Dll-mtb-q2-Week 9 October 17-21 by Marianne Manalo Puhi
Dll-mtb-q2-Week 9 October 17-21 by Marianne Manalo Puhi
Dll-mtb-q2-Week 9 October 17-21 by Marianne Manalo Puhi
2
DAILY
LESSON LOG
I. LAYUNIN
Paaralan
Guro
Petsa at Oras
Lunes
Natutukoy ang
pang-ukol na
ginamit sa
pangungusap
Natutukoy ang
gamit ng pang-ukol
Nagagamit ang
pang-ukol sa
pagbuo ng sariling
pangungusap/tugm
a.
Martes
Nakikilahok sa
talakayan ng pangkat o
klase.
Nakapagbibigay ng
opinyon o kuro-kuro sa
isang kuwento gamit
ang mga salitang
angkop sa sariling
kultura.
Nakapagbibigay ng
saloobin/pagsang-ayon
o di-pagsang-ayon sa
binasa/napakinggang
kuwento.
Nakababasa ng mga
kuwento, balita, at
artikulo na may
kahusayan at pagunawa
Nagagamit ang
kakayahan sa pagunawa ng kahulugan
ng salita sa pagbasa
ng mahihirap na mga
salita.
Natutukoy ang
Miyerkules
Nakababasa ng mga
salitang basahin na
para sa ikalawang
baitang
Nababaybay ng
wasto ang mga
salitang may
diptonggo.
Antas II-MT.PULAG
Asignatura MOTHER TONGUE
Markahan IKALAWANG
MARKAHAN
WEEK 9
Modyul 18
Magsulatan Tayo
Huwebes
Nakasisipi ng
pangungusap,
talata at kwento
gamit ang
wastong paraan
ng pagsulat tulad
ng bantas,
espasyo, at
porma.
Biyernes
A.Pamantayang
Pangnilalaman
(Content
Standards)
demonstrates
understanding and
knowledge of
language grammar
and usage when
speaking and/or
writing.
B.Pamantayan
sa Pagganap
(Performance
Standards)
nararamdaman ng
tauhan sa kuwento
base sa kanilang
ginagawa o sinasabi.
Naipakikita ang pagunawa sa teksto sa
pamamagitan ng
pagsagot sa literal at
mas mataas na antas
na mga tanong.
Naipakikita ang pagunawa sa binasang
teksto sa pamamagitan
ng pagbibigay ng kurokuro o
opinyon/reaksyon.
Naipakikita ang pagunawa sa binasang
teksto sa pamamagitan
ng pagtalakay.
possesses developing
language skills and
cultural awareness
necessary to
participate successfully
in oral communication
in different contexts
demonstrates
knowledge of and
skills in word
analysis to read,
write in cursive and
spell grade level
words.
demonstrates the
ability to formulate
ideas into sentences
or longer texts using
conventional
spelling.
uses developing oral
applies word
language to name and analysis skills in
describe people, places, reading, writing in
and concrete objects andcursive and spelling
communicate personal words
experiences, ideas,
independently.
demonstrates the
ability to
formulate ideas
into sentences or
longer texts using
conventional
spelling.
uses developing
knowledge and
skills to write
clear and
coherent
language.
C.Mga
Kasanayan sa
Pagkatuto.
Isulat ang code
ng bawat
kasanayan
(Learning
Competencies /
Objectives)
II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG
PANTURO
A.Sanggunian
1.Mga pahina
sa Gabay ng
Guro
2.Mga pahina
sa Kagami-tang
Modyul 18
IKALABINGWALO
NG LINGGO
Modyul 18
Magsulatan Tayo
Modyul 18
IKALABINGWALONG
LINGGO
Modyul 18
Magsulatan Tayo
uses developing
knowledge and skills
to write clear and
coherent sentences,
simple paragraphs,
and friendly letters
from a variety of
stimulus materials.
