GRADE 1 To 12 Daily Lesson Log: NOVEMBER 18 - 22, 2024
GRADE 1 To 12 Daily Lesson Log: NOVEMBER 18 - 22, 2024
GRADE 1 To 12 Daily Lesson Log: NOVEMBER 18 - 22, 2024
I. LAYUNIN
Ang mag-aaral ay naipapamalas
Ang mag-aaral ay naipapamalas Ang mag-aaral ay naipapamalas ang
ang pang-unawa at
ang pang-unawa at pagpapahalaga pang-unawa at pagpapahalaga ng
pagpapahalaga ng iba’t ibang
ng iba’t ibang kwento at sagisag IKATLONG LAGUMAMG IKATLONG LAGUMAMG iba’t ibang kwento at sagisag na
A. Pamantayang Pangnilalaman kwento at sagisag na
na naglalarawan ng sariling PAGSUSULIT PAGSUSULIT naglalarawan ng sariling lalawigan at
naglalarawan ng sariling lalawigan
lalawigan at mga karatig lalawigan mga karatig lalawigan sa
at mga karatig lalawigan sa
sa kinabibilangang rehiyon kinabibilangang rehiyon
kinabibilangang rehiyon
Nakapagpapamalas ang mag- Nakapagpapamalas ang mag-aaral Nakapagpapamalas ang mag-aaral ng
aaral ng pagmamalaki sa iba’t ng pagmamalaki sa iba’t ibang pagmamalaki sa iba’t ibang kwento at
ibang kwento at sagisag na kwento at sagisag na naglalarawan sagisag na naglalarawan ng sariling
B. Pamantayan sa Pagganap
naglalarawan ng sariling lalawigan ng sariling lalawigan at mga lalawigan at mga karatig lalawigan sa
at mga karatig lalawigan sa karatig lalawigan sa kinabibilangang rehiyon
kinabibilangang rehiyon kinabibilangang rehiyon
Napahahalagahan ang mga Napahahalagahan ang mga Nakapagbibigay ng IKATLONG Nakapagbibigay ng IKATLONG Nabibigyang-halaga ang
naiambag ng mga kinikilalang naiambag ng mga kinikilalang LAGUMAMG PAGSUSULIT LAGUMAMG PAGSUSULIT katangitanging lalawigan sa
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto bayani at mga kilalang bayani at mga kilalang kinabibilangang rehiyon (AP3KLR-IIj-
(Isulat ang code ng bawat kasanayan)
mamamayan ng sariling lalawigan mamamayan ng sariling lalawigan 8)
at rehiyon (AP3KLR-IIh-i-7) at rehiyon (AP3KLR-IIh-i-7)
Pagpapahalaga sa mga Pagpapahalaga sa mga IKATLONG LAGUMAMG IKATLONG LAGUMAMG Pagpapahalaga sa mga katangi-
Naiambag ng mga Kinikilalang Naiambag ng mga Kinikilalang PAGSUSULIT PAGSUSULIT tanging Lalawigan sa
II. NILALAMAN Bayani at ang Katangi-tanging Bayani at ang Katangi-tanging Kinabibilangang Rehiyon
Lalawigan sa kinabibilangang
Rehiyon
III. KAGAMITANG PANTURO
K-12 MELC- Guide p 34 K-12 MELC- Guide p 34 IKATLONG LAGUMAMG IKATLONG LAGUMAMG K-12 MELC- Guide p 34
A. Sanggunian
PAGSUSULIT PAGSUSULIT
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-
aaral SLM pp. 34-36 SLM pp. 34-36
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa SLM / ADM SLM / ADM SLM / ADM
Portal ng Learning Resource
LAPTOP, AUDIO-VISUAL LAPTOP, AUDIO-VISUAL LAPTOP, AUDIO-VISUAL
B. Iba pang Kagamitang Panturo
PRESENTATION PRESENTATION PRESENTATION
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Ating awitin ang himno ng ating Sino ang paborito mong Pagbibigay ng pamantayan Pagbibigay ng pamantayan Magbigay ng isang natatanging
pagsisimula ng bagong aralin lalawigan. superhero? katangian ng iyong lalawigan.
Mga pangyayri sa buhay
B. Paghahabi ng layunin ng aralin Ngayong araw ay ating talakayin Marami pang mga bayani na Pagsasabi ng panuto Pagsasabi ng panuto Pangkatang Gawain:
mo ang mga naiambag ng mga kinikilala sa iyong rehiyon at sa Ang klase ay mahahati sa apat ng
kinikilalang bayani at mga kilalang buong bansa. Iba-iba ang mga pangkat. Ang bawat pangkat ay
mamamayan ng sariling lalawigan naging búhay at pagsasakripisyo gagawa ng poster nagpapakita ng
at rehiyon. na kanilang ginawa para sa bayan. pagpapahalaga sa mga katangi-
tanging lalawigan sa kinabibilangang
rehiyon.
