หน่วย 1 เเผน.1 ม.2
หน่วย 1 เเผน.1 ม.2
หน่วย 1 เเผน.1 ม.2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
เวลา 3 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
ค 1.2 ม.2/2 เข้าใจและใช้การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองในการแก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1) อธิบายวิธีการแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจงได้ (K)
2) แสดงวิธีแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจงได้อย่างถูกต้อง (P)
3) นาความรู้เกี่ยวกับการแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจงไปประยุกต์ใช้ในชีวิตจริงได้ (A)
3. สาระการเรียนรู้
สาระการเรียนรู้แกนกลาง สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรีสองโดยใช้ พิจารณาตามหลักสูตรของสถานศึกษา
- สมบัติการแจกแจง
- กาลังสองสมบูรณ์
- ผลต่างของกาลังสอง
4. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด
การแยกตัวประกอบของพหุนาม คือ การเขียนพหุนามให้อยู่ในรูปการคูณกันของตัวประกอบของพหุนามนั้นตั้งแต่
2 พหุนามขึ้นไป ซึ่งเป็นการเขียนที่ตรงข้ามกับการกระจายพหุนาม และพหุนามสามารถแยกตัวประกอบได้ โดย
ใช้สมบัติการแจกแจง การแยกตัวประกอบของพหุนามที่อยู่ในรูป ax + by ต้องพิจารณาหาตัวประกอบร่วมของพจน์
แต่ ล ะพจน์ ใ นพหุ น ามนั้ น โดยอาจเป็ น ตั ว เลขหรื อ ตั ว แปร และการแยกตั ว ประกอบของพหุ น ามที่ อ ยู่ ใ นรู ป
ax + by + kay + kby จะใช้สมบัติการเปลี่ยนหมู่หรือสมบัติการสลับที่มาช่วยในการแยกตัวประกอบ
5. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียนและคุณลักษณะอันพึงประสงค์
สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ความสามารถในการสื่อสาร 1. มีวินัย
2. ความสามารถในการคิด 2. ใฝ่เรียนรู้
1) ทักษะการสังเกต 3. มุ่งมัน่ ในการทางาน
2) ทักษะการระบุ
15
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน คุณลักษณะอันพึงประสงค์
3) ทักษะการคิดละเอียด
4) ทักษะการวิเคราะห์
5) ทักษะการสื่อสาร สื่อความหมายทาง
คณิตศาสตร์
6) ทักษะการสร้างความรู้
7) ทักษะการสรุปลงความเห็น
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา
16
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
6. กิจกรรมการเรียนรู้
แนวคิด/รูปแบบการสอน/วิธีการสอน/เทคนิค : Concept Based Teaching
ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนรู้ ทักษะที่ได้ สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ การวัดและการประเมินผล
ชั่วโมงที่ 1
ตัวชี้วัด
ค 1.2 ม.2/2 เข้ า ใจและใช้ ครูให้นักเรียนทาแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง - แบบทดสอบ - ตรวจแบบทดสอบ
การแยกตัวประกอบของพหุนามดีกรี การแยกตัวประกอบของพหุนาม ก่อนเรียน ก่อนเรียน
สองในการแก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์ ขั้นนา
การใช้ความรู้เดิมเชื่อมโยงความรู้ใหม่ (Prior Knowledge)
จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. ครูทบทวนความรู้ เรื่อง ตัวประกอบของจานวนใด ๆ โดยถาม - ทักษะการสังเกต - สังเกตคุณลักษณะ
1) อธิ บ ายวิ ธี ก ารแยกตั ว ประกอบ คาถามนักเรียน ดังนี้ - ทักษะการระบุ อันพึงประสงค์
ของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจก ตัวประกอบของจานวนนับมีความหมายว่าอย่างไร - ทักษะการสื่อสาร
แจงได้ (K) (แนวตอบ : จำนวนนับที่หำรจำนวนนับนั้นได้ลงตัว) - สื่อความหมายทาง
2) แสดงวิ ธี แ ยกตั ว ประกอบของ นักเรียนคิดว่า 7 เป็นตัวประกอบของ 49 หรือไม่ เพราะเหตุใด คณิตศาสตร์
พหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง (แนวตอบ : เป็น เพรำะ 7 หำร 49 ลงตัว)
ได้อย่างถูกต้อง (P) ตัวประกอบของ 56 มีจานวนใดบ้าง
3) น า ค ว า ม รู้ เ กี่ ย ว กั บ ก า ร แ ย ก (แนวตอบ : 1 , 2 , 4, 7 , 8 , 14 , 28 , 56)
ตั ว ประกอบของพหุ น ามโดยใช้ 2. ครูตง้ั คาถามกระตุ้นความคิด ดังนี้
สมบัติการแจกแจงไปประยุกต์ใช้ นักเรี ยนคิดว่า 5x เป็นตั วประกอบของ และ 25xy
ในชีวิตจริงได้ (A) หรือไม่ เพราะเหตุใด
(แนวตอบ : เป็น เพรำะ 5x หำร และ 25xy ลงตัว)
17
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
18
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
19
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
20
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
21
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
22
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
23
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
ลงมือทา (Doing)
1. ครูให้นักเรียนจับคู่กับเพื่อน แล้วร่วมกันทา Thinking Time - ทักษะการสังเกต - หนังสือเรียน - สังเกตพฤติกรรม
ในหนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐาน สัมฤทธิ์มาตรฐาน คณิตศาสตร์ - ทักษะการระบุ รายวิชาพื้นฐาน การทางานกลุ่ม
ม.2 เล่ม 2 หน้า 10 ลงในสมุด เมื่อทาเสร็จแล้ว ครูสุ่มนักเรียน - ทักษะการคิดละเอียด ชุดสัมฤทธิ์มาตรฐาน - ประเมินการนาเสนอ
24
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
ขั้นสรุป
ครูถามคาถามเพื่อสรุปความรู้รวบยอดของนักเรียน ดังนี้ - ทักษะการสังเกต - สังเกตคุณลักษณะ
การแยกตัวประกอบของพหุนามคืออะไร - ทักษะการระบุ อันพึงประสงค์
(แนวตอบ : กำรเขียนพหุนำมให้อยู่ในรูปกำรคูณกันของ - ทักษะการคิดละเอียด
พหุนำมที่มีดีกรีต่ำกว่ำ ตั้งแต่สองพหุนำมขึ้นไป) - ทักษะสรุปลง
การแยกตัวประกอบของพหุนามสามารถนาสมบัติใดมาใช้ ความเห็น
ในการหาคาตอบ - ทักษะการสื่อสาร
(แนวตอบ : สมบัติกำรแจกแจง สมบัตรกำรสลับที่ และสม สื่อความหมายทาง
บัตรกำรเปลี่ยนหมู่) คณิตศาสตร์
การแยกตัวประกอบของพหุนามที่อยู่ในรูป ax + bx +
kay + kby สามารถใช้สมบัติใดมาช่วยในการหาคาตอบ
(แนวตอบ : สมบัติกำรสลับที่และสมบัติกำรเปลี่ยนหมู่)
25
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
7. การวัดและประเมินผล
รายการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน
7.1 การประเมินก่อนเรียน
- แบบทดสอบก่อนเรียน - ตรวจแบบทดสอบ - แบบทดสอบก่อนเรียน - ประเมินตามสภาพจริง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 ก่อนเรียน
เรื่อง การแยก
ตัวประกอบของ
พหุนาม
7.2 ประเมินระหว่าง
การจัดกิจกรรม
การเรียนรู้
