Filipino 7 Elemento NG Maikling Kwento

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 18

Banghay aralin sa Filipino 7

Guro
Paaralan Baitang / Antas
Filipino

Petsa/Oras Markahan 4
Masusing-Banghay Aralin sa FILIPINO 7

I- Layunin (objectives)

A. Pamantayan Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Luzon


Pangnilalaman

B. Pamantayan Sa Naisasagawa ng mag-aaral ang komprehensibong pagbabalita (news casting) tungkol


Pagganap sa kanilang sariling lugar

C. Mga Kasanayan Sa 1.Naiisa-isa ang elemento ng maikling kwento


Pagkatuto 2. Naiuugnay ang sariling karanasan sa karanasan ng tauhan.
3. Nasusuri at naibibigay ang mga elemento ng maikling kwento batay sa tinalakay
na kwento. (F7PB-IVh-i-18)

II- Nilalaman Elemento ng Maikling Kuwento

III- Kagamitan Panturo

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa gabay


ng guro

2. Mga pahina sa
kagamitang pang-mag-
aaral

3. Mga pahina sa teksbuk

4. Karagdagang ps://www.studocu.com/ph/document/central-bicol-state-university-of-agriculture/
kagamitan mula sa bsed filipino/banghay-aralin-sa-filipino-7-elemento-ng-kwento/34278338
portal ng learning
resource https://youtu.be/93XCYaQGLFk

B. Iba pang kagamitang Laptop, powerpoint,


Pangturo

IV- Pamamaraan

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MGA MAG-AARAL

A. Balik aral sa
⮚ Mga bata bago tayo magsimula tayo ⮚ Opo Ma’am
Nakaraang aralin at
pagsisimula ng aralin muna ay maglalaro maaari ba tayo ay
tumayo. ⮚ (kakanta ang mga bata ng
bahay kubo ng sabay-sabay
⮚ Ang tawag sa ating laro ay at ipapasa

PASAHAN LARAWAN alamin mo!!


⮚ Ngayon mga bata tayo ay aawit ng “
bahay kubo”
https://youtu.be/1xZVsyVxDP0
kapag ang ating awitin ay natapos
kung sino ang mga may hawak ng
mga larawan tutukuyin niyo kung
ano ang nasa larawan.

⮚ Naiintindihan ba?

nila ang mga larawan sa kanilang


mga kamag-aral)

⮚ https://youtu.be/1xZVsyVxDP0

⮚ Ngayon naman mga bata tingnan niyo ang


mga larawang hawak niyo ano ang
larawang hawak niyo?

⮚ Sige nga ____________(tatawag ng bata


may hawak ng larawan) ano ang hawak
mong larawan? Bigyan mo ng isang
maikling paliwanag.

⮚ Ang nasa larawan po ay isang


batang inaapi o inaaway ng
kanyang mga kaklase o kalaro.

⮚ Magaling! ikaw naman


_______( tatawagin ang ikalawang
batang may hawak ng larawan) ano
naman ang larawang hawak mo?

⮚ Ang nasa larawan ay isang


batang babae

⮚ Mahusay! Ikaw naman


_____________( tatawagin ang ikatlong
batang may
hawak ng larawan) ano naman ang
larawang hawak mo?
⮚ Magaling! maaari mo ba sabihin sa
akin ang lahat na nasa larawan?

⮚ Makikita po sa larawan ang


isang damit na pamababae.

__________(tatawag isang batang


⮚ Unang larawan- Batang inaaway,
saagot)
ikalawang larawan- batang
babae, Ikatlong larawan- damit
B. Paglalahad sa layunin
⮚ Ngayon naman mga bata mayroon ⮚ Hindi po
ng aralin
ako ipapanood sa inyong isang maikling
kwento.ang pamagat ng ating kwento
ay “Sandaang Damit ni Fanny Garcia”

⮚ Makinig at Panatilihing
⮚ Pamilyar ba kayo sa kwento tahimik habang nanonood
ating papanoorin? ⮚ Umupo ng maayos upang
hindi antukin

⮚ Okay! Bago ko ipakita ang ating kwento ⮚ Isulat sa isang kwaderno ang
ano nga ba muli ang pamantayan mahahalagang impormasyon
habang nanonood? ⮚ Unawain ang mensaheng
nais ihatid ng pinapanood

⮚ Opo ma’am

⮚ Magaling! ngayon tayo ay magsisimula


na. Handa na ba kayo?

https://youtu.be/8lTg7oFNWFA

⮚ Opo ma’am

⮚ Nagustuhan ba ninyo ang kwento?


