หน่วยที่ 4 เจ้าเนื้ออ่อน เอย
หน่วยที่ 4 เจ้าเนื้ออ่อน เอย
หน่วยที่ 4 เจ้าเนื้ออ่อน เอย
1
รายวิชา ท 11101 ภาษาไทยพื้นฐาน ชั้นประถม
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เจ้าเนื้อ ศึกษาปีที่
อ่อนเอย 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 อ่านออก จำนวน 7
เสียงเนื้อเรื่อง ชั่วโมง
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย เวลา 2
ผู้ ชั่วโมง
สอน............................................... ภาคเรียน
.................. ที่ 1
ปีการศึกษา
..............
สาระที่ 1 การอ่าน
มาตรฐาน ท 1.1 ใช้กระบวนการอ่านสร้างความ
รู้และความคิดเพื่อนำไปใช้ตัดสินใจ แก้ปัญหา
ในการดำเนินชีวิตและมีนิสัยรักการอ่าน
1. ตัวชี้วัด
1.1 ตัวชี้วัดระหว่างทาง
มาตรฐาน ท 1.1 ป.1 / 8 มีมารยาทในการอ่าน
1.2 ตัวชี้วัดปลายทาง
มาตรฐาน ท 1.1 ป.1 / 1 อ่านออกเสียงคำ
และคำคล้องจอง และข้อความ สั้น ๆ
มาตรฐาน ท 1.1 ป.1 / 2 เขียนสะกดคำและ
บอกความหมาย ของคำ
2. สาระสำคัญ
การอ่านออกเสียงบอกความหมายของคำ และตอบ
คำ ถ า ม จ า ก เ รื่ อ ง เ จ้ า เ นื้ อ อ่ อ น เ อ ย
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ความรู้ (K)
1. อ่านออกเสียงเนื้อเรื่อง เจ้าเนื้อ
อ่อนเอยได้ถูกต้อง
2. บอกความหมายของคำนำเรื่อง เจ้า
เนื้ออ่อนเอย ได้ถูกต้อง
ทักษะ/กระบวนการ (P)
1. ฝึกอ่านออกเสียงเนื้อเรื่อง เจ้า
เนื้ออ่อนเอย
2. ฝึกทักษะการอธิบายความหมายของคำ
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
1. มีวินัย
2. ใฝ่รู้ใฝ่เรียน
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
4. สาระการเรียนรู้
4.1 การอ่านออกเสียงเนื้อเรื่องเรื่องเจ้า
เ นื้ อ อ่ อ น เ อ ย
4.2 บอกความหมายของเนื้อเรื่องเจ้าเนื้อ
อ่ อ น เ อ ย
4.3 ตอบคำ ถามจากเรื่อง เจ้าเนื้ออ่อนเอย
5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา
4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5.ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
6. กิจกรรมการเรียนรู้ (จัดการเรียนรู้ในรูป
แ บ บ Active Learning แ บ บ 5 ขั้ น ต อ น (5 Steps))
ขั้ น ที่ 1) ก า ร เ รี ย น รู้ ก า ร ตั้ ง คำ ถ า ม
(Learning to Question)
ชั่วโ
มงที่
1
1. ค รู ก ล่ า ว ทั ก ท า ย แ ล้ ว ถ า ม คำ ถ า ม ว่ า
“ นั ก เ รี ย น เ ค ย รู้ จั ก เ พ ล ง ก ล่ อ ม เ ด็ ก ห รื อ ไ ม่
นักเรียนรู้จักเพลงกล่อมเด็กชื่อเพลงอะไรบ้าง”
จากนั้นใช้เพลงเพื่อนำ เ ข้า สู่กิจกรร ม โด ย
คุ ณ ค รู เ ปิ ด เ พ ล ง ก ล่ อ ม เ ด็ ก ใ ห้ นั ก เ รี ย น ฟั ง
- นักเรียนร่วมกันตั้งคำถามจากเพลง
ที่ ไ ด้ ยิ น เ ช่ น ลั ก ษ ณ ะ ข อ ง เ พ ล ง
ขั้นที่ 2) การเรียนรู้แสวงหาความรู้
ส า ร ส น เ ท ศ (Learning to Search)
2. นักเรียนดูภาพและวีดีโอเพลงกล่อมเด็ก
จ า ก ช่ อ ง Youtube ค รู อ ธิ บ า ย เ พิ่ ม เ ติ ม เ รื่ อ ง
ลั ก ษ ณ ะ ข อ ง เ พ ล ง ก ล่ อ ม เ ด็ ก
ขั้นที่ 3) การเรียนรู้เพื่อสร้างองค์
ค ว า ม รู้ (Learning to Construct)
3. นักเรียนอ่านออกเสียงเนื้อเรื่อง จาก
หนังสือเรียน วรรณคดีลำ นำ ชั้นประถม
ศึ ก ษ า ปี ที่ 1 จ า ก นั้ น ค รู ใ ห้ คำ แ น ะ นำ
เพิ่มเติมว่า “หากนักเรียนไม่ทราบคำไหน
ให้ดูภาพประกอบ และสามารถสอบถามครูได้
- ครูถามว่าใครรู้บ้างว่าคำศัพท์ที่
นักเรียนอ่านหมายถึงอะไร เพื่อนำไปสู่การ
เรียนรู้ความหมายของคำศัพท์
ขั้นที่ 4) การเรียนรู้เพื่อการสื่อสาร
(Learning to Communicate)
4. นั ก เ รี ย น จั บ คู่ ฝึ ก อ่ า น เ นื้ อ เ รื่ อ ง
5. ครูสุ่มรายชื่อนักเรียนออกมาอ่าน
เ นื้ อ เ รื่ อ ง ห น้ า ชั้ น เ รี ย น ที ล ะ ค ู่
ขั้นที่ 5) การ เรียนรู้โดย ตอบแทนสังคม
นำ ค ว า ม รู้ ไ ป เ ผ ย แ พ ร่ (Learning to
Communicate)
6. ครูแจกใบงาน ให้นักเรียนเติมคำ ในบท
ก ล่ อ ม เ ด็ ก ใ ห้ ถู ก ต้ อ ง
7. นักเรียนแบ่งกลุ่มร่วมกันสรุปสิ่งที่
เรียน โดยสามารถนำสิ่งที่เรียนรู้ คือการร้อง
เพลงกล่อมเด็กที่ได้ไปใช้ได้ในชีวิตประจำวัน
ไ ด้ อ ย่ า ง ถู ก ต้ อ ง
ชั่วโ
มงที่
1. ค รู ก ล่ า ว ทั ก ท า ย แ ล้ ว ถ า ม คำ ถ า ม ว่ า
2
“นักเรียนจำเพลงกล่อมเด็กที่เรียนชั่วโมงที่
แล้วได้หรือไม่ ” จากนั้นใช้เพลงเพื่อนำเข้า
สู่กิจกรรม โดยคุณครูเปิดเพลง กล่อมเด็กให้
นั ก เ รี ย น ฟั ง
- นักเรียนร่วมกันตั้งคำถามจากเพลง
ที่ ไ ด้ ยิ น เ ช่ น ลั ก ษ ณ ะ ข อ ง เ พ ล ง
ขั้นที่ 2) การเรียนรู้แสวงหาความรู้
ส า ร ส น เ ท ศ (Learning to Search)
2. นักเรียนดูภาพและวีดีโอเพลงกล่อมเด็ก
จ า ก ช่ อ ง Youtube ค รู อ ธิ บ า ย เ พิ่ ม เ ติ ม เ รื่ อ ง
ลั ก ษ ณ ะ ข อ ง เ พ ล ง ก ล่ อ ม เ ด็ ก
ขั้นที่ 3) การเรียนรู้เพื่อสร้างองค์
ค ว า ม รู้ (Learning to Construct)
3.นักเรียนอ่านออกเสียงเนื้อเรื่อง จาก
หนังสือเรียน วรรณคดีลำ นำ ชั้นประถม
ศึ ก ษ า ปี ที่ 1 จ า ก นั้ น ค รู ใ ห้ คำ แ น ะ นำ
เพิ่มเติมว่า “หากนักเรียนไม่ทราบคำไหน
ให้ดูภาพประกอบ และสามารถสอบถามครูได้
- ครูถามว่าใครรู้บ้างว่าคำศัพท์ที่