Read content arearelated words.*
(Math and Science
terms) MT2PWRIIe-i-7.6
Write paragraphs
using subject, object
and possessive
pronouns, observing
the conventions of
writing. MT2C-IIa-i2.2
Modyul 18
IKALABINGWALON
G LINGGO
Modyul 18
Magsulatan Tayo
Curriculum Guide
sa Mother
Tongue pahina
83,109
156-163
Curriculum Guide sa
Mother Tongue
pahina 83,109
Curriculum Guide
sa Mother Tongue
pahina 83,109
156-163
156-163
126-130
sentences, simple
paragraphs, and
friendly letters
from a variety of
stimulus
materials.
Curriculum
Guide sa Mother
Tongue pahina
83,109
156-163
Write paragraphs
using subject,
object and
possessive
pronouns,
observing the
conventions of
writing.
MT2C-IIa-i-2.2
Nasasagot ang
mga inihandang
tanong ng guro
para sa lingguhang
pagsusulit.
Modyul 18
IKALABINGWAL
ONG LINGGO
Modyul 18
Magsulatan
Tayo
Ikalimang Araw
126-130
126-130
126-130
Pang Mag-aaral
3.Mga pahina
sa Teksbuk
4.Karagdagang
Kagamitan
mula sa portal
ng Learning
Resource
B.Iba pang
Kagamitang
Panturo
IV:PAMAMARAA
N
Kuwento: Ang
Sulat Akda ni
Babylen Arit-Soner
Tugma:
Magsulatan Tayo
Akda ni Raymund
C. Francia
Larawan ng kubol
Kuwento: Piyesta
ng Baranggay
Likha ni Raymund
C. Francia
Kuwento: Ang
Sulat Akda ni
Babylen Arit-Soner
Tugma: Magsulatan
Tayo Akda ni
Raymund C. Francia
Larawan ng kubol
Kwento: Piyesta ng
Baranggay
Likha ni Raymund C.
Francia
Kuwento: Ang
Sulat Akda ni
Babylen AritSoner
Tugma:
Magsulatan
Tayo Akda ni
Raymund C.
Francia
Larawan ng kubol
Kuwento: Piyesta
ng Baranggay
Likha ni Raymund
C. Francia
A.Balik-aral sa
nakaraangarali
n at / o
pagsisimula ng
bagong aralin
1.Panimulang
Gawain
Ipabigkas ang
tugma
Magsulatan Tayo
Reymund C.
Francia
Magulang ay may
ngiti sa labi
Paggising nilay
may sulat sa tabi
Pasasalamat sa
pag-aalaga palagi
Ginagabayan ako
sa aking paglaki.
Kahit sabihin man
nilang makalumang
paraan
Nais ko pa ring
makipagsulatan
Sa aking pamilya at
mga kaibigan
Dulot nitoy
kakaibang
kaligayahan.
1.Drill
Gawin: Magpabasa ng
mga salitang gamitin
(high frequency words)
2. Paghahawan ng
balakid
a. Kartero- sa
pamamagitan ng
pahiwatig ng
pangungusap
Si Mang Ambo ay isang
kartero. Siya ang
kumukuha at
naghahatid ng mga
sulat sa bahay-bahay.
b. Kubol- sa
pamamagitan ng
larawan
c. Liham- pagpapakita
ng tunay na bagay.
Si Lino ay nagpadala
ng liham sa kaniyang
kapatid.
d. Karera- Ang mga
bata ay nagkarera.
Nagpabilisan sila sa
pagtakbo.
Ipabasa ang
tugmang binuo mula
sa kuwento.
Piyesta ng
Baranggay
Likha ni Raymund C.
Francia
Piyesta ng
Baranggay ay
masaya
Kalabaw ay may
karera
Paghuli sa bulaw ay
isinasagawa
Kubol na yari sa
dayami, palay, at
anahaw makikita
Produkto sa
baranggay ay
nakahilera.
Itanong kung
tungkol saan ang
tugma at ano-anong
mga salita ang may
diptonggo.
Muling ipabasa
ang mga salita at
pangungusap na
pinag-aralan sa
ikatlong araw.
Ipapansin kung
paano isinulat ang
mga ito.
B.Paghahabi sa
layunin ng
aralin
Pagganyak
Itanong kung
tungkol saan ang
tugma at kung ano
ang tinutukoy nito.
