Unit 1
Unit 1
Unit 1
รายวิชาที่นำมาบูรณาการ
การงานพื้นฐานอาชีพ ศิลปะ และภาษาไทย
1. มาตรฐานการเรียนรู้
มฐ. ค 6.1
2. ตัวชี้วัดชั้นปี ที่เกี่ยวข้อง
ค 6.1 ม.2/1, 2
3. สาระการเรียนรู้ประจำหน่วย
3.1 ความหมายของเลขยกกำลัง
3.2 สมบัติของเลขยกกำลัง
3.3 การเขียนจำนวนในรูปสัญกรณ์วิทยาศาสตร์
4. ร่องรอยการเรียนรู้
4.1 ผลงาน / ชิ้นงาน ได้แก่
1) การทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ 1- 20
2) การทำแบบฝึกหัด
3) การทำแบบทดสอบ
4.2 ผลการปฏิบัติงานได้แก่
1) การปฏิบัติกิจกรรมในชั้นเรียนและการใช้บริการของโรงเรียนอย่างเหมาะสม
2) การมีส่วนร่วมในการปฏิบัติกิจกรรมกลุ่ม
4.3 การทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนหลังเรียนจบหน่วยการเรียนรู้
5. แนวทางการจัดการเรียนรู้ในภาพรวม
แนวทางการจัดการเรียนรู้
ร่องรอยการเรียนรู้
บทบาทครู บทบาทนักเรียน
5.1 ผลงาน / ชิ้นงาน ได้แก่
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 2
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
เรื่อง บทนิยามของเลขยกกำลัง
เวลา 1 ชั่วโมง
1. เป้ าหมายการเรียนรู้
1.1 ผลการเรียนรู้
1) สามารถเขียนจำนวนให้อยู่ในรูปเลขยกกำลังได้
2) ตระหนักถึงความสมเหตุสมผลของคำตอบที่ได้
1.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
สามารถบอกความหมายของเลขยกกำลังได้อย่างถูกต้อง
2. สาระสำคัญ
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 3
2.1 สาระการเรียนรู้
a เป็นจำนวนใดๆ และ n เป็นจำนวนนับ a คูณกันอยู่ n ตัว จะเขียนแทนด้วย an
2.2 ทักษะ / กระบวนการ
การคิดวิเคราะห์ การตีความหมาย การคิดคำนวณ
2.3 ทักษะการคิด
ทักษะการคิดคำนวณ ทักษะการคิดสรุปความ ทักษะการคิดแปลความ ทักษะการคิดวิเคราะห์ ทักษะ
การให้เหตุผล
3. ร่องรอยการเรียนรู้
3.1 ผลงาน / ชิ้นงาน
การทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ 1
3.2 กระบวนการขั้นตอนการปฏิบัติงาน
1) จัดกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน
2) เลือกหัวหน้ากลุ่ม
3) หัวหน้ากลุ่มแบ่งงาน
4) ร่วมกันจัดทำบัตรกิจกรรม
5) นำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
6) ร่วมกันทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ
7) ส่งงาน
3.3 พฤติกรรมตามคุณลักษณะพึงประสงค์
1) ให้ความร่วมมือในการทำงานกลุ่ม
2) มีความละเอียดรอบคอบและรับผิดชอบในการทำงาน
3.4 ความรู้ความเข้าใจ
นักเรียนสามารถอธิบายความหมายของเลขยกกำลังได้
4. แนวทางการวัดผลและประเมินผล
เ ก ณ ฑ์ ขั้ น ต่ำ
1) ได้ระดับ “พอใช้” ขึ้นไป
2) ได้ระดับ “ดี” ขึ้นไป
3) ทำได้ถูกต้อง 80% ขึ้นไป
ก า ร ส รุ ป ผ ล ก า ร ป ร ะ เ มิ น
ต้องผ่านเกณฑ์ขั้นต่ำทั้ง 3 รายการ
5. กิจกรรมการเรียนการสอนเพื่อการเรียนรู้
5.1 ขั้นนำ
ชั่วโมงที่ 1 (บทนิยามของเลขยกกำลัง)
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 4
ครูสนทนาเกี่ยวกับเรื่องเลขยกกำลังที่นักเรียนเคยเรียนมาแล้วเพื่อตรวจสอบความรู้พื้นฐานของ
นักเรียน
5.2 ขั้นสอน
กิจกรรมการเรียนการสอน ฝึ กการคิดแบบ
1. ครูให้นักเรียนพิจารณาผลการคูณต่อไปนี้ว่ามีการเขียนคำตอบในลักษณะใด ทักษะการตีความหมาย
1) 3 3 333 3 3 = 37
2) (-4) (-4) (-4) = (-4)3
2. ให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายจากสิ่งที่พิจารณาข้างต้น จนได้ข้อสรุปว่าการ
เขียน 3 3 333 3 3 = 37 หรือการเขียน(-4) (-4) (-4) = (-4)3 ทักษะการคิดสรุปผล
ในรูป (-4)3 เรียกว่า การเขียนจำนวนในรูปเลขยกกำลัง ครูแนะนำนักเรียน
ต่อว่า สำหรับ 37 เรียก 3 ว่า ฐาน และเรียก 7 ว่า เลขชี้กำลัง
สำหรับ (-4)3 เรียก (-4) ว่า ฐาน และเรียก 3 ว่า เลขชี้กำลัง
3. ให้นักเรียนยกตัวอย่างการเขียนจำนวนในรูปเลขยกกำลัง โดยครูซักถามและ ทักษะการคิดวิเคราะห์
เขียนบนกระดาน ครูซักถามนักเรียนถึงการเขียน สามารถ
จำนวน
เขียนแทนด้วยเลขยกกำลังได้อย่างไร (an)
กิจกรรมการเรียนการสอน ฝึ กการคิดแบบ
4. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปบทนิยามของเลขยกกำลังได้ดังนี้ ทักษะการคิดสรุปความ
บทนิยามของเลขยกกำลัง ให้ a แทนจำนวนใดๆ และ n แทนจำนวนนับ
an =
จำนวน
เรียก a ว่าฐาน เรียก n ว่าเลขชี้กำลัง
5. ครูนำเสนอตัวอย่างต่อไปนี้ให้นักเรียนสังเกต ทักษะการคิดคำนวณ
ตัวอย่าง จงเขียนจำนวนต่อไปนี้ในรูปเลขยกกำลัง
(1) 32 (2) 227 (3) 625
6. ครูเขียนจำนวนในรูปเลขยกกำลังในข้อแรกให้นักเรียนดู จะได้ ทักษะการคิดคำนวณ
(1) 32 = 2 2 2 2 2 = 25
7. ให้นักเรียนเขียนจำนวนในรูปเลขยกกำลังข้ออื่นๆ โดยครูตรวจสอบความ
ถูกต้อง ต่อจากนั้นให้นักเรียนทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ 1 เพื่อตรวจ
สอบความเข้าใจของนักเรียน
5.3 ขั้นสรุป
นักเรียนช่วยกันสรุปความหมายของเลขยกกำลัง ดังนี้
an หมายความว่า a คูณกันทั้งหมด n ตัว
6. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 สื่อการเรียนรู้
