DLP - Filipino 3 - Q2 W5

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

GRADE Paaralan IBAYO ELEMENTARY SCHOOL Baitang III

1 TO 12
Guro MELANIE P. ORDANEL Asignatura FILIPINO
DAILY
LESSON Petsa December 4 Markahan Q2 W5 D1
PLAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng
Pangnilalaman sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin.

B. Pamantayan sa Pagganap TATAS


Knowledge: Nasasagot ang mga tanong tungkol sa kuwentong
A. Mga Kasanayan sa
napakinggan.
Pagkatuto
Skill: Nakakagamit ng pahiwatig upang malaman ang kahulugan ng mga
Isulat ang code ng bawat salita tulad ng paggamit ng mga palatandaang nagbibigay ng kahulugan
Kasanayan (katuturan o kahulugan ng salita, sitwasyong pinaggamitan ng salita, at
pormal na depinisyon ng salita) F3PT-Ic-1.5
Affective: Naipapakita ang pagiging aktibo sa talakayan.
Approach: Constructivist
Strategy: Direct Instruction
Activity: Tell, Guide, Act
Paggamit ng Palatandaan sa Pagbibigay ng Kahulugan
II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng MELC Filipino pahina 152
Guro CLMD BOW 4A Filipino 3 – Q1 pahina 21
TG_FILIPINO 3_Q2 pahina 1-3

2. Mga Pahina sa Kagamitang PIVOT LM FILIPINO 3 pahina 15-19


Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng
Learning Resource
5. Iba pang Kagamitang Powerpoint presentation, flashcard, mga larawan
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Subukin:
at/o pagsisimula ng bagong Buuin ang mga sumusunod na salita ayon sa kahulugan nito.
aralin
YALAP ________ 1. Ito ay pangunahing pagkain ng mga Pilipino.
LUGAY ________2. Masustansya at pampalusog na pagkain.
SATPRU _______ 3. Masarap at makukulay na pagkain.
KUOB ________ 4. Ito ay simple, gawa sa kawayan at nipa.
TIGBU ________ 5. Malinis at masarap inumin.
B. Paghahabi sa layunin ng Pagganyak:
aralin Basahin nang malakas ang tula at sagutin ang sumusunod na mga tanong.

Ang Gulay
Mahalaga ito sa ating kalusugan.
Sa babae at lalaki, bata at matanda man.
Ito ay pampalakas ng katawan.
Kaya’t magtanim ng gulay at iyong alagaan.
Sagutin ang mga tanong tungkol sa tulang Gulay.
1. Ayon sa tula, ano ang mahalaga sa ating kalusugan?
2. Sino-sino ang puwedeng kumain ng mga gulay?
3. Para saan ang gulay?
C. Pag-uugnay ng mga Basahin ang kuwento at sagutin ang mga tanong
halimbawa sa bagong aralin tungkol dito.

Ang Munting Gamu-gamo


May mag-inang gamu-gamo na magkasamang namamasyal. Nakakita sila
ng liwanag na nagmumula sa ilawan. Ibig lumapit ng munting gamu-gamo,
pero pinagbawalan siya ng kanyang ina. Ngunit hindi sumunod si munting
gamu-gamo. Nagpatuloy siya sa paglapit sa ningas ng ilaw hanggang
nasunog ang kanyang mga pakpak.

1. Sino-sino ang magkasama sa pamamasyal?


A. mag-inang lamok C. mag-inang langaw
B. mag-inang gamu-gamo
2. Ano ang nakikita nila habang namamasyal?
A. liwanag B. tao C. butiki
3. Bakit pinagbawalan ng ina si munting gamu-gamo na lumapit sa
liwanag?
A. dahil nakapupuwing ito C. dahil malamig dito
B. dahil masusunog ang kanyang mga pakpak
4. Sumunod ba ang munting gamu-gamo sa babala ng kanyang ina?
A. Oo B. Hindi C. Siguro
5. Ano kaya ang aral na makukuha mo sa kuwento?
A. pagiging masunurin C. pagiging pasaway
B. pagiging palaaway
D. Pagtatalakay ng bagong Basahin ang tula at sagutin ang mga tanong tungkol dito.
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
Ang Damit
Ating pag-ingatan ang suot na damit
Nang ‘di marumihan at hindi mapunit
Sa ganitong paraan makapagtitipid
Sa pagod ng nanay sa pera at tubig.

Ano ang kahulugan ng mga salitang may salungguhit?