Hayaang ipahayag
ng mga bata ang
2. Pagganyak
Nakatanggap na ba
kayo ng isang sulat?
Ano ang nilalaman
niyon?
3.Pangganyak na
Tanong
Pagtataya(pahina )
soft copy
Pagtataya
Makinig na mabuti
sa
kuwento. Isulat sa
sagutang papel
ang
letra ng tamang
sagot.
Pinag-uusapan ng
magkaklase at
magkaibigang sina
Fiona at Katrina
kung
paano nila
mapapanatili ang
komunikasyon sa
pagitan nila. Lilipat
na kasi si Katrina
ng papasukang
paaralan sa
susunod na taon
dahil lilipat na ang
kanilang pamilya
ng tirahan. Ang
tatay niya na isang
pulis ay
mapapadestino na
sa Antipolo.
Susulatan na
lamang kita para
ikuwento ang mga
nangyayari sa akin
sa bago kong
paaralan, wika ni
Katrina. Puwede
mo naman akong i-
C.Pag-uugnay
ng mga
halimbawa sa
bagong aralin
kanilang opinion o
kuro-kuro tungkol
sa tugma.
Ipalaro ang Ang
sulat ko, Hanapin
mo kung saan
hahanapin ng mga
bata ang mga
sobre na
naglalaman ng
cartolina strips na
may mga nakasulat
na mga
pangungusap mula
sa kuwento. Kapag
nahanap ng mga
bata ang mga
sobre, ipadikit ang
laman nito sa
pisara.
nanay
anahaw
barangay
palay
araw
ilaw
Diday
text o tawagan sa
cellphone para mas
mabilis ang ating
komuniskasyon,
sagot naman ni
Fiona. Mas
marami akong
maikukuwento sa
sulat. Bukod doon
ay hindi pa ako
pinapayagan ng
aking magulang na
gumamit ng
cellphone kasi bata
pa ako katuwiran
ni Katrina. May
katuwiran ka.
Mahahasa pa ang
ating kakayahan sa
pagsulat,
napagtanto ni
Katrina.
1. Sino ang lilipat
na ng papasukang
paaralan?
a. Fiona b. Katrina
c. Fiona at Katrina
2. Bakit siya lilipat
ng paaralan?
a. Masikip ang
kanilang paaralan.
b. Lilipat na ang
paaralan sa ibang
lugar.
c. Lilipat na ang
kanilang pamilya
ng tirahan.
3. Tungkol saan ang
kanilang pinag-
kapistahan.
5. Maraming
salamat po, ang
magalang na sabi
ni Aling Fe.
uusapan?
a. Tungkol sa
gagamitin nilang
komunikasyon
b. Tungkol sa bago
niyang titirhan
c. Tungkol sa
kanilang paaralan
4. Anong
komunikasyon ang
nais ni Katrina?
a. sulat b.
cellphone c.
telepono
5. Bakit iyon ang
kaniyang
gagamitin?
a. Mas marami
siyang
maikukuwento sa
kaibigan.
b. Hindi pa siya
pinapayagan ng
kaniyang magulang
na gumamit ng
cellphone
dahil bata pa siya.
c. Parehong sagot
sa a at b.
6-7 Napagtanto ni
Fiona na mahahasa
pa ang kanilang
kakayahan sa
pagsulat.
6. Ano ang
ipinahihiwatig nito?
a. Hindi niya
pangyayari noong
nakaraang piyesta dito
sa aming baranggay.
Napakasaya ng
pagdiriwang ng piyesta
dito. Nagkaroon ng
ibat ibang paligsahan
ukol sa mga produkto
at mga gawain na
tampok sa aming lugar.
Nagdaos din ng karera
ng kalabaw at paghuli
ng bulaw. Matagal na
itong isinasagawa
tuwing magdaraos ng
kapistahan ayon kay
nanay. Meron ding mga
kubol na gawa sa
anahaw, palay at
dayami.
Napakamakulay din ng
buong paligid. Sa gabi
bago ang mismong
araw ng piyesta,
punong-puno ng mga
ilaw ang buong
baranggay. Mayroon
ding mga paligsahan
sa pagtula at pag-awit
tungkol sa kapistahan.