นักเรียนอ่านหมายถึงอะไร เพื่อนำไปสู่การ
เรียนรู้ความหมายของคำศัพท์
ขั้นที่ 4) การเรียนรู้เพื่อการสื่อสาร
(Learning to Communicate)
4. นั ก เ รี ย น จั บ คู่ ฝึ ก อ่ า น เ นื้ อ เ รื่ อ ง
5. ครูสุ่มรายชื่อนักเรียนออกมาอ่าน
เ นื้ อ เ รื่ อ ง ห น้ า ชั้ น เ รี ย น ที ล ะ ค ู่
ขั้นที่ 5) การ เรียนรู้โดย ตอบแทนสังคม
นำ ค ว า ม รู้ ไ ป เ ผ ย แ พ ร่ (Learning to
Communicate)
6. นักเรียนแบ่งกลุ่มร่วมกันสรุปสิ่งที่
เรียน โดยสามารถนำสิ่งที่เรียนรู้ คือการร้อง
เพลงกล่อมเด็กที่ได้ไปใช้ได้ในชีวิตประจำวัน
ไ ด้ อ ย่ า ง ถู ก ต้ อ ง
7. สื่อ / แหล่งเรียนรู้
ลำ รายการสื่อ กิจกรรมที่ใช้ แหล่ง
ดับ ที่ได้
ที่ มา
1. หนังสือเรียน ชุด อ่านคำนำ ครู
ภาษาพาที ชั้น ป. เรื่องและตอบ จัดหา
1 คำถาม
2. ภาพช้างจากช่อง นักเรียนดูภาพ ครู
ทาง Youtube สืบค้น
3. ใบงานที่ 1 เติม นักเรียนทำใบ ครูจัด
คำ งาน ทำ
8. การวัดและการประเมินผล
จุดประสงค์ เครื่องมือการ เกณฑ์การ
ประเมินผล ประเมินผล
มีความรู้ ความ แบบประเมินการ ได้คะแนนไม่
เข้าใจใน อ่านออกเสียง ต่ำกว่า 70%
เนื้อหา(K) แบบสังเกต ได้คะแนนไม่
ทักษะ/ พฤติกรรม ต่ำกว่า 70%
กระบวนการ (P) นักเรียน
1. อ่านออกเสียง ใบงานที่ 1
เนื้อเรื่อง เติมคำ
เจ้าเนื้ออ่อน
เอยได้ถูกต้อง
2. บอกความหมาย
ของคำนำ
เรื่อง เจ้า
เนื้ออ่อนเอย
ได้ถูกต้อง
กิ จ ก ร ร ม เ ส น อ แ น ะ
……………………………………………………………………
…………………………….
……………………………………………………………………
…………………………….
……………………………………………………………………
…………………………….
……………………………………………………………………
………………………….
……………………………………………..
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
………..
บันทึกผลหลังการสอน
1.การจัดการเรียนการสอน
1.1 ด้านความรู้ (K)
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
.............................................................................
1.2 ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...............................................................................
1.3 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...............................................................................
2.ปัญหาและอุปสรรค
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
.............................................................................
3. ข้อเสนอแนะ/แนวทาง
แก้ไข..........................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
.....
ลงชื่อ....................................
...................................ผู้สอน
(............................................)
.........................................
..........................
วัน
ที่..........เดือน...........................................พ.ศ. ........
....
ความคิดเห็นหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษา
ไทย
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
............................................................................…
….
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
……
ลงชื่อ..............................................หัวหน้า
กลุ่มสาระฯ
(.............................................)
ตำแหน่ง...................……………………….
ความคิดเห็นรองผู้อำนวยการกลุ่มบริหารงาน
วิชาการ
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
....
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
ลงชื่อ................................................รองผู้
อำนวยการ
(.............................................)
ตำแหน่ง...................………………………..
ความคิดเห็นผู้อำนวยการ
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
....
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
ลงชื่อ......................................................ผู้
อำนวยการ
(.............................................)
ตำแหน่ง...................…………………………….
ใบงาน
ที่ 1
คำชี้แจง: ให้นักเรียนเติมคำในเพลงกล่อม
เด็กที่หายไปให้สมบูรณ์
เจ้าเนื้ออ่อน เอย
เจ้า เนื้อ..................เอย
อ้อน.................จะ กิน นม
แม่.....................เจ้า..........
...........ชม
กิน นม แล้ว
นอน.................... เอย
ชื่อ..................................
........................................
.เลขที่....................
แบบประเมินการอ่านออกเสียง
อ่านเสียงดัง
หนังสือ/พลิก
อ่านถูกต้อง
การเว้นวรรค
สรุปผล
เ
น้ำเสียง
รว การ
ล
ไม่อ่าน
ชื่อ-สกุล ม ประเมิ
การจับ
ข
น
ท
ี
่ ไม่
ผ่
3 3 3 3 3 3 18 ผ่า
าน
น
1
2
3
4
5
6
7
8
9
ผ่านเกณฑ์การประเมิน ต้องได้คะแนนตั้งแต่
14 คะแนน ขึ้นไปผ่านการประเมิน
ลงชื่อ………………………………..ผู้ประเมิน
(....................................................)