- หนังสือเรียนแม็ค คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 2 ภาคเรียนที่ 1
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 5
6.2 แหล่งการเรียนรู้
- ห้องสมุดโรงเรียน
- ห้องสมุดกลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
7. กิจกรรมเสนอแนะ
7.1 กิจกรรมส่งเสริมการคิดเชิงวิเคราะห์
ขั้นรวบรวมข้อมูล
ครูมอบหมายให้นักเรียนไปศึกษาเรื่องของเลขยกกำลังพร้อมทั้งแสดงวิธีการหาคำตอบอย่างละเอียด
มาคนละ 5 ข้อ
ขั้นวิเคราะห์
ให้นักเรียนแต่ละคนวิเคราะห์เรื่องที่ตัวเองไปศึกษาค้นคว้ามา
ขั้นสรุป
ครูตรวจผลงานนักเรียนแต่ละคน พร้อมให้ข้อเสนอแนะแล้วให้หัวหน้าห้องรวบรวมงานทั้งหมด
จัดทำเป็นรูปเล่มรายงาน
ขั้นประยุกต์ใช้
ครูให้นักเรียนช่วยกันเลือกข้อที่น่าสนใจแล้วนำเสนอหน้าชั้นเรียน
7.2 กิจกรรมบูรณาการ
ครูสามารถบูรณาการกับกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย โดยกำหนดภาระงานให้นักเรียนช่วยกันเขียน
กลอนเกี่ยวกับการให้ความหมายของเลขยกกำลัง
ภาระงาน “เขียนกลอนเกี่ยวกับเรื่องความหมายของเลขยกกำลัง”
ผลการเรียนรู้ ใช้กระบวนการเขียนกลอนสื่อความหมายในการให้ความหมายของเลข
ยกกำลัง
ผลงานที่ต้องการ กลอนเกี่ยวกับเรื่องความหมายของเลขยกกำลัง
ขั้นตอนการทำงาน 1. ศึกษาลักษณะการเขียนกลอนต่าง ๆ
2. ศึกษาเรื่องความหมายของเลขยกกำลัง
3. ให้นักเรียนแลกเปลี่ยนกลอนกับเพื่อนเพื่อปรับปรุงตามข้อคิดเห็น
4. คัดเลือกกลอนที่นักเรียนแต่งได้ครอบคลุมเนื้อหาและมีความไพเราะติดป้ ายนิเทศ
และอ่านให้เพื่อนห้องอื่นๆ ฟัง
เกณฑ์การประเมิน 1. ความถูกต้องในเรื่องความหมายของเลขยกกำลัง
2. ความไพเราะและเหมาะสม
3. การใช้คำ
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 6
8. บันทึกหลังการสอน
บันทึกหลังการสอน
(บันทึกเฉพาะประเด็นที่มีข้อมูลสารสนเทศชัดเจน )
ประเด็นการบันทึก จุดเด่น จุดที่ควรปรับปรุง
1. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
2. การใช้สื่อการเรียนรู้
3. การประเมินผลการเรียนรู้
4. การบรรลุผลการเรียนรู้ของนักเรียน
บันทึกเพิ่มเติม
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ………………………………………..
บันทึกความเห็นของผู้ตรวจสอบแผนการจัดการเรียนรู้
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ………………………………………..
ตำแหน่ง…….……..………………………..
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 7
แบบประเมินพฤติกรรมการทำงาน
แบบประเมินพฤติกรรมการทำงาน
ชื่อนักเรียน ....................................................... ชั้น ........... วันที่ ................ เดือน ............................. ปี ....................
ครั้งที่ .................................................................. ผู้สังเกต
...............................................................................................
ระดับการประเมิน
หัวข้อการประเมิน
ดีมาก ดี ปานกลาง น้อย น้อยมาก
การวางแผน
การกำหนดการปฏิบัติงานมีขั้นตอนชัดเจน
การปฏิบัติตามขั้นตอนที่กำหนด
ความคิดสร้างสรรค์
ผลการทำงาน
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 8
เรื่อง สมบัติของเลขยกกำลัง
เวลา 2 ชั่วโมง
1. เป้ าหมายการเรียนรู้
1.1 ผลการเรียนรู้
1) สามารถหาผลคูณและผลหารของจำนวนที่เขียนในรูปเลขยกกำลังที่มีเลขชี้กำลังเป็นจำนวนเต็ม
โดยใช้สมบัติของเลขยกกำลัง
2) ตระหนักถึงความสมเหตุสมผลของคำตอบที่ได้
1.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
สามารถบอกสมบัติของเลขยกกำลังได้อย่างถูกต้อง
2. สาระสำคัญ
2.1 สาระการเรียนรู้
1) ถ้า a เป็นจำนวนใดๆ m และ n เป็นจำนวนนับ แล้ว am an = am + n
2) ถ้า a และ b เป็นจำนวนใดๆ m เป็นจำนวนเต็มบวก แล้ว (a b)m = am bm
3) ถ้า a เป็นจำนวนใดๆ m และ n เป็นจำนวนเต็มบวก แล้ว (am ) n = amn
4) ถ้า a และ b เป็นจำนวนใดๆ b 0 m และ n เป็นจำนวนเต็มบวก แล้ว
5) ถ้า a เป็นจำนวนใดๆ a 0, m และ n เป็นจำนวนนับ และ m n แล้ว = am - n
6) ถ้า a เป็นจำนวนใดๆ a 0, m และ n เป็นจำนวนนับ และ m n แล้ว =
7) ถ้า a เป็นจำนวนใดๆ a 0, m และ n เป็นจำนวนนับ และ m = n แล้ว =1
2.2 ทักษะ / กระบวนการ
การคิดวิเคราะห์ การตีความหมาย การคิดคำนวณ
2.3 ทักษะการคิด
ทักษะการคิดคำนวณ ทักษะการคิดวิเคราะห์ ทักษะการให้เหตุผล ทักษะการคิดจัดลำดับ ทักษะการ
คิดแปลความและสรุปความ ทักษะการแก้ปัญหา
3. ร่องรอยการเรียนรู้
3.1 ผลงาน / ชิ้นงาน
1) การทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ 2 - 5
2) การทำแบบทดสอบ
3.2 กระบวนการขั้นตอนการปฏิบัติงาน
1) จัดกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน
2) เลือกหัวหน้ากลุ่ม
3) หัวหน้ากลุ่มแบ่งงาน
4) ร่วมกันจัดทำบัตรกิจกรรม
5) นำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 9