Sayang at hindi kayo
natuloy nina tiyo at
tiya sa pagbalik dito.
Naranasan mo sana
ang aming
pagdiriwang.
Hanggang sa muli.
masasagot ang
mga sulat ni
Katrina.
b. Sasagutin niya
ang mga sulat ni
Katrina.
c. Pipilitin niya si
Katrina na gumamit
ng telepono.
7. Ano ang ibig
sabihin ng salitang
napagtanto?
a. nalaman b.
kinalimutan c.
napag-isip-isip
8. Ano ang
maaaring pamagat
ng kuwento?
a. Komunikasyon b.
Lipat Paaralan c.
Pag-uusap
9. Aling salita sa
kuwento ang may
diptonggo?
a. paaralan b. tatay
c. tirahan
10. Alin ang
halimbawa ng
pang-ukol?
a. magkaklase b.
katuwiran c.
tungkol sa
Nagmamahal,
Hilda
Maligayang ibinalita ni
Bona sa kanyang mga
magulang ang tungkol
sa sulat ni Hilda. Sa
susunod na taon,
pupunta tayo sa kanila
upang
maranasan mo ang
mga sinasabi ng pinsan
mo
sa kaniyang sulat, ang
sabi ni Mang Rading na
ama ni Bona. Yehey!,
mararanasan ko na rin
ang
piyesta sa probinsya.
Tuwang-tuwang wika ni
Bona.
D:Pagtalakay
ng bagong
konsepto at
paglalahad ng
bagong
kasanayan #1
Tingnan ang
pangungusap 1,
ano ang salitang
naiiba ang
pagkakasulat? Ano
ang salitang
kasunod nito?
(kartero)
Ano ang tawag sa
salitang ito?
(pangngalan)
Hal. Tao po! Tao
po! ang malakas
na tawag ng
kartero.
Iniuugnay ng
salitang ng ang
pangngalan
(kartero) sa iba
pang salita sa
pangungusap (may
salungguhit).
Isa-isahin ang mga
halimbawang
pangungusap.
Ipaliwanang na
may mga salitang
nag-uugnay sa
pangngalan o
panghalip sa iba
pang salita sa
pangungusap. Ang
mga ito ay
tinatawag na pangukol.Ang mga
halimbawa ng
pang-ukol ay: sa,
Ipasulat ang
bawat salita sa
mga bata.
kalabaw
bulaw
nanay
anahaw
barangay
palay
araw
ilaw
Diday
E.Pagtalakay ng
bagong
konsepto at
paglalahad ng
bagong
kasanayan #2
Ipagawa ang
Gawain 1 sa LM
pahina 127
Gawain 1
Sipiin ang pangukol na ginamit sa
bawat
pangungusap.
1. Napakinggan mo
ba ang ibinalita ni
Lisa?
2. Nanalo ang
pangkat nina
Alberto at Carlo.
3. Pupunta kay Ana
ang mga
magsasanay sa
pagsayaw.
4. Dumalo ang mga
bata sa piyestahan.
5. Sumang-ayon
Ugnayang Gawain
Ipagawa ang
pangkatang gawain.
d. Pangkat I: Tauhan
Ko, Tukuyin Mo!
Isulat sa loob ng bilog
ang ngalan ng mga
tauhan sa kuwento.
Bumuo ng isang
pangungusap na
nagsasabi ng tungkol
sa bawat isa.
e. Pangkat II:
Naramdaman Ko, Iguhit
Mo
Base sa sulat na
ipinadala ni Hilda,
tukuyin ang kaniyang
nararamdaman. Iguhit
ang masayang mukha
kung sa inyong
Paano ninyo
isinulat ang mga
salita ?
F.Paglinang sa
kabihasaan
Gawain 2
Bumuo ng mga
palagay ay masaya si
Hilda at malungkot na
mukha naman kung sa
inyong palagay ay
malungkot siya.
Basahin ang sulat nito
kay Bona.
f. Pangkat III: Duladulaan Tayo
Isadula ang bahaging
ito ng kuwento.
