Esp2. Q2 Module 3 DLP

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

Grade and

School: V. Gabo Elementary School Grade 2- Masigasig


Section:

Name of Regine Joy D. Mabeza


Quarter: 2
Teacher: Teacher 1
DETAILED
LESSON PLAN IN Head Gallardo O. Caballero Learning
ESP
ESP 2 Teacher: Teacher-in-Charge Area:

Date: January 19, 2022

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipapamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagiging sensitibo sa
Pangnilalaman damdamin at pangangailangan ng iba, pagiging magalang sa kilos at
pananalita at pagmamalasakit sa kapwa.

B. Pamantayan Naisasagawa ang wasto at tapat na pakikitungo at pakikisalamuha sa kapwa


sa Pagganap
C. Mga Natutukoy ang wastong magalang na pananalita ayon sa ibinigayn na
Kasanayang sitwasyon.
Pampagkatuto Nakagagamit ng magalang na pananalita sa kapwa bata at nakatatanda.
( EsP2P-IId-8 )

II. PAKSANG ARALIN Sa Salita at Gawa: Ako’y Magalang


A. Pamagat ng Magalang na Pananalita
Teksto
III. MGA KAGAMITAN
A. Sanggunian Curriculum Guide ESP 2 pahina 31-32
MELCs ESP 2 Kwarter 2
ESP 2 Kagamitan ng Mag-aaral Pahina 106-124
ESP Kwarter 2 Gawain sa Pagkatuto 2 Linggo 3
B. Kagamitan Laptop, Power point presentation, monitor, chalk and board, pictures, activity
charts, activity sheets, lapis at papel.
C. Integrasyon FILIPINO- Pagbibigay hinuha
ARTS- iba’t ibang linya at hugis;
GAWAIN NG MAG-
IV. PAMAMARAAN GAWAIN NG GURO
AARAL
1. PANIMULANG a.Panalangin - Tatayo ang mga
GAWAIN -Bago tayo mag-umpisa ng ating mga bata at
aralin,tumayo muna tayong lahat at magdasal. magdadasal.

b.Pagbati - Magandang
-Magandang umaga mga bata. umaga din po
ma’am.
Magandang
c.Pagtatala ng lumiban sa klase umaga sa inyong
-Mayroon bang lumiban ngayong araw na ito sa lahat.
ating klase? - Ikinagagalak ko
pong sabihin na
d.pagwawasto ng gawaing bahay walang lumiban sa
-ilalagay na sa lamesa ko ang mga takdang aralin ating klase.
ninyo. - Ipapasa ng bata
ang kanilang
e. Energizer (Laro- Pick and act)
-Meron ako ditong lagayan,, Kukuha kayo ng isa takdang aralin na
at isasakilos ninyo kung ano ang nakasulat sa ginawa
nabunot ninyo at huhulaan naman ng inyong
mga kaklase kung ano ang inyong ginagawa. Bubunot ang bawat bata.
Isasakilos ang nakasulat
sa nabunot at ang ibang
ng mag-aaral naman ang
manghuhula kung ano
ang ginagawa ng kanilang
kaklase.
f. Balik-aral
- Sa nakaraang aralin ay napag-aralan
natin ang wastong pakikitungo sa kapwa.
Ating tignan kung inyo pang naalala.

Iguhit ang puso kung ang larawan


ay nagpapakita ng wastong pakikitungo
sa kapwa at bilog kung hindi.
1.
1.

2.
2.

3.
3.

4.
4.

5.
5.

2. Pagganyak -Makinig po ng
-Ngayon naman ay may inihanda akong
maikling tula. mabuti, huwag
- ano ano nga ulit ang mga tuntunin natin makipag usap sa
sa pakikinig? katabi at intindihin
ang kwento.
-opo

-magaling!
-ngayon maupo na kayo ng maayos at
makinig na mabuti sa tulang aking *nakikinig ng tahimik
babasahin. ( Reading aloud) ang mga bata.

Magalang na Pananalita
Ni R. B. Catapang

Isang pagbati na may paggalang,


Kay sarap pakinggan sa batang
magalang.
Salitang “po” at “opo” na ating binibigkas,
Ang siyang lumalabas sa kanilang mga
labi.

“Maraming salamat po”, “walang


anuman”
“Ikinalulungkot ko”, ay mapapakinggan.
“Tao po”, “Tuloy po kayo”
Ay maaasahang mamumutawi sa labi ng
batang magalang.
*tahimik na nakikinig
Kaya’t ating turuan ang mga kabataan, ang mg bata sa
Na maging magalang sa kwento
pakikipagtalastasan.
Maging sa kapwa bata o magulang man,
Ito ang katangiang tunay na
kinalulugdan.

Pag-usapan natin!
1. Ano-anong magagalang na salita ang
nabanggit sa tula?
2. Ano-ano pang magagalang na salita
ang alam ninyo na hindi nabanggit sa
tula?
3. Ano ang tawag sa batang gumagamit
ng magagalang na pananalita?
4. Sa iyong palagay, bakit masarap
pakinggan ang magaglang na salita?

Ngayon, basahin natin ng sabay-sabay


ang tula (Choral Reading). At
pagkatapos ay iguhit inyo ang senaryo o
eksena na nabuo sa isip habang binasa
natin ang tula. At ipalinawag kung ano
ang iyong iginuhit.
(ARTS Integration)

Ang pagiging magalang na bata


ay pagpapakita ng respeto at
pagmamahal sa ating kapwa bata
man o matanda. Maraming paraan
upang maipapakita at
maiparamdam ang ating paggalang
at isa na rito ay ang pakikipag-
usap natin sa kapwa. Taglay na
natin mga Pilipino ang paggamit
ng mga salitang “po” at “opo”
kapag tayo ay nakikipag-usap sa
mga matatanda. Ang mga ito ay
tanda ng ating paggalang sa kanila.

