Aralin 3.4 G9 Alamat

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 25

DAILY Paaralan Baitang 9

LESSON
LOG Guro Asignatura FILIPINO

(Pang-araw-araw na Petsa/Oras Markahan IKATLO


Tala sa Pagtuturo)

IKAAPAT NA ARALIN – TUKLASIN

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa at


pagpapahalaga sa alamat gamit ang teknolohiya at
pang-abay na pamanahon, pamaraan at panlunan at
A. Pamantayang tekstong naglalarawan
Pangnilalaman
Naitatanghal sa pamamagitan ng pagbabalita ang
B. Pamantayan sa binuong sariling wakas ng binasang alamat
Pagganap
C. Mga Kasanayan F9PN-IIIf-53 Nabibigyang-kahulugan ang kilos, gawi at
sa Pagkatuto karakter ng mga tauhan batay sa usapang
Isulat ang code ng napakinggan

bawat kasanayan
II. NILALAMAN
Aralin 3.4

A. Panitikan: Sina Ara at Semiramis


Isinulat ni Moses ng Khorene
Salin ni Shiela Marie V. Vergara
(mula sa Kasaysayan ng Armenia)
Alamat–Armenia
B. Gramatika/Retorika: Mga Pang-abay
(pamanahon, panlunan at pamaraan)
C. Uri ng Teksto: Naglalarawan
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Modyul ng Guro: 212-229
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Modyul pahina blg: _____
Kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Kalinangan
Teksbuk Workteks sa Filipino ( Wika at Panitikan) para sa
Hayskul
Pahina blg. 349-361
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa portal ng
Learning
Resource
Kagamitang biswal
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN

Aktibiti 1
Pagpaparinig/Pagpapanood ng isang alamat.

Alamat ng Saging

A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin
at/o pagsisimula
ng bagong aralin.

https://www.youtube.com/results?
search_query=alamat+ng+saging

Analisis 1
1. Sino ang tauhang gumanap sa napanood na
alamat? Ilarawan.
2. Tungkol saan ang alamat na
napanood/napakinggan?
3. Ano ang mensahe na nais iparating ng alamat?

B. Paghahabi sa
layunin ng aralin Paglalahad ng Aralin
Aralin 3.4

A. Panitikan: Sina Ara at Semiramis


Isinulat ni Moses ng Khorene
Salin ni Shiela Marie V. Vergara
(mula sa Kasaysayan ng Armenia)
Alamat–Armenia
B. Gramatika/Retorika: Mga Pang-abay
(pamanahon, panlunan at pamaraan)
C. Uri ng Teksto: Naglalarawan
Pagbibigay hinuha sa Mahahalagang Tanong:
1. Bakit dapat pag-aralan ang pinagmulan ng mga
bagay-bagay?
2. Paano naiiba ang alamat sa iba pang uri ng
akdang pampanitikan?
3. Bakit mahalaga ang pang-abay sa pagbuo ng
isang alamat?

Inaasahang Pagganap
Sa pagtatapos ng pag-aaral sa araling ito, ikaw
ay inaasahang makabuo at makapagtanghal ng
sariling wakas ng isang alamat at maitatanghal ito b
Ikaw ay mamarkahan sa sumusunod na pamantayan:
a. Nilalaman ………………………………40%
- piyesa
- pagbibigay-diin o damdamin
b. Tinig ……………………………………. 30%
c. Hikayat ………………………………… 20%
- Hikayat sa madla
- Kakayahang pantanghalan
- Kilos, galaw, kumpas
- Ekspresyon ng mukha
d. Ugnayan sa tagapakinig ……………... 10%
Kabuuan 100%

C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa
sa bagong aralin

Aktibiti 2
Panuto: Panoorin at pakinggang mabuti ang mga
diyalogo ng mga tauhan at obserbahan ang mga kilos,
gawi at karakter ng mga tauhan.

The Legend of Aang (video clip)

D. Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong
kasanayan #1

https://www.youtube.com/watch?v=6bfXiUhZrkc
Pangkatang Gawain

Batay sa napanood na video clip, suriin at bigyang


kahulugan ang kilos, gawi at karakter ng mga tauhan.