⮚ Lagi po siya inaaway at inaapi

⮚ Ano ang ginagawa ng mga kamag-aral


ng batang babae sa kanya?
⮚ Magaling! Ano nga ba ang Bullying? Sige ⮚ Ang bullying o pambubulas ay
nga magbigay ka ng opinyon mo kung tumutukoy sa aksyon na
ba ang bullying? isinasagawa ng isang tao o grupo
ng mga tao sa isang mas
mahinang indibidwal na kung
saan minamaliit, sinasaktan, o
hinihiya ang kanyang pagkatao
sa harap ng iba pang tao.

⮚ Tama! Ang bullying o pambubulas ay


tumutukoy sa aksyon na isinasagawa ng
isang tao o grupo ng mga tao sa isang
mas mahinang indibidwal na kung saan
minamaliit, sinasaktan, o hinihiya ang
kanyang pagkatao sa harap ng iba pang
tao.

⮚ Ang Pang –aasar, Pang-iinis, Panunuya, o


Pang aapi at hindi katanggap-tanggap
na ugali o asal mula sa kamag-aral,
kasamahan sa paaralan o sa komunidad
ay isang Bullying

⮚ Ako po ma’am

⮚ Sino na rito ang narasanan nang ma-


bully o kasalukuyang binu-bullly? Taas
ang kamay. ⮚ Nanatili lamang po akong
tahimik at iniiwasan ko na
lamang po sila.
⮚ Ano ang inyong aksyon nang naranasan
ito?

⮚ Okay, tama! Maaari niyo nga sila iwasan


na lamang ngunit huwag sana
manatiling tahimik lamang lalo’t ang
mga nagbubully sa inyo ay sobra na.
Ito ang tatandaan ng ninyo lalo’t higit
ng mga nakaranas nang pambubully,
wag kayong madadalawang isip na
magsabi sa amin na inyong mga guro Opo ma’am
at sa inyong mga magulang sapagkat
ang bullying ay lubos na hindi
pinahihintulutan ng ating paaaralan. Ito
ay hindi magandang asal na dapat
itinatama.
⮚ Naiintindihan ba?

C. Pag-uugnay ng mga
⮚ Mula sa kwentong ating pinanood ⮚ Tungkol po sa isang maikling
Halimbawa sa bagong
aralin ano sa tingin niyo ang ating aralin sa kwento
araw na ito?(Pagbibigay ng mga
posibleng
kasagutang mula sa mga mag-aaral)

⮚ Magaling!ang ating aaralin ay


patungkol sa elemento ng maikling
kwento
1.Naiisa-isa ang elemento ng
maikling kwento
Narito ang ay ating dapat matutuhan sa 2. Naiuugnay ang sariling karanasan
araw na ito. Pakibasa mo nga. sa karanasan ng tauhan.
1.Naiisa-isa ang elemento ng maikling 3. Nasusuri at naibibigay ang mga
kwento 2. Naiuugnay ang sariling elemento ng maikling kwento batay
karanasan sa karanasan ng tauhan. sa tinalakay na kwento.
3. Nasusuri at naibibigay ang mga elemento
ng maikling kwento batay sa tinalakay na
kwento.
⮚ Maikling kuwento – isang genre
ng pasalaysay na akdang
⮚ Bago tayo magsimula ano nga ba muli pampanitikan na umiinog sa
paglalahad ng isang pangyayari.
ang maikling kwento?
Tinataya ito sa pamamagitan ng
pagsusuri sa mga elemento nito:
pananaw, tauhan, tagpuan,
banghay, tunggalian, at tema

⮚ Mahusay!
D. Pagtatalakay sa
⮚ Mayroon tayong elemento ng ⮚
bagong konsepto
atPaglalahad ng maikling kwento.
Bagong Kasanayan #1
⮚ Bawat panitikan ay mga elementong
bumubuo upang mapadali ang pagsusuri
at kung kulang ang elemento ng
panitikan hindi ito magtataglay ng
kabisaan at
kagandahan.

