkonsumo mong gawin upang mabago ang mga
Mga salik na katangiang ito?
Nakakaapekto sa Kung may mga sagot kang 1 at 2 sa tsart,
Pagkonsumo ano ang epekto sa iyo ng mga katangian
Ang matalinong mong iyon? Bakit?
mamimili
Mga Pamantayan sa
Pamimili Gawain 5: LIGHTS, CAMERA, ACTION!
U. Paglinang sa kabihasaan Walong Karapatan ng Gumawa ng dula-dulaan na magpapakita
Mamimili ng sumusunod na tema: (Maaring ang
Limang Pananagutan ng gawaing ito ay pauna nang ibinigay ng
V. Paglalapat ng Aralin mga Mamimili inyong guro upang mapaghandaan ang
Consumer Protection dula-dulaan).
Agencies Unang PangkaT - Katangian ng Matalinong
mamimili
W. Paglalahat ng Aralin Ikalawang Pangkat - Mga Karapatan ng
Mamimili
Ikatlong Pangkat - Mga Tungkulin ng
X. Pagtataya ng Arali Mamimili
XII. MgaTala
XIII. Pagninilay
E. Bilang ng mag-aaral na
nakakuhang 80% sa
pagtataya
F. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain parasa
remediation
G. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na naka-unawa sa
aralin
H. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
Teacher I Principal I
DAILY LESSON LOG (DLL)
Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Unang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikaanim na Linggo (July 22-26, 2019)
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay makatutuklas ng kanilang kaalaman tungkol sa produksiyon at mga salik nito sa pang-araw-
Pangnilalaman araw na pamumuhay.
(Content Standards)
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nauunawaan ang konsepto ng pagkonsumo.
(Performance Standards)
C. Mga Kasanayan sa Naibibigay ang kahulugan ng produksiyon. (AP9KSP-Ic-3)
Pagkatuto Napahahalagahan ang mga salik ng produksiyon at ang implikasyon nito sa pang-araw-araw na pamumuhay.
(Learning Competencies) (AP9KSP-Ic-4)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Natatalakay ang kahalagahan ng produksiyon.
*kahalagahan ng salik ng produksiyon
*mga salik ng produksiyon sa pang-araw-araw na pamumuhay.
II. NILALAMAN Mga Isyu sa Paggawa
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
9. TG at LM, Teksbuk Learner’s Module pp 72-83
10. LRMDC Portal
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral
Pamprosesong Tanong:
H. Paglalahat ng Aralin 1. Sa iyong palagay, paano Mga salik ng
nagkakaugnay-ugnay ang mga produksiyon
larawan?
I. Pagtataya ng Arali 2. Ano ang nagging batayan mo
sa pagsasaayos ng larawan? NEWS ANALYSIS
3. Ano ang tawag sa prosesong Ipapabasa sa mga mag-aaral ang balita
J. Karagdagang Gawain naganap mula sa una hanggang na may pamagat na “Hataw sa Rice
sa ikaapat na larawan? Pamprosesong Tanong: Production, Pararangalan”.
1. Ano-ano ang salik ng
produksiyon? Ipaliwanag ang
ginagampanan ng bawat salik sa
proseso ng produksiyon? Takdang Aralin
2. Sa iyong palagay, alin sa mga PAGBUO NG COLLAGE
salik ang pinakamahalaga sa Bumuo ng apat na grupo sa klase at
proseso ng produksiyon? gumawa ng collage tungkol sa mga salik
Pangatwiranan. ng produksiyon. Pumili ng isa sa mga salik.
Tiyaking may napiling magkakaibang salik
ang bawat grupo. Gumupit ng mga
larawan sa pahayagan mula sa
pahayagan sa ibaba ng collage tungkol
sa kahalagahan at kapakinabangan ng
inyong napiling salik.
Rubrik
1. Nilalaman 10 pts.
2. Presentasyon 10 pts.
3. Malikhaing
Pagbuo 10 pts.
4. Caption/
Pahayag 10 pts.
Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Unang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikalimang Linggo (July
30- August 2, 20190
G. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay makauunawa ng kaalaman tungkol sa mga organisasyon ng negosyo at kung ano-ano ang
Pangnilalaman mga katangian at tungkulin ng iba’t-ibang negosyo.