Tignan ang larawan. Sa kasalukuyang panahon, iba-iba Pagsagot sa pagsusulit Pagsagot sa pagsusulit Brainstorming
1. Sino ang bayaning nasa ang mga kinikilalang bayani. Ilan
larawan? sa kanila ay mga Pilipinong
2. Ano ang kanyang nagawa para nagtatrabaho sa ibang bansa.
sa ating bayan? Kilala sila bílang mga Overseas
Filipino Workers o OFWs. Dahil
sa mga perang ipinadadala nila sa
PIlipinas, nagkaroon ng mas
matibay na ekonomiya ang
Pilipinas lalo sa panahon na
nagkaroon ng krisis pinansiyal sa
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa buong mundo. Ito ang naging
bagong aralin.
saligan ng ating bansa upang
(Activity-1)
makapagbigay ng serbisyo sa mga
mamamayan nito.
Maraming mga natatanging
Pilipino na nagmula sa iyong
kinabibilangang rehiyon. Marami
sa kanila ay nagbuwis ng buhay.
Ginawa nila ito upang
maipagtanggol at maipaglaban
ang Pilipinas
at ang bawat Pilipino mula sa
kamay ng mga mananakop.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Sa pagdating ng CoVid-19, Paggawa ng poster
paglalahad ng bagong kasanayan #1 may mga bagong bayani na
(Activity -2) umusbong at kinilala. Maraming
búhay ang naisakripisyo para sa
kaligtasan ng maraming Pilipino.
Maraming mga doctor at narses,
mga pulis at iba pang frontliners
ang namatay dahil sa pagliligtas sa
maraming buhay. Ang hindi
inaasahan na pagdating ng
pandemya sa makabagong
Si Dr. Jose Protacio Rizal ay isa sa
panahon ay nagdulot ng maraming
mga kinikilalang bayani ng bansa.
pagbabago sa buhay ng bawat
Ipinanganak noong Hunyo 19,
Pilipino.
1861 mula sa bayan ng Calamba,
Laguna. Sa pamamagitan ng
pagsusulat ng mga nobela at iba
pang
dokumento, ipinabatid niya sa
pamahalaan ng España ang
pagnanais niya na magkaroon ng
pantay na pagkilala sa mga
Filipino at Español. Ito ang isang
katangian ni Dr Rizal, ang
pagnanais na matamo ang
pagkakapantay-pantay ng
mamamayan ng ating bansa at ng
mananakop sa
paraang mapayapa.
Si Apolinario Mabini ang
tinaguriang “dakilang paralitiko”
na nagmula sa lalawigan ng
Batangas. Batà pa lámang
ay kinakitaan na siya ng
katalinuhan. Sa kabila ng
kaniyang kapansanan at dahil sa
pag-ibig sa bayan, ginamit niya
ang angking talino upang gisingin
ang
damdamin ng mga Pilipino na
lumaban sa mga dayuhan.
(Manalo et.al 2014)
Maraming paraan upang maging Magpakita ng katapatan sa pagsusulit. Magpakita ng katapatan sa pagsusulit. Paggawa ng poster
bayani. Hindi lámang ang
pagbubuwis ng búhay ang dahilan
upang makilala at maging katangi-
tangi. Maraming mga tao ang
kinikilalang mga natatanging
nilaláng higit sa panahon ng
pandemya na ating nararanasan.
Ang pagtulong ng mga ordinaryong
tao sa mga walang matuluyan o
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at makain ay katangi-tanging
paglalahad ng bagong kasanayan #2
Si Ambrosio Rianzares Bautista ay kaugalian ng mga Pilipino o
(Activity-3)
kinilala bílang may-akda ng ‘unsung heroes’ na nása
Deklarasyon ng Kalayaan ng ating kapaligiran lámang. Makikita
Pilipinas na isinagawa sila lalo sa mga panahon na
noong Hunyo 12, 1898 sa Kawit, mabigat ang kalagayan ng marami
Cavite. Siya ay ipinanganak sa nating kababayan.
Biñan, Laguna noong Disyembre
7, 1830 at kinilala ni Rizal bílang
kamag-anak. Nagtapos siya
ng kursong abogasya sa
Unibersidad ng Sto.
F. Paglinang sa Kabihasnan Ano ang pinaka hinahangaan 1. Sino ang mga itinuturing mong Paggawa ng poster
(Tungo sa Formative Assessment) mong katangian ni nina Dr. Jose superhero?
(Analysis) Rizal, Apolinario Mabini at 2. Paano mo sila nakilala?
Ambrosio Bautista? At Bakit? 3. Ano ang mga katangian nila?
Ipaliwanag ang iyong sagot sa 4. Ano ang mga natatangi nilang
sagutang papel ginawa upang makilala mo
sila?
5. Gusto mo bang maging katulad
nila? Ipaliwanag ang iyong
sagot.