6) ร่วมกันทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ
7) ส่งงาน
3.3 พฤติกรรมตามคุณลักษณะพึงประสงค์
1) ให้ความร่วมมือในการทำงานกลุ่ม
2) มีความละเอียดรอบคอบและรับผิดชอบในการทำงาน
3.4 ความรู้ความเข้าใจ
นักเรียนเข้าใจสมบัติของเลขยกกำลังได้และนำไปใช้ได้
4. แนวทางการวัดผลและประเมินผล
เกณฑ์ขั้นต่ำ
1) ได้ระดับ “พอใช้” ขึ้นไป
2) ได้ระดับ “ดี” ขึ้นไป
3) ทำได้ถูกต้อง 80% ขึ้นไป
ก า ร ส รุ ป ผ ล ก า ร ป ร ะ เ มิ น
ต้องผ่านเกณฑ์ขั้นต่ำทั้ง 3 รายการ
5. กิจกรรมการเรียนการสอนเพื่อการเรียนรู้
5.1 ขั้นนำ
ชั่วโมงที่ 1 (สมบัติของเลขยกกำลัง)
ครูทบทวนการเขียนจำนวนในรูปเลขยกกำลังที่เรียนมาในชั่วโมงที่แล้วให้นักเรียน
พิจารณาการหาคำตอบของตัวอย่างต่อไปนี้
34 33 = (3 3 3 3) (3 3 3) = 37
ชั่วโมงที่ 2 (สมบัติของเลขยกกำลัง ต่อ)
ครูทบทวนเรื่องของเลขยกกำลังที่เรียนมาในชั่วโมงที่แล้ว โดยการสนทนาและซักถามหรือการตั้ง
ปัญหา
5.2 ขั้นสอน
กิจกรรมการเรียนการสอน ฝึ กการคิดแบบ
ชั่วโมงที่ 1 (กฎของเลขยกกำลัง)
1. ครูทบทวนการเขียนจำนวนในรูปเลขยกกำลังที่เรียนมาในชั่วโมงที่แล้วให้ ทักษะการคิดวิเคราะห์
นักเรียนพิจารณาการหาคำตอบของตัวอย่างต่อไปนี้
34 33 = (3 3 3 3) (3 3 3) = 37
2. ครูซักถามนักเรียนเกี่ยวกับสิ่งที่ได้จากการพิจารณา เช่น ทักษะการตีความหมาย
- มีวิธีทำอย่างไร
- คำตอบได้มาอย่างไร
- อื่นๆ
3. ให้นักเรียนทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ 2 โดยครูคอยแนะนำถ้านักเรียนมี ทักษะการคิดคำนวณ
ข้อสงสัย และสุ่มให้นักเรียนรายงานคำตอบของตัวเอง โดยครูตรวจสอบความถูก
ต้อง และนำคำตอบที่ได้จากการทำกิจกรรมที่ 2 มาพิจารณาว่ามีวิธีการอย่างไร จน
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 10
ได้ข้อสรุปเป็นสมบัติของเลขยกกำลังข้อที่ 1 ดังนี้
สมบัติข้อที่ 1 เมื่อ a เป็นจำนวนใดๆ m และ n เป็นจำนวนนับ แล้ว
a m a n = am + n
4. ครูนำเสนอตัวอย่างที่ 1 แล้วให้นักเรียนช่วยกันหาคำตอบจากสมบัติข้อที่ 1 ของ ทักษะการคิดคำนวณ
เลขยกกำลัง
ตัวอย่างที่ 1 จงทำให้เป็นผลสำเร็จ
(1) 4342 (2) (-3)4 (-3)3
ครูซักถามวิธีการทำพร้อมทั้งเขียนบนกระดานดำได้ดังนี้
(1) 4342 = 43 + 2 = 45
(2) (-3)4 (-3)3 = (-3)4 + 3 = (-3)7
5. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3-4 คน ให้ช่วยกันทำกิจกรรมตรวจสอบความ ทักษะการคิดคำนวณ
เข้าใจ 3 และรายงานคำตอบที่ได้ ครูเฉลยอีกครั้งหลังนักเรียนรายงานคำตอบ
เรียบร้อย ทักษะการคิดวิเคราะห์
6. ให้นักเรียนพิจารณาการหาคำตอบของเลขชี้กำลังต่อไปนี้ว่ามีวิธีการอย่างไร
(3 6)3 = (3 6) (3 6) (3 6)
= (333) (666)
= 3 3 63
= 27 216
= 5,832
กิจกรรมการเรียนการสอน ฝึ กการคิดแบบ
7. ครูซักถามนักเรียนเกี่ยวกับสิ่งที่พิจารณา เช่น ทักษะการตีความหมาย
- มีวิธีการอย่างไรบ้าง
- อื่นๆ
8. ครูยกตัวอย่างโจทย์แล้วให้นักเรียนช่วยกันหาคำตอบ โดยครูคอยแนะนำถ้า ทักษะการคิดคำนวณ
นักเรียนมีข้อสงสัย สุ่มให้นักเรียนรายงานคำตอบของตัวเอง โดยครูตรวจสอบความ
ถูกต้อง และนำคำตอบที่ได้จากการตัวอย่างข้างต้น มาพิจารณา จนได้ข้อสรุปเป็น
สมบัติของเลขยกกำลังข้อที่ 2 ดังนี้
สมบัติข้อที่ 2 ถ้า a , b เป็นจำนวนใดๆ m เป็นจำนวนเต็มบวก
(ab)m = am bm
ครูนำเสนอตัวอย่างที่ 2
ตัวอย่างที่ 2 จงหาผลลัพธ์โดยใช้สมบัติข้อที่ 2
(1) [(-3) 2]5 (2) [(-5) 2]4
9. ครูซักถามนักเรียนถึงวิธีการทำพร้อมทั้งเขียนบนกระดานดำได้ดังนี้ ทักษะการคิดคำนวณ
(1) [(-3) 2]5 = (-3)5 25 = (-243) 32 = -7,776
(2) [(-5) 2]4 = (-5)4 (2)4 = 625 16 = 10,000
10. ให้นักเรียนบันทึกลงในสมุด และให้ทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ 3 โดย ทักษะการคิดคำนวณ
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 11
ครูตรวจสอบความถูกต้อง ถ้านักเรียนทำผิดครูควรอธิบายเพิ่มเติม
ชั่วโมงที่ 2 (สมบัติของเลขยกกำลังต่อ)
1. ครูให้นักเรียนพิจารณาการหาคำตอบของเลขยกกำลังต่อไปนี้ ทักษะการคิดวิเคราะห์
(1) (23)2 = 2323 = 26 = 23 2
(2) [(-3)3]3 = (-3)3 (-3)3 (-3)3 = (-3)9 = (-3)3 3
2. ครูซักถามนักเรียนเกี่ยวกับสิ่งที่ได้จากการพิจารณาการหาคำตอบข้างต้น ทักษะการตีความหมาย
3. ครูยกตัวอย่างโจทย์ให้นักเรียนช่วยกันหาคำตอบ โดยครูคอยแนะนำ แล้วสุ่มให้ ทักษะการคิดคำนวณ
นักเรียนออกมานำเสนอหน้าชั้นเรียน โดยครูและเพื่อนๆ คอยตรวจสอบความถูก
ต้อง
4. ให้นักเรียนร่วมกันอภิปรายถึงคำตอบที่ได้จากตัวอย่างข้างต้น จนได้ข้อสรุปเป็น ทักษะการคิดวิเคราะห์
สมบัติของเลขยกกำลังข้อที่ 3
สมบัติข้อที่ 3 ถ้า a เป็นจำนวนใดๆ m และ n เป็นจำนวนเต็มบวก
(am)n = amn
กิจกรรมการเรียนการสอน ฝึ กการคิดแบบ
5. ครูนำเสนอตัวอย่างที่ 3 แล้วให้นักเรียนช่วยกันหาคำตอบโดยใช้สมบัติข้อที่ 3 ทักษะการคิดคำนวณ
ตัวอย่างที่ 3 จงหาผลลัพธ์โดยใช้สมบัติข้อที่ 3
(1) (52)3 (2) [(-4)3]3
