Week 11

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 21

Department of Education

Region I
Division of Ilocos Norte
Banna District
BUGASI ELEMENTARY SCHOOL
Brgy #16 Bugasi Banna, Ilocos Norte

EPP 5
Monday, November 7, 2022
I. Layunin:
A. Pamantayang Nilalaman: Naipamamalas ang pang-unawa sa kaalaman at kaayusan sa
mga gawaing pantahanan at tungkulin sa pangangalaga sa sarili.
B. Pamantayan sa Pagganap: Naisasagawa ang kasanayan sa pangangalaga sa sarili at sa
gawaing pantahanan na nakatutulong sa pagsasaayos ng tahanan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
1. Natatalakay ang mga tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata.
2. Nagagampanan ang mga tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata.
3. Napahahalagahan ang wastong pangangalaga ng katawan sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata

II. Nilalaman: Tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata

III. Pamamaraan
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
Ayusing ang mga salita na nakajumbled upang mabuo ang salita.
1. AGLER - REGLA
2. ILUT - TULI
3. SMADA PPAEL - ADAMS APPLE
4. YPTURBE - PUBERTY

Sagutin ang mga sumusunod na tanong.


a. Ano ano ang mga gawaing dapat isagawa upang mapanatiling malinis, maayos at
malusog ang katawan?
b. Paano ninyo isinasagawa ang mga gawain sa paglilinis at pagsasaayos ng inyong
sarili/katawan?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin


Pagpapakita ng larawan ng lalake/babae ng naglilinis ng katawan at nag-aayos
ng sarili.
Itanong:
a. Ano ang nakikita ninyo sa larawan? Ano ang kanilang ginagawa?
b. Ano ang mga gawain ng babae? mga lalaki?

C. Gawain (Pangkatan)
Pangkatin ang mga bata sa lima. Bawat pangkat ay bibigyan ng gawaing nakatala sa ibaba.
Gawain 1 Tayo ay Gumuhit
Iguhit sa manila paper ang inyong sarili na nagpapakita ng wastong pag-aayos ng katawan
sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata.

Gawain 2 Awitin Mo
Bumuo ng isang maikling jingle o awit tungkol sa wastong pag-aayos ng sarili sa panahon
ng pagdadalaga o pagbibinata. Awitin ito sa klase.

Gawain 3 Kathain Mo….Itutula Ko!!!


Kumatha ng isang maikling tula tungkol sa wastong pag-aayos ng sarili. Tulain ito sa klase

D. Pagtalakay ng bagong konspto at paglalahad ng bagong kasanayan #1


Pag-uulat ng ginawa ng bawat pangkat

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2


a. Ano ang naramdaman nyo habang isinasagawa ang inyong pangkatang gawain?
b. Batay sa mga ibinahagi ng inyong mga kamag- aaral sa natapos na gawain, Ano- ano
ang mga tungkulin ninyo sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata?
c. Paano ninyo isasagawa ang mga pamamaraang pangkalinisan at pangkalusugan sa
panahon ng pagdadalaga o pagbibinata?
d. Bakit mahalaga na magampanan natin ang mga tungkulin sa sarili sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata?
e. Sa inyong palagay, ano ang kahalagahan ng wastong pangangalaga sa katawan sa
panahon ng pagdadalaga at pagbibinata?

F. Paglinang na Kabihasaan
Ano-ano ang mga pagbabagong nagaganap sa isang nagbibinata at nagdadalaga?

G. Paglalapat ng aralin sa pangaraw-araw na buhay


Pagsasadula ng mga bata ng mga wastong pamamaraan/pangangalaga sa sarili batay sa
paksang natutunan. Matapos malaman ang aralin hinggil sa wastong pangangala sa sarili,
paano nyo mapapanatiling malinis, maayos at malusog ang inyong pangangatawan?

H. Paglalahat ng aralin
a. Ano ano ang inyong mga tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata?
b. Bakit mahalaga ang wastong panganaglaga sa katawan sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata?
c. Paano ninyo ipakikita o isasagawa ang mga pamamaraang pangkalinisan at pangkalusugan
sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata?

