gr.10 El Fili

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

JAMES Q. LLABAN, SR.

HIGH SCHOOL
Division of North Cotabato
Kimarayag, Pigcawayan, Cotabato

Masusing Banghay-Aralin sa Filipino 10

I. Layunin:
Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. nasusuri nang tama ang wastong pagkakasunod-sunod ng kwento sa kabanata
II ng El Filibusterismo sa pamamagitan ng pagsusulit;
b. natutukoy ang pagkakaiba at pagkakatulad ng itaas ng kubyerta at ilalim ng kubyrerta sa
paggawa ng venn diagram; at
c. nailalahad ang sariling saloobin sa deskriminasyon sa pagitan ng mayayaman at
mahihirap.

II. Paksang-Aralin
A. Paksa: El Filibusterismo: Kabanata II: Sa ilalim ng Kubyerta
B. Sanggunian: Almario, V. (2000), pp 15-20, El Filibusterismo, Don Bosco Press, Makati
City
C. Kagamitan: kopya ng Kabanata II, mga papel at powerpoint presentation

III. Pamamaraan:
Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral

A. Panimulang Gawain

1. Panalangin
Bago natin umpisahan ang ating Ama naming makapangyarihan sa lahat,
talakayan ngayong umaga, simulan natin sinasamba ka po namin... Amen.
ito sa isang panalangin na pangungunahan
ni Angel.
Magandang umaga din po Ma’am.
2. Pagbati
Salamat po.
Magandang umaga sa inyong lahat.
Maaari na kayong umupo.
Wala po Ma’am.
3. Pagtala ng Lumiban
May lumiban ba sa klase?
Mabuti’t wala. Kung gayon bigyan natin ng
limang bagsak ang ating mga sarili.
Iwasan ang ingay o pakikipag-usap sa
4. Paglalahad ng Alituntunin katabi.
Para maging maaayos ang ating talakayan Iwasan din ang pagsagot nang sabay-
ngayong umaga. Bubuo tayo ng mga sabay. Itaas lamang ang kanang kamay
alituntunin na siyang magiging batayan at ng mga gustong sumagot.
gabay ng lahat. Nais ko na magmula sa Ipakita ang paggalang sa lahat.
inyo ang mga mungkahing alituntunin.

Maraming salamat sa inyong pakikiisa.


Mga suliranin tungkol sa bayan at ang bayan
ng San Diego.
B. Pagbabalik-aral
Ang hindi pagkakasundo ng mga namumuno.
Ano ang tinalakay natin noong nakaraang Isinalarawan ang San Diego na isang
araw? karaniwang bayan sa Pilipinas na nasa
Magbigay nga ng mga suliranin. baybayin ng isang lawa at may malalapad na
Paano isinalarawan ang San Diego bukirin at palayan.

Magaling.

C. Pagganyak
Pumili ng isang mag-aaral, ipapahalo ang
tubig at mantika.Pagkatapos mahalo ay pa-
obserbahan sa mga mag-aaral.

Pagkatapos haluin ay unti-unting naghiwalay


ang tubig at langis.
Magtanong:
Ano ang inyong napapansin pagkatapos
haluin ang dalawang likido?
Ang langis po ay ang mayayaman at ang
tubig naman ay ang mga mahihirap.

Ipagpalagay natin na ang dalawang likido


ay ang mayayaman at mahihirap, alin kaya
sa tingin niyo sa dalawa ang mayayaman
at mahihirap? Bakit?

Magaling! Batay sa aming nakita, ang paksang ating


tatalakayin ay tungkol sa Kabanata II ng
D. Paglalahad ng Bagong Paksa El Filibusterismo.
Batay sa ating ginawa, ano kaya ang
paksang ating tatalakayin ngayong umaga?

Mahusay!

E. Pagtatalakay
Ang paksang ating pag-aaralan ngayong
hapon ay ang Kabanata II ng El
Filibusterismo na may pamagat na Sa
ilalim ng Kubyerta?

1. Gawain
Ngayon, hahatiin ko kayo sa apat na
pangkat. Sa loob ng sampung minuto (10) Opo Ma’am.
ay babasahin niyo ng tahimik ang buod ng
Kabanata II ng El Filibusterismo.
Kailangang basahin at unawain nang
mabuti ang bawat kabanata dahil may
sasagutin kayong mga tanong. Maliwanag?

Mabuti kung ganon.