⮚ Sa sining sa MAPEH, masusuri ang mga


elemento ng sining sa pamamagitan ng
pagsasaalang-alang sa iba't ibang aspeto
nito nang paisa-isa. Ang elementong ito
ng sining – anyo, halaga, tekstura,
espasyo, linya, kulay, at hugis sa sining
ay dapat isaalang-alang o makikita sa
isang obra maestra upang ito ay lubos
na
pahalagahan ng iba. (Mapeh integration) ⮚ Tauhan po

⮚ Ano ang unang elemento ng maikling


kwento? ⮚ Tauhan – ito ay likha ng
manunulat na siyang kumukilos

⮚ Ano ba ang tauhan?


upang magkabuhay ang isang
⮚ In English literature there are two
kwento na nagtataglay ng mga
kinds of character – flat and round katangiang pisikal, espiritwal,
character and two types –
intelektwal at pisyolohikal. Ang
antagonist
tauhan ay may damdamin na
andprotagonist. Kagaya rin sa
maaring makadama ng
Filipino mayroong tauhang lapad at
kasiyahan, kalungkutan,
tauhang bilog, gayundin may
kalumbayan,
protagnista atanatagonista.
kapighatian at kapanabikan at iba
(Within curriculum)
pa

⮚ Magaling! ano naman ang


ikalawang elemento ng maikling
kwento?

⮚ Magaling! ano ba ang tagpuan?

⮚ Tagpuan po

⮚ Do you know that weather is the day


to day state of the atmosphere?
⮚ Tagpuan – tumutukoy sa lugar
(Science Integration) Maiuuganay natin
ito sa sunod na elemento ang panahon kung saan nangyari ang
kwento.

⮚ Ano naman ang ikatlong elemento


ng maikling kwento?

⮚ Tama! Ano ba ang banghay sa


elemento ng maikling kwento?
⮚ Banghay po

⮚ Magaling! ang banghay ay ito ang


pagkakasunod-sunod ng pangyayari
sa kwento

⮚ Banghay – tawag sa balangkas


⮚ Dito nakapaloob ang Simula ,
ng pangyayari sa kuwento.
Gitna , Kasuduklan at Wakas .

⮚ Ano pa ang ika-apat na elemnto


ng maikling kwento?

⮚ Tunggalian po
⮚ Tama! Ano ba ang tunggalian sa ⮚ Tunggalian – tumutukoy sa
elemento ng maikling kwento? labanan ng pangunahing tauhan
at ng sumasalungat o
bumabangga
sa kaniya. Ang tunggalian ay
maaaring tao laban sa kalikasan,
tao laban sa sarili, tao laban sa
tao, o tao laban sa lipunan

Ano naman ang huling elemento ng


maikling kwento?
⮚ Paksa o tema

Ano ang paksa o tema sa mailking kwento?

⮚ Paksa o Tema – Ito ay maaring


naglalaman ng mensahe ng
may
akda olayunin ng pagkakasulat ng
In fiction, theme is the central message, this
is what the author wantsyou to learn or kwento
know. Kagaya rin sa elemento ng maikling
kwento o anu pamang panitikan sa
Filipino. (Within curriculum)

Balikan natin ang maikling kwento tungkol


sa “Sangdaang damit ni Funny Garcia”

Mayroon akong ilang katanungan sa inyo.

1. Sino ang pangunahing tauhan sa ⮚ Isang batang babae na mahirap,


kwento? Ilarawan siya bilang isang mag- tahimik, masipag, at ang kanyang
aaral. sinusuot na damit ay tagpi tagpi.

⮚ Naging mahiyain siya at lagi na


2. Ano ang epekto ng panunukso at pang-
aapi sa pangunahing tauhan? lang umiiyak tuwing uuwi galling
paaralan

3. Paano napaglabanan ng
pangunahing tauhan ang pang-aapi ⮚ Natuto siyang lumaban sa
at panunukso ng kaniyang kamag-
pamamagitan na ipagmalaki niya
aral.
na mayroon siyang isangdaang
damit sa bahay nila
⮚ Opo

4. Nagtagumpay ba ang tauhan sa naisip


⮚ Natuklasan nila na ang
niyang paraan para hindi na ito tuksuhin
at apihin ng kanyang mag-aaral tinutukoy na isang daang
damit ng batang
babae ay pawing drawing lamang
5. Ano ang natuklasan ng guro at ng iba lahat.
pang kamag-aral sa bahay ng batang
babae nang dumalaw sila rito?