I. Pagtataya ng aralin
Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot at isulat ito sa sagutang papel.

1. Bakit dapat hugasan ng sabon at tubig ang ari tuwing magpapalit ng pasador ang
babaing may regla?
A. Upang hindi tumigil ang daloy ng dugo
B. Upang maiwasan ang di kanais-nais na amoy.
C. Upang hindi maging palaktaw laktaw ang dating nito.
D. Upang maging malinis at maayos ang daloy ng dugo

2. Bakit kailangang kumain ng sapat na dami ng masustansiyang pagkain lalo na kung


may regla o bagong tuli?
A. Ito ay nagpapapula ng dugo ng katawan
B. Ito ay nagbibigay ng maayos na amoy
C. Ito ay nagpapalakas ng resistensya
D. Ito ay nagpapalakas ng dugo.

3. Ang paliligo araw araw ay dapat nating ginagawa kapag may buwanang daloy upang
A. maiwasan ang pagkakasakit .
B. lalong lumabas ang dugo.
C. maging masigla at malinis.
D. lalong pumuti.

4. Ang mga sumusunod ay mga paraan upang maiiwasan ang


pagkaimpeksiyon ng bagong tuli maliban sa isa. Alin ito?
A. Hugasan ng pinakuluang dahon ng bayabas
B. Kumain ng masustansiyang pagkain
C. Magsuot ng masikip na salwal.
D. Maligo araw-araw

5. Ang pagtutuli ay isang simpleng operasyon kung saan inaalis ang sobrang balat na
bumabalot sa glans o ulo ng tunod. Ito ay ginagawa upang
A. hindi imaging kulubot ang balat ng tunod.
B. manatiling malinis ang ulo ng tunod.
C. maging mabilis ang pagtangkad
D. maging binata ang isang lalaki.

J.Karagdagang Gawain para sa takdang aralin at remediation


Makipanayam sa mga magulang , kapatid o kamag- anak ukol sa iba pang paraan
ng pangangalaga ng sarili kapag may regla at bagong tuli. Iulat ito sa klase

Prepared by: Checked and Reviewed by: Noted by:

MAY ROSE U. AGUDA VERONICA A. SOLSOLOY CELSO M. LAGOC


Subject Teacher Master Teacher I Head Teacher I
Department of Education
Region I
Division of Ilocos Norte
Banna District
BUGASI ELEMENTARY SCHOOL
Brgy #16 Bugasi Banna, Ilocos Norte

EPP 6
I. Objectives:
A. Content Standard: Demonstrates an understanding of and skills in managing family
resources
B. Performance Standard: Manages family resources applying the principles of home
management
C. Learning Competencies/Objectives: Allocates budget for basic and social needs
such as: food and clothing, shelter and education, social needs: social, and moral
obligations (birthdays, baptisms, etc.), family activities, school affairs,
savings/emergency budget (health, house, repair)

II. Content: Allocates budget for basic and social need


III. Learning Resources

IV. Procedures:
A. Reviewing previous lesson or presenting the new lesson.
Last week, there was a discussion on management of the family income. Management
of family income means allocating it to provide for the basic needs of members and
for comfortable living.

B. Establishing a purpose for the lesson


Ask the class about the relationship between management and budgeting of family
income.

C. Presenting examples/ instances of the new lesson


By means of budgeting, the family can properly allot the income. A family should
have a knowledge of family budgeting to know how much is spent for family needs
and where the income goes. Through family budgeting, the members will learn to
spend wisely, save regularly, and participate in family matters more actively with the
maximum benefit from the wise use of resources, like time, energy, and abilities.

D. Discussing new concepts and practicing new skills #1


Ask:
1. What are to consider in preparing a family budget expenses?
2. What are the tips in managing the family income wisely?
3. How should a family manage their resources/budget income practically?

E. Discussing new concepts and practicing new skills#2


F. Developing mastery
(Leads to Formative Assessment 3)
G. Finding practical applications of concepts and skills in daily living
Aside from what was mentioned, can you think of other factors that need to be
considered when budgeting? Explain.

H. Making generalizations and abstractions about the lesson


Today we determine the relationships between management and budgeting of family
income. We also looked into the factors that need to be considered when budgeting.