Kilos Gawi Pananalita

Analisis 2
1. Ano ang iyong obserbasyon sa mga diyalogo
ng tauhan?
2. Paano mo mailalarawan ang bawat tauhan sa
napanood at napakinggang mga diyalogo?

E. Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong
kasanayan #2
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa
Formative
Assessment)

Abstraksyon
G. Paglalahat ng
Aralin Paano nakatutulong ang usapan/diyalogo upang
makilala ang mga tauhan sa kuwento?

H. Paglalapat ng
aralin sa pang- Aplikasyon
araw-araw na Balikan ang akdang Legend of Aang at bigay ang
buhay katangian ng tauhan batay sa kanilang kilos, gawi at
pananalita.
Katangian batay
Tauhan sa kilos, gawi at
pananalita

Panuto: Tukuyin ang katangian ng karakter batay sa


diyalogo/usapan ng mga tauhan.
1. Hindi ako mahilig sa foreign artists. Mas gusto
kong tangkilikin ang mga kanta at concert ng
local artist natin. Sila ang mas pinapanood ko.
2. Hindi pa rin natatapos ang giyera sa Mindanao.
I. Pagtataya ng 3. Sinabi mo pa. Nalulungkot talaga ako sa
Aralin nangyayaring yan. Natatakot ako nab aka
lumala pa ang giyera.
4. Hindi lang yan! Ako nga awing-awa sa mga
namatayan ng mahal sa buhay. Lalo na yung
mga batang nawalan ng magulang. Kawawa
talaga sila.
5. May problem aka ba? Baka makakatulong
kami.

Takdang-Aralin:
Magsaliksik ng tungkol sa bansang Armenia
J. Karagdagang (tao/pamumuhay, relihiyon, panitikan at kultura) at
gawain para sa magsagawa ng “interview whip”. Naririto ang mga
takdang-aralin at hakbang:
remediation a. Bumuo ng mga tanong tungkol sa nasaliksik
b. Tatlo o higit pang kapwa mag-aaral ang
maaaring sumagot.
c. Ihanda itong ibahagi sa klase.

Sanggunian: Internet

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na
nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?
DAILY Paaralan Baitang 9

LESSON Guro Asignatura FILIPINO


LOG
Petsa/ Markahan IKATLO
(Pang-araw-araw na Oras
Tala sa Pagtuturo)

IKAAPAT NA ARALIN – LINANGIN (PANITIKAN)

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa at


pagpapahalaga sa alamat gamit ang teknolohiya at
pang-abay na pamanahon, pamaraan at panlunan at
A. Pamantayang tekstong naglalarawan
Pangnilalaman
Naitatanghal sa pamamagitan ng pagbabalita ang
B. Pamantayan sa binuong sariling wakas ng binasang alamat
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa F9PB-IIIf-53 Napatutunayan ang pagiging
Pagkatuto makatotohanan/ di makatotohanan ng akda
Isulat ang code ng
F9PT-IIIf-53 Naipaliliwanag ang pagbabagong
bawat kasanayan nagaganap sa salita dahil sa paglalapi
II. NILALAMAN
Aralin 3.4

A. Panitikan: Sina Ara at Semiramis


Isinulat ni Moses ng Khorene
Salin ni Shiela Marie V. Vergara
(mula sa Kasaysayan ng Armenia)
Alamat–Armenia
B. Gramatika/Retorika: Mga Pang-abay
(pamanahon, panlunan at pamaraan)
C. Uri ng Teksto: Naglalarawan
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Modyul ng Guro: 212-229
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Modyul pahina blg: _______
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa Kalinangan
Teksbuk Workteks sa Filipino ( Wika at Panitikan) para sa
Hayskul
Pahina blg. 349-361
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang Kagamitang Kagamitang biswal
Panturo

III. PAMAMARAAN

Aktibiti 1
Pagganyak
Pag-uulat ng nasaliksik tungkol sa bansang Armenia
sa pamamagitan ng pagsasagawa ng “interview
whip”.
A. Tao/pamumuhay
A. Balik-Aral sa B. Relihiyon
nakaraang aralin C. Panitikan
at/o pagsisimula ng D. Kultura
bagong aralin.
Analisis 2
1. Ilarawan ang paraan ng pamumuhay ng mga
taong naninirahan sa Armenia.
2. Ihambing ang kultura ng Armenia sa kultura ng
Pilipinas. Ano ang pagkakatulad at
pagkakaiba? Ipaliwanag.