Mapahahalagahan mo ang mga Mapahahalagahan mo ang mga Itala ang mga puntos ng mag-aaral. Itala ang mga puntos ng mag-aaral. Bakit mahalagang ipagmalaki ang
naiambag o kontribusyon naiambag o kontribusyon natatanging katangian ng iyong
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- ng mga kinikilalang bayani at mga ng mga kinikilalang bayani at mga sariling lalawigan?
araw na buhay kilalang mamamayan sa kilalang mamamayan sa
(Application) iyong sariling lalawigan at rehiyon iyong sariling lalawigan at rehiyon
sa pamamagitan sa pamamagitan
ng_______________________________ ng________________________________
Ibigay ang mga naging ambag Isaisip: Bigyan ng paghahamon ang mga mag-aaral Bigyan ng paghahamon ang mga mag- Tandaan:
nina Dr. Jose Rizal, Apolinario Sa kasalukuyang panahon, para sa susunod na pagtataya. aaral para sa susunod na pagtataya. Nararapat lamang na ipagmalaki natin
Mabini at Ambrosio Rianzares iba-iba ang mga kinikilalang ang mga katangian ng ating sariling
Bautista para sa ating bayan. bayani. Ilan sa kanila ay mga lungsod o bayan sa sariling rehiyon.
Pilipinong nagtatrabaho sa
ibang bansa. Kilala sila bílang
H. Paglalahat ng Aralin mga Overseas Filipino
(Abstraction))
Workers o OFWs.
Maraming paraan upang maging
bayani. Hindi lámang ang
pagbubuwis ng búhay ang dahilan
upang makilala at maging katangi-
tangi.
Isulat ang JR kung is Dr. Jose Rizal Basahin at pag-aralan ang bawat Presentasyon ng awtout
ang tinutukoy ng pangungusap, aytem. Tukuyin at isulat sa iyong
AM kung si Apolinario Mabino at kuwaderno ang letra ng iyong
AB naman kung si Ambrosio sagot.
Bautista. 1. Siya ang kinikilalang
1. Siya ay tinaguriang “dakilang pambansang bayani.
paralitiko”. A. Jose Rizal
2. Ipinanganak noong Hunyo 19, B. Apolinario Mabini
1861 C. Ambrosio Bautista
3. Nagtapos siya ng kursong D. Andres Bonifacio
I. Pagtataya ng Aralin (Assessment) abogasya sa Unibersidad ng Sto. 2. Siya ang bayani at kinikilala na
Tomas noong 1865. dakilang Lumpo.
4. Siya ay nagmula sa lalawigan A. Jose Rizal
ng Batangas. B. Apolinario Mabini
5. Ang may akda ng Deklarasyon C. Ambrosio Bautista
ng Kalayaan ng Pilipinas, D. Andres Bonifacio
6. Siya ay ipninganak sa Biñan, 3. Siya and bayaning nagmula sa
Laguna. bayan ng Batangas.
7. Mula siya sa bayan ng Calamba, A. Jose Rizal
Laguna B. Apolinario Mabini
8. C. Ambrosio Bautista
D. Andres Bonifacio
Magdala ng larawan o gumupit ng Paalala Paalala
J. Karagdagang Gawain para sa larawan ng tinuturing mong Mag balik-aral sa ating aralin Mag balik-aral sa ating aralin ngayong
Takdang Aralin at Remediation
bayani ng iyong buhay. ngayong linggo para sa pagsusulit linggo para sa pagsusulit bukas.
bukas.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng SUMMARY OF SCORES SUMMARY OF SCORES SUMMARY OF SCORES SUMMARY OF SCORES SUMMARY OF SCORES
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na TOTAL NO. OF LEARNERS TOTAL NO. OF LEARNERS TOTAL NO. OF LEARNERS TOTAL NO. OF LEARNERS TOTAL NO. OF LEARNERS
nangangailangan ng iba pang gawain _____________ _____________ _____________ _____________ _____________
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? 5- ________ 5- ________ 5- ________ 5- ________ 5- ________
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa 4- ________ 4- ________ 4- ________ 4- ________ 4- ________
aralin. 3 -________ 3 -________ 3 -________ 3 -________ 3 -________
D. Bilang ng mga mag-aaral na 2 - _______ 2 - _______ 2 - _______ 2 - _______ 2 - _______
magpapatuloy sa remediation 1 -________ 1 -________ 1 -________ 1 -________ 1 -________
0 - ________ 0 - ________ 0 - ________ 0 - ________ 0 - ________
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
ang nakatulong ng lubos? Paano ito __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
nakatulong? __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method
F. Anong suliranin ang aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
naranasan na nasolusyunan sa tulong naranasan: naranasan: __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
ng aking punungguro at superbisor? __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
kagamitang panturo. kagamitang panturo. __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga
__Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng bata. bata. bata.
mga bata. mga bata. __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata
__Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga
bata bata bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa.
__Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
mga bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa. makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya
__Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
kaalaman ng makabagong ng makabagong teknolohiya
teknolohiya __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan
G. Anong kagamitan ang aking Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga presentation presentation __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel
__Tarpapel __Tarpapel __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material