I. Evaluating learning Directions:


Complete the table below. Prepare and allocate family budget with a monthly
net income of Php 35,400.00.

J. Additional activities for application or remediation


Direction: Make a list of tips on how you can help in proper management of family
resources.

Prepared by: Checked and Reviewed by: Noted by:

MAY ROSE U. AGUDA VERONICA A. SOLSOLOY CELSO M. LAGOC


Subject Teacher Master Teacher I Head Teacher I
Department of Education
Region I
Division of Ilocos Norte
Banna District
BUGASI ELEMENTARY SCHOOL
Brgy #16 Bugasi Banna, Ilocos Norte

EPP 5
Date of Teaching: Tuesday, November 8, 2022

I. Layunin:
A. Pamantayang Nilalaman: Naipamamalas ang pang-unawa sa kaalaman at kaayusan sa
mga gawaing pantahanan at tungkulin sa pangangalaga sa sarili.
B. Pamantayan sa Pagganap: Naisasagawa ang kasanayan sa pangangalaga sa sarili at sa
gawaing pantahanan na nakatutulong sa pagsasaayos ng tahanan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
1. Natatalakay ang mga tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata.
2. Nagagampanan ang mga tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata.
3. Napahahalagahan ang wastong pangangalaga ng katawan sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata

II. Nilalaman: Pagbabagong Pisikal na Nagaganap sa Isang Nagdadalaga/Nagbibinata


III. Pamamaraan
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
Ayusing ang mga salita na nakajumbled upang mabuo ang salita.
1. AGLER - REGLA
2. ILUT - TULI
3. SMADA PPAEL - ADAMS APPLE
4. YPTURBE - PUBERTY

Sagutin ang mga sumusunod na tanong.


a. Ano ano ang mga gawaing dapat isagawa upang mapanatiling malinis, maayos at
malusog ang katawan?
b. Paano ninyo isinasagawa ang mga gawain sa paglilinis at pagsasaayos ng inyong
sarili/katawan?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin


Pagpapakita ng larawan ng lalake/babae ng naglilinis ng katawan at nag-aayos
ng sarili.
Itanong:
a. Ano ang nakikita ninyo sa larawan? Ano ang kanilang ginagawa?
b. Ano ang mga gawain ng babae? mga lalaki?

C. Gawain (Pangkatan)
Pangkatin ang mga bata sa lima. Bawat pangkat ay bibigyan ng gawaing nakatala sa ibaba.
Gawain 1 Tayo ay Gumuhit
Iguhit sa manila paper ang inyong sarili na nagpapakita ng wastong pag-aayos ng katawan
sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata.

Gawain 2 Awitin Mo
Bumuo ng isang maikling jingle o awit tungkol sa wastong pag-aayos ng sarili sa panahon
ng pagdadalaga o pagbibinata. Awitin ito sa klase.

Gawain 3 Kathain Mo….Itutula Ko!!!


Kumatha ng isang maikling tula tungkol sa wastong pag-aayos ng sarili. Tulain ito sa klase

D. Pagtalakay ng bagong konspto at paglalahad ng bagong kasanayan #1


Pag-uulat ng ginawa ng bawat pangkat

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2


a. Ano ang naramdaman nyo habang isinasagawa ang inyong pangkatang gawain?
b. Batay sa mga ibinahagi ng inyong mga kamag- aaral sa natapos na gawain, Ano- ano
ang mga tungkulin ninyo sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata?
c. Paano ninyo isasagawa ang mga pamamaraang pangkalinisan at pangkalusugan sa
panahon ng pagdadalaga o pagbibinata?
d. Bakit mahalaga na magampanan natin ang mga tungkulin sa sarili sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata?
e. Sa inyong palagay, ano ang kahalagahan ng wastong pangangalaga sa katawan sa
panahon ng pagdadalaga at pagbibinata?

F. Paglinang na Kabihasaan
Ano-ano ang mga pagbabagong nagaganap sa isang nagbibinata at nagdadalaga?

G. Paglalapat ng aralin sa pangaraw-araw na buhay


Pagsasadula ng mga bata ng mga wastong pamamaraan/pangangalaga sa sarili batay sa
paksang natutunan. Matapos malaman ang aralin hinggil sa wastong pangangala sa sarili,
paano nyo mapapanatiling malinis, maayos at malusog ang inyong pangangatawan?

H. Paglalahat ng aralin
a. Ano ano ang inyong mga tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata?
b. Bakit mahalaga ang wastong panganaglaga sa katawan sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata?
c. Paano ninyo ipakikita o isasagawa ang mga pamamaraang pangkalinisan at pangkalusugan
sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata?

I. Pagtataya ng aralin
Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot at isulat ito sa sagutang papel.

1. Bakit dapat hugasan ng sabon at tubig ang ari tuwing magpapalit ng pasador ang
babaing may regla?
A. Upang hindi tumigil ang daloy ng dugo
B. Upang maiwasan ang di kanais-nais na amoy.
C. Upang hindi maging palaktaw laktaw ang dating nito.
D. Upang maging malinis at maayos ang daloy ng dugo

2. Bakit kailangang kumain ng sapat na dami ng masustansiyang pagkain lalo na kung


may regla o bagong tuli?
A. Ito ay nagpapapula ng dugo ng katawan
B. Ito ay nagbibigay ng maayos na amoy
C. Ito ay nagpapalakas ng resistensya
D. Ito ay nagpapalakas ng dugo.

3. Ang paliligo araw araw ay dapat nating ginagawa kapag may buwanang daloy upang
A. maiwasan ang pagkakasakit .
B. lalong lumabas ang dugo.
C. maging masigla at malinis.
D. lalong pumuti.

4. Ang mga sumusunod ay mga paraan upang maiiwasan ang


pagkaimpeksiyon ng bagong tuli maliban sa isa. Alin ito?
A. Hugasan ng pinakuluang dahon ng bayabas
B. Kumain ng masustansiyang pagkain
C. Magsuot ng masikip na salwal.
D. Maligo araw-araw

5. Ang pagtutuli ay isang simpleng operasyon kung saan inaalis ang sobrang balat na
bumabalot sa glans o ulo ng tunod. Ito ay ginagawa upang
A. hindi imaging kulubot ang balat ng tunod.
B. manatiling malinis ang ulo ng tunod.
C. maging mabilis ang pagtangkad
D. maging binata ang isang lalaki.

J.Karagdagang Gawain para sa takdang aralin at remediation


Makipanayam sa mga magulang , kapatid o kamag- anak ukol sa iba pang paraan
ng pangangalaga ng sarili kapag may regla at bagong tuli. Iulat ito sa klase

Prepared by: Checked and Reviewed by: Noted by:

MAY ROSE U. AGUDA VERONICA A. SOLSOLOY CELSO M. LAGOC


Subject Teacher Master Teacher I Head Teacher I
Department of Education
Region I
Division of Ilocos Norte
Banna District
BUGASI ELEMENTARY SCHOOL
Brgy #16 Bugasi Banna, Ilocos Norte

EPP 6
I. Objectives:
A. Content Standard: Demonstrates an understanding of and skills in managing family
resources
B. Performance Standard: Manages family resources applying the principles of home
management
C. Learning Competencies/Objectives: Allocates budget for basic and social needs
such as: food and clothing, shelter and education, social needs: social, and moral
obligations (birthdays, baptisms, etc.), family activities, school affairs,
savings/emergency budget (health, house, repair)

II. Content: Allocates budget for basic and social need


III. Learning Resources

IV. Procedures:
A. Reviewing previous lesson or presenting the new lesson.
1. What are to consider in preparing a family budget expenses?
2. What are the tips in managing the family income wisely?
3. How should a family manage their resources/budget income practically?

B. Establishing a purpose for the lesson


For the day’s lesson, the class will identify where the income goes or what the
family includes in the budget.

Aside from the knowledge of what comprises a family budget, the class needs to be
aware of certain principles to be applied effectively in order to make family
budgeting a successful and fulfilling task.

According to Bantigue and Pangilinan (2014), the summary of the principles that
should be applied to make family budgeting a successful and fulfilling task are as
follows:
• Know the family’s income.
• List your expenses. Know which components are fixed and which are flexible.
• Set priorities.
• Keep records of expenses.
• Allocate an amount for savings.
C. Presenting examples/ instances of the new lesson
Ask the class to bring out the photos they were asked to bring. Group the class into
4 (four). Let the class identify where or what the family includes in the budget.
Prioritize the items. The class will be given ten minutes to complete the activity.
Reporting follows.

D. Discussing new concepts and practicing new skills #1


SHORT SKIT
Using the previous group assignment, discuss among the group the principles in
making family budgeting a successful and fullfilling task. The twist is this will be
presented in a short skit.

The group will be given five (5) minutes to present the short skit.

E. Discussing new concepts and practicing new skills#2


Presentation of skits.

F. Developing mastery (Leads to Formative Assessment 3)

.G. Finding practical applications of concepts and skills in daily living


Aside from what was mentioned, can you think of other factors that need to be
considered when budgeting? Explain.

H. Making generalizations and abstractions about the lesson


Synthesize the discussion on what and where the family budget is allotted, as well
as the principles to take into consideration to make family budgeting successful and fulfilling.

Prepared by: Checked and Reviewed by: Noted by:

MAY ROSE U. AGUDA VERONICA A. SOLSOLOY CELSO M. LAGOC


Subject Teacher Master Teacher I Head Teacher I
Department of Education
Region I
Division of Ilocos Norte
Banna District
BUGASI ELEMENTARY SCHOOL
Brgy #16 Bugasi Banna, Ilocos Norte

EPP 5
Date of Teaching: Wednesday, November 9, 2022

I. Layunin:
A. Pamantayang Nilalaman: Naipamamalas ang pang-unawa sa kaalaman at kaayusan sa
mga gawaing pantahanan at tungkulin sa pangangalaga sa sarili.
B. Pamantayan sa Pagganap: Naisasagawa ang kasanayan sa pangangalaga sa sarili at sa
gawaing pantahanan na nakatutulong sa pagsasaayos ng tahanan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
1. Natutukoy ang mga pagbabagong pisikal sa sarili tulad ng pagkakaroon ng
tagihawat, pagtubo ng buhok sa iba’t ibang bahagi ng katawan at labis na pagpapawis.
2. Natatalakay ang mga paraang dapat isagawa sa panahon ng pagbabagong pisikal
(paliligo at paglilinis ng katawan)
3. Napahahalagahan ang pagbabagong pisikal na nagaganap sa sariling katawan

II. Nilalaman: Pagbabagong Pisikal na Nagaganap sa Isang Nagdadalaga/Nagbibinata


III. Pamamaraan
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
Magbigay ng ilang alituntunin na dapat sundin sa pangangalaga ng katawan sa panahon
ng pagdadalaga at pagbibinata.

Panimulang Pagtatasa
Lagyan ng (/) kung ang mga sumusunod ay para sa isang nagdadalaga; (X) kung sa
nagbibinata; at (O) kung kapwa nagaganap sa babae at lalaki.
_______1.Lumalaki ang boses
_______2.Nagkakaroon ng regla
_______3.Nagkakaroon ng bigote
_______4.Nagkakahugis ang katawan
_______5.Nagiging palaayos sa sarilia. Ano ano ang mga gawaing dapat isagawa upang
mapanatiling malinis, maayos at malusog ang katawan?

Paano ninyo isinasagawa ang mga gawain sa paglilinis at pagsasaayos ng inyong


sarili/katawan?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin


Pagpapakita ng isang scrapbook ng isang bata na nagpapakita ng larawan mula noong
siya’y sanggol pa hanggang sa lumaki na. Paghambingin ang kaibahan ng isang sanggol
sa bata; nagdadalaga/nagbibinata

C. Gawain (Pangkatan)
Pangkatin ang mga bata sa lima. Bawat pangkat ay bibigyan ng gawaing nakatala sa ibaba.
Gawain 1 Tayo ay Gumuhit
Iguhit sa manila paper ang inyong sarili na nagpapakita ng wastong pag-aayos ng katawan
sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata.

Gawain 2 Awitin Mo
Bumuo ng isang maikling jingle o awit tungkol sa wastong pag-aayos ng sarili sa panahon
ng pagdadalaga o pagbibinata. Awitin ito sa klase.

Gawain 3 Kathain Mo….Itutula Ko!!!


Kumatha ng isang maikling tula tungkol sa wastong pag-aayos ng sarili. Tulain ito sa klase

D. Pagtalakay ng bagong konspto at paglalahad ng bagong kasanayan #1


1. Gawain (Constructivism Approach)
Pangkatin ang klase sa dalawa Ang unang dalawang pangkat ay binubuo ng mga lalaki at
ang natitirang dalawang pangkat ay mga babae. Ang mga pangkat ng mag-aaral ay
bibigyan ng takdang gawain.

Pangkat A (mga lalaki)


Sa pamamagitan ng isang collage ay ipakikita at talakayin ang mga pagbabagong pisikal
na nagaganap sa mga nagbibinata.

Pangkat B (mga babae)


Sa pamamagitan ng isang collage ay tutukuyin, ipakikita at tatalakayin ang mga
pagbabagong pisikal na nagaganap sa mga nagdadalaga.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2


Pag-uulat ng bawat pangkat sa ginawa nilang output.

Pagtalakay sa natapos na Gawain.


a. Ano-ano ang mga pagbabagong pisikal na nagaganap sa isang nagdadalaga?
Nagbibinata? Alin ang kapwa nagaganap?

F. Paglinang na Kabihasaan
Itanong sa mga bata ang pagbabagobg nagaganap sa nagbibinata at nagdadalaga

G. Paglalapat ng aralin sa pangaraw-araw na buhay


Sina Linda at Ador ay sumulat sa kanilang ina upang humingi ng payo sa kanilang
nararamdang pagbabago sa sarili.Kung ikaw si Linda at Ador, gagawin mo rin ba ang ginawa
nila? Bakit?

H. Paglalahat ng aralin
a. Ano-ano ang palatandaan na malapit nang dumating ang regla ng isang babae.
b. Ano ang palatandaan ng pagbibinata?
c. Bakit nagaganap ang pagbabago sa katawan ng isang nagdadalaga at nagbibinata?
d. Ano-ano ang mga pagbabagong pisikal na nagaganap sa mga nagdadalaga o
nagbibinata?
I. Pagtataya ng aralin
Panuto: Tukuyin ang pagbabagong pisikal sa panahon ng pagdadalaga at pagbibinata.
Piliin ang titik ng tamang sagot.
_________A. Pagtubo ng bigote at balbas.
_________B. Nagkakaroon ng buwanang daloy.
_________C. Nakakahugis ang katawan
_________D. Lumalaki ang boses.
_________E. Nagiging palaayos sa sarili.
_________F. Pagiging Maramdamin
_________G. Sumpungin at Mapangarapin
_________H. Epekto sa pag-uugali

J.Karagdagang Gawain para sa takdang aralin at remediation


1. Gumawa ng isang scrapbook ng iyong sarili mula sa pagiging sanggol hanggang sa iyong
paglaki.
2. Lagyan ng makabuluhang salita ang bawat pagbabagong nagaganap sa iyo.

Prepared by: Checked and Reviewed by: Noted by:

MAY ROSE U. AGUDA VERONICA A. SOLSOLOY CELSO M. LAGOC


Subject Teacher Master Teacher I Head Teacher I

Department of Education
Region I
Division of Ilocos Norte
Banna District
BUGASI ELEMENTARY SCHOOL
Brgy #16 Bugasi Banna, Ilocos Norte

EPP 6
I. Objectives:
A. Content Standard: Demonstrates an understanding of and skills in managing family
resources
B. Performance Standard: Manages family resources applying the principles of home
management
C. Learning Competencies/Objectives: Allocates budget for basic and social needs
such as: food and clothing, shelter and education, social needs: social, and moral
obligations (birthdays, baptisms, etc.), family activities, school affairs,
savings/emergency budget (health, house, repair)

II. Content: Allocates budget for basic and social need


III. Learning Resources

IV. Procedures:
A. Reviewing previous lesson or presenting the new lesson.
Ask the class to identify some of the priniciples.