Magagaling!
E. Pagtatalakay sa Upang lubos na maunawaan ang ating
⮚ Gumawa ng tahimik
bagong konsepto talakayan kayo’y magkakaroon ng
atPaglalahad ng pangkatang Gawain. Hahatiin ko kayo sa ⮚ Makilahok sa Gawain
Bagong Kasanayan #2 tatlong pangkat.
⮚ Sikapin matapos ang Gawain
May ipapakita akong halimbawa ng
sa oras na binigay
isang maikling kwento.
Suruin ang kwento ay ipaliwanag ninyo ⮚ Iwanang malinis ang lugar na
ang inyong sariling karanasan sa
ginamit ng bawat pangkat
karanasan ng tauhan.

Ano nga muli ang ating pamantayan


sa pangkatang Gawain?

Pangkat 1

Magaling! Maaari na kayo magsimula.

⮚ Narito ang aking magiging batayan


sa pag-grado ng inyong Gawain.
Pangkat 2

Pangkat 3

F. Paglinang sa Ngayon naman magkakaroon tayo ng 1.


kabihasnan tungo sa isahang Isahang Gawain (Jumbled letter). +
formative
assessment 3 Magpapakita ng ako ng larawan at
aayusin ninyo ang mga gulong gulong
letra. Ayon sa tinutukoy ng larawan.
Magbibigay ang guro ng print answer
sheet na pwede sagutan ng bata

1.
+
UHATAN UHATAN

__________________ __________________

2. 2.

+ +

HBAYNGA HBAYNGA
_________________ _________________

3. 3.
+ +

NGTUGLAINA NGTUGLAINA

______________________ ______________________

4. 4.
+ +

ATGPUNA ATGPUNA

_______________ _______________

5. 5.

+ +

EMTA EMTA

________________ ________________
G. Paglalapat ng aralin PANGKAT 1 : TAUHAN, PANAHON AT
⮚ Ngayon naman magkakaroon tayo muli
sa pang-araw-araw na TAGPUANTAUHAN - Gamit ang figure
buhay. ng pangkatang Gawain stick ibigay ang katangian ng tauhan
⮚ Ipapangkat ko kayo sa 3 pangkat,kung
sino ang magkakagrupo kanina yun muli
ang magsama sama bilang isang pangkat.. PANGKAT 2: PAKSA O TEMA

Batay sa tinalakay natin kwento, suriin Gamit ang pagguhit o drowing, tula
at ibigay ang elemento ng maikling o slogan, ipakita ang tema o paksa
kwento at banghay ng kwento.

Paglahad ng Rubriks PANGKAT 3: KARANASAN NATIN

Karanasan ng
Sariling karanasan
∙ Kawastuhan - 8 pts Tauhan
∙ Nilalaman - 5pts

∙ Kalinisan/Kagandahan - 4pts

∙ Pag-uulat - 3pts

Kabuuan = 20pts

PANGKAT 1 : TAUHAN, PANAHON AT


TAGPUANTAUHAN - Gamit ang figure
stick ibigay ang katangian ng tauhan

PANGKAT 2: PAKSA O TEMA

Gamit ang pagguhit o drowing, tula o


slogan, ipakita ang tema o paksa at
banghay ng kwento.

PANGKAT 3: KARANASAN NATIN

Karanasan ng
Sariling karanasan
Tauhan

Pamprosesong tanong:
1. Kung talagang naunawaan, mayroon
akong ilang kataungan at na nais kong
marinig ang mga kasagutan mula sa
inyo.

Karanasan ng Sariling karanasan


Tauhan

Mayroon kang isang kaklase na luma ang


kanyang damit at tanging pandesal
lamang baon na pumapasok
saeskuwela, gagawin mo rin ba ang
ginawang pangungutya ng mga kaklase
ng batang babae? Bakit. Ipaliwanag.

2. Sa sitwasyon natin sa panahon ng


pandemya, nakakaranas pa rin ba ang
bawat tao lalo na ang mga mag-aaral
ngpambubully o pang-aapi? Sa
paanong sitwasyon?

3. Sa palagay niyo bilang mag-aaral


paano natin ito malalagpasan sa
panahong ito ang ganitong uri ng sakit?
Paano makakatulong ang natutunan
niyo mula sa kwento upang malagpasan
ito?
H. Paglalahat ng Aralin Aha! alam ko na ang element0 pala
⮚ Para sa ating pagbubuod ng
ng maikling kwento ay binubuo ng
aralin gusto ko margining ang tauhan, tagpuan, tanggulian, tena, at
inyong banghay
salitang” aha! alam kona” .