(Content Standards)
H. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel tungkol sa iba’t-ibang organisasyon ng negosyo.
Pagganap
(Performance Standards)
I. Mga Kasanayan sa Naiuugnay ang kalayagan kaalaman sa organisasyon ng negosyo sa pang-araw-araw na pamumuhay.
Pagkatuto AP10MIP-IIe-6
(Learning Competencies)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XIV. LAYUNIN Natatalakay ang mga Nakakabuo ng mini business plan gamit Naiuugnay ang organisasyon ng
organisasyon sa negosyo ang natutuhan sa TLE na may negosyo sa pang-araw-araw na
kinalaman sa asignaurang Araling pamumuhay.
Panlipunan na Ekonomiks.
XV. NILALAMAN Mga Isyu sa Paggawa
XVI. KAGAMITANG
PANTURO
E. Sanggunian
11. TG at LM, Teksbuk
12. LRMDC Portal
F. Iba pang Kagamitang
Panturo
Pamprosesong Tanong:
DD. Pagtalakay sa 1. Tungkol saan ang mga larawan
Konsepto at Kasanayan # na ipinakita sa taas?
2 2. Pare-pareho ba ang mga Gawain 3M’s MAGPLANO, MAGSIGURO,
negosyo ayon sa laki ng MAGNEGOSYO
EE. Paglinang sa kabihasaan puhunan?
4.Kung pagbabatayan ang bilang Magbahagi sa ingyong pangkat.
ng nagmamay-ari ng negosyo? Bumuo ng mini business plan gamit ang
Ilan ang nagmamay-ari nito? natutuhan sa Technology and
Livelihood Education para sa binabalak
FF. Paglalapat ng Aralin na negosyo ng grupo. Punan ng
kaukulang tugon at impormasyon ang
chart base sa mga nakaloob ba
business plan
GG. Paglalahat ng
Aralin
HH. Pagtataya ng
Aralin
XIX. Pagninilay
I. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
J. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang Gawain
para sa remediation
K. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
L. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ika-anim na Linggo
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay inaasan na:
Pangnilalaman makapagsuri ng mga pilosopiya, relihiyon, at kaisipang Asyano na nagbigay-daan sa paghubog ng sinaunang kabihasnan at sa
(Content pagbuo ng pagkakakilanlang Asyano.
Standards)
B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay
Pagganap Nakapagsusuri sa mga ambag ng kabihasnan sa kasaysayang Asyano at ang pagbabago at pagbabago at pag-unlad nito
(Performance sa kasalukuyang panahon.
Standards)
C. Mga Kasanayan Nabibigyang kahulugan ang konsepto ng kabihasnan at nailalahad ang mga katangian nito.
sa Pagkatuto AP7MIP-IIf-6
(Learning
Competencies)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XX.LAYUNIN Napapahalagahan ang mga Nasusuri ang paghubog Nakabubuo ng mga konklusyon hinggil sa
kaisipang Asyano, pilosopiya, at at pag-unlad ng kalagayan, pamumuhay, at pag-unlad ng mga
relihiyon na nagbigay-daan sa kalikasan ng mga sinaunang pamayanan
paghubog ng sinaunang pamayanan at estado
kabihasnan sa Asya at sa
pagbuo ng pagkakakilanlang
Asyano.
NN. Pagtalakay
Ang kabihasnan at sibilisasyon ay….
sa Konsepto at
Kasanayan # 2
Gawain 2: Larawan-Suri
Tunghayan ang mga larawan. Suriin
Tigris-Euprates
mo at bigyan ng kahulugan ang mga
OO. Paglinang
sa kabihasaan ito. Ano kaya ang nagging halaga nito
sa sinaunang Asyano? Ano ang naging
silbi ng mga bagay na ito sa mga
sinaunang Asyano?
PP. Paglalapat ng
Aralin
Huang-Ho
QQ. Paglalahat
ng Aralin
RR.Pagtataya ng
Aralin
Pamprosesong Tanong
1. Ano ang ipinahayag ng mga bagay
na nakalarawan?
2. Bakit kaya kinailangan ng mga
sinaunang tao ang mga bagay na ito?
3. Paano naging mahalaga ang mga
bagay na ito noong sinaunang
panahon?