Maligayang ibinalita ni
Bona sa kanyang mga
magulang ang tungkol
sa sulat ni Hilda. Sa
susunod na taon,
pupunta tayo sa kanila
upang maranasan mo
ang mga sinasabi ng
pinsan mo sa kaniyang
sulat, ang sabi ni
Mang Rading na ama ni
Bona. Yehey!,
mararanasan ko na rin
ang piyesta sa
probinsya. Tuwangtuwang wika ni Bona.
Ipasulat ang
bawat
( Leads to
Formative
Assessme
nt )
pangungusap
gamit ang mga
sumusunod na
pang-ukol sa,
ng, ni, nina, kay,
at kina.
pahina 129
Basahin ang mga
salita.
Kalabaw
bulaw
nanay
anahaw
barangay
palay
araw
ilaw
Diday
pangungusap.Ipa
gawa ito sa
sagutang papel.
1. Mabilis bang
tumakbo ang mga
bulaw?
2. Tuwang-tuwa
ang nanay sa
karera ng
kalabaw.
3. Ang aking tatay
ay umaani ng
palay.
4. Kaninong
bahay ang yari sa
uway at anahaw?
5. Naku!
Nabulahaw ang
buong barangay
sa ingay ng mga
taong sumisigaw.
G.Paglalapat ng
aralin sa pang
araw-araw na
buhay
ipa-ekis ang
kanilang braso
kung hindi.
siya kina kay
kami bata
maganda
ng ni tumalon
H.Paglalahat ng
Aralin
I.Pagtataya ng
Aralin
Bumuo ng isang
tugma ukol sa
piyesta. Gamitin
ang mga pang-ukol
na pinag-aralan.
1.
2.
3.
4.
5.
Paano ninyo
naunawaan ang
kuwento? Ipabasa ang
Tandaan.
Nauunawaan ang
kuwento sa
pamamagitan ng
pagtalakay, pagbibigay
ng kuro-kuro o opinion,
at pagsagot sa literal
at mas mataas na
antas ng mga tanong
bulaw
bughaw
punongkahoy
barangay
lumalangoy
3. baranggay
4. araw
5. Diday
6. bulaw
7. anahaw
8. palay
9. ilaw
10. Pantay
Paano niyo
isinulat ang bawat
salita?
pangungusap?
Isinusulat ang
mga salita at
pangungusap na
may wastong
baybay,
espasyo at
bantas. Ginagamit
din
ang malaking titik
sa simula ng
bawat
pangungusap.
gumamit ng ibang
babasahin para sa
kanilang pagsasanay
sa pagbasa.
Basahin ang mga
salita.
Kalabaw
bulaw
nanay
anahaw
barangay
palay
araw
ilaw
Diday
Basahin pa ang
sumusunod na
pangungusap:
1. Mabilis bang
tumakbo ang mga
bulaw?
2. Tuwang-tuwa ang
nanay sa karera ng
kalabaw.
3. Ang aking tatay
ay umaani ng palay.
4. Ang aming bahay
ay yari sa uway at
anahaw.
5. Nabu lahaw ang
buong barangay sa
ingay ng
mga taong
sumisigaw
J.Karagdagang
Gawain para sa
takdang- aralin
karera ng
kalabaw.
3. Ang aking tatay
ay umaani ng
palay.
4. Kaninong
bahay ang yari sa
uway at anahaw?
5. Naku!
Nabulahaw ang
buong barangay
sa ingay ng mga
taong sumisigaw.
at remediation
IV.
MGA
TALA
V.
PAGNI
NILAY
A.Bilang ng
mga mag-aaral
na nakakuha ng
80% sa
pagtataya
B:Bilang ng
mag-aara na
nangangailanga
n ng iba pang
gawain para sa
remediation
C.Nakatulong
ba remedial?
Bilang ng magaaral na
nakaunawa sa
aralin.
D.Bilang ng
mag-aaral na
magpapatuloy
sa remediation.
E.Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos ?Paano
ito nakatulong?
F.Anong
suliranin ang
aking
naranasan
na solusyon sa
tulong ng aking
punong guro at
suberbisor?
G.Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro?