Week 2

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

GRADE 1 to 12 Paaralan Maasin City National High School Baitang/Antas 11

DAILY LESSON LOG


Guro Jessica E. Laran Asignatura Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at
Kulturang Pilipino
Petsa/Oras June 10-14, 2019 Markahan Unang Markahan
(7:30am-9:00am, 9:15am-10:45am)-MW (Pangalawang Linggo)
(7:30-8:30am, 8:30am-9:30am) - F

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW


Lunes Miyerkules Biyernes
7:30-9:00, 7:30-9:00, 7:30-8:30,
9:15-10:45 9:15-10:45 8:30-9:30
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman 1. Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, gamit ng wika sa lipunang Pilipino
B. Pamantayan sa Pagganap 1. Nag susuri ang kalikasan ng wika, gamit mga kaganapang pinagdaanan at pinagdadaanan ng Wikang Pambansa
ng Pilipinas
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 1. Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa mga napakinggang sitwasyong pangkomunikasyon sa radyo, talumpati, at mga
Isulat ang code ng bawat kasanayan. panayam. F11PN-Ia-86
2. Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga konsneptong pangwika. F11PT-Ia-85
3. Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa mga napanood na sitwasyong pang komunikasyon sa telebisyon. F11PD-Ib-86
4. Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa sariling kaalaman, pananaw, at mga karanasan. F11PS-Ib-86
5. Nagagamit ang kaalaman sa modernong teknolohiya (facebook, google, at iba pa) sa pag-unawa sa mga konseptong
pangwika. F11EP-Ic-30
II. NILALAMAN Mga Konseptong Pangwika (wika, wikang pambansa, wikang panturo, wikang opisyal),
Kahulugan at Kahalagahan ng Wika.
III. KAGAMITANG PANTURO Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino (Gabay ng Guro), laptop, LCD Projector.
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula 1. Batiin at kumustahin ang mga mag- 1. Batiin at kumustahin ang mga mag- 1. Batiin at kumustahin ang mga mag-
aaral. aaral. aaral.
2. 2. Ipakita sa pisara ang pang-araw-araw 2. Ipakita sa pisara ang pang-araw-araw 2. Ipakita sa pisara ang pang-araw-araw
na layunin. na layunin. na layunin.
3. Ipabasa ito sa mga mag-aaral. Tanungin 3. Ipabasa ito sa mga mag-aaral. 3. Ipabasa ito sa mga mag-aaral.
kung malinaw ang mga ito. Tanungin kung malinaw ang mga ito. Tanungin kung malinaw ang mga ito.
4. Tawagin ang mag-aaral na naatasang 4. Tawagin ang mag-aaral na naatasang 4. Tawagin ang mag-aaral na naatasang
magbahagi ng bagong salita para sa klase. magbahagi ng bagong salita para sa magbahagi ng bagong salita para sa
klase. klase.

1
B. Paghahabi ng layunin sa aralin 1.Natutukoy ang kahalagahan ng Wika at 1. Natutukoyang katangian ng wika at 1. Natutukoy ang mga kahulugan at
kung paano ito ang nagiging instrument ang kabuluhan ng wika sa isang bansa. kabuluhan ng mga konseptong
ng mabisang komunikasyon, kapayapaan 2. Nakapagbubuod ng binasang teksto pangwika
2. Naiuugnay ang mga konseptong wika
at mabuting pakikipagkapwa. nakagagawa ng ‘graphic organizer”. sa mga napakinggang sitwasyong
2.Nakapagpapakita ng mga paraan kung 3. Napapahahalagahan ang wika para sa pangkomunikasyon sa radyo, talumpati,
paano nakatatutulong ang wika sa mas pakikipag-ugnayan at pagkakakilanlan at mga panayam
mabuti at epektibong komunikasyon. ng kultura.
3. Napapahahalagahan ang wika at ang
mabuting paggamit ng wika sa pakikipag-
ugnayan.
C. Pagganyak/Balik-Aral 1. Ipasagot sa mga mag-aaral ang “Graphic BALIK-ARAL BALIK-ARAL
Organizer” Ano-ano ang kahalagahan ng wika Ano ang Wika? Ano-ano ang
sa buhay ng tao? kahalagahan ng wika sa buhay
ng tao?
PAGGANYAK
1. Ano ang Wika para sa iyo. Gumamit ng
graphic organizer na “Spider Map” sa
pagsagot.
Isulat sa loob ng bilohaba kung ano ang
wika para saiyo.

2. Tumawag ng ilang mag-aaral para sa


ibahagi ang naging sagot sa gawain itaas.

3. Banggitin na ang talakayan ngayon ay 2. Tumawag ng ilang mag-aaral para sa


tungkol sa kahalagahan ng wika. ibahagi ang naging sagot sa gawain itaas.

2
3. Banggitin na ang talakayan ngayon ay
tungkol sa wika at mga kahalagahan
nito.
D. Presentasyon 1. Pangkatang Gawain ( 25 miuto ) PRESENTASYON 1. Tunghayan ang Round Table Discussion
Pangkatin ang mga mag-aaral sa 4-5 1. Pagbasa at pagbubuod ng binasang ng ilang mag-aaral tungkol sa paksang mga
pangkat na binubuo ng 6-7 miyembro. Teksto ( 10 miuto ) konseptong pangwika: wika, wikng
Ang bawat pangkat ay magpapakita ng Mga Kahalagahan ng Wika pambansa, wikang panturo, wikang
mga maaring gawin para maiparating ang opisyal.
kanilang mensahe kahit walang wika at 2. Gamit ang napiling “Graphic
hindi natin maipapahayag ang sarili nang Organizer” ay ibubuod ang binasang 2. Magkakaroon ng talakayan sa nilalaman ng
pasalita o pasulat man. teksto ipinabasang Round Table Discussion.

 Ang Wika ay instrumento para


sa pakikipag-komunikasyon.
 Ang Wika ay mahalaga sa
pagpapanatili , pagpapayabong at
pagpapanatili ng kultura.
 Ang pagkakaroon ng Wika ay
sumisimbolo sa malayang bansa.
 Ang Wika ay tagapagpanatili ng
pambansang kamulatan at
2. Paglalahad ng Rubriks para sa pagkakakilanlan.
pamantayan ng pagmamarka.  Ang Wika ang tagapag-ingat at
tagapagpalaganap ng
Rubriks karunungan.
Puntos
Nilalaman  Ang wika
5 bilang lingua franca.
Presentasyon 5
Kooperasyon 3. Bilang pagpapalalim
5 ng diskusyon,
tumawag ng mga mag-aaral upang
3. Matapos ang 20 minuto ang bawat magbahagi sa buong klase ng kanilang
pangkat ay magpapakita ng kanilang skit sagot para sa bawat pahayag:
o dula-dulaan.
Mga Puntong nais bigyang diin:
1. Kahalagahan ng Wika
4. Bilang pagpapalalim ng diskusyon, 2. Katangian/Kalikasan ng Wika
tumawag ng mga mag-aaral upang
magbahagi sa buong klase ng kanilang a. Ang wika ay isang masistemang balangkas
sagot para sa bawat pahayag: dahil ito ay binubuo ng mga makabuluhang tunog

3
a. Mahirap baa ng mawalan ng wika? (fonema) na kapag pinagsama-sama sa
b. Ano ano ang posibleng mangyari kung makabuluhang sikwens ay makalilikha ng mga
salita (morfema) na bumabagay sa iba pang mga
walang wikang nauunawaan ng lahat at salita (semantiks) upang makabuo ng mga
ang bawat isa’y may wikang tanging siya pangungusap. Ang pangungusap ay may
lang ang nakauunawa? istraktyur (sintaks) na nagiging basehan sa
c. Ano ang iyong natutunan o naunawaan pagpapakahulugan sa paggamit ng wika.
sa ginawang skit o dula-dulaan?
b. Ang wika ay binubuo ng mga tunog. Upang
magamit nang mabuti ang wika, kailangang
Mga puntong nais bigyan ng diin: maipagsama-sama ang mga binibigkas na tunog
- Ang wika ay isang napakahalagang upang makalikha ng mga salita. (Tingnan ang
instrumentong komunikasyon ang wika. ponolohiya)
- Ito ay behikulong ginagamit sa
c. Ang wika ay arbitraryo. Lahat ng wika ay
pakikipag-usap at pagpaparating ng napagkakasunduan ng mga gumagamit nito.
mensahe sa isa't isa. Alam ng mga Ilokano na kapag sinabing [balay],
- Nagkakaintindihan tayo, bahay ang tinutukoy nito. Sa Chavacano naman ay
nakapagbibigayan tayo ng ating mga [casa] kapag nais tukuyin ang bahay at [bay]
pananaw o ideya, opinyon, kautusan, naman sa Tausug samantalang [house] sa Ingles.
Kung sakaling hindi naintindihan ng isang tao ang
tuntunin, impormasyon, gayundin ng mga isang salita o pangungusap ng isang wika,
mensaheng tumatagos sa puso at isipan nangangahulugan na hindi siya bahagi ng
ng ibang tao, pasalita man o pasulat gamit kasunduang pangkaunawaan. Ngunit kung pag-
ang wika. aaralan at matututunan niya ang wika,
nangangahulugang sumasang-ayon siya sa
kasunduan ukol sa naturang wika.