B. Establishing a purpose for the lesson


Ask what items are included in the budget.
Then, present the following list culled from the book:
Food and clothing
Shelter and education
Social needs (social and moral obligations, family activities, and school affairs
Savings/emergency budget (health, house repair)

C. Discussing new concepts and practicing new skills #1


Dicsuss that a family budget also provides for the following needs:
Food, shelter, clothing, education, household operations, maintenance/repair,
utilities (water, electricity, telephone, transportation, medical and dental care, rest and
recreation, stipend, savings.

E. Developing mastery (Leads to Formative Assessment 3)

F. Finding practical applications of concepts and skills in daily living


Aside from what was mentioned, can you think of other factors that need to be
considered when budgeting? Explain.

H. Making generalizations and abstractions about the lesson


.If you were to make a personal budget, what would you include? Why?

Prepared by: Checked and Reviewed by: Noted by:

MAY ROSE U. AGUDA VERONICA A. SOLSOLOY CELSO M. LAGOC


Subject Teacher Master Teacher I Head Teacher I

Department of Education
Region I
Division of Ilocos Norte
Banna District
BUGASI ELEMENTARY SCHOOL
Brgy #16 Bugasi Banna, Ilocos Norte

EPP 5
Date of Teaching: Thursday, November 10, 2022

I. Layunin:
A. Pamantayang Nilalaman: Naipamamalas ang pang-unawa sa kaalaman at kaayusan sa
mga gawaing pantahanan at tungkulin sa pangangalaga sa sarili.
B. Pamantayan sa Pagganap: Naisasagawa ang kasanayan sa pangangalaga sa sarili at sa
gawaing pantahanan na nakatutulong sa pagsasaayos ng tahanan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
1. Natatalakay ang mga tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata.
2. Nagagampanan ang mga tungkulin sa sarili sa panahon ng pagdadalaga o
pagbibinata.
3. Napahahalagahan ang wastong pangangalaga ng katawan sa panahon ng
pagdadalaga o pagbibinata

II. Nilalaman: Pagbabagong Pisikal na Nagaganap sa Isang Nagdadalaga/Nagbibinata


III. Pamamaraan
A. Paghahabi sa layunin ng aralin
Pagpapakita ng isang scrapbook ng isang bata na nagpapakita ng larawan mula noong
siya’y sanggol pa hanggang sa lumaki na. Paghambingin ang kaibahan ng isang sanggol
sa bata; nagdadalaga/nagbibinata.

B. Gawain (Pangkatan)
Pangkatin ang mga bata sa lima. Bawat pangkat ay bibigyan ng gawaing nakatala sa ibaba.
Gawain 1 Tayo ay Gumuhit
Iguhit sa manila paper ang inyong sarili na nagpapakita ng wastong pag-aayos ng katawan
sa panahon ng pagdadalaga o pagbibinata.

Gawain 2 Awitin Mo
Bumuo ng isang maikling jingle o awit tungkol sa wastong pag-aayos ng sarili sa panahon
ng pagdadalaga o pagbibinata. Awitin ito sa klase.

Gawain 3 Kathain Mo….Itutula Ko!!!


Kumatha ng isang maikling tula tungkol sa wastong pag-aayos ng sarili. Tulain ito sa klase

D. Pagtalakay ng bagong konspto at paglalahad ng bagong kasanayan #1


Pag-uulat ng ginawa ng bawat pangkat

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2


Ano-ano ang mga pagbabagong pisikal na nagaganap sa isang nagdadalaga?
Nagbibinata? Alin ang kapwa nagaganap?
Ano-ano ang mga naitala ninyong puna at konsepto buhat sa mga collage?
Sino ang mas halata ang pagtangkad, babae o lalaki?
Bakit sila nagkakaroon ng tagihawat?
Bakit sobra ang kanilang pagpapawis?

F. Paglinang na Kabihasaan
Pabuuin angklase ng awit na may kinalaman sa pagbabagong nagaganap sa nagbibinata
at nagdadalaga

G. Paglalapat ng aralin sa pangaraw-araw na buhay


Sina Linda at Ador ay sumulat sa kanilang ina upang humingi ng payo sa kanilang
nararamdang pagbabago sa sarili.Kung ikaw si Linda at Ador, gagawin mo rin ba ang ginawa
nila? Bakit?