6. ให้นักเรียนนำมาเสนอหน้าชั้นเรียน โดยครูตรวจสอบความถูกผิด แล้วให้ ทักษะการคิดคำนวณ
นักเรียนเขียนลงในสมุดงาน จากนั้นให้นักเรียนทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ 4
โดยครูตรวจสอบความถูกต้อง
7. ให้นักเรียนสังเกตการหาคำตอบของตัวอย่างต่อไปนี้ ทักษะการสังเกต
1. ทักษะการคิดวิเคราะห์
8. ครูซักถามนักเรียนเกี่ยวกับสิ่งที่หาคำตอบได้ข้างต้น
9. ให้นักเรียนทำโจทย์ที่ครูตั้งให้ โดยครูคอยแนะนำและให้นักเรียนที่ตอบถูกไป
เขียนเฉลยบนกระดานดำ ให้นักเรียนพิจารณาถึงคำตอบที่ได้ จากนั้นครูและ
นักเรียนร่วมกันสรุปสมบัติข้อที่ 4 ของเลขยกกำลัง ดังนี้
สมบัติข้อที่ 4 ถ้า a และ b เป็นจำนวนใดๆ โดยที่ b ไม่เท่ากับศูนย์ และ n เป็น
จำนวนเต็มบวกแล้ว
10. ครูนำเสนอตัวอย่างที่ 4 แล้วให้นักเรียนช่วยกันหาคำตอบโดยใช้สมบัติข้อที่ 4 ทักษะการคิดคำนวณ
ตัวอย่างที่ 4 จงหาผลลัพธ์โดยใช้สมบัติข้อที่ 4
(1) (2)
สุ่มให้นักเรียนออกมานำเสนอหน้าชั้นเรียน โดยครูและเพื่อนตรวจสอบความ
ถูกต้อง ต่อจากนั้นให้นักเรียนทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ 5 เพื่อตรวจสอบ
ความเข้าใจ หลังจากนั้นให้นักเรียนหาคำตอบของเลขยกกำลังต่อไปนี้ โดยครูเป็น
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 12
ผู้ซักถามและเขียนคำตอบบนกระดาน
1.
ทักษะการคิดวิเคราะห์
11. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน ทำโจทย์ที่ครูเตรียมมา และอภิปรายถึง ทักษะการคิดคำนวณ
คำตอบที่ได้ว่าถูกต้องหรือไม่ในกลุ่ม จากนั้นครูให้แต่ละกลุ่มนำออกมาเสนอหน้า
ชั้นเรียนโดยครูตรวจสอบความถูกต้อง และอธิบายต่อจนได้ข้อสรุปเป็นสมบัติของ
เลขยกกำลังข้อที่ 5 ดังนี้
กิจกรรมการเรียนการสอน ฝึ กการคิดแบบ
สมบัติข้อที่ 5 เมื่อ a เป็นจำนวนใดๆ a 0 และ n เป็นจำนวนนับ
5.3 ขั้นสรุป
ชั่วโมงที่ 1 (สมบัติของเลขยกกำลัง)
ให้นักเรียนช่วยกันสรุปสมบัติข้อที่ 1 และข้อที่ 2 ของเลขยกกำลัง
สมบัติข้อที่ 1 เมื่อ a เป็นจำนวนใดๆ m และ n เป็นจำนวนเต็มบวก แล้ว am an = am + n
สมบัติข้อที่ 2 ถ้า a , b เป็นจำนวนใดๆ m เป็นจำนวนเต็มบวก แล้ว (ab)m = am bm
ชั่วโมงที่ 2 (สมบัติของเลขยกกำลังต่อ)
ให้นักเรียนช่วยกันสรุปสมบัติข้อ 3 ถึง ข้อ 5 ของเลขยกกำลัง
สมบัติข้อที่ 3 ถ้า a เป็นจำนวนใดๆ m และ n เป็นจำนวนเต็มบวก แล้ว (am)n = amn
สมบัติข้อที่ 4 ถ้า a และ b เป็นจำนวนใดๆ โดยที่ b ไม่เท่ากับศูนย์ และ n เป็นจำนวนเต็มบวก แล้ว
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 13
6. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 สื่อการเรียนรู้
หนังสือเรียนแม็ค คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 2 ภาคเรียนที่ 1
6.2 แหล่งการเรียนรู้
- ห้องสมุดโรงเรียน
- ห้องสมุดกลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
- อินเทอร์เน็ต
7. กิจกรรมเสนอแนะ
-
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 14
8. บันทึกหลังการสอน
บันทึกหลังการสอน
(บันทึกเฉพาะประเด็นที่มีข้อมูลสารสนเทศชัดเจน )
ประเด็นการบันทึก จุดเด่น จุดที่ควรปรับปรุง
1. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
2. การใช้สื่อการเรียนรู้
3. การประเมินผลการเรียนรู้
4. การบรรลุผลการเรียนรู้ของนักเรียน
บันทึกเพิ่มเติม
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ………………………………………..
บันทึกความเห็นของผู้ตรวจสอบแผนการจัดการเรียนรู้
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ………………………………………..
ตำแหน่ง…….……..………………………..
แบบบันทึกการสังเกตพฤติกรรมการเรียนรายบุคคลวิชาคณิตศาสตร์
ชื่อนักเรียน ....................................................... ชั้น ........... วันที่ ................ เดือน ............................. ปี ....................
ครั้งที่ .................................................................. ผู้สังเกต
...............................................................................................
ระดับการประเมิน
หัวข้อการประเมิน
ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
ความสนใจ
การตอบคำถาม
การทำกิจกรรมหน้าชั้นเรียน
การใช้ความรู้ทักษะ / กระบวนการทางคณิตศาสตร์
ในการแก้ปัญหาในสถานการณ์ต่างๆ
ความสามารถในการใช้ภาษาและสื่อลักษณ์ทาง
คณิตศาสตร์ในการสื่อสารสื่อความหมาย
แบบประเมินพฤติกรรมการทำงาน
แบบประเมินพฤติกรรมการทำงาน
ชื่อนักเรียน ....................................................... ชั้น ........... วันที่ ................ เดือน ............................. ปี ....................
ครั้งที่ .................................................................. ผู้สังเกต
...............................................................................................
ระดับการประเมิน
หัวข้อการประเมิน
ดีมาก ดี ปานกลาง น้อย น้อยมาก
การวางแผน
การกำหนดการปฏิบัติงานมีขั้นตอนชัดเจน
การปฏิบัติตามขั้นตอนที่กำหนด
ความคิดสร้างสรรค์
ผลการทำงาน
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 16
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
เรื่อง บทนิยาม a0, a -n
เวลา 2 ชั่วโมง
1. เป้ าหมายการเรียนรู้
1.1 ผลการเรียนรู้
1) มีความเข้าใจบทนิยาม a0, a -n ได้เป็นอย่างดี
2) นำความรู้ที่ได้หาผลคูณและผลหารของเลขยกกำลังได้
3) ตระหนักถึงความสมเหตุสมผลของคำตอบที่ได้
1.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) มีความเข้าใจบทนิยาม a0, a -n ได้เป็นอย่างดี
2) นำความรู้ที่ได้หาผลคูณและผลหารของเลขยกกำลังได้
2. สาระสำคัญ
2.1 สาระการเรียนรู้
1) ถ้า a เป็นจำนวนใดๆ ที่ a 0 และ n เป็นจำนวนนับ แล้ว
2) ถ้า a เป็นจำนวนใดๆ ที่ a 0 แล้ว
2.2 ทักษะ / กระบวนการ
การคิดวิเคราะห์ การตีความหมาย การคิดคำนวณ
2.3 ทักษะการคิด
ทักษะการคิดคำนวณ ทักษะการคิดสรุปความ ทักษะการคิดแปลความ ทักษะการคิดวิเคราะห์
ทักษะการให้เหตุผล
3. ร่องรอยการเรียนรู้
3.1 ผลงาน / ชิ้นงาน
1) การทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ 5 และแบบฝึกหัด 1
2) การทำแบบทดสอบ
3.2 กระบวนการขั้นตอนการปฏิบัติงาน
1) จัดกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน
2) เลือกหัวหน้ากลุ่ม
3) หัวหน้ากลุ่มแบ่งงาน
4) ร่วมกันจัดทำบัตรกิจกรรม
5) นำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
6) ร่วมกันทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ
7) ส่งงาน
3.3 พฤติกรรมตามคุณลักษณะพึงประสงค์
1) ให้ความร่วมมือในการทำงานกลุ่ม
2) มีความละเอียดรอบคอบและรับผิดชอบในการทำงาน
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 17
3.4 ความรู้ความเข้าใจ
นักเรียนสามารถอธิบายสมบัติของเลขยกกำลังได้และนำมาใช้ได้
4. แนวทางการวัดผลประเมินผล
เ ก ณ ฑ์ ขั้ น ต่ำ
1) ได้ระดับ “พอใช้” ขึ้นไป
2) ได้ระดับ “ดี” ขึ้นไป
3) ทำได้ถูกต้อง 80% ขึ้นไป
ก า ร ส รุ ป ผ ล ก า ร ป ร ะ เ มิ น
ต้องผ่านเกณฑ์ขั้นต่ำทั้ง 3 รายการ
5. กิจกรรมการเรียนการสอนเพื่อการเรียนรู้
5.1 ขั้นนำ
ชั่วโมงที่ 1 (บทนิยาม a- n)
ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับเรื่องสมบัติของเลขยกกำลังข้อ 1 – 5 ที่เรียนมาในชั่วโมงที่แล้วโดย
การยกตัวอย่างโจทย์แล้วให้นักเรียนช่วยกันหาคำตอบ
ชั่วโมงที่ 2 (บทนิยาม a0)
ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับบทนิยามของเลขยกกำลังที่เรียนมาแล้วโดยการสนทนาและยก
ตัวอย่างให้นักเรียนแข่งกันหาคำตอบ
5.2 ขั้นสอน
กิจกรรมการเรียนการสอน ฝึ กการคิดแบบ
ชั่วโมงที่ 1 (บทนิยาม a )-n
1. ครูยกตัวอย่างโจทย์การหาคำตอบของเลขยกกำลังให้นักเรียนพิจารณาการ
หาคำตอบของ
3. ให้นักเรียนทำโจทย์ข้างต้นโดยใช้สมบัติข้อที่ 5 จะได้ดังนี้
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 18
นั่นคือ
4. ให้นักเรียนสังเกตวิธีการทำทั้ง 2 แบบ จากนั้นร่วมกันอภิปรายถึงคำตอบได้
ดังนี้
5. ครูยกตัวอย่างให้นักเรียนบนกระดาน เช่น
(1)
(2)
(3)
(4)
(5)
6. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายจากตัวอย่างและช่วยกันสรุปนิยามของ a- n
ได้ดังนี้
บทนิยาม ถ้า a เป็นจำนวนใดๆ ที่ a 0 และ n เป็นจำนวนเต็มบวก แล้ว
7. ให้นักเรียนทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ 7 โดยครูคอยแนะนำในกรณีที่
มีปัญหา ให้นักเรียนช่วยกันเฉลยคำตอบกิจกรรมการตรวจสอบความเข้าใจ 7
โดยครูพิจารณาความถูกต้อง จากนั้นให้นักเรียนพิจารณาการเปลี่ยนให้อยู่ใน
รูปเลขยกกำลังที่มีเลขชี้กำลังเป็นจำนวนเต็มบวก
กิจกรรมการเรียนการสอน ฝึ กการคิดแบบ
นั่นคือ
9. ให้นักเรียนร่วมกันสังเกตถึงคำตอบที่ได้ดังนี้
หรือ นั่นเอง
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 19
มากที่สุด และให้คำชมเชยแก่กลุ่มที่ได้คะแนนน้อย
5.3 ขั้นสรุป
ชั่วโมงที่ 1 (บทนิยาม a- n)
ให้นักเรียนช่วยกันสรุปเกี่ยวกับบทนิยาม a- n
ชั่วโมงที่ 2 (บทนิยาม a0)
ให้นักเรียนช่วยกันสรุปเกี่ยวกับบทนิยาม a0
6. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 สื่อการเรียนรู้
- หนังสือเรียนแม็ค
6.2 แหล่งการเรียนรู้
- ห้องสมุดโรงเรียน
- ห้องสมุดกลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
7. กิจกรรมเสนอแนะ
-
8. บันทึกหลังการสอน
บันทึกหลังการสอน
(บันทึกเฉพาะประเด็นที่มีข้อมูลสารสนเทศชัดเจน )
ประเด็นการบันทึก จุดเด่น จุดที่ควรปรับปรุง
1. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
2. การใช้สื่อการเรียนรู้
3. การประเมินผลการเรียนรู้
4. การบรรลุผลการเรียนรู้ของนักเรียน
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 21
บันทึกเพิ่มเติม
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ………………………………………..
บันทึกความเห็นของผู้ตรวจสอบแผนการจัดการเรียนรู้
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ………………………………………..
ตำแหน่ง…….……..………………………..
แบบประเมินพฤติกรรมการทำงาน
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 22
แบบประเมินพฤติกรรมการทำงาน
ชื่อนักเรียน ....................................................... ชั้น ........... วันที่ ................ เดือน ............................. ปี ....................
ครั้งที่ .................................................................. ผู้สังเกต
...............................................................................................
ระดับการประเมิน
หัวข้อการประเมิน
ดีมาก ดี ปานกลาง น้อย น้อยมาก
การวางแผน
การกำหนดการปฏิบัติงานมีขั้นตอนชัดเจน
การปฏิบัติตามขั้นตอนที่กำหนด
ความคิดสร้างสรรค์
ผลการทำงาน
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 23
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
เรื่อง เลขยกกำลังที่มีเลขชี้กำลังเป็ นจำนวนเต็ม
เวลา 3 ชั่วโมง
1. เป้ าหมายการเรียนรู้
1.1 ผลการเรียนรู้
1) นำความรู้เรื่องเลขยกกำลังไปใช้แก้ปัญหาได้
2) ตระหนักถึงความสมเหตุสมผลของคำตอบที่ได้
1.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
สามารถนำความรู้เรื่องเลขยกกำลังไปใช้แก้ปัญหาได้อย่างถูกต้อง
2. สาระสำคัญ
2.1 สาระการเรียนรู้
1) เมื่อ a เป็นจำนวนใดๆ และ n เป็นจำนวนเต็ม แล้ว a คูณกัน n ตัว จะเขียนแทนด้วย an
2) เมื่อ a เป็นจำนวนใดๆ a 0 และ n = 0 จะได้ a0 = 1
3) เมื่อ a เป็นจำนวนใดๆ a 0 และ n เป็นจำนวนเต็ม จะได้
2.2 ทักษะ / กระบวนการ
การคิดวิเคราะห์ การตีความหมาย การคิดคำนวณ
2.3 ทักษะการคิด
ทักษะการคิดคำนวณ ทักษะการคิดสรุปความ ทักษะการคิดแปลความ ทักษะการคิดวิเคราะห์
ทักษะการให้เหตุผล
3. ร่องรอยการเรียนรู้
3.1 ผลงาน / ชิ้นงาน
1) การทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ 6-7
2) การทำแบบทดสอบ
3.2 กระบวนการขั้นตอนการปฏิบัติงาน
1) จัดกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน
2) เลือกหัวหน้ากลุ่ม
3) หัวหน้ากลุ่มแบ่งงาน
4) ร่วมกันจัดทำบัตรกิจกรรม
5) นำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
6) ร่วมกันทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ
7) ส่งงาน
3.3 พฤติกรรมตามคุณลักษณะพึงประสงค์
1) ให้ความร่วมมือในการทำงานกลุ่ม
2) มีความละเอียดรอบคอบและรับผิดชอบในการทำงาน
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 24
3.4 ความรู้ความเข้าใจ
นักเรียนสามารถอธิบายวิธี การหาคำตอบเรื่องเลขยกกำลังที่มีตัวชี้กำลังเป็นจำนวนเต็ม
4. แนวทางการวัดผลประเมินผล
เกณฑ์ขั้นต่ำ
1) ได้ระดับ “พอใช้” ขึ้นไป
2) ได้ระดับ “ดี” ขึ้นไป
3) ทำได้ถูกต้อง 80% ขึ้นไป
การสรุปผลการประเมิน
ต้องผ่านเกณฑ์ขั้นต่ำทั้ง 3 รายการ
5. กิจกรรมการเรียนการสอนเพื่อการเรียนรู้
5.1 ขั้นนำ
ชั่วโมงที่ 1 (เลขยกกำลังที่มีเลขชี้กำลังเป็ นจำนวนเต็ม)
ครูทบทวนเรื่องของเลขยกกำลังที่เรียนมาแล้วโดยครูซักถามและยกตัวอย่างประกอบ
ชั่วโมงที่ 2 (สรุปสมบัติของเลขยกกำลัง)
ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาถึงกฎของเลขยกกำลังที่เรียนในชั่วโมงที่ผ่านมาแล้วโดยครูเป็นผู้
ซักถามหรือยกตัวอย่างโจทย์ให้นักเรียนแข่งกันตอบคำถาม
ชั่วโมงที่ 3 (สมบัติของเลขยกกำลังเพิ่มเติม)
ครูทบทวนเรื่องสมบัติของเลขยกกำลังที่เรียนมาแล้วโดยการซักถามและยกตัวอย่างประกอบ และ
ให้นักเรียนค้นคว้าสมบัติเพิ่มเติมของเลขยกกำลังแล้วนำมาอภิปรายกันในชั้นเรียน โดยครูเป็นผู้ซักถามเพื่อ
ช่วยในการอธิบาย
5.2 ขั้นสอน
กิจกรรมการเรียนการสอน ฝึ กการคิดแบบ
ชั่วโมงที่ 1 (เลขยกกำลังที่มีเลขชี้กำลังเป็ นจำนวนเต็ม)
1. ครูทบทวนเรื่องของเลขยกกำลังที่เรียนมาแล้วโดยครูซักถามและยกตัวอย่าง ทักษะการคิดวิเคราะห์
ประกอบ
2. ครูแนะนำเกี่ยวกับเรื่องของเลขยกกำลังที่มีเลขชี้กำลังเป็นจำนวนเต็ม จนได้ ทักษะการคิดสรุปความ
ข้อสรุปเป็นข้อๆ ดังนี้
นิยามของ an เมื่อ a เป็นจำนวนใดๆ และ n เป็นจำนวนเต็ม
1) สำหรับจำนวนเต็มบวก
2) สำหรับ a 0 และ n = 0 แล้ว a0 = 1
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 25
5.3 ขั้นสรุป
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 26
ชั่วโมงที่ 1
ให้นักเรียนช่วยกันสรุปวิธีการหาคำตอบที่มีเลขยกกำลังเป็นจำนวนเต็ม
ชั่วโมงที่ 2
ให้นักเรียนช่วยกันสรุปสมบัติเพิ่มเติมของเลขยกกำลัง
ชั่วโมงที่ 3
ให้นักเรียนช่วยกันสรุปวิธีการหาคำตอบของเลขยกกำลังที่ใช้สมบัติต่างๆ ของเลขยกกำลัง
6. สื่อการเรียนรู้ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 สื่อการเรียนรู้
- หนังสือเรียนแม็ค คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ชั้นมัธยมศึกษาปี ที่ 2 ภาคเรียนที่ 1
6.2 แหล่งการเรียนรู้
- ห้องสมุดโรงเรียน
- ห้องสมุดกลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
7. กิจกรรมเสนอแนะ
-
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 27
8. บันทึกหลังการสอน
บันทึกหลังการสอน
(บันทึกเฉพาะประเด็นที่มีข้อมูลสารสนเทศชัดเจน )
ประเด็นการบันทึก จุดเด่น จุดที่ควรปรับปรุง
1. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
2. การใช้สื่อการเรียนรู้
3. การประเมินผลการเรียนรู้
4. การบรรลุผลการเรียนรู้ของนักเรียน
บันทึกเพิ่มเติม
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ………………………………………..
บันทึกความเห็นของผู้ตรวจสอบแผนการจัดการเรียนรู้
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ………………………………………..
ตำแหน่ง…….……..………………………..
แบบบันทึกการสังเกตพฤติกรรมการเรียนรายบุคคลวิชาคณิตศาสตร์
ชื่อนักเรียน ....................................................... ชั้น ........... วันที่ ................ เดือน ............................. ปี ....................
ครั้งที่ .................................................................. ผู้สังเกต
...............................................................................................