B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
C. Pag-uugnay ng
Pagbibigay ng input tungkol sa bansang Amenia,
mga halimbawa sa
pinagmulan ng akdang “Sina Ara at Semirasis”
bagong aralin

Aktibiti 2
Pagpapabasa ng akdang “Sina Ara at Semirasis”,
gamit ang reading team. Kailangan sa estratehiyang
ito may koordinasyon ang bawat isa. Ganito ang
ayos.
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
Akda T1 T2 T3 T4 T5
paglalahad ng
Mag- M1 M2 M3 M4 M5
bagong kasanayan
aaral
#1
A. Paglinang ng Talasalitaan
Basahin at suriin ang pagbabagong naganap sa
kahulugan ng salita kapag ito ay nalapian na.
Tingnan ang halimbawa sa bilang 1. Isagawa ang
bilang 2-5. Pagkatapos ay gamitin sa pangungusap
ang bagong salita batay sa tekstong binasa.

Salita Kahulugan Panlapi Bagong Kahulugan


Salita
1.labi Tira; Na Nalalabi natitira
bangkay
2.kamay
3.puno
4.buhay
5.kalat
6.nasa
7.bata
8.hari

Mga Pangungusap
1. __________________________________
2. __________________________________
3. __________________________________
4. __________________________________
5. __________________________________
6. __________________________________
7. __________________________________
8. __________________________________

B. Pangkatang Gawain

Double Entry Data


Paghambingin ang motif at cycle ng alamat na “Sina
Ara at Seramis” sa isang alamat sa Pilipinas.

Gamitin ang semantic mapping upang ipahayag ang


damdamin ng may akda sa tinalakay na sanaysay.

Pamagat ng Pagkakaiba sa Pagkakaiba ng Pagkakatulad


Alamat mga Taglay na Tunggalian ng Tema/
kapangyarihan Kaisipan/
kahalagahan

Analisis 2
1. Sino si Ara? Paano siya inilarawan sa alamat?
2. Anu-ano ang mga paraan na ginamit niya para
mapaibig si Ara?
3. Anu-ano ang naging bunga ng labis na pag-
ibig ni Ara kay Semirasis?
4. Sa iyong palagay, napipilit baa ng pag-ibig sa
kapwa? Pangatuwiranan ang sagot.
5. Kung ikaw ang nasa kalagayan ni Ara o
Semirasis, gagawin mo rin ba ng kanyang
ginawa?
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
F. Paglinang sa
Kabihasaan (Tungo
sa Formative
Assessment)

Abstraksyon
Ibigay ang mabuti at masamang dulot ng labis na
pagmamahal.

G. Paglalahat ng
Aralin
Labis na
Pagmamahal

Aplikasyon

Tukuyin ang mga kultura ng mga taga-Armenia na


may pagkakatulad sa ating bansa at paghambingin
ito.

H. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw
na buhay
Armenia Pilipinas

I. Pagtataya ng Aralin Makatotohanang Pagpapatunay


Pangyayari
Di-makatotohanang Pagpapatunay
Pangyayari

Balikang muli ang mga pangyayari sa nabasang


alamat. Isulat sa nakalaang espasyo ang mga
pangyayri sa akda at ang nagpapatunay nito.

J. Karagdagang
gawain para sa
takdang-aralin at
remediation

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

DAILY Paaralan Baitang 9


LESSON
LOG Guro Asignatura FILIPINO

(Pang-araw-araw na Petsa/Oras Markahan IKATLO


Tala sa Pagtuturo)
IKAAPAT NA ARALIN – LINANGIN (GRAMATIKA AT WIKA)

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa at


pagpapahalaga sa alamat gamit ang teknolohiya at
pang-abay na pamanahon, pamaraan at panlunan at
A. Pamantayang tekstong naglalarawan
Pangnilalaman
Naitatanghal sa pamamagitan ng pagbabalita ang
B. Pamantayan sa binuong sariling wakas ng binasang alamat
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa F9WG-IIIf-55 Nagagamit ang mga pang-abay na
Pagkatuto pamanahon, panlunan at pamaraan sa pagbuo ng
Isulat ang code ng alamat

bawat kasanayan
II. NILALAMAN
Aralin 3.4

A. Panitikan: Sina Ara at Semiramis


Isinulat ni Moses ng Khorene
Salin ni Shiela Marie V. Vergara
(mula sa Kasaysayan ng Armenia)
Alamat–Armenia
B. Gramatika/Retorika: Mga Pang-abay
(pamanahon, panlunan at pamaraan)
C. Uri ng Teksto: Naglalarawan

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Modyul ng Guro: 212-229
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Modyul pahina blg: ______
Kagamitang Pang-
mag-aaral
Kalinangan
Workteks sa Filipino ( Wika at Panitikan) para sa
3. Mga Pahina sa Hayskul
Teksbuk Pahina blg. 349-361
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang Kagamitang Kagamitang biswal
Panturo
III. PAMAMARAAN

Aktibiti 1
Pagbibigay ng Input ng Guro tungkol sa pang-abay
na pamanahon, panlunan at pamaraan.
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng
Analisis 1
bagong aralin.
1. Ano ang pang-abay?
2. Anu-ano ang uri ng pang-abay?

B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa
bagong aralin
Aktibiti 2

Basahin at unawain mo. Suriin at ihanay ang pang-


abay na ginamit sa pangungusap.
1. Sa K to 12, magkakaroon ng mahabang panahon
ang mag-aaral para matutuhan ang kanilang mga
aralin. Mas mapagtutuunan nila ng pansin ang
pagpapaunlad sa sariling talento at abilidad at hindi
lamang ang kanilang kakayahang pang-akademiko
D. Pagtalakay ng
ang kanilang matututunan.
bagong konsepto at
2. Totoo, ang mga kabataan ay aktibo, agresibo, at
paglalahad ng
puno ng ideyalismo. Ang mabisang pundasyon ng
bagong kasanayan
edukasyon ang maglalagay sa kanilang isip at lakas
#1
sa wastong daan ng nasyonalismo. Ang bagong
programa ng ating edukasyon ang magiging
hulmahan ng kabataang Pilipino.

Analisis 2

1. Anu-ano ang mga pang-abay na ginamit?


2. Paano nakakatutulong ang pang-abay sa
pagbuo ng makabuluhang pangungusap?
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
F. Paglinang sa
Kabihasaan (Tungo
sa Formative
Assessment)
G. Paglalahat ng Aralin
Abstraksyon
Bakit mahalaga ang pang-abay sa pagbuo ng mga
alamat? Ipaliwanag ang sagot.

Aplikasyon

Sumulat ng sariling wakas batay sa huling


pangyayari o sa naging wakas ng alamat gamit ang
mga pang-abay na pamanahon. Isagawa ito na
gamit ang story ch
H. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw
na buhay

Panuto: Sumulat ng sariling alamat gamit ang mga


pang-abay na pamanahon, panlunan at pamaraan.

