Q2-Fil4-Jan. 17-23
Q2-Fil4-Jan. 17-23
Q2-Fil4-Jan. 17-23
Checked by:
FILIPINO 4
I.LAYUNIN
Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at
A. Pamantayang Pangnilalaman
pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasalaysay muli ang binasang kuwento
Nagagamit ang iba’t ibang uri ng panghalip (pamatlig)-Patulad pahimaton paukol
C. Pamantayan sa Pagkatuto - Paari panlunan paturol sa usapan at pagsasabi tungkol sa sariling karanasan
(F4WG-If-j-3)
Paggamit ng iba’t ibang uri ng panghalip (pamatlig)-Patulad pahimaton paukol -
II. NILALAMAN
Paari panlunan paturol sa usapan at pagsasabi tungkol sa sariling karanasan
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian DBOW, MELC, ADM, TG
1.Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa kagamitan ng Pang-Mag-
aaral
B. Karagdagang Kagamitan mula sa portal google/youtube
ng Learning Resource
C. Iba pang Kagamitang Panturo Ppt, laptop, tv, rubriks, tsart,pisara at yeso.
IV. PAMAMARAAN
(Mga Paunang Gawain bago magsimula ang klase)
Awitin: “Oras na sa Filipino Song”
BALIK-ARAL:
Tungkol saan ang tinalakay nating aralin kahapon?
Ano-ano ang iba’t ibang uri ng panghalip pamatlig?
Panuto: Tulungan nating marating ni Juan ang kinaroroonan ng mesa ni Bb. Cruz
sa pamamagitan ng pagkulay ng mga kahon na may nakasulat na panghalip
pamatlig.
TANONG:
Ano-ano ang mga salita na ating kinulayan?
Sabihin:
Basahin natin ang mga pangungusap. Pansinin ang mga salitang may salungguhit.
1. Ito ang bago kong sapatos.
2. Doon tayo pupunta.
3. Diyan kami nakatira.
C. Pag- uugnay ng mga halimbawa sa 4. Iyan ang pangarap kong kotse.
bagong aralin (Presentation) 5. Ganito kami kumain.
Itanong:
Ano-ano ang mga salitang may salungguhit sa pangungusap?
Ano ang tawag sa mga ito? Ano ang panghalip na pamatlig at ang iba’t ibang uri
nito?
TALAKAYIN:
Ang mga salitang may salunnguhit sa pangungusap ay tinatawag na
panghalip pamatlig. Ang panghalip na pamatlig ay uri ng panghalip na
ginagamit panghalili sa pagtuturo ng tao, hayop, bagay, pook, gawa o
pangyayari. Sa panghalip na ito nalalaman ang layo o lapit ng bagay na
itinuturo.
Ang panghalip pamatlig ay may iba’t-ibang uri - patulad, pahimaton,
paukol, paari, panlunan, at paturol.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan blg. 1
Mga Halimbawa:
(Modeling)
Patulad - ganito, ganyan, ganoon
Pahimaton - heto, hayan
Paukol - dito, diyan, doon, rito, riyan, roon
Paari - nito, niyan, noon
Panlunan - narito, nariyan, naroon
Paturol - ito, iyan, iyon
Karagdagang Gawain
Panuto: Basahin ang mga pangungusap sa ibaba at kahunan ang mga panghalip na
pamatlig.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
1. Doon tayo mamasyal malapit sa simbahan.
paglalahad ng bagong kasanayan blg. 2
2. Dito na lang tayo kumain, mas presko ang hangin.
(Guided Practice)
3. Diyan ko Nakita ang nawawala mong aklat.
5. Ganyan ba ginagawa ang eroplanong papel?
Panuto: Piliin ang angkop na panghalip pamatlig sa loob ng saknong. Bilugan ang
iyong sagot.
F. Paglilinang ng kabisahan 1. (Iyan, Ito) ang lobo na binili ko para sa aking kapatid.
(tungo sa formative test) 2. (Hayun, Dito) ko isusulat ang mga sagot sa aking modyul.
(Independent Pratice) 3. (Ito, Doon) kami nagsisimba tuwing lingo.
4. (Doon, Iyon) ba ang nawawala mong kuwaderno?
5. (Iyan, Diyan) ba ang bag na naiwan mo kahapon?
G.Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Bakit mahalaga na malaman natin kung kailan ginagamit ang iba’t ibang uri ng
na buhay (Application/Valuing) panghalip pamatlig?
Ano ang natutuhan mo sa aralin?
Anu-ano ang panghalip pamatlig? Ano- ano ang iba’t ibang uri nito?
TANDAAN:
Ang panghalip na pamatlig ay uri ng panghalip na ginagamit panghalili sa
pagtuturo ng tao, hayop, bagay, pook, gawa o pangyayari. Sa panghalip na ito
nalalaman ang layo o lapit ng bagay na itinuturo.
Ang panghalip pamatlig ay may iba’t-ibang uri - patulad, pahimaton, paukol,
paari, panlunan, at paturol.
H.Paglalahat ng Aralin (Generalization)
Mga Halimbawa:
Patulad - ganito, ganyan, ganoon
Pahimaton - heto, hayan
Paukol - dito, diyan, doon, rito, riyan, roon
Paari - nito, niyan, noon
Panlunan - narito, nariyan, naroon
Paturol - ito, iyan, iyon
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Punan ang patlang ng panghalip na pamatlig na bubuo sa
pangungusap.Piliin ang ang letra ng tamang sagot.
A. doon
B. iyan
C. dito
D. ganito
E. ito
1. Tingnan mo ang ginawa ko. ________ ang paggawa ng marble
cake.
2. Nagtungo sa malayong lalawigan ang mag-anak. ______ na sila titira.
3. Maganda ang suot mong blusa. _______ ba ng binili mo
kahapon?
4. Bumili ka ng asukal sa kanto. ________ ang pera at lumakad ka
na.
5. ______ sa tabi mo ako uupo ha?
J.Karagdagang Gawain para sa Takdang KASUNDUAN
aralin at remidyasyon Gamit ang panghalip pamatlig ay sumulat ng 5 pangungusap.
(Assignment)
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 60% sa Pagtataya
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 60% sa Pagtataya Magalang _____ ______% Malikhain _______ ________%
__Dula-dulaan
__Paglutas ng suliranin
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang
__Pagtuklas __Iteraktibo
nakatulong ng lubos? Bakit ito nakatulong?
__Panayam __Debate
__Inobatibo __Talakayan
Mga Suliraning aking naranasan:
__Kakulangan sa makabagong kagamitang panturo.
F. Anong suliranin ang aking naranasan na __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
nasulusyonan sa tulong ng aking punong __Mapanupil/mapang-aping mga bata
guro at superbisor? __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata lalo na sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan
__Pagpapanuod ng video presentation
__Paggamit ng Big Book
G. Anong kagamitan panturo ang aking
__Community Language Learning
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
__Ang “Suggestopedia”
kapwa guro?
__ Ang pagkatutong Task Based
__Instraksyunal na material