DLL - Filipino 5 - Q2 - W4

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

School: DepEdClub.

com Grade Level: V


GRADES 1 to 12 Teacher: File Created by Ma’am AMILEEN M. MALVAR Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: OCTOBER 21 - 25, 2024 (WEEK 4) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

Napagsunod –sunod ang mga Naisalaysay muli ang Nagagamit ng wasto ang mga Naibibigay ang kahulugan ng Nasasagot ng wasto ang 80%
pangyayari sa tekstong napakinggang teksto sa tulong pandiwa ayon sa salitang pamilyar at di-pamilyar ng mga tanong sa pagsubok.
I. LAYUNIN napakinggan sa pamamagitan ng ng pangungusap. panauhan/iba’t-ibang aspekto sa pamamagitan ng pormal na
pangungusap. sa pagsalaysay ng mahalagang depinisyon.
pangyayari.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naisasagawa ang mapanuring Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan Naisasagawa ang mapanuring
pagbasa sa iba’t ibang uri ng at tatas sa pagsasalita sa at tatas sa pagsasalita sa pagbasa sa iba’t ibang uri ng
teksto at napapalawak ang pagpapahayag ng pagpapahayag ng teksto at napapalawak ang
talasalitaan sariling ideya, kaisipan, sariling ideya, kaisipan, talasalitaan
karanasan at damdamin karanasan at damdamin
B. Pamantayan sa pagganap Naisasakilos ang katangian ng Nakagagawa ng isang Nakagagawa ng isang Naisasakilos ang katangian ng
mga tauhan sa kuwentong travelogue o kuwento na travelogue o kuwento na mga tauhan sa kuwentong
binasa; nakapagsasadula ng maibabahagi sa iba maibabahagi sa iba binasa; nakapagsasadula ng
maaaring maging wakas ng maaaring maging wakas ng
kuwentong binasa at kuwentong binasa at
nakapagsasagawa ng charades nakapagsasagawa ng charades
ng mga tauhan ng mga tauhan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F5PN-IIc-8.2 F5PS-IIhc-6.2 F5WG-IIac-5.1 F5PT-IIc-1.10
Isulat ang code ng bawat kasanayan
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maari ito tumatagal ng isa hanggang
dalawang lingo.
Pagsunod- sunod ng Mga Pagsasalaysay Muli ng Paggamit nang wastong Pagbibigay ng Kahulugan ng
Pangyayari sa Tekstong Napakinggang Teksto sa pandiwa ayon sa Salitang Pamilyar at Di-Pamilyar Pagsubok Blg. 4
Napakinggan sa Pamamagitan ng Tulong ng mga Pangungusap. panauhan/iba’t-ibang aspekto sa Pamamagitan ng Pormal na
Pangungusap. sa pagsasalaysay ng Depinisyon.
mahalaganh pangyayari.
III. KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t-ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-
aaral.
A. Sanggunian Banghay Aralin sa Filipino V Banghay Aralin sa Filipino V Banghay Aralin sa Filipino V Banghay Aralin sa Filipino V
p.34-37 p.38-41 p.42-45 p.46-48
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Masining at Mabisang CG, F5P5-II hc-6.2, Wikang Pagdiriwang ng Wikang Bigkis 5 ph. 236-241/code: F5
Pakipagtalastasan 5, ph. 12, 13 - Filipino ph. 60-62 Pilipino 5; Wika, ph 124-126 Pt-IIC-1.10
16
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Larawan ng nagbibigayan ng Larawan ng matsing at pagong, Tsart, aktibiti kards, plaskard plaskards, larawan ng buwaya
regalo tsart, aktibiti kard. at unggoy, tsart
IV. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo aaat tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang
mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng
dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Paligsahan sa pagbibigay ng nais Isalaysay ang orihinal na Anu-ano ang iba’t-ibang Ibigay ang kahulugan ng mga
pagsisimula ng bagong aralin na regalo sa araw ng pasko o kuwento ni Pagong at Matsing. aspekto ng pandiwa? sumusunod na salitang hiram.
kaarawan. Magbigay ng halimbawa ng
pandiwa na nasa aspektong Computer –
naganap, nagaganap, at Cellphone –
gaganapin. Internet –
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Sino ang nag-alala dahil sa Nagkasundo ba ang dalawang Ano ang masasabi ninyo Paano nakatawid ang unggoy sa