แบบสังเกตพฤติกรรมนักเรียน
คำชี้แจง ให้ทำเครื่องหมาย ลงในช่องรายการ
สังเกตพฤติกรรมที่กำหนด
มารยาท
คำถาม
ข้อควา
ุปผล
สมาธิ
การ
อ่าน
มถูก
น
เล
ตอบ
มี
มี
ข
ท 210210210210210
ี่
1
2
3
4
5
6
7
8
(ลงชื่อ)………………
……………………….ผู้ประเมิน
(
.......................................... )
วัน
ที่……….เดือน…………………….พ.ศ………………
แบบสังเกตพฤติกรรมคุณลักษณะอันพึงประสงค์
รายการสังเกต
ประเมิน
สรุปผล
.ใฝ่รู้
การ
ชื่อ – สกุล
วินัย
เรียน
มันใน
มุ่ง
เลข
ใฝ่
การ
มี
ที่
123412341234
1
2
3
4
5
6
7
8
9
เกณฑ์การประเมิน
4 หมายถึง ระดับดีมาก
3 หมายถึง ระดับดี
2 หมายถึง ระดับพอใช้
1 หมายถึง ระดับปรับปรุง
เกณฑ์การผ่าน : แต่ละรายการต้องไม่น้อยกว่า
ระดับ 3
(ลงชื่อ)……………………………………….ผู้
ประเมิน
( ............
........................................ )
วัน
ที่……….เดือน…………………….พ.ศ………………
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2.2
รายวิชา ท 11101 ภาษาไทยพื้นฐาน ชั้นประถม
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เจ้าเนื้อ ศึกษาปีที่
อ่อนเอย 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 รู้จัก จำนวน 7
เสียงเรียบเรียงเป็นประโยค ชั่วโมง
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย เวลา 2
ผู้ ชั่วโมง
สอน............................................... ภาคเรียน
.................. ที่ 1
ปีการศึกษา
..............
สาระที่ 4 หลักการใช้ภาษา
มาตรฐาน ท 4.1 เข้าใจธรรมชาติของภาษาและ
หลักภาษา การเปลี่ยนแปลงของภาษาและพลังของภาษา
ภูมิปัญญาของภาษา และรักษาภาษาไทยไว้เป็น
สมบัติของชาติ
1. ตัวชี้วัด
1.1 ตัวชี้วัดระหว่างทาง
มาตรฐาน ท 4.1 ป.1/2 เขียนสะกดคำและบอก
ค ว า ม ห ม า ย ข อ ง คำ
1.2 ตัวชี้วัดปลายทาง
มาตรฐาน ท 4.1 ป.1 / 3 เรียบเรียงคำให้
เป็นประโยคง่ายๆ
2. สาระสำคัญ
เรียนรู้คำจากเนื้อเรื่อง เจ้าเนื้ออ่อน
เ อ ย แ ต่ ง ป ร ะ โ ย ค จ า ก คำ ที่ ม า จ า ก เ นื้ อ เ รื่ อ ง
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ความรู้ (K)
1. เรียนรู้คำจากเนื้อเรื่อง เจ้าเนื้อ
อ่อนเอย
2. อ่านและเขียนสะกดคำจากเนื้อเรื่อง
เจ้าเนื้ออ่อนเอย
3. แต่งประโยคจากคำที่มาจากเนื้อ
เรื่อง เจ้าเนื้ออ่อนเอย
ทักษะ/กระบวนการ (P)
1. ฝึกเรียนรู้คำจากเนื้อเรื่อง เจ้า
เนื้ออ่อนเอย
2. ฝึกอ่านและเขียนสะกดคำจากเนื้อ
เรื่อง เจ้าเนื้ออ่อนเอย
3. ฝึกแต่งประโยคจากคำที่มาจากเนื้อ
เรื่อง เจ้าเนื้ออ่อนเอย
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
1. มีวินัย
2. ใฝ่รู้ใฝ่เรียน
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
4. สาระการเรียนรู้
4.1 เรียนรู้คำจากเนื้อเรื่อง เจ้า
เนื้ออ่อนเอย
4.2 อ่านและเขียนสะกดคำจากเนื้อเรื่อง
เจ้าเนื้ออ่อนเอย
4.3 แต่งประโยคจากคำที่มาจากเนื้อ
เรื่อง เจ้าเนื้ออ่อนเอย
5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา
4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5.ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
6. กิจกรรมการเรียนรู้ (จัดการเรียนรู้ในรูป
แ บ บ Active Learning แ บ บ 5 ขั้ น ต อ น (5 Steps)
ชั่วโ
มงที่
1
ขั้ น ที่ 1) ก า ร เ รี ย น รู้ ก า ร ตั้ ง คำ ถ า ม
(Learning to Question)
1. ค รู ก ล่ า ว ทั ก ท า ย แ ล้ ว ถ า ม คำ ถ า ม ว่ า
“ นั ก เ รี ย น รู้ จั ก ก า ร แ ต่ ง ป ร ะ โ ย ค ห รื อ ไ ม่ ”
ขั้นที่ 2) การเรียนรู้แสวงหาความรู้
ส า ร ส น เ ท ศ (Learning to Search)
2. นั ก เ รี ย น ดู ภ า พ จ า ก ช่ อ ง Youtube ค รู
อ ธิ บ า ย เ พิ่ ม เ ติ ม เ รื่ อ ง ก า ร แ ต่ ง ป ร ะ โ ย ค
ขั้นที่ 3) การเรียนรู้เพื่อสร้างองค์
ค ว า ม รู้ (Learning to Construct)
3.นั ก เ รี ย น อ่ า น อ อ ก เ สี ย ง เ นื้ อ ห า จ า ก
หนังสือเรียน วรรณคดีลำ นำ ชั้นประถม
ศึ ก ษ า ปี ที่ 1
ขั้นที่ 4) การเรียนรู้เพื่อการสื่อสาร
(Learning to Communicate)
4.นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน โดยครู
เป็นคนกำ หนดให้ภายในกลุ่มมีนักเรียน
เ ก่ ง ก ล า ง อ่ อ น อ ยู่ ด้ ว ย กั น
5.นักเรียนภายในกลุ่มช่วยกันอ่านคำ ใน
เ นื้ อ เ รื่ อ ง เ จ้ า เ นื้ อ อ่ อ น เ อ ย
6.ครูสุ่มรายชื่อนักเรียนออกมาตอบคำถาม
เรื่องคำในเนื้อเรื่อง เจ้าเนื้ออ่อนเอย
ขั้นที่ 5) การ เรียนรู้โดย ตอบแทนสังคม
นำ ค ว า ม รู้ ไ ป เ ผ ย แ พ ร่ (Learning to
Communicate)
7.นักเรียนแบ่งกลุ่มร่วมกันสรุปสิ่งที่
เรียน โดยสามารถนำ สิ่งที่เรียนรู้ คือ
คำในเนื้อเรื่อง เจ้าเนื้ออ่อนเอยที่ได้
ไปใช้ได้ในชีวิตประจำ วันได้อย่างถูก
ต้ อ ง
ชั่วโ
ขั้ น ที่ 1) ก า รมงที่
เ รี ย น รู้ ก า ร ตั้ ง คำ ถ า ม
(Learning to Question)
2
1. ค รู ก ล่ า ว ทั ก ท า ย แ ล้ ว ถ า ม คำ ถ า ม ว่ า
“นักเรียนจำบทเรียนที่ผ่านมาเรื่องคำในเนื้อ
เ รื่ อ ง เ จ้ า เ นื้ อ อ่ อ น เ อ ย ไ ด้ ห รื อ ไ ม่ ”
ขั้นที่ 2) การเรียนรู้แสวงหาความรู้
ส า ร ส น เ ท ศ (Learning to Search)
2. นักเรียนการแต่งประโยค จากช่อง Youtube
ครูอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับการแต่งประโยค
ขั้นที่ 3) การเรียนรู้เพื่อสร้างองค์
ค ว า ม รู้ (Learning to Construct)
3.นั ก เ รี ย น อ่ า น อ อ ก เ สี ย ง เ นื้ อ ห า จ า ก
หนังสือเรียน วรรณคดีลำ ชั้นประถมศึกษา
ปี ที่ 1
ขั้นที่ 4) การเรียนรู้เพื่อการสื่อสาร
(Learning to Communicate)
4. นั ก เ รี ย น จั บ คู่ ฝึ ก อ่ า น คำ ใ น เ นื้ อ