Ang mga salitang “salamat”


kapag may naitulong sila sa satin,
“walang anuman” naman kapag
may nagpasalamat sa atin at
“paumanhin” o “patawad” kung
tayo ay may nagawang mali o
nasaktan natin ang ating kapwa ay
isang paraan din ng pagpapakita
ng paggalang natin sa ating kapwa.
May mga salita rin tayong
ginagamit kapag tayo ay bumati
tulad ng “magandang umaga,”
“magandang tanghali” at
“magandang gabi.”

Gumagamit din tayo ng “paki-”


kapag tayo ay humihingi ng tulong
sa ating kapwa. Halimbawa ng mga
salitang may paki ay pakiabot,
pakikuha, pakibigay, pakisabi,
at pakidala. Ang paggamit ng
paki- ay pagbibigay galang kapag
tayo ay humihingi ng tulong sa
ating kapwa. Hindi lang tayo basta
nag-uutos. Hindi lamang sa
matatanda tayo dapat nakikipag-
usap ng may paggalang kundi pati
sa ating mga kaedad at mas bata
sa atin. Ang paggalang ay dapat
nating ibinibigay sa lahat ng ating
kapwa mahirap man o mayaman.
Ang paggalang sa kapwa ay walang
basehan ng istado o kalagayan ng
buhay, kapwa mo igalang mo.
Bilang Pilipino at bilang tao.

*Magtatanong ang guro -Opo, ang galang po


ni Juan.

*magtataas ng kamay
ang mga bata.
- Paano ninyo mapapakita o
ipaparamdam sa kapwa ang 1. Si Juan po
paggalang?

Magaling! 2. Magalang po
makipag usap.
- Paano nyo naman bibigyan halaga
ang pagrespeto sainyo ng kapwa
nyo? 3. Gumagamit po
siya ng po at
Tama! opo kapag
nakikipag-usap.
4. Masunurin at
- Dapat bang piliin lamang kung sino magalang na
ang irerespeto at igagalang? anak po.

Tama, lahat ay dapat nating *Iguguhit ng mga


igalang at irespeto bata ang larawang
nabuo sa kanilang
- Ano ang pwedeng mangyari sa isipan.
batang magalang? At ano naman
kaya ang pwedeng mangyari kung
hindi natin igagalang at irerespeto
ang ating kapwa?
(Filipino Integrasyon)
3. Paglalahad
ng Aralin
Mahusay mga bata.

- Ngayon dumako naman tayo sa


ating pagsasanay.Tignan natin
kung tunay ninyong naintindihan
ang mga salitang magagalang.
*nakikinig ng
Para sa ating unang Gawain.
mabuti ang
mga bata
Isulat ang TAMA kung nagpapakita
ng paggalang sa pakikipag usap,
at MALI kung hindi.

_____1. Pakisabi kay nanay na maaga


ako uuwi mamaya.
_____2. Umalis ka nga dito dahil ang
ingay ingay mo.
_____3. Magandang Umaga po lola!
_____4. Bilisan mo nga, kanina pa kami
naghihintay sayo.
_____5. Kamusta po kayo Aling Nene?

Tukuyin ang tamang isasagot sa


pangungusap. Piliin ang letra ng
tamang sagot at isulat ito sa iyong
sagutang papel.

1. Aray!
a. Pasensiya ka na, hindi ko
sinasadyang matamaan ka.
b. dapat lang sa iyo iyan.

2. Nandiyan na ba si nanay?
a. hindi ko alam, tingnan niyo na
lang sa loob.
b. Opo, ate, sandali lang po at
tatawagin ko.

3. Pakihugasan mo ang plato anak.


a. Ayoko nga, kayo na lang.
b. Sige po inay.

4. Paumanhin, Nawala ko ang pambura


na pinahiram mo.
a. Hayaan mo, bibili nalang tayo.
b. Ano ka ba naman! Dapat sayo
hindi pahiramin.

5. Anak, gusto mo ba mamasyal bukas?


a. Opo inay
b. Hindi ko alam, tanungin niyo na
lang si ate.

4. Paglalahat *magtataas ng kamay


ang mga bata at
sasagot pagtinawag
ng guro.

- lagi sila babatiin at


gagamit po ng po at
opo tuwing nakikipag
usap.

-irespeto din po sila


at igalang.

-hindi po, dapat po


lahat irerespeto at
igagalang.

-kagigiliwan po ng
lahat at marami po
magiging kaibigan.

-wala pong matutuwa


sa batang salbahe at
walang paggalang sa
kapwa.

5. Paglalapat

*maglalabas ng papel
at lapis ang mga
bata.

1. TAMA
2. MALI
3. TAMA
4. MALI
5. TAMA
V. PAGTATAYA

1. a
2. b
3. b
4. a
5. a
VI. TAKDANG Sumulat ng 5 magagalang na salita.
ARALIN (kukunin ang
1. ___________________________ kwaderno sa takdang
2. ___________________________ aralin at isusulat ang
3. ___________________________ nasa slide.)
4. ___________________________
5. ___________________________
Prepared by:

REGINE JOY D. MABEZA


Teacher I

Observed by:

GALLARDO O. CABALLERO
Teacher-in-Charge

You might also like