kanyang regalo? magkaibigan sa huli? tungkol sa mga katutubo? kabila ng ilog?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Panuto : Pillin ang titik sa hanay Panuto: Magbigay ng mga Pagbasa ng kuwento: “Mga Pagbasa ng kuwento “Ang
bagong aralin B na kahulugan ng mga salita sa salita na may kaugnayan sa Katutubo-Sino Sila?” Unggoy at Ang Buwaya”
hanay A. salita sa loob ng bilog.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Pagbasa ng kuwentong “ Ang Pagpaparinig ng kuwento sa Sino-sino ang tinatawag na Paano nakatawid ang unggoy
paglalahad ng bagong kasanayan #1 Regalo ni Precy “ mga bata. “Naunahan si Goy” katutubo? sa kabilang ilog?
Paano natin sila makikilala? Ano ang pakiusap ng Unggoy
Ano ang dahilan ng unti- sa Buwaya?
unting pagkaubos nila? Pumayag ba si Buwaya sa
Paano naapektuhan ang mga pakiusap ng Unggoy?
Ita ng mga pagbabago sa Nang nasa gitna na sila ng ilog
kapaligiran? ano ang ginawa at gusto ni
Bakit nahihirapan silang Buwaya?
tanggapin ang pagbabagong Bakit hindi nakain ni Buwaya si
ito? Unggoy?
Batay sa kuwento, ano-ano Original File Submitted and
ang mga pandiwa? Formatted by DepEd Club
Nasa anong aspekto/ Member - visit depedclub.com
panauhan ang mga pandiwa? for more
Pag-usapan at suriin ang mga
pandiwang nakikita sa
pisara.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Anong pagdiriwang ang Anong uri ng
paglalahad ng bagong kanayan #2 pinaghahandaan ng magkaklase? magkapitbahay and dalawa?
Anon g Nakabuti bas a
napagkasunduan nilang gawin dalawa ang kanilang
para sa pagdiriwang na ito? kasunduan?
Sino ang nag-alala dahil Paano nilutas ni Gong
sa kanyang regalo? ang kanyang suliranin?
Ano ang kanyang Nagkasundo ba ang
inihandang regalo? dalawang magkaibigan sa huli?
Bakit ipinaalala ng guro Alin ang unang
ang pagkapanganak ni Hesus sa pangyayari? Ang pagtatanim
sabsaban? ng paly o pagtatanim ngn
Tama ba ang ginawa ng kamote?
guro? Isalaysay muli ang
Saan masusukat ang kuwento o napakinggang
tunay na kahulugan ng regalo? teksto sa tulong ng mga
Itala sa wastong pangungusap.
pagkakasunod-sunod ang mga
pangyayari sa tekstong
napakinggan sa pamamagitan ng
pangungusap.
F. Paglinang sa Kabihasnan Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
(Tungo sa Formative Assessment) Panuto : Basahin ng pangkat A at Panuto : Babasahin n glider Panuto: Buuin ang salaysay o Panuto: ibigay ang kahulugan
isalaysay ng pangkt B ang ang kuwento habang ang iba kuwento. Isulat sa patlang ang ng mga salitang pamilyar at di-
kuwento ayon sa wastong ay makikinig at Magtala ang angkop na aspekto ng pamilyar sa pamamagitan ng
pagkakasunod-sunod . mga mahahalagang detalye. pandiwa na dapat gamitin. pormal na depinisyon.
Ipasalaysay ang napakinggang Kunin ang sagot sa loob ng
teksto sa tulong ng mga kahon.
pangungusap.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Panuto : Pagsunod-sunurin ang Panuto : Magpili ng isang mag- Panuto: Ibigay ang kahulugan
mga pangyayari sa tekstong aaral na magaling bumasa ng ng mga sumusunod na mga
napakinggan sa pamamagitan ng kuwento. Iparinig niya ito sa salitang pamilyar at di-
pangungusap. buong klase. Ipasalaysay muli pamilyar.
sa ibang bata ang napkinggang
teksto o kuwento.
H. Paglalahat ng Aralin Paano natin mapagsunod- Paano naisalaysay muli ang Paano nagagamit nang wasto Paano maibibigay ang
sunod ang mga pangyayari sa napakinggang teksto o ang panahunan ng pandiwa sa kahulugan ng mga salitang
tekstong napakinggan? kuwento? pagsasalaysay? pamilyar at di-pamilyar?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto : Basahin ang teksto at Panuto : Makinig nang mabuti Panuto: Gamitin nang wasto Panuto: ibigay ang mga
pagsunod-sunurin ang mga sa kuwentong babasahin ko. ang panahunan ng pandiwa sa kahulugan ng mga salitang
pangyayari sa tekstong Isalaysay muli ang teksto sa pagsasalaysay ng pamilyar at di-pamilyar sa
napakinggan sa pamamagitan tulong ng mga pangungusap Mahalagang pangyayari. Piliin pamamagitan ng pormal na