XXV. Pagninilay
M. Bilang ng mag-
aaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya
N. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailan
gan ng iba
pang Gawain
para sa
remediation
O. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na naka-
unawa sa
aralin
P. Bilang ng mag-
aaral na
magpapatuloy
sa remediation
Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter): Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo(Week): Ika-pitong Linggo
D. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-nawa sa sanhi at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang isyung pang
Pangnilalaman ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
(Content Standards)
E. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa
(Performance Standards) kanilang pamumuhay.
F. Mga Kasanayan sa Nakabubuo ng mga mungkahi upang malutas ang ibat ibang suliranin sa paggawa.
Pagkatuto AP10MIP-II g7
(Learning Competencies)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XXVI. LAYUNIN Nailalahad ang mga hakbang na ginawa ng pamahalaan upang malutas ang mga ibat ibang suliranin sa
paggawa.
Nakapagmumungkahi ng mga paraan upang malutas ang suliranin ng kawalan ng trabaho.
XXIX. PAMAMARAAN
TT. Balik-Aral Ano-ano ang mga Tukuyin ang kahalagahan Muling balikan ang talakayan na may
pangunahing sektor ng ng edukasyon sa antas ng kinlaman sa mga suliranin na kinakaharap
ekonomiya? Alin ang may hanapbuhay. ng mga sektor na pinapasukan ng lakas
pinakamaraming bilang ng mga paggawa? Tukuyin ang dahilan ng
manggagawa? Ipaliwanang paglawak ng sektor ng serbisyo lalo na
ang kabutihan at suliranin ng business process outsourcing?
kakulangan ng mga Sa konsepto ng kontraktuwalisasyon, ano
UU. Paghahabi sa manggagawa sa isang sektor ang implikasyon nito sa pamumuhay ng
Layunin kumpara sa ibang sektor. Bakit sinasabing ang mga Pilipino?
mabagal an ekonomiya ay
Ano ang kaugnayan ng mga nagiging dahilan upang Magkaugnay ang edukasyon ,
suliranin sa paggawa sa mabawasan ang nalilikhang hanapbuhay at ang ekonomiya ng bansa
VV. Pag-uugnay ng kahirapan ng bansa? trabaho sa bansa. dahil?
halimbawa
Matamlay ang
Sa larangan ng edukasyon, pamumuhunan ng mga
paano ito nakakaapekto ang sa local at dayuhang imbestor
antas ng hanapbuhay ng isang sa bansa dahil sa ibat ibang
indibidwal. dahilan tulad ng korapsyon,
kawalan ng sapat at
angkop imprastraktura , SUMMATIVE TEST
Malabo, magulo at
WW. Pagtatalakay sa masyadong mahigpit na
konsepto at kasanayan mga patakarang kaugnay
ng buwis at pagnenegosyo
at sa di inaasahang
Gawain 11: Imbentaryo ng mga burukrasya.
Manggagawa
Gumawa ng timeline na
may kinalaman sa mga
batas, programa, panukala
Sumulat ng isang sanaysay na at maging mga probisyon
ZZ. Paglalapat ng Aralin naglalahad ng papel ng ng Pilipinas sa nagdaang
edukasyon sa pagpapataas ng tatlong administrasyon
kalidad ng lakas-paggawa at nakalipas hinggil sa mga
kung paano ito nakakaapekto suliranin o isyu ng sektor na
sa paglago ng ekonomiya. kinabibilangan ng
AAA. Paglalahat ng Aralin (45 mins) Paggawa.
a. Fidel V. Ramos
Mahalaga ba na mamuhunan b. Gloria Macapagal
BBB. Pagtataya ng Aralin sa edukasyon upang Arroyo
masolusyunan ang kawalan ng c. Benigno Simeon Aquino.
trabaho? Ano ang dapat gawin
CCC. Karagdagang ng pamahalaan ukol dito?
Gawain
Ano ang implikasyon ng
Ano ang kaugnayan ng mga kontraktwalisasyon sa
kawalan ng trabaho sa paggawa sa sistema ng
kahirapan? Gumamit ng mga ekonomiya ng Pilipinas? Ano
parirala sa inyong kasagutan. ang negatibo at positibong
epekto nito sa pamilyang
Pilipino?