เ รื่ อ ง เ จ้ า เ นื้ อ อ่ อ น เ อ ย
5. ครูสุ่มรายชื่อนักเรียนตอบคำ ถาม
เรื่องในเนื้อเรื่อง เจ้าเนื้ออ่อนเอยและให้
นั ก เ รี ย น ล อ ง แ ต่ ง ป ร ะ โ ย ค ง่ า ย ๆ
ขั้นที่ 5) การ เรียนรู้โดย ตอบแทนสังคม
นำ ค ว า ม รู้ ไ ป เ ผ ย แ พ ร่ (Learning to
Communicate)
6. ค รู แ จ ก ใ บ ง า น เ รื่ อ ง ก า ร แ ต่ ง ป ร ะ โ ย ค
7. นักเรียนแบ่งกลุ่มร่วมกันสรุปสิ่งที่
เรียน โดยสามารถนำสิ่งที่เรียนรู้ คือ การแต่ง
ประโยคที่ได้ไปใช้ได้ในชีวิตประจำวันได้อย่าง
ถูกต้อง
7. สื่อ / แหล่งเรียนรู้
ล รายการสื่อ กิจกรรมที่ใช้ แหล่ง
ำ ที่ได้
ดั มา
บ
ท
ี่
1. หนังสือเรียน ชุด อ่านคำนำ ครู
ภาษาพาที ชั้น ป. 1 เรื่องและตอบ จัดหา
คำถาม
2. ภาพและเพลงจาก นักเรียนดูภาพ ครู
ช่องทาง Youtube สืบค้น
3. ใบงานเรื่อง การ ให้นักเรียน ครูจัด
แต่งประโยค ทำใบงาน ทำ
8. การวัดและการประเมินผล
จุดประสงค์ เครื่องมือการ เกณฑ์การ
ประเมินผล ประเมินผล
มีความรู้ ความ แบบประเมินการ ได้คะแนนไม่
เข้าใจใน อ่านออกเสียง ต่ำกว่า 70%
เนื้อหา(K) แบบสังเกต ได้คะแนนไม่
ทักษะ/กระบวนการ พฤติกรรม ต่ำกว่า 70%
(P) นักเรียน
1. เรียนรู้คำ ใบงานเรื่อง
จากเนื้อเรื่อง แต่งประโยค
เจ้าเนื้ออ่อน
เอย
2. อ่านและเขียน
สะกดคำจาก
เนื้อเรื่อง
เจ้าเนื้ออ่อน
เอย
3. แต่งประโยค
จากคำที่มาจาก
เนื้อเรื่อง
เจ้าเนื้ออ่อน
เอย
คุณลักษณะอัน แบบประเมิน แต่ละรายการ
พึงประสงค์ (A) คุณลักษณะอัน ต้องไม่น้อย
1. มีวินัย พึงประสงค์ กว่า ระดับ 3
2. ใฝ่รู้ใฝ่
เรียน
3. มุ่งมั่นใน
การทำงาน
กิ จ ก ร ร ม เ ส น อ แ น ะ
……………………………………………………………………
…………………………….
……………………………………………………………………
…………………………….
……………………………………………………………………
…………………………….
……………………………………………………………………
………………………….
……………………………………………..
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
………..
บันทึกผลหลังการสอน
1.การจัดการเรียนการสอน
1.1 ด้านความรู้ (K)
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
.............................................................................
1.2 ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...............................................................................
1.3 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...............................................................................
2.ปัญหาและอุปสรรค
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
.............................................................................
3. ข้อเสนอแนะ/แนวทาง
แก้ไข..........................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
.....
ลงชื่อ....................................
...................................ผู้สอน
(............................................)
.........................................
..........................
วัน
ที่..........เดือน...........................................พ.ศ. ........
....
ความคิดเห็นหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษา
ไทย
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
............................................................................…
….
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
……
ลงชื่อ..............................................หัวหน้า
กลุ่มสาระฯ
(.............................................)
ตำแหน่ง...................……………………….
ความคิดเห็นรองผู้อำนวยการกลุ่มบริหารงาน
วิชาการ
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
....
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
ลงชื่อ................................................รองผู้
อำนวยการ
(.............................................)
ตำแหน่ง...................………………………..
ความคิดเห็นผู้อำนวยการ
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
....
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
ลงชื่อ......................................................ผู้
อำนวยการ
(.............................................)
ตำแหน่ง...................…………………………….
ใบงานเรื่อง การแต่ง
ประโยค
คำชี้แจง: ให้นักเรียนแต่งประโยค
จากคำต่อไปนี้
1. มะลิ
..............................................................
..............................................................
..............................................................
..........................................................
2. หิน
..............................................................
..............................................................
..............................................................
..........................................................
3. สำลี
..............................................................
..............................................................
..............................................................
..........................................................
4. ใบไม้
..............................................................