ระดับการประเมิน
หัวข้อการประเมิน
ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
ความสนใจ
การตอบคำถาม
การทำกิจกรรมหน้าชั้นเรียน
การใช้ความรู้ทักษะ / กระบวนการทางคณิตศาสตร์
ในการแก้ปัญหาในสถานการณ์ต่างๆ
ความสามารถในการใช้ภาษาและสื่อลักษณ์ทาง
คณิตศาสตร์ในการสื่อสารสื่อความหมาย
แบบประเมินพฤติกรรมการทำงาน
แบบประเมินพฤติกรรมการทำงาน
ชื่อนักเรียน ....................................................... ชั้น ........... วันที่ ................ เดือน ............................. ปี ....................
ครั้งที่ .................................................................. ผู้สังเกต
...............................................................................................
ระดับการประเมิน
หัวข้อการประเมิน
ดีมาก ดี ปานกลาง น้อย น้อยมาก
การวางแผน
การกำหนดการปฏิบัติงานมีขั้นตอนชัดเจน
การปฏิบัติตามขั้นตอนที่กำหนด
ความคิดสร้างสรรค์
ผลการทำงาน
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 29
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
เรื่อง การเขียนจำนวนให้อยู่ในรูปของสัญกรณ์วิทยาศาสตร์
เวลา 2 ชั่วโมง
1. เป้ าหมายการเรียนรู้
1.1 ผลการเรียนรู้
1) สามารถเขียนจำนวนในรูปสัญกรณ์วิทยาศาสตร์ได้
2) ตระหนักถึงความสมเหตุสมผลของคำตอบที่ได้
1.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
สามารถเขียนจำนวนในรูปสัญกรณ์วิทยาศาสตร์ได้
2. สาระสำคัญ
2.1 สาระการเรียนรู้
การเขียนจำนวนให้อยู่ในรูปสัญกรณ์วิทยาศาสตร์ คือการเขียนจำนวนใดๆ ให้อยู่ในรูป A 10n เมื่อ
1 A 10 และ n เป็นจำนวนเต็ม
2.2 ทักษะ / กระบวนการ
การคิดวิเคราะห์ การตีความหมาย การคิดคำนวณ
2.3 ทักษะการคิด
ทักษะการคิดคำนวณ ทักษะการคิดสรุปความ ทักษะการคิดแปลความ ทักษะการคิดวิเคราะห์ ทักษะ
การให้เหตุผล
3. ร่องรอยการเรียนรู้
3.1 ผลงาน / ชิ้นงาน
1) การทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ 17-20
2) แบบฝึกหัด
3.2 กระบวนการขั้นตอนการปฏิบัติงาน
1) จัดกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน
2) เลือกหัวหน้ากลุ่ม
3) หัวหน้ากลุ่มแบ่งงาน
4) ร่วมกันจัดทำบัตรกิจกรรม
5) นำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
6) ร่วมกันทำกิจกรรมตรวจสอบความเข้าใจ
7) ส่งงาน
3.3 พฤติกรรมตามคุณลักษณะพึงประสงค์
1) ให้ความร่วมมือในการทำงานกลุ่ม
2) มีความละเอียดรอบคอบและรับผิดชอบในการทำงาน
3.4 ความรู้ความเข้าใจ
นักเรียนสามารถอธิบายวิธีการเขียนจำนวนให้อยู่ในรูปของสัญกรณ์วิทยาศาสตร์
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 30
4. แนวทางการวัดผลและประเมินผล
เกณฑ์ขั้นต่ำ
1) ได้ระดับ “พอใช้” ขึ้นไป
2) ได้ระดับ “ดี” ขึ้นไป
3) ทำได้ถูกต้อง 80% ขึ้นไป
การสรุปผลการประเมิน
ต้องผ่านเกณฑ์ขั้นต่ำทั้ง 3 รายการ
5. กิจกรรมการเรียนการสอนเพื่อการเรียนรู้
5.1 ขั้นนำ
ชั่วโมงที่ 1
ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการเขียนจำนวนเต็มที่มีค่ามากเป็นหลักสิบล้าน ร้อยล้าน หรืออื่นว่าถ้า
นักเรียนเขียนจะมีวิธีการเขียนได้อย่างไรให้นักเรียนช่วยกันอธิบาย
ชั่วโมงที่ 2
ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับลักษณะของสัญกรณ์วิทยาศาสตร์ที่เรียนมาในชั่วโมงที่แล้ว
จากนั้นเขียนจำนวน แล้วให้นักเรียนเขียนให้อยู่ในรูปของสัญกรณ์วิทยาศาสตร์
5.2 ขั้นสอน
กิจกรรมการเรียนการสอน ฝึ กการคิดแบบ
ชั่วโมงที่ 1
1. ครูสนทนากับนักเรียนถึงเรื่องของรูปสัญกรณ์วิทยาศาสตร์ว่านักเรียนรู้จัก ทักษะการคิดวิเคราะห์
หรือไม่ว่าคืออะไร
2. ครูอธิบายคำว่ารูปสัญกรณ์วิทยาศาสตร์ คือการเขียนจำนวนในรูป A 10n
เมื่อ 1 A 10 และ n เป็นจำนวนเต็ม
3. ให้นักเรียนสังเกตการเขียนจำนวนในรูป A 10n เมื่อ 1 A 10 และ n ทักษะการตีความหมาย
เป็นจำนวนเต็ม เช่น
กิจกรรมการเรียนการสอน ฝึ กการคิดแบบ
4 = 4 1 = 4 100
40 = 4 10 = 4 101
400 = 4 100 = 4 102
4. ให้นักเรียนพิจารณาตัวอย่างต่อไปนี้ ทักษะการคิดสรุปความ
342,000,000 = 3.42000000 10 = 3.42 10
8 8
- หนังสือเรียนแม็ค
- กระดาษแข็งติดแทบโจทย์ปัญหา
6.2 แหล่งการเรียนรู้
- ห้องสมุดโรงเรียน
- ห้องสมุดกลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
7. กิจกรรมเสนอแนะ
7.1 กิจกรรมส่งเสริมการคิดเชิงวิเคราะห์
ขั้นรวบรวมข้อมูล
ครูมอบหมายให้นักเรียนค้นคว้าเกี่ยวกับตัวเลขในตลาดหลักทรัพย์
ขั้นวิเคราะห์
ให้นักเรียนแต่ละคนวิเคราะห์แล้วเขียนจำนวนเหล่านั้นออกมาเป็นสัญกรณ์วิทยาศาสตร์
ขั้นสรุป
ครูตรวจผลงานนักเรียนแต่ละคน พร้อมให้ข้อเสนอแนะแล้วให้หัวหน้าห้องรวบรวมงานทั้งหมด
จัดทำเป็นรูปเล่มรายงาน
ขั้นประยุกต์ใช้
ครูให้นักเรียนช่วยกันเลือกข้อที่น่าสนใจแล้วนำเสนอหน้าชั้นเรียน
7.2 กิจกรรมบูรณาการ
ครูสามารถบูรณาการกับกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย โดยกำหนดภาระงานให้นักเรียนช่วยกัน
เขียนการ์ตูนเกี่ยวกับเรื่องสมบัติของเลขยกกำลังเป็นการประกวด
ภาระงาน “เขียนการ์ตูนเกี่ยวกับเรื่องสมบัติของเลขยกกำลัง”
ผลการเรียนรู้ ใช้กระบวนการเขียนและวาดภาพสื่อความหมายสมบัติของเลขยกกำลัง
ผลงานที่ต้องการ การ์ตูนเกี่ยวกับเรื่องสมบัติของเลขยกกำลัง
ขั้นตอนการทำงาน 1. ศึกษาลักษณะการเขียนการ์ตูนต่าง ๆ
2. ศึกษาเรื่องสมบัติของเลขยกกำลัง
3. ให้นักเรียนแลกเปลี่ยนการ์ตูนกับเพื่อนเพื่อปรับปรุงตามข้อคิดเห็น
4. คัดเลือกการ์ตูนที่นักเรียนเขียนได้ครอบคลุมเนื้อหาและถูกต้องที่สุดติดป้ ายนิเทศ
และอ่านให้เพื่อนห้องอื่น ๆ ฟัง
เกณฑ์การประเมิน 1. ความถูกต้องในเรื่องสมบัติของเลขยกกำลัง
2. การใช้คำ
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 33
8. บันทึกหลังการสอน
บันทึกหลังการสอน
(บันทึกเฉพาะประเด็นที่มีข้อมูลสารสนเทศชัดเจน )
ประเด็นการบันทึก จุดเด่น จุดที่ควรปรับปรุง
1. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
2. การใช้สื่อการเรียนรู้
3. การประเมินผลการเรียนรู้
4. การบรรลุผลการเรียนรู้ของนักเรียน
บันทึกเพิ่มเติม
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ………………………………………..