Iskala sa Pagmamarka:
Iskala sa pagmamarka:
3- 90 Nakaabot sa Istandard
2- 80 Di - nakaabot sa Istandard
1- 70 Pagtatangka
DETAILED LESSON PLAN (DLP)
Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikawalong Linggo
G. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pang-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga local at pandaigdigang isyung pang
Pangnilalaman ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
(Content Standards)
H. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa
Pagganap kanilang pamumuhay.
(Performance Standards)
I. Mga Kasanayan sa 1.Naipapaliwanag ang konsepto at dahilan ng migrasyon dulot sa globalisasyon.
Pagkatuto AP10MIP-IIh-8
(Learning Competencies)
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XXXII. LAYUNIN Nabibigyang-kahulugan ang Naiisa-isa ang mga dahilan ng migrasyon.
konsepto ng migrasyon
HHH. Pagtalakay sa
Konsepto at Kasanayan # Suriin at pag-aralan ang mga datos at Ipabasa sa mga mag-aaral ang
2 impormasyon tungkol sa naging tulang ang “Ang Maleta ni Mary
Ipaliwanag ang kahulugan ng mga pandarayuhan ng mga manggagawang Jane”. Isa itong tulang inialay sa
sumusunod; Pilipino sa daigdig na hinalaw mula sa OFW na si Mary Jane Veloso na
Migrasyon pag-aaral ng International Labor biktima ng human at drug trafficking
Flow Organization. (p.221) at nahatulan ng parusang
Inflow/Immigration kamatayan sa Indonesia.
Outflow/Emigration
Net Migration (https://emanzky88.wordpress.com/t
ag/migrasyon/)
III. Paglinang sa kabihasaan
Gabay na tanong para sa tulang
binasa;
MMM. Karagdagang
Gawain
XXXVI. MgaTala
XXXVII. Pagninilay
U. Bilang ng mag-aaral na
nakakuhang 80% sa
pagtataya
V. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain
parasa remediation
W. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
X. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
DETAILED LESSON PLAN (DLP)
Asignatura (Learning Area): Araling Panlipunan Markahan (Quarter) : Ikalawang Markahan Bilang ng Linggo (Week): Ikasiyam na Linggo
J. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi at implikasyon ng mga local at pandaigdigang isyung pang
Pangnilalaman ekonomiya upang mapaunlad ang kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
Content Standards)
K. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuring papel sa mga isyung pang-ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang
Pagganap pamumuhay.
(Performance Standards)
L. Mga Kasanayan sa 1.Naipapaliwanag ang epekto ng migrasyon sa aspektong panlipunan, pampolitika at pangkabuhayan
Pagkatuto 2. Nakabubuo ng angkop na hakbang sa pagtugon ng mga suliraning dulot ng migrasyon.
(Learning Competencies) AP10MIG-Iii-9
AP10MIG-Iii-10
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
XXXVIII. LAYUNIN Naiisa-isa ang iba’t ibang Nakapagtatala ng mga epekto ng Natatalakay sa pamamagitan ng
perspektibo at pananaw ukol sa migrasyon ayon sa aspektong pagsusuri papel ng mga isyung kalakip
migrasyon panlipunan, pampolitika at kabuhayan ng migarsyon.
SSS. Paglinang sa
kabihasaan Gawain 19. Pasulat ng Critical
Analysis Paper
Sumulat ng isang Critical Paper
Analysis tungkol sa isyu na may
kinalaman sa isa sa mga ito:
globalisasyon, paggawa, at
Paano maaapektuhan ang isang bansa migrasyon.
ng pandarayuhan na nagaganap sa (Gamitin ang Rubrik sa
loob at labas nito? Maari ba nitong Pagmamarka para sa Analysis Paper
baguhin ang aspetong politikal, sa p.243)
panlipunan at ekonomiya ng isang
TTT. Paglalapat ng bansa?
Aralin
UUU. Paglalahat ng
Aralin
VVV. Pagtataya ng
Aralin
XLII. MgaTala
XLIII. Pagninilay
Y. Bilang ng mag-aaral
na nakakuhang 80%
sa pagtataya
Z. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang Gawain
parasa remediation
AA. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na naka-
unawa sa aralin
BB. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation