หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 แผนที่ 14

Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 8

หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 สนุกแบบไทย

เรื่องที่ 14 มาตราตัวสะกด 8 มาตรา

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 14 มาตราตัวสะกด 8 มาตรา


1 ชั่วโมง

1 สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
การเขียนสะกดคำและบอกความหมายของคำให้ถูกต้องนั้น จะต้องรู้จักมาตราตัวสะกด 8 มาตรา

2 ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ท 4.1 ป.3/1 เขียนสะกดคำและบอกความหมายของคำ
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) ระบุตัวสะกดที่อยู่ในมาตราตัวสะกด 8 มาตรา ได้
2) เขียนสะกดคำและบอกความหมายของคำที่อยู่ในมาตราตัวสะกด 8 มาตรา ได้

3 สาระการเรียนรู้
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
1) มาตราตัวสะกดที่ตรงตามมาตรา และไม่ตรงตามมาตรา
2) ความหมายของคำ
3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)

4 สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการสื่อสาร
4.2 ความสามารถในการคิด
1) ทักษะการเขียน
2) ทักษะการสรุปลงความเห็น
4.3 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

5 คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย 2. มีความรับผิดชอบ 3. ใฝ่เรียนรู้

243
หลักภาษาฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 สนุกแบบไทย
เรื่องที่ 14 มาตราตัวสะกด 8 มาตรา

6 กิจกรรมการเรียนรู้
วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ : กระบวนการเรียนความรู้ความเข้าใจ
ขั้นที่ 1 สังเกต ตระหนัก
สื่อการเรียนรู้ : เกมปริศนาตามหาตัวสะกด คำถามกระตุ้นความคิด

1. ครูให้ตัวแทนนักเรียนแต่ละกลุ่ม (กลุ่มเดิมจากแผนการ  คำที่มีตัวสะกดไม่ตรงตามมาตรา นักเรียนจะมี


จัดการเรียนรู้ที่ 1) ออกมารับแผ่นเกมปริศนาตามหาตัว วิธีการตรวจสอบอย่างไร ว่าเป็นตัวสะกดใน
มาตราใด
สะกด (ตรวจสอบจากการอ่านออกเสียงของคำนั้นๆ แล้ว
2. สมาชิกกลุ่มตรวจสอบความถูกต้องของตัวสะกด จากนั้นร่วม เทียบกับเสียงมาตราตัวสะกด)
กันเฉลยคำตอบที่ถูกต้องพร้อมกัน
3. ครูให้นักเรียนสังเกตตัวอักษรที่เป็นตัวสะกดในช่องว่างที่เติม
แล้วช่วยกันบอกว่า เป็นตัวอักษรที่อยู่ในมาตราตัวสะกดใด
4. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

ขั้นที่ 2 วางแผนปฏิบัติ
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : —

ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันวางแผนศึกษาความรู้เรื่อง
มาตราตัวสะกด จากหนังสือเรียนหรือบทเรียนคอมพิวเตอร์ Smart
L.O. LMS Lite เพื่ออธิบายความรู้ในประเด็นที่กำหนด ดังนี้
1) มาตราตัวสะกดมีกี่มาตรา และมีมาตราใดบ้าง
2) พยัญชนะที่ใช้เป็นตัวสะกดในแต่ละมาตรามีตัวสะกดใด
บ้าง
3) ตัวอย่างคำที่ใช้พยัญชนะในมาตรานั้นๆ เป็นตัวสะกด
มีคำใดบ้าง

ขั้นที่ 3 ลงมือปฏิบัติ
สื่อการเรียนรู้ :
1. หนังสือเรียน หลักภาษาฯ ป.3 2. บทเรียนคอมพิวเตอร์
สมาชิกในแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง มาตราตัว
สะกด ตามแผนที่วางไว้ จากนั้นร่วมกันอธิบายในประเด็นความรู้จน
เกิดความรู้ความเข้าใจ แล้วสรุปผล

244
หลักภาษาฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 สนุกแบบไทย
เรื่องที่ 14 มาตราตัวสะกด 8 มาตรา

ขั้นที่ 4 พัฒนาความรู้ ความเข้าใจ


สื่อการเรียนรู้ :
1. แบบฝึกหัดฯ 2. ใบงานที่ 2.12
1. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันทำใบงานที่ 2.12 เรื่อง มาตรา
ตัวสะกด 8 มาตรา โดยให้สมาชิกแต่ละคนในกลุ่มหาคำ
ตอบในใบงานด้วยตนเองจนครบทุกข้อ จากนั้นจับคู่กับเพื่อน
ในกลุ่มผลัดกันอธิบายคำตอบให้คู่ของตนเองฟัง (สมาชิก
กลุ่ม อีกคู่หนึ่งก็ปฏิบัติกิจกรรมเช่นเดียวกัน)
2. นักเรียนรวมกลุ่ม 4 คน ให้แต่ละคู่ผลัดกันอธิบายคำตอบให้
เพื่อนอีกคู่หนึ่งในกลุ่มฟัง เพื่อช่วยกันตรวจสอบความถูก
ต้องจากนั้นนำใบงานที่ 2.12 ส่งครูตรวจ
3. นักเรียนแต่ละคนทำกิจกรรมรวบยอด ข้อ 1 หน่วยการเรียนรู้
ที่ 2 จากแบบฝึกหัดฯ เป็นการบ้าน แล้วนำส่งครูในชั่วโมง
เรียนถัดไป

ขั้นที่ 5 สรุป
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : — คำถามกระตุ้นความคิด

1. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด  การมีความรู้เรื่อง มาตราตัวสะกด มีประโยชน์


2. นักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เรื่อง มาตราตัวสะกด 8 มาตรา อย่างไร
(ช่วยให้อ่านออกเสียงได้ถูกต้อง และรู้ความหมาย
ของคำ)

7 การวัดและประเมินผล
วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์
ตรวจใบงานที่ 2.12 ใบงานที่ 2.12 ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตความมีวินัย มีความรับผิดชอบ แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
และใฝ่เรียนรู้

245
หลักภาษาฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 สนุกแบบไทย
เรื่องที่ 14 มาตราตัวสะกด 8 มาตรา

8 สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน ภาษาไทย : หลักภาษาและการใช้ภาษา ป.3
2) แบบฝึกหัด ภาษาไทย ป.3
3) บทเรียนคอมพิวเตอร์ Smart L.O. LMS Lite หลักภาษาฯ ป.3 บริษัท เพลย์เอเบิล จำกัด
4) เกมปริศนาตามหาตัวสะกด
5) ใบงานที่ 2.12 เรื่อง มาตราตัวสะกด 8 มาตรา
8.2 แหล่งการเรียนรู้

246
หลักภาษาฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 สนุกแบบไทย
เรื่องที่ 14 มาตราตัวสะกด 8 มาตรา

เอกสารประกอบการสอน

เกมปริศนาตามหาตัวสะกด
คำชี้แจง ให้นักเรียนเติมตัวสะกดลงในช่องว่างให้เป็นคำที่มีความหมายตรงกับภาพ

เม__ ดว__ดา__

ทหา__ มะขา__

กรา__ น้อ__หน่า

ม__ ก__

จา__ แม__

วิ__ยุ กระดู__

247
หลักภาษาฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 สนุกแบบไทย
เรื่องที่ 14 มาตราตัวสะกด 8 มาตรา

ใบงานที่
2.12 มาตราตัวสะกด 8 มาตรา
คำชี้แจง ให้นักเรียนเขียนคำที่ตรงตามภาพ แล้วบอกมาตราตัวสะกดของคำ

1. 2.
คำ คำ
มาตราแม่ มาตราแม่

3. 4.
คำ คำ
มาตราแม่ มาตราแม่

5. 6.
คำ คำ
มาตราแม่ มาตราแม่

7. 8.
คำ คำ
มาตราแม่ มาตราแม่

9. 10.
คำ คำ
มาตราแม่ มาตราแม่

248
หลักภาษาฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 สนุกแบบไทย
เรื่องที่ 14 มาตราตัวสะกด 8 มาตรา

ใบงานที่
2.12 มาตราตัวสะกด 8 มาตรา
คำชี้แจง ให้นักเรียนเขียนคำที่ตรงตามภาพ แล้วบอกมาตราตัวสะกดของคำ

1. 2.
คำ ลิง คำ ไข่
มาตราแม่ กง มาตราแม่ ก กา

3. 4.
คำ กล้วย คำ เค้ก
มาตราแม่ เกย มาตราแม่ กก

5. 6.
คำ ว่าว คำ ร่ม
มาตราแม่ เกอว มาตราแม่ กม

7. 8.
คำ กบ คำ เกวียน
มาตราแม่ กบ มาตราแม่ กน

9. 10.
คำ รถไฟ คำ เครื่องบิน
มาตราแม่ กด, ก กา มาตราแม่ กง, กน

249
หลักภาษาฯ ป.3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 สนุกแบบไทย
เรื่องที่ 14 มาตราตัวสะกด 8 มาตรา

แบบบันทึกหลังแผนการสอน
Ÿ ด้านความรู้

Ÿ ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

Ÿ ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์

Ÿ ด้านอื่นๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปัญหาของนักเรียนเป็นรายบุคคล (ถ้ามี))

Ÿ ปัญหา/อุปสรรค

Ÿ แนวทางการแก้ไข

ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
ข้อเสนอแนะ

ลงชื่อ
( )
ตำแหน่ง

250
หลักภาษาฯ ป.3

You might also like