บันทึกความเห็นของผู้ตรวจสอบแผนการจัดการเรียนรู้
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ………………………………………..
ตำแหน่ง…….……..………………………..
แบบบันทึกการสังเกตพฤติกรรมการเรียนรายบุคคลวิชาคณิตศาสตร์
ชื่อนักเรียน ....................................................... ชั้น ........... วันที่ ................ เดือน ............................. ปี ....................
ครั้งที่ .................................................................. ผู้สังเกต
...............................................................................................
ระดับการประเมิน
หัวข้อการประเมิน
ดีมาก ดี พอใช้ ควรปรับปรุง
ความสนใจ
การตอบคำถาม
การทำกิจกรรมหน้าชั้นเรียน
การใช้ความรู้ทักษะ / กระบวนการทางคณิตศาสตร์
ในการแก้ปัญหาในสถานการณ์ต่างๆ
ความสามารถในการใช้ภาษาและสื่อลักษณ์ทาง
คณิตศาสตร์ในการสื่อสารสื่อความหมาย
แบบประเมินพฤติกรรมการทำงาน
แบบประเมินพฤติกรรมการทำงาน
ชื่อนักเรียน ....................................................... ชั้น ........... วันที่ ................ เดือน ............................. ปี ....................
ครั้งที่ .................................................................. ผู้สังเกต
...............................................................................................
ระดับการประเมิน
หัวข้อการประเมิน
ดีมาก ดี ปานกลาง น้อย น้อยมาก
การวางแผน
การกำหนดการปฏิบัติงานมีขั้นตอนชัดเจน
การปฏิบัติตามขั้นตอนที่กำหนด
ความคิดสร้างสรรค์
ผลการทำงาน
การประเมินและสะท้อนตนเองหลังเสร็จสิ้นการเรียนในหน่วยการเรียนรู้ที่ 1
(Self Reflection)
1. การประเมินตนเองของนักเรียน ให้ดำเนินการดังนี้
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 35
สิ่งที่เป็นจริง
..................................................................................................................................................................…
..……………………………………………………………………….…………………………………...
ปัญหาที่พบคือ
...............................................................................................................................................…..............….
..……………………………………………………………………….…………………………………...
สาเหตุของปัญหาคือ
..............................................................................................................................................…...............….
..……………………………………………………………………….…………………………………...
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 36
แนวทางการแก้ไขปัญหาคือ
..............................................................................................................................................…................…
..……………………………………………………………………….…………………………………...
2. วัตถุประสงค์ในการแก้ปัญหา
2.1 เพื่อแก้ปัญหาเรื่อง ........................................................................................................….. ของนักเรียน
ชั้น .............................. ห้อง ....................... จำนวน ................. คน โดยใช้..........................................
................................................................................................................................................................
2.2 เพื่อศึกษาผลการแก้ไขปัญหาเกี่ยวกับ .....................................................................................................
หลังจากที่ได้ทดลองใช้วิธีแก้ปัญหาโดย.....................................................…………………………….
3. ขอบเขตของการแก้ปัญหา
3.1 กลุ่มเป้ าหมายในการแก้ปัญหาคือ นักเรียนชั้น .......................ห้อง .................. จำนวน .................. คน
ในภาคเรียนที่ ....................... ปี การศึกษา ....................... ที่มีปัญหาเกี่ยวกับ .........................................
3.2 เนื้อหาที่ใช้ในการศึกษาคือ เรื่อง ................................. หน่วยการเรียนรู้ที่ ............................................
วิชา..........................................................................................................................................................
3.3 ระยะเวลาในการศึกษา ประมาณ ......... สัปดาห์ / เดือน ตั้งแต่วันที่ ....... เดือน ..................... พ.ศ. ........
ถึงวันที่ ........ เดือน .......................... พ.ศ. ............................................
4. วิธีดำเนินการในการแก้ไขปัญหา
4.1 เครื่องมือที่ใช้ในการแก้ปัญหา คือ...........................................................................................................
.................................................................................................................................................................
ซึ่งมีขั้นตอนในการสร้างและพัฒนาดังนี้
..............................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................
4.2 เครื่องมือที่ใช้ในการเก็บรวบรวมข้อมูลคือ .............................................................................................
.................................................................................................................................................................
ซึ่งมีขั้นตอนในการสร้างและตรวจสอบคุณภาพดังนี้
...........................................................................................................................................................….
............................................................................................................................................................…
..........................................................................................................................................................…..
4.3 การเก็บรวบรวมข้อมูล ได้ดำเนินการเก็บรวบรวมข้อมูลตามวิธีการดังนี้
1) นำเครื่องมือที่ใช้ในการแก้ปัญหาไปทดลองใช้กับนักเรียนในเวลา ......................................………..
โดย …….............................................................................................................................…………
...........................................................................................................................................................
...........................................................................................................................................................
2) นำเครื่องมือเก็บรวบรวมข้อมูลไปเก็บข้อมูลเกี่ยวกับ ......................................................................
โดย ……….......................................................................................................................................
แผนการจัดการเรียนรู้คณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.2 ภาคเรียนที่ 1 37
……………………………………………………………………………………………………...
……………………………………………………………………………………………………..
4.4 การวิเคราะห์ข้อมูลและการสรุปผล ได้ดำเนินการวิเคราะห์ข้อมูลและสรุปผลดังนี้
..........................................................................................................................................................…..
..........................................................................................................................................................…..
..........................................................................................................................................................…..
..........................................................................................................................................................…..
5. ผลการแก้ปัญหา
ผลการแก้ปัญหาเกี่ยวกับ ..............................................................................................................................
ของนักเรียนกลุ่มเป้ าหมาย ปรากฏผลดังนี้
......................................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................................
.….................................................................................................................................................................