1. Ating pag-ingatan ang suot na damit.
A. pabayaan B. alagaan C. dumihan
2. Nang ‘di marumihan at hindi mapunit.
A. masira B. mabaho C. marumi
3. Sa ganitong paraan tayo ay makapagtitipid.
A. maaaksaya B. makapagbili C. hindi magastos
E. Pagtatalakay ng bagong Basahin nang malakas ang tula sa mga bata. (Sabihin sa mga bata na
konsepto at paglalahad ng sundan ito nang tahimik gamit ang kopya ng tula na nasa p. 62.)
bagong kasanayan #2
Tumawag ng ilang bata upang basahin ito nang malakas.
Itanong:
Saan nais tumira ng nagsasalita sa tula?
Paano inilarawan ang bukid sa unang taludtod?
Paano binigyang-kahulugan ang palay sa tula?
Anong salita ang pinatutungkulan ng pariralang/dalawang salitang
walang amoy?
Paano masasabing malinis ang tubig?
Ano ang kahulugan ng sariwang prutas sa tula?
Paano binigyang kahulugan ang mga salitang nakasalungguhit sa tula?
Ikaw, nais mo rin bang tumira sa bukid? Bakit?
F. Paglinang sa Kabihasaan Piliin ang kahulugan ng salitang may salungguhit sa bawat
(Tungo sa Formative pangungusap.
Assessment)
1. Ang Barangay Silangan ay payapang lugar. Walang kaguluhang
nagaganap dito dahil lahat ng tao ay magkakakilala at magkakasundo.
A. tahimik B. masaya C. makulay
2. Anumang gawain, ang lahat ay nagtutulungan kaya madali itong
natatapos.
A. walang gumagawa C. isa lang ang gumagawa
B. sama-samang gumagawa
3. Ang nakatiwangwang na lupa ay tinataniman ng iba’t-ibang gulay.
A. maraming tanim C. bakante at walang tanim
B. malulusog ang mga tanim
4. Tingnan mo ang dating bakante, mabato, at damuhang lugar sa
aming barangay.
a. punong-puno b. walang laman c. may tanim
5. Marikit ang isinuot niyang damit.
a . Maganda b. madumi c. mabaho
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Basahin ang talata at pansinin ang mga salitang may salungguhit.
araw-araw na buhay Alamin ang kahulugan ng bawat isa batay sa pagkakagamit nito sa
pangungusap. Sa iyong kuwaderno, gawin ang sumunod na talaan.

Mula sa kaniyang kubo sa itaas ng burol, tinanaw ni Janet ang mga


nagsasayang kanayon na malapit sa dalampasigan. Walang anu-ano,
nakita niya ang papalapit na dambuhalang alon sa dagat. Mabilis na
kinuha ni Janet ang sulo at sinilaban ang nakaimbak na mga pinatuyong
palay. Nakita ng mga kanayon ang usok at apoy mula sa lugar na
imbakan ng kanilang palay. Dali-daling umakyat sa burol ang lahat
upang patayin ang sunog. Pagkaakyat ng kahili-hukiang kanayon,
nakita nila ang malaking alon na tumangay sa maraming bahay, puno
at hayop sa nayon.

Salita Kahulugan

H. Paglalahat ng Aralin Sa pagbibigay ng ulat ay mahalaga na magamit ang mga pahiwatig upang
malaman ang kahulugan ng mga salita tulad ng paggamit ng palatandaang
nagbibigay ng kahulugan sa mga kausap, mambabasa at tagapakinig.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin ang bawat pangungusap at ibigay ang kahulugan ng
salitang may salungguhit. Isulat ang letra ng tamang sagot sa patlang.
___ 1. Sa pagbibigay ng bakuna, gumamit ng hiringgilya.
a. karayom na pang-iniksiyon
b. bagay na panlinis ng sugat
___ 2. Mataas ang lipad ng uwak.
a. uri ng isda
b. uri ng ibon na kulay itim
___ 3. Ang Obispo ang nagsagawa ng misa kanina.
a. taong nagbibigay ng salita
b. pari na may mataas na ranggo
___ 4. Si Phoebe ang nagdilig ng halaman gamit ang ragadera.
a. bagay na ginagamit sa pagdididlig
b. bagay na ginagamit sa pagkain
___ 5. Nakasakay sa karumata ang mag-inang Lian at Aling Carmen
papunta sa parke.
a. sasakyang panghimpapawid
b. sasakyang hinihila ng kabayo
J. Karagdagang gawain para sa Itala ang tatlong salitang hindi mo maunawaan sa mga nagdaang aralin.
takdang-aralin at remediation Isulat ang hinihingi ng talaan. Gawin ito sa iyong kuwaderno.
Salita Kahulugan

MGA TALA
PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

Inihanda Ni:

Melanie P. Ordanel
Teacher
Binigyang-pansin Ni:

VILMA B. BAUTISTA
Principal II

You might also like