MTB Lesson Exemplar

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 3

LESSON EXEMPLAR Paaralan MAYAMOT E.

S Baitang 3
Guro SELMA F. SEBANES Asignatura MTB-MLE
Petsa October 2020 Markahan Unang Markahan
Week 7
Oras Bilang ng Araw

I. LAYUNIN Sa araling ito ang mga mag-aaral ay inaasahang:

Maisulat nang wasto ang iba’t-ibang uri ng pangungusap tulad ng payak,


tambalan at hugnayan.

A. Pamantayang Pangnilalaman
(Content Standard) Ipinapakita ng mag-aaral ang pagpapalawak ng kaalaman at pag-unawa sa grammar ng
wika at paggamit kapag nagsasalita at / o sumusulat.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nagsasalita at nagsusulat nang tama at mabisa para sa iba`t ibang
(Performance Standard) layunin gamit ang gramatika ng wika.

C. Pinakamahalagang Kasanayan sa
Maisusulat nang wasto ang iba’t-ibang anyo ng pangungusap kagaya ng payak