Pamantayan Puntos
I. Pagtataya ng Aralin
Nilalaman 5
Gamit ng Pang-abay 5
KABUUAN 10

J. Karagdagang
gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

DAILY Paaralan Baitang 9


LESSON
LOG Guro Asignatura FILIPINO

(Pang-araw-araw na Petsa/Oras Markahan IKATLO


Tala sa Pagtuturo)
IKAAPAT NA ARALIN – PAGNILAYAN AT UNAWAIN

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa at
pagpapahalaga sa alamat gamit ang teknolohiya at
pang-abay na pamanahon, pamaraan at panlunan at
A. Pamantayang tekstong naglalarawan
Pangnilalaman
Naitatanghal sa pamamagitan ng pagbabalita ang
B. Pamantayan sa binuong sariling wakas ng binasang alamat
Pagganap
C. Mga Kasanayan F9PD-IIIf-52 Nabubuo ang balangkas ng pinanood na
sa Pagkatuto alamat
Isulat ang code ng

bawat kasanayan
II. NILALAMAN
Aralin 3.4

A. Panitikan: Sina Ara at Semiramis


Isinulat ni Moses ng Khorene
Salin ni Shiela Marie V. Vergara
(mula sa Kasaysayan ng Armenia)
Alamat–Armenia
B. Gramatika/Retorika: Mga Pang-abay
(pamanahon, panlunan at pamaraan)
C. Uri ng Teksto: Naglalarawan
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Modyul ng Guro: 212-229
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Modyul pahina blg: ______
Kagamitang Pang-
mag-aaral
Kalinangan
Workteks sa Filipino ( Wika at Panitikan) para sa
3. Mga Pahina sa Hayskul
Teksbuk Pahina blg. 349-361
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa portal ng
Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Kagamitang biswal
Panturo
III. PAMAMARAAN

Aktibiti 1

Pagganyak
Pagpapanood ng video version ng alamat na binasa.
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin
Analisis 1
at/o pagsisimula
1. Ano ang naramdaman mo matapos mong
ng bagong aralin.
mapanood ang video?
2. Paano mo iuugnay ang iyong damdamin sa
iyong napanood?

Pagbibigay ng input ng guro tungkol sa


B. Paghahabi sa pagbabalangkas
layunin ng aralin
Kalinangan mp. 386-387

C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa sa
bagong aralin

Aktibiti 2

Ibigay ang pagkakatulad at pagkakaiba ng alamat na


napanood at nabasa sa pamamagitan ng T-chart.

Si Ara at Semirasis

D. Pagtalakay ng Nabasa Napanood


bagong konsepto Pagkakatulad
at paglalahad ng
bagong kasanayan
#1 Pagkakaiba

Analisis 2
Ano ang pagkakatulad at pagkakaiba ng alamat na
napanood at nabasa?

E. Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa
Formative
Assessment)

Abstraksyon

Sagutin:
G. Paglalahat ng
Bakit kailangan ang mabuting
Aralin
pagpaplano o pagbabalangkas sa
pagsulat ng alamat?

Aplikasyon

Pangkatang Gawain
H. Paglalapat ng
aralin sa pang- Balikan muli ang mga tauhan sa alamat. Pumili ng
araw-araw na isang tauhan at pangyayari na inyong susuriin.
buhay Patunayan na ang mga pangyayari o transpormasyon
(pagbabago) na naganap sa tauhan ay maaaring
maganap sa tunay na buhay. Pag-uusapan ng pangkat
kung paano ito iuulat sa klase.

I. Pagtataya ng
Aralin Bumuo ng pangungusap na balangkas batay sa
wastong pagkakasunud-sunod ng pangyayari. Gamitin
ang banghay sa ibaba.
I. Simula
____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________
II. Tunggalian/Suliranin
____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________
III. Kasukdulan
____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________
IV. Kakalasan
____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________
V. Wakas
____________________________________
____________________________________
____________________________________
____________________________________

Takdang-Aralin:

1. Basahin at unawain:
Isang Libo’t Isang Gabi
J. Karagdagang Nobela - Saudi Arabia
gawain para sa Isinalin sa Ingles ni Richard Burton
takdang-aralin at Nirebisa ni Paul Brians
remediation Isinalin sa Filipino ni Julieta U. Rivera
2. Sagutin ang mga sumusunod na tanong:
a. Tama ba ang ginawa ng pangunahing
tauhan sa kuwento?
b. Anong mga positibong katangian ang
ipinakita ng babae sa nobela?
Kung ikaw ang tauhang babae sa nobela,
gagawin mo rin ba ang ginawa niya para
mapalaya ang mahal mo sa buhay?

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

DAILY Paaralan Baitang 9


LESSON
LOG Guro Asignatura FILIPINO

(Pang-araw-araw na Petsa/Oras Markahan IKATLO


Tala sa Pagtuturo)

IKAAPAT NA ARALIN – ILIPAT

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa at
pagpapahalaga sa alamat gamit ang teknolohiya at
pang-abay na pamanahon, pamaraan at panlunan at
A. Pamantayang tekstong naglalarawan
Pangnilalaman
Naitatanghal sa pamamagitan ng pagbabalita ang
B. Pamantayan sa binuong sariling wakas ng binasang alamat
Pagganap
C. Mga Kasanayan F9PS-IIIf-55 Naisusulat ang sariling wakas sa naunang
sa Pagkatuto alamat na binasa
Isulat ang code ng
F9PS-IIIf-55 Naitatanghal sa isang pagbabalita ang
bawat kasanayan nabuong sariling wakas
II. NILALAMAN
Aralin 3.4

A. Panitikan: Sina Ara at Semiramis


Isinulat ni Moses ng Khorene
Salin ni Shiela Marie V. Vergara
(mula sa Kasaysayan ng Armenia)
Alamat–Armenia
B. Gramatika/Retorika: Mga Pang-abay
(pamanahon, panlunan at pamaraan)
C. Uri ng Teksto: Naglalarawan

KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Modyul ng Guro: 212-229
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Modyul pahina blg: ______
Kagamitang Pang-
mag-aaral
Kalinangan
Workteks sa Filipino ( Wika at Panitikan) para sa
3. Mga Pahina sa Hayskul
Teksbuk Pahina blg. 349-361
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa portal ng
Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang Kagamitang biswal
Panturo

III. PAMAMARAAN

Pagganyak

Pagpapanood ng video clip ng isang alamat.

A. Balik-Aral sa Alamat ng Bayabas


nakaraang aralin https://www.youtube.com/watch?
at/o pagsisimula v=yfBNms6en5A&t=32s
ng bagong aralin. 1. Ano ang naramdaman mo matapos mong
mapanood ang video?
2. Kung bibigyan mo ng wakas ang alamat, ano
ang wakas naibibigay mo?

Pagbibigay ng input ng guro sa inaasahang pagganap


GRASPS
Ikaw ay inaasahang makabuo at
makapagtanghal ng sariling wakas ng isang alamat.
Mamarkahan ka batay sa sumusunod na
pamantayan:
a. Nilalaman ………………………………40%
- wakas na nabuo
B. Paghahabi sa
b. Tinig ……………………………………. 30%
layunin ng aralin
c. Hikayat ………………………………… 20%
- Hikayat sa madla
- Kakayahang pantanghalan
- Kilos, galaw, kumpas
- Ekspresyon ng mukha
d. Ugnayan sa tagapakinig ……………... 10%
Kabuuan 100%

C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa sa
bagong aralin
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong kasanayan
#1
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto
at paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
F. Paglinang sa
Kabihasaan GUIDE
(Tungo sa Paghahanda ng bawat mag-aaral sa pagsulat ng
Formative sariling wakas ng alamat.
Assessment)
G. Paglalahat ng
Aralin
H. Paglalapat ng
aralin sa pang- ACT
araw-araw na Pagtatanghal ng nabuong wakas ng alamat.
buhay
I. Pagtataya ng
Aralin
Takdang-Aralin:
J. Karagdagang
gawain para sa 1. Basahin at unawain ang epiko na pinamagatang
takdang-aralin at “Rama at Sita”.
remediation 2. Sagutin ang mga sumusunod na gabay na
tanong:
a. Tungkol saan ang tekstong iyong binasa?
Patunayan.
b. Anong kaisipan ang ipinahahatid nito sa
mambabasa?

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga DIRECT INSTRUCTION - TGA
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

You might also like