1) การแยกตัวประกอบ - ตรวจใบงานที่ 1.1 - ใบงานที่ 1.1 - ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ของพหุนามโดยใช้ - ตรวจใบงานที่ 1.2 - ใบงานที่ 1.2 - ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
สมบัติการแจกแจง - ตรวจ Exercise 1A - Exercise 1A - ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
2) การนาเสนอผลงาน/ - ประเมินการนาเสนอ - การนาเสนอผลงาน/ - ระดับคุณภาพ
ผลการทากิจกรรม ผลงาน/ผลการทา ผลการทากิจกรรม พอใช้ ผ่านเกณฑ์
กิจกรรม
3) พฤติกรรมการทางาน - สังเกตพฤติกรรม - แบบสังเกตพฤติกรรม - ระดับคุณภาพ
รายบุคคล การทางานรายบุคคล การทางานรายบุคคล พอใช้ ผ่านเกณฑ์
4) พฤติกรรม - สังเกตพฤติกรรม - แบบสังเกตพฤติกรรม - ระดับคุณภาพ
การทางานกลุ่ม การทางานกลุ่ม การทางานกลุ่ม พอใช้ ผ่านเกณฑ์
5) คุณลักษณะ - สังเกตความมีวินัย - แบบประเมิน - ระดับคุณภาพ
อันพึงประสงค์ ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่น คุณลักษณะ พอใช้ ผ่านเกณฑ์
ในการทางาน อันพึงประสงค์
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนั ง สื อ เรี ย นรายวิ ช าพื้ น ฐาน ชุ ด สั ม ฤทธิ์ ม าตรฐาน คณิ ต ศาสตร์ ชั้ น มั ธ ยมศึ ก ษาปี ที่ 2 เล่ ม 2
เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนาม
2) ใบงานที่ 1.1 เรื่อง ตัวประกอบของพหุนาม
3) ใบงานที่ 1.2 เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
8.2 แหล่งการเรียนรู้
- ห้องเรียน
26
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
ใบงานที่ 1.1
เรื่อง ตัวประกอบของพหุนาม
2. y เป็นตัวประกอบของ
3. 8 เป็นตัวประกอบของ 6
4. 9 y เป็นตัวประกอบของ 9 y
5. ab เป็นตัวประกอบของ ab
6. yz เป็นตัวประกอบของ 44 yz
7. เป็นตัวประกอบของ abc
8. 36 เป็นตัวประกอบของ 6
9. 8 z เป็นตัวประกอบของ 6 z
27
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
2. y เป็นตัวประกอบของ เท็จ
3. 8 เป็นตัวประกอบของ 6 เท็จ
4. 9 y เป็นตัวประกอบของ 9 y จริง
5. ab เป็นตัวประกอบของ ab จริง
6. yz เป็นตัวประกอบของ 44 yz จริง
8. 36 เป็นตัวประกอบของ 6 เท็จ
9. 8 z เป็นตัวประกอบของ 6 z จริง
28
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
ใบงานที6.่ 1.2
เรื่อง การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
คาชี้แจง : จงแยกตัวประกอบของพหุนามที่กาหนดให้ต่อไปนี้
1) 5x2 – 10x =
2) x2 + xy =
3) 4a2 – 8a =
4) -2x + 14 =
5) 5x – 35x2 =
6) 16x + 64xy =
7) 44x2 – 11xy =
8) 33y2 – 11yz =
9) 6xy – 8xy2 =
14) -25x3 + 15 x2 =
29
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
คาชี้แจง : จงแยกตัวประกอบของพหุนามที่กาหนดให้ต่อไปนี้
1) 5x2 – 10x = 5x(x - 2)
2) x2 + xy = x (x + y)
3) 4a2 – 8a = 4a(a - 2)
4) -2x + 14 = -2(x - 7)
5) 5x – 35x2 = 5x(1 - 7x)
30
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนาม
แผนฯ ที่ 1 การแยกตัวประกอบของพหุนามโดยใช้สมบัติการแจกแจง
9. ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
ข้อเสนอแนะ
ลงชื่อ
( )
ตาแหน่ง
10. บันทึกผลหลังการสอน
ด้านความรู้
ด้านสมรรถนะสาคัญของผู้เรียน
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ด้านความสามารถทางคณิตศาสตร์
ปัญหา/อุปสรรค
แนวทางการแก้ไข
31