ng pangungusap. na nasa ibabang bahagi ng ang sagot sa loob ng kahon. depinisyon. Isulat ang titik ng
kuwento. ( Iasemble ang mga wastong sagot.
ANG ALAGANG BABOY NI pangungusap sa kuwento. 1. balsa – A. sasakyang
DONDEE Lagyan ng bilang 1-5) panlupa na yari sa kawayan.
B. sasakyang pantubig na yari
“ Aalagaan koi to para Araw ng Sabado. Sinundo si sa pinag-datig-datig na mga
pagdating ng pasko ay marami Jose na noo’y nag-aaral ng kawayan o punong
na akong pera,” ang sambit ni kahoy.
Dondee. C. sasakyang pantubig na may
Araw- araw bago pumasok Elementarya sa Biñan sa motor.
sa paaralan ay sinisilip niya ang kanyang tiyuhin. Sila’y 2. santwaryo – A. lugar na
kanyang baboy at ito ay kanyang sumakay sa Bangka pauwi sa dalanginan na karaniwan ay sa
pinapakain. Calamba. Habang naglalayag, harap ng isang dambana.
“ Dondee, totoo bang may nakatuwaan ni Jose na B. lugar na nasa likod ng
alaga kang baboy?” tanong ng maglaro. Di niya akalaing simbahan.
kanyang kamag-aral. nalaglag ang kabiyak ng C. lugar na nasa syudad.
“ Oo sagot nito.” “ Paano kanyang sapin sa paa. Pilit 3. angkan -
mo ito inaalagaan ? Ano ang niya itong inabot subalit A. lahing pinagmulan
pinapakain mo?” tanong ulit ni nawalan ng saysay ang B. lahing pinagsikapan
Beth. “ Tuwing umaga ay kanyang pagsisikap. Anong C. lahing amerikano
pinapakain ko siya.” laking gulat ng tiyuhin niya ng 4. gamu-gamo -
Gayon nga ng gayon ang ihagis ni Jose ang naiwang A. isang maliit na manok.
nangyayari. Hanggang sa lumipas tsinelas sa lugar na B. isang maliit na insektong
ang isang buwan. “ Mataba na ba kinahulugan ng kabiyak na lumilipad.
ang alaga mong baboy?” “ Hindi, iyon. At nang siya’y usisain , C. isang maliit na hayop.
eh.” “ Bakit araw-araw mo ito ang kanyang pahayag, 5. paham -
naming pinapakain.” “ Talagang “kung mapupulot ang pares A. isang taong malilimutin.
ganon . Kumakain siya araw- ng tsinelas, iyon po ay B. isang taong
araw pero hindi siya tumataba. mapakinabangan.” nagpakadalubhasa o eksperto.
Pero, pamahal naman siya nang ________ kung mapupulot ang C. isang taong makata.
pamahal.” “ Paano nangyari pares ng tsinelas, iyon po ay
iyon?” “ Basta sa kaarawan ko, mapakinabangan.”
makikita ninyo siya!” “ Wow! _______ Araw ng Sabado.
May lechon sa party mo!” Sinundo si Jose na noo’y nag-
Pagsapit ng kaarawan aaral ng Elementarya sa
ni Dondee ay sumugod ang Biñan sa kanyang
kanyang mga kamag-aral. tiyuhin.
Hinanap nila kaagad ang alagang _______ Pilit niya itong
baboy ni Dondee. inabot subalit nawalan ng
“ Bakit walang lechon? saysay ang kanyang pagsisikap.
Akala ko ba ay ihahanda mo ang _______ Anong laking gulat ng
iyong alaga?” tanong ni Beth. tiyuhin niya ng ihagis ni Jose
Niyaya ni Dondee ang ang naiwang tsinelas
kanyang mga kaibigan sa sa lugar na
kanyang kuwarto at doon ay kinahulugan ng kabiyak na
ipinakita niya ang alagang baboy. iyon
“ Ay! Alkansiya pala!” _______ Di niya akalaing
sigaw ng mga kamag-aral. nalaglag ang kabiyak ng
kanyang sapin sa paa.
_______Lumipas ang isang
buwan.
_______Tuwang-tuwa si
Dondee dahil sa bagong alaga.
________Bago pumasok ay
sinisilip niya ito
________Inimbita ni Dondee
ang kanyang mga kamag-aral sa
kanyang kaarawan.
_______Alkansiya pala ang
alagang baboy nito.
J. Karagdagang Gawain para sa takdang- Panuto : Mag-isip ng kuwento. Panuto : Makinig sa isang Magsulat ng maikling kwento Hanapin sa diksyunaryo at
aralin at remediation Ikuwento ito sa klase na may pangyayari sa balita tungkol sa sarili ninyong ibigay ang kahulugan ng mga
wastong pagkakasunod-sunod. mamayang gabi. Isalaysay muli karanasan. Gamitin ang iba’t- sumusunod na salita.
ang teksto sa balitang narinig. ibang aspekto/panahunan ng
pandiwa. 1. Palengke
2. Himala
3. Kanal
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pang tulong ang
maari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maari mong itanong/ ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maari nilang ibigay sa iyo sa inyong
pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like