..............................................................
..............................................................
ชื่อ...........................................
..........................................................
..................................เลข
5. จำปี
ที่...........
..............................................................
..............................................................
..............................................................
..........................................................
แบบประเมินการอ่านออกเสียง
อ่านเสียงดัง
หนังสือ/พลิก
อ่านถูกต้อง
การเว้นวรรค
สรุปผล
เ น้ำเสียง
รว การ
ล ไม่อ่าน
ชื่อ-สกุล ม ประเมิ
การจับ
ข
น
ท
ี
่ ไม่
ผ่
3 3 3 3 3 3 18 ผ่า
าน
น
1
2
3
4
5
6
7
8
9
ผ่านเกณฑ์การประเมิน ต้องได้คะแนนตั้งแต่
14 คะแนน ขึ้นไปผ่านการประเมิน
ลงชื่อ………………………………..ผู้ประเมิน
(....................................................)
แบบสังเกตพฤติกรรมนักเรียน
คำชี้แจง ให้ทำเครื่องหมาย ลงในช่องรายการ
สังเกตพฤติกรรมที่กำหนด
รายการสังเกต
ผ่าน / ไม่
ประเมิน
สรุปผล
สนใจใน
เรื่อง
มารยาท
คำถาม
ข้อควา
การ
สมาธิ
ชื่อ – สกุล
อ่าน
มถูก
เล
ตอบ
มี
มี
ข
ท 210210210210210
ี่
1
2
3
4
5
6
7
8
(ลงชื่อ)………………
……………………….ผู้ประเมิน
(
.......................................... )
วัน
ที่……….เดือน…………………….พ.ศ………………
แบบสังเกตพฤติกรรมคุณลักษณะอันพึงประสงค์
รายการสังเกต
ประเมิน
สรุปผล
.ใฝ่รู้
การ
ชื่อ – สกุล
วินัย
เรียน
มันใน
มุ่ง
เลข
ใฝ่
การ
มี
ที่
123412341234
1
2
3
4
5
6
7
8
9
เกณฑ์การประเมิน
5 หมายถึง ระดับดีมาก
3 หมายถึง ระดับดี
2 หมายถึง ระดับพอใช้
1 หมายถึง ระดับปรับปรุง
เกณฑ์การผ่าน : แต่ละรายการต้องไม่น้อยกว่า
ระดับ 3
(ลงชื่อ)……………………………………….ผู้
ประเมิน
( ............
........................................ )
วัน
ที่……….เดือน…………………….พ.ศ………………
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2.3
รายวิชา ท 11101 ภาษาไทยพื้นฐาน ชั้นประถม
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เจ้าเนื้อ ศึกษาปีที่
อ่อนเอย 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 เรียง จำนวน 7
ร้อยถ้อยคำ ชั่วโมง
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย เวลา 1
ผู้ ชั่วโมง
สอน............................................... ภาคเรียน
.................. ที่ 1
ปีการศึกษา
..............
สาระที่ 4 หลักการใช้ภาษาไทย
มาตรฐาน ท 4.1 เข้าใจธรรมชาติของภาษาและ
หลักภาษาไทย การเปลี่ยนแปลงของภาษาและพลังของ
ภาษา ภูมิปัญญาทางภาษาและรักษาภาษาไทยไว้เป็น
สมบัติของชาติ
1. ตัวชี้วัด
1.1 ตัวชี้วัดระหว่างทาง
มาตรฐาน ท 4.1 ป.1/4 ต่อคำคลองจองง่ายๆ
1.2 ตัวชี้วัดปลายทาง
มาตรฐาน ท 2.1 ป.1/2 เขียนสื่อสารด้วย
คำและประโยคง่ายๆ
2. สาระสำคัญ
คำคล้องจอง คือ คำที่มีสระเสียงเดียวกัน
หรือคำที่มีเสียงสระและตัวสะกดในมาตรา
เดียวกัน
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ความรู้ (K)
1. เรียนรู้เรื่องสระเสียงเดียวกันหรือ
คำที่มีเสียงสระและตัวสะกดในมาตรา
เดียวกัน
2. ต่อคำคล้องจองง่ายๆ
ทักษะ/กระบวนการ (P)
1. ฝึกเรียนรู้เรื่องสระเสียงเดียวกัน
หรือคำที่มีเสียงสระและตัวสะกดในมาตรา
เดียวกัน
2. ฝึกต่อคำคล้องจองง่ายๆ
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
1. มีวินัย
2. ใฝ่รู้ใฝ่เรียน
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
4. สาระการเรียนรู้
4.1 เรียนรู้เรื่องสระเสียงเดียวกัน
หรือคำที่มีเสียงสระและตัวสะกดในมาตรา
เดียวกัน
4.2 ต่อคำคล้องจองง่ายๆ
5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา
4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5.ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
6. กิจกรรมการเรียนรู้ (จัดการเรียนรู้ในรูป
แ บ บ Active Learning แ บ บ 5 ขั้ น ต อ น (5 Steps)
ชั่วโ
มงที่
ขั้ น ที่ 1) ก า ร เ รี ย น รู้ ก า ร ตั้ ง คำ ถ า ม
(Learning to Question)
1. ครูกล่าวทักทายแล้วถามคำถามว่า
“นักเรียนรู้จักสระและพยัญชนะของไทยหรือไม่
สระมีกี่รูปกี่เสียง พยัญชนะไทยมีกี่ตัว และ
นักเรียนรู้จักสระเสียงเดียวกันหรือคำที่มี
เสียงสระและตัวสะกดในมาตราเดียวกัน
ขั้นที่ 2) การเรียนรู้แสวงหาความรู้
ส า ร ส น เ ท ศ (Learning to Search)
2. นักเรียนดูภาพและวีดีโอเกี่ยวกับการ
ต่อคำคล้องจอง จากช่อง Youtube ครูอธิบายเพิ่ม
เ ติ ม เ รื่ อ ง ก า ร ต่ อ คำ ค ล้ อ ง จ อ ง
ขั้นที่ 3) การเรียนรู้เพื่อสร้างองค์
ค ว า ม รู้ (Learning to Construct)
3.นั ก เ รี ย น อ่ า น อ อ ก เ สี ย ง เ นื้ อ ห า จ า ก
หนังสือเรียน วรรณคดีลำ นำ ชั้นประถม
ศึ ก ษ า ปี ที่ 1
ขั้นที่ 4) การเรียนรู้เพื่อการสื่อสาร
(Learning to Communicate)
4. นักเรียนจับคู่ช่วยกันต่อคำคล้องจอง
ที่ ค รู กำ ห น ด ใ ห้
5. ครูสุ่มรายชื่อนักเรียนออกมาตอบคำถาม
เ รื่ อ ง ก า ร ต่ อ คำ ค ล้ อ ง จ อ ง
ขั้นที่ 5) การ เรียนรู้โดย ตอบแทนสังคม นำ
ความรู้ไปเผยแพร่ (Learning to Communicate)
6. ครูกำหนดคำให้นักเรียนฝึกต่อคำ
ค ล้ อ ง จ อ ง ล ง ใ น ส มุ ด
7. นักเรียนแบ่งกลุ่มร่วมกันสรุปสิ่งที่
เรียน โดยสามารถนำสิ่งที่เรียนรู้ คือการ
ต่ อ คำ ค ล้ อ ง จ อ ง ที่ ไ ด้ ไ ป ใ ช้ ไ ด้ ใ น ชี วิ ต