H. Paglalahat ng aralin
Ano-ano ang palatandaan na malapit nang dumating ang regla ng isang babae.
Ano ang palatandaan ng pagbibinata?
Bakit nagaganap ang pagbabago sa katawan ng isang nagdadalaga at nagbibinata?
Ano-ano ang mga pagbabagong pisikal na nagaganap sa mga nagdadalaga o
nagbibinata?

I. Pagtataya ng aralin
Sa isang talata isulat ang mga pagbabagong nagaganap sa iyo bilang nagdadalaga at
nagbibinata.

Prepared by: Checked and Reviewed by: Noted by:

MAY ROSE U. AGUDA VERONICA A. SOLSOLOY CELSO M. LAGOC


Subject Teacher Master Teacher I Head Teacher I

Department of Education
Region I
Division of Ilocos Norte
Banna District
BUGASI ELEMENTARY SCHOOL
Brgy #16 Bugasi Banna, Ilocos Norte

EPP 6
I. Objectives:
A. Content Standard: Demonstrates an understanding of and skills in managing family
resources
B. Performance Standard: Manages family resources applying the principles of home
management
C. Learning Competencies/Objectives: Allocates budget for basic and social needs
such as: food and clothing, shelter and education, social needs: social, and moral
obligations (birthdays, baptisms, etc.), family activities, school affairs,
savings/emergency budget (health, house, repair)

II. Content: Allocates budget for basic and social need


III. Learning Resources

IV. Procedures:
A. Reviewing previous lesson or presenting the new lesson.
How should a family manage their resources/budget income practically?

B. Establishing a purpose for the lesson


For the day’s lesson, the class will identify where the income goes or what the
family includes in the budget.

Aside from the knowledge of what comprises a family budget, the class needs to be
aware of certain principles to be applied effectively in order to make family
budgeting a successful and fulfilling task.

According to Bantigue and Pangilinan (2014), the summary of the principles that
should be applied to make family budgeting a successful and fulfilling task are as
follows:
• Know the family’s income.
• List your expenses. Know which components are fixed and which are flexible.
• Set priorities.
• Keep records of expenses.
• Allocate an amount for savings.
C. Presenting examples/ instances of the new lesson
Show photos of different items/situations.
Ask the learners if they are needs or wants.
Ask why they think it is a need or want..

D. Discussing new concepts and practicing new skills #1


The teacher writes two columns on the board. One column has the heading NEEDS.
The other column has the heading WANTS.
Randomly distribute metacards containing a list of needs and wants.
Ask the learners to post the metacards on the board.
Ask the learner to explain/defend his/her choice.

E. Discussing new concepts and practicing new skills#2


Based on the activity that was conducted ask the learners to differentiate needs
from wants.

A need is a requirement for survival, e.g. breathable air. A want is a desire. It may
be the desire for a need (e.g. a choking person generally wants to be able to breathe) or
for something not needed for survival, such as chocolate or a new car.

E. Developing mastery (Leads to Formative Assessment 3)


Show a short clip on managing money: Needs versus Wants

Analyze the movie and relate it to needs versus wants. Note that some of the
contents of the video may be debatable e.g. chocolates is needed by soldiers for
endurance in the middle of a war while in a normal situation it is a want for another
individual.

.G. Finding practical applications of concepts and skills in daily living


What do we need to consider if it is really a need or a want. Explain.

H. Making generalizations and abstractions about the lesson


There is a need to distinguish between need and want . This will enable us to
prioritize needs over wants, hence ensuring that the budget is enough to make both
ends meet moreso when times are hard.

Prepared by: Checked and Reviewed by: Noted by:

MAY ROSE U. AGUDA VERONICA A. SOLSOLOY CELSO M. LAGOC


Subject Teacher Master Teacher I Head Teacher I

Department of Education
Region I
Division of Ilocos Norte
Banna District
BUGASI ELEMENTARY SCHOOL
Brgy #16 Bugasi Banna, Ilocos Norte

EPP 5 / TLE 6
Date of Teaching: Friday, November 11, 2022

Administer Summative Test.

You might also like