Aha! Alam ko na ang pagbubulas pala


ay hindi dapat ginagawa sapagkat
⮚ Tatawag ng batang sasagot
maaari tayo makasakit ng damdamin
ng ating kapwa.

⮚ Magaling! Sino pa? tatawag ng


batang sasagot

⮚ Mahusay! Sa buhay ngayon,


Marami sa mga tao ay
mapanghusga...hinuhusgahan natin
ang ating kapwa dahil sa kanilang
pisikalna anyo at antas ng
pamumuhay. ngunit di man lang
natin naisip na ang mga taong ating
tinatapaktapakan ay ang mgataong
may mas mataas na pang-unawa
at pangarap kaysa sa atin. Lahat ng
tao ay may pangarap na
gustongabutin...lahat tayo ay may

hinahangad na ginhawa..ang
⮚ Opo ma’am
kahirapan ay hindi hadlang upang
makamit ang ating mgapangarap

⮚ Nawa’y ang aral na nakapaloob


sa ating aralin ngayon ay
tumimo sa
inyong puso’t isipan at inyong
maisabuhay. Makakaasa ba ako?
I- Pagtataya Ng Aralin Para sa ating pagtataya kumuha kayo ng 1. Ano ang elemento na tumutukoy sa
isang papel. Bilugan ang titik ng tamang tumutukoy sa labanan ng pangunahing
sagot tauhan at ng sumasalungat o
bumabangga sa kaniya.
a. tunggalian b. tagpuan
c. tauhan d. klima
1. Ano ang elemento na tumutukoy sa
tumutukoy sa labanan ng pangunahing
tauhan at ng sumasalungat o bumabangga 2. Alin sa mga sumusunod ang
sa kaniya. a. tunggalian b. tagpuan hindi elemento ng maikling
c. tauhan d. klima kwento?
a. tema b. tagpuan
c. tauhan d. klima
2. Alin sa mga sumusunod ang hindi
elemento ng maikling kwento?
a. tema b. tagpuan
c. tauhan d. klima 3. Ito naman ay tumutukoy sa ideya na
nais ipabatid ng may akda sa
mambabasa?

3. Ito naman ay tumutukoy sa ideya na a. tema b. tagpuan c. tauhan d.


nais ipabatid ng may akda sa klima
mambabasa?
4. Bakit naging malungkutin ang
a. tema b. tagpuan c. tauhan d. klima batang babae?

4. Bakit nagging malungkutin ang a. sapagkat wala siyang baon


batang babae? b. sapagkat lagi siyang nadadapa
sa paaralan
a. sapagkat wala siyang baon C. sapagkat hindi natatapos ang
b. sapagkat lagi siyang nadadapa sa panunukso sakanya
paaralan C. sapagkat hindi natatapos ang d. sapagkat walang trabaho ang
panunukso sakanya kanyang ama.
d. sapagkat walang trabaho ang kanyang ama.

5. Kung ikaw ang nasa kalagayan ng


5. Kung ikaw ang nasa kalagayan ng bidang batang babae, magagawa mo rin
bidang batang babae, magagawa mo rin bang magsinungaling para lang maging
bang magsinungaling para lang maging malapit sa iyong mga kaklase?
malapit sa iyong mga kaklase? Ipaliwanag.
Ipaliwanag.
a. oo, sapagkat nakakainis na ang
a. oo, sapagkat nakakainis na ang mga mga kaklase

kaklase b. oo, sapagkat dahil doon hindi na

ako naaapi

c. oo, sapagkat wala namang masama


sa pagsisinungaling

d. hindi, sapagkat masamang magsinungaling


Okay, tapos na ba ang lahat maaari niyo b. oo, sapagkat dahil doon hindi na
na ipasa ang inyong mga papel papunta ako naaapi
sa harapan.
c. oo, sapagkat wala namang masama
sa pagsisinungaling

d. hindi, sapagkat masamang


magsinungaling

J. Takdang Aralin Para sa inyong takdang aralin, Isalaysay sa Paalam din po ma’am
isang buong papel ang mga nagawa ninyong
kasinungalingan sa inyong magulang, maari
rin sa ibang tao atpaano niyo ito ipinagtapat
o paano ito natuklasan.

Dito na magtatapos ang ating aralin


paalam mga bata.

You might also like