ป ร ะ จำ วั น ไ ด้ อ ย่ า ง ถู ก ต้ อ ง
7. สื่ อ / แ ห ล่ ง เ รี ย น รู้
ล รายการสื่อ กิจกรรมที่ใช้ แหล่ง
ำ ที่ได้
ดั มา
บ
ท
ี่
1. หนังสือเรียน ชุด อ่านคำนำ ครู
ภาษาพาที ชั้น ป. 1 เรื่องและตอบ จัดหา
คำถาม
2. ภาพและวีดีโอจาก นักเรียนดูภาพ ครู
ช่องทาง Youtube สืบค้น
8. การวัดและการประเมินผล
จุดประสงค์ เครื่องมือการ เกณฑ์การ
ประเมินผล ประเมินผล
มีความรู้ ความ แบบประเมินการ ได้คะแนนไม่
เข้าใจใน อ่านออกเสียง ต่ำกว่า 70%
เนื้อหา(K) แบบสังเกต ได้คะแนนไม่
ทักษะ/กระบวนการ พฤติกรรม ต่ำกว่า 70%
(P) นักเรียน
1. เรียนรู้
เรื่องสระเสียง
เดียวกันหรือ
คำที่มีเสียง
สระและตัวสะกด
ในมาตรา
เดียวกัน
2. ต่อคำ
คล้องจองง่ายๆ
กิ จ ก ร ร ม เ ส น อ แ น ะ
……………………………………………………………………
…………………………….
……………………………………………………………………
…………………………….
……………………………………………………………………
…………………………….
……………………………………………………………………
………………………….
……………………………………………..
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
………..
บันทึกผลหลังการสอน
1.การจัดการเรียนการสอน
1.1 ด้านความรู้ (K)
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
.............................................................................
1.2 ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...............................................................................
1.3 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...............................................................................
2.ปัญหาและอุปสรรค
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
.............................................................................
3. ข้อเสนอแนะ/แนวทาง
แก้ไข..........................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
.....
ลงชื่อ....................................
...................................ผู้สอน
(............................................)
.........................................
..........................
วัน
ที่..........เดือน...........................................พ.ศ. ........
....
ความคิดเห็นหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษา
ไทย
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
............................................................................…
….
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
……
ลงชื่อ..............................................หัวหน้า
กลุ่มสาระฯ
(.............................................)
ตำแหน่ง...................……………………….
ความคิดเห็นรองผู้อำนวยการกลุ่มบริหารงาน
วิชาการ
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
....
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
ลงชื่อ................................................รองผู้
อำนวยการ
(.............................................)
ตำแหน่ง...................………………………..
ความคิดเห็นผู้อำนวยการ
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
....
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
ลงชื่อ......................................................ผู้
อำนวยการ
(.............................................)
ตำแหน่ง...................…………………………….
แบบประเมินการอ่านออกเสียง
ตามอักขรวิธี
อ่านเสียงดัง
หนังสือ/พลิก
อ่านถูกต้อง
การเว้นวรรค
สรุปผล
เ
น้ำเสียง
รว การ
ล
ไม่อ่าน
ชื่อ-สกุล ม ประเมิ
การจับ
ข
น
ท
ี
่ ไม่
ผ่
3 3 3 3 3 3 18 ผ่า
าน
น
1
2
3
4
5
6
7
8
9
ผ่านเกณฑ์การประเมิน ต้องได้คะแนนตั้งแต่
14 คะแนน ขึ้นไปผ่านการประเมิน
ลงชื่อ………………………………..ผู้ประเมิน
(....................................................)
แบบสังเกตพฤติกรรมนักเรียน
คำชี้แจง ให้ทำเครื่องหมาย ลงในช่องรายการ
สังเกตพฤติกรรมที่กำหนด
รายการสังเกต
ประเมิน
สรุปผล
สนใจใน
เรื่อง
มารยาท
คำถาม
ข้อควา
การ
สมาธิ
ชื่อ – สกุล
อ่าน
มถูก
เล
ตอบ
มี
มี
ข
ท 210210210210210
ี่
1
2
3
4
5
6
7
8
(ลงชื่อ)………………
……………………….ผู้ประเมิน
(
.......................................... )
วัน
ที่……….เดือน…………………….พ.ศ………………
แบบสังเกตพฤติกรรมคุณลักษณะอันพึงประสงค์
รายการสังเกต
ประเมิน
สรุปผล
.ใฝ่รู้
การ
ชื่อ – สกุล
วินัย
เรียน
มันใน
มุ่ง
เลข
ใฝ่
การ
มี
ที่
123412341234
1
2
3
4
5
6
7
8
9
เกณฑ์การประเมิน
6 หมายถึง ระดับดีมาก
3 หมายถึง ระดับดี
2 หมายถึง ระดับพอใช้
1 หมายถึง ระดับปรับปรุง
เกณฑ์การผ่าน : แต่ละรายการต้องไม่น้อยกว่า
ระดับ 3
(ลงชื่อ)……………………………………….ผู้
ประเมิน
( ............
........................................ )
วัน
ที่……….เดือน…………………….พ.ศ………………
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2.4
รายวิชา ท 11101 ภาษาไทยพื้นฐาน ชั้นประถม
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เจ้าเนื้อ ศึกษาปีที่
อ่อนเอย 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 อาขยาน จำนวน 7
พาเพลิน ชั่วโมง
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย เวลา 2
ผู้ ชั่วโมง
สอน............................................... ภาคเรียน
.................. ที่ 1
ปีการศึกษา
..............