Mga Gabay na Tanong:


1. Ano-ano ang mga napag-usapan sa
ilalim ng kubyerto?
2. Sa inyong palagay, bakit kaya
masyadong masikip sa ilalim ng kubyerto
kumapara sa itaas ng kubyerto?
3. Ano ang ibig sabihin sa tugon ni Isagani
na: Kapag pinainit ng apoy; “Sa sandaling
ang mumunting ilog na watak-watak ay
magkakasama sa kailalimang hinukay ng
tao”
4. Kung ikaw ang papipiliin, saan mo
gustong sumakay, sa ilalim ng kubyerta o
sa itaas ng kubyerta? Bakit?
5. Sa inyong palagay, nangyayari pa ba sa
kasalukuyan ang deskriminasyon sa pagitan
ng mayayaman at mahihirap? Magbigay ng Basilio- Nagaaral ng Medisina at mahusay
halimbawa. nang manggagamot na nagtapos sa Ateneo.
Isagani- Isang makata.
2. Pagsusuri
Kapitan Basilio-
Bago natin balikan ang mga gabay na
Padre Florentino-
tanong ay atin munang suriin ang mga
kwento:
Si Simoun
1. Sino-sino ang mga pasahero na nasa
ilalim ng kubyerta? Kaya tama dang mga Pilipino ay dahil pala-
inom ng tubig at di nagserbesa.

Isang mag-aalahas na nakilala nang lubusan


ni Isagani.
2. Sino ang nagtungo sa ibaba ng kubyerta
at ipinakilala naman ni Basilio kay Isagani?

3. Ano ang sinabi ni Padre Camorra sa mga


Pilipino?

4. Sino si Kardinal Moreno?

Pagsagot sa gabay na mga tanong.


Pagka
3. Paghahalaw Pagkakaiba ka Pagkakaiba
tulad
Paglalahad at pagsasaayos ng guro sa
binasang mga kabanata.

4. Paglalapat
Hahatiin ko kayo sa apat na pangkat. Ang
bawat pangkat ay magtalaga ng isang
tagapangulo at tagapag-ulat. Gamit ang
venn diagram, sumulat ng pagkakaiba at
pagkakatulad ng sa ibabaw at sa ilalim ng
kubyerta. Tig-iisa lamang.
Pagkatapos ng tatlong minuto ay ilahad sa
harap ng klase ang nabuong venn diagram.

Rubriks:
5 puntos 3 puntos 1 puntos
Naihahayag Katamtama Hindi
nang maayos ng naihahaya
ang mga naihahayag g ang mga
kaiisipan. ang mga kaisipan.
kaisipan.
Gumamit ng Hindi Hindi
angkop na gaanong gumamit
mga salita. gumamit ng ng angkop
angkop na na mga
mga salita. salita.

IV. Ebalwasyon/Pagtataya

Gawain I
Panuto: Tukuyin ang wastong sagot sa mga sumusunod na katanungan.

1. Sino ang kasintahan ni Isagani na tukod ng ganda, mayaman at may pinag-aralan?


2. Sino ang ipinakilala ni Basilio kay Isagani?
3. Sino ang nagsabi na kaya tamad ang mga Pilipino ay dahil pala-inom ng tubig at di nag
seserbesa?
4. Sino ang nagsabi na lumuluhod sa alak at serbesa na pumapatay ng apoy?
5. Sino ang nakakita kay padre Tolentino at siya’y inanyayahang Pumanhik sa ibabaw?
Gawain II
Panuto: Isulat sa patlang ang wastong bilang ayon sa tamang pagkakasunod-sunod ng kwento.

_________ Umalis si Simoun at patungo na sa ibabaw ng kubyerta.


_________ Itinanong ni Simoun kung ano ang itutugon niya sakaling tanungin siya niya
Padre Camorra.
_________ Nag-anyaya si Simoun sa pag-inom ng serbesa.
_________ Dumating si Simoun at kinausap ang magkaibigan na si Isagani at Basilio.
_________ Tinungo ni Simoun ang ibaba ng kubyerta. 

V. Takdang-Aralin
Panuto: Ilagay sa short bond paper
Gumuhit ng isang barko na hugis tabo na may dalawang kubyerta at ipaliwanag.

Kaugnayan: 10 puntos
Pagkamalikhain: 5 puntos
Kalinisan: 5 puntos
Kabuuan: 20 puntos

Inihanda ni: Iniwasto ni:

SHARON A. AVENTURA HAIDE T, ONG

You might also like