d.. Ang wika ay may kakanyahan. Lahat ng wika


ay may sariling set ng palatunugan, leksikon at
istrukturang panggramatika. May katangian ang
isang wika na komon sa ibang wika samantalang
may katangian namang natatangi sa bawat wika.

Halimbawa:
Wikang Swahili – atanipena
(magugustuhan niya ako)
Wikang Filipino – Opo, po
Wikang Subanon – gmangga (mangga)
Wikang Ingles – girl/girls (batang
babae/mga batang babae)
Wikang Tausug – tibua (hampasin
mo), pugaa (pigain mo)
Wikang French – Francois
(pangngalan /fransh-wa/)
4
e. Ang wika ay buhay o dinamiko. Patuloy na
nagbabago at yumayaman ang wika. Nagbabagu-
bago ang kahulugan ng isang salita na
dumaragdag naman sa leksikon ng wika.

f. Lahat ng wika ay nanghihiram. Humihiram ang


wika ng fonema at morfema mula sa ibang wika
kaya’t ito’y patuloy na umuunlad. Gaya sa
Chavacano, binibigkas na ang ‘ka’ na hiniram sa
Visaya bilang kapalit ng ‘tu’ at ‘bo’. Ang Filipino ay
madalas manghiram gaya ng paghiram sa mga
salitang [jip, jus at edukasyon] na mula sa Ingles
na [juice], [jip] at Kastilang [educaćion].

E. Pagpapayaman Pagsulat ng Journal Pagsulat ng Journal Sa pamamagitan ng Kanbas, iguhit ang


-Paano mo maipapakita anq paliwanag sa aral ng araling ito na, “Bawat
Bakit mahalaga ang wika? Sa paanong pagpapahalaga sa pagkakaroon natin ng bansa ay may sariling wika; habang may
paraan ito nagiging instrumento ng isang wikang bagbubuklod sa ating mga sariling wika ang isang bayan ay taglay niya
pakikipagtalastasan, mabuting Pilipino? ang kalayaan; ang wika ay pag-iisip ng
pakikipag-kapwa, at kapayapaan? bayan.”
Maglahad ng tig-isang paraan
Ipaliwanag ang guhit sa harap ng klase.

F. Paglinang sa Kabihasnan (Tungo sa


Formative Assessment)

G. Pagtataya ng Aralin Magsaliksik at Sagutin ang mga PAGTATAYA/TAKDANG ARALIN Mag-uulat ang bawat pangkat ng ginawang
sumusunod na mga tanong: Sagutin ang mga sumusunod. pananaliksik tungkol sa kaugnay na mga
1. Ano-ano ang kahalagahan ng wika sitwasyong nagpapakita ng paliwanag tungkol
sa buhay ng tao? 1. Ano ang pagkakaiba ng Wikang sa tinalakay na mga konseptong pangwika.
3. Ano-ano ang katangian/kalikasan opisyal sa wikang panturo? May limang pangkat ang klase.
ng Wika 2. Ano ang wikang opisyal at wikang (Ang guro ay magbibigay ng sitwasyon sa
panturo sa paaralan? bawat pangkat).
3. Bakit itinakda ni Former Deped
Brother Armin Luistro, FSC ang
“Mother Tongue” sa pagtuturo ng
K to 12 sa Baitang 1-3?

5
H. Karagdagang gawain para sa takdang-
aralin at remediation

V. Mga Tala

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial bilang mag-
aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang panturo ang
nakatulong nang lubos? Paano ito
nakatulong
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ang aking punungguro at
G. superbisor??
H. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro??

Prepared by: Reviewed by: Noted by:

JESSICA E. LARAN IAN R. MAGLINES ANGELITA Z. ADOBAS


Teacher I Master Teacher II School Principal II

You might also like