สาระที่ 1 การอ่าน
มาตรฐาน ท ๑.๑ ใช้กระบวนการอ่านสร้างความ
รู้และความคิดเพื่อนำไปใช้ตัดสินใจ แก้ปัญหา
ในการดำเนินชีวิตและมีนิสัยรักการอ่าน
สาระที่ 5 การอ่าน
มาตรฐาน ท 5.1 เข้าใจและแสดงความคิดเห็น
วิจารณ์วรรณคดีและวรรณกรรมไทยอย่าง
เ ห็ น คุ ณ ค่ า แ ล ะ นำ ม า ป ร ะ ยุ ก ต์ ใ ช้ ใ น
ชี วิ ต จ ริ ง
1. ตัวชี้วัด
1.1 ตัวชี้วัดระหว่างทาง
มาตรฐาน ท 1.1 ป.1/1 อ่านออกเสียงคำ คำ
คล้องจอง และข้อความสั้นๆ
มาตรฐาน ท 1.1 ป.1/8 มีมารยาทในการอ่าน
1.2 ตัวชี้วัดปลายทาง
มาตรฐาน ท 5.1 ป.1/1 บอกข้อคิดที่ได้
จากการอ่านหรือการฟัง วรรณกรรมร้อยแก้วและ
ร้อยกรองสำหรับเด็ก
มาตรฐาน ท 5.1 ป.1/2 ท่องจำอาขยานตาม
ที่กำหนดและบทร้อยกรองตามความสนใจ
2. สาระสำคัญ
การอ่านออกเสียงและท่องจำบทอาขยานใน
เรื่อง เจ้าเนื้ออ่อนเอย และสามมารถบอกข้อคิด
ที่จากเรื่องที่อ่านได้
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
ความรู้ (K)
1. อ่านออกเสียงบทอาขยานในเรื่อง เจ้า
เนื้ออ่อนเอย ได้ชัดเจน
2. ท่องจำบทอาขยานในเรื่อง เจ้าเนื้อ
อ่อนเอย ได้
3.บอกข้อคิดที่จากเรื่องที่อ่านได้
4. มีมารยาทในการอ่าน
ทักษะ/กระบวนการ (P)
1. ฝึกอ่านออกเสียงบทอาขยานในเรื่อง
เจ้าเนื้ออ่อนเอย ได้ชัดเจน
2. ฝึกท่องจำบทอาขยานในเรื่อง เจ้า
เนื้ออ่อนเอย ได้
3. ฝึกบอกข้อคิดที่จากเรื่องที่อ่านได้
4. ฝึกมีมารยาทในการอ่าน
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
1. มีวินัย
2. ใฝ่รู้ใฝ่เรียน
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
4. สาระการเรียนรู้
การอ่านออกเสียงและท่องจำบทอาขยานใน
เรื่อง เจ้าเนื้ออ่อนเอย และสามมารถบอกข้อคิด
ที่จากเรื่องที่อ่านได้
5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา
4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5.ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี
6. กิจกรรมการเรียนรู้ (จัดการเรียนรู้ในรูป
แ บ บ Active Learning แ บ บ 5 ขั้ น ต อ น (5 Steps)
ชั่วโ
ขั้ น ที่ 1) ก ามงที่
ร เ รี ย น รู้ ก า ร ตั้ ง คำ ถ า ม
(Learning to Question)
1. ค รู ก ล่ า ว ทั ก1ท า ย แ ล้ ว ถ า ม คำ ถ า ม ว่ า
“นักเรียนรู้จักบทอาขยานหรือไม่ บทอาขยาน
มี ลั ก ษ ณ ะ อ ย่ า ง ไ ร ”
ขั้นที่ 2) การเรียนรู้แสวงหาความรู้
ส า ร ส น เ ท ศ (Learning to Search)
3. นั ก เ รี ย น วี ดี โ อ เ กี่ ย ว กั บ ก า ร อ่ า น บ ท
อาขยานเป็นร้อยแก้วและร้อยกรอง จากช่อง Youtube
ขั้นที่ 3) การเรียนรู้เพื่อสร้างองค์ความ
รู้ (Learning to Construct)
4.นั ก เ รี ย น อ่ า น อ อ ก เ สี ย ง เ นื้ อ ห า จ า ก
หนังสือเรียน วรรณคดีลำ นำ ชั้นประถม
ศึก ษาปี ที่ 1 เรื่อง เจ้าเ นื้ออ่อนเ อ ย
ขั้นที่ 4) การเรียนรู้เพื่อการสื่อสาร
(Learning to Communicate)
5.นักเรียนจับคู่ช่วยกันอ่านบทอาขยานเป็น
ร้ อ ย แ ก้ ว แ ล ะ ร้ อ ย ก ร อ ง
6.ค รูสุ่ มร า ยชื่อ นั ก เ รี ย น อ อ ก ม า อ่าน บ ท
อ า ข ย า น เ ป็ น ร้ อ ย แ ก้ ว แ ล ะ ร้ อ ย ก ร อ ง
ขั้นที่ 5) การ เรียนรู้โดย ตอบแทนสังคม นำความ
รู้ ไ ป เ ผ ย แ พ ร่ (Learning to Communicate
7.นักเรียนแบ่งกลุ่มร่วมกันสรุปสิ่งที่
เรียน โดยสามารถนำ สิ่งที่เรียนรู้ คือ
การอ่านบทอาขยานเป็นร้อยแก้วและร้อยกรอง
ที่ได้ไปใช้ได้ในชีวิตประจำวันได้อย่าง
ถู ก ต้ อ ง
ชั่วโ
มงที่
ขั้ น ที่ 1) ก า ร เ รี ย น รู้ ก า ร ตั้ ง คำ ถ า ม
(Learning to Question)
1.ค รู ก ล่ า ว ทั ก ท า ย แ ล้ ว ถ า ม คำ ถ า ม ว่ า
“นักเรียนจำบทเรียนที่เราเรียนชั่วโมง
ที่แล้วเรื่อง การอ่านบทอาขยานเป็นร้อย
แ ก้ ว แ ล ะ ร้ อ ย ก ร อ ง ไ ด้ ห รื อ ไ ม่ ”
2.ครูพานักเรียนอ่านบทอาขยานเป็นร้อยแก้ว
แ ล ะ ร้ อ ย ก ร อ ง
ขั้นที่ 2) การเรียนรู้แสวงหาความรู้
ส า ร ส น เ ท ศ (Learning to Search)
3. นั ก เ รี ย น วี ดี โ อ เ กี่ ย ว กั บ ก า ร อ่ า น บ ท
อาขยานเป็นร้อยแก้วและร้อยกรอง จากช่อง Youtube
ขั้นที่ 3) การเรียนรู้เพื่อสร้างองค์ความ
รู้ (Learning to Construct)
4.นั ก เ รี ย น อ่ า น อ อ ก เ สี ย ง เ นื้ อ ห า จ า ก
หนังสือเรียน วรรณคดีลำ นำ ชั้นประถม
ศึก ษาปี ที่ 1 เรื่อง เจ้าเ นื้ออ่อนเ อ ย
ขั้นที่ 4) การเรียนรู้เพื่อการสื่อสาร
(Learning to Communicate)
5.นักเรียนจับคู่ช่วยกันท่องจำบทอาขยาน
เ ป็ น ร้ อ ย แ ก้ ว แ ล ะ ร้ อ ย ก ร อ ง
6.ครูสุ่มรายชื่อนักเรียนออกมาท่องจำบท
อ า ข ย า น เ ป็ น ร้ อ ย แ ก้ ว แ ล ะ ร้ อ ย ก ร อ ง
ขั้นที่ 5) การ เรียนรู้โดย ตอบแทนสังคม นำ
ความรู้ไปเผยแพร่ (Learning to Communicate
7.นั ก เ รี ย น ช่ ว ย กั น บ อ ก ข้ อ คิ ด ที่ ไ ด้ จ า ก
เ รื่ อ ง ที่ อ่ า น
8.นักเรียนแบ่งกลุ่มร่วมกันสรุปสิ่งที่
เรียน โดยสามารถนำ สิ่งที่เรียนรู้ คือ
จำบทอาขยานเป็นร้อยแก้วและร้อยกรอง ที่
ได้ไปใช้ได้ในชีวิตประจำวันได้อย่างถูก
ต้ อ ง
7. สื่อ / แหล่งเรียนรู้
ล รายการสื่อ กิจกรรมที่ใช้ แหล่ง
ำ ที่ได้
ดั มา
บ
ท
ี่
1. หนังสือเรียน ชุด อ่านเนื้อหา ครู
ภาษาพาที ชั้น ป. 1 จัดหา
2. ภาพและวีดีโอจาก นักเรียนดูภาพ ครู
ช่องทาง Youtube สืบค้น
8. การวัดและการประเมินผล
จุดประสงค์ เครื่องมือการ เกณฑ์การ
ประเมินผล ประเมินผล
มีความรู้ ความ แบบประเมินการ ได้คะแนนไม่
เข้าใจใน อ่านออกเสียง ต่ำกว่า 70%
เนื้อหา(K) แบบสังเกต ได้คะแนนไม่
ทักษะ/กระบวนการ พฤติกรรม ต่ำกว่า 70%
(P) นักเรียน
1. อ่านออกเสียง
บทอาขยานใน
เรื่อง เจ้า
เนื้ออ่อนเอย
ได้ชัดเจน
2. ท่องจำบท
อาขยานในเรื่อง
เจ้าเนื้ออ่อน
เอย ได้
3.บอกข้อคิดที่
จากเรื่องที่
อ่านได้
4. มีมารยาทใน
การอ่าน
คุณลักษณะอัน แบบประเมิน แต่ละรายการ
พึงประสงค์ (A) คุณลักษณะอัน ต้องไม่น้อย
1. มีวินัย พึงประสงค์ กว่า ระดับ 3
2. ใฝ่รู้ใฝ่
เรียน
3. มุ่งมั่นใน
การทำงาน
กิ จ ก ร ร ม เ ส น อ แ น ะ
……………………………………………………………………
…………………………….
……………………………………………………………………
…………………………….
……………………………………………………………………
…………………………….
……………………………………………………………………
………………………….
……………………………………………..
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
………..
บันทึกผลหลังการสอน
1.การจัดการเรียนการสอน
1.1 ด้านความรู้ (K)
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
.............................................................................
1.2 ด้านทักษะ/กระบวนการ (P)
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...............................................................................
1.3 ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...............................................................................
2.ปัญหาและอุปสรรค
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
.............................................................................
3. ข้อเสนอแนะ/แนวทาง
แก้ไข..........................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
.....
ลงชื่อ....................................
...................................ผู้สอน
(............................................)
.........................................
..........................
วัน
ที่..........เดือน...........................................พ.ศ. ........
....
ความคิดเห็นหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษา
ไทย
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
............................................................................…
….
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
……
ลงชื่อ..............................................หัวหน้า
กลุ่มสาระฯ
(.............................................)
ตำแหน่ง...................……………………….
ความคิดเห็นรองผู้อำนวยการกลุ่มบริหารงาน
วิชาการ
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
....
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
ลงชื่อ................................................รองผู้
อำนวยการ
(.............................................)
ตำแหน่ง...................………………………..
ความคิดเห็นผู้อำนวยการ
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
...................................................................................
....
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
ลงชื่อ......................................................ผู้
อำนวยการ
(.............................................)
ตำแหน่ง...................…………………………….
แบบประเมินการอ่านออกเสียง
ตามอักขรวิธี
อ่านเสียงดัง
หนังสือ/พลิก
อ่านถูกต้อง
การเว้นวรรค
สรุปผล
เ
น้ำเสียง
รว การ
ล
ไม่อ่าน
ชื่อ-สกุล ม ประเมิ
การจับ
ข
น
ท
ี
่ ไม่
ผ่
3 3 3 3 3 3 18 ผ่า
าน
น
1
2
3
4
5
6
7
8
9
ผ่านเกณฑ์การประเมิน ต้องได้คะแนนตั้งแต่
14 คะแนน ขึ้นไปผ่านการประเมิน
ลงชื่อ………………………………..ผู้ประเมิน
(....................................................)
แบบสังเกตพฤติกรรมนักเรียน
คำชี้แจง ให้ทำเครื่องหมาย ลงในช่องรายการ
สังเกตพฤติกรรมที่กำหนด
รายการสังเกต
ประเมิน
สรุปผล
สนใจใน
เรื่อง
มารยาท
คำถาม
ข้อควา
การ
สมาธิ
ชื่อ – สกุล
อ่าน
มถูก
เล
ตอบ
มี
มี
ข
ท 210210210210210
ี่
1
2
3
4
5
6
7
8
(ลงชื่อ)………………
……………………….ผู้ประเมิน
(
.......................................... )
วัน
ที่……….เดือน…………………….พ.ศ………………
แบบสังเกตพฤติกรรมคุณลักษณะอันพึงประสงค์
รายการสังเกต
ประเมิน
สรุปผล
.ใฝ่รู้
การ
ชื่อ – สกุล
วินัย
เรียน
มันใน
มุ่ง
เลข
ใฝ่
การ
มี
ที่
123412341234
1
2
3
4
5
6
7
8
9
เกณฑ์การประเมิน
7 หมายถึง ระดับดีมาก
3 หมายถึง ระดับดี
2 หมายถึง ระดับพอใช้
1 หมายถึง ระดับปรับปรุง
เกณฑ์การผ่าน : แต่ละรายการต้องไม่น้อยกว่า
ระดับ 3
(ลงชื่อ)……………………………………….ผู้
ประเมิน
( ............
........................................ )
วัน
ที่……….เดือน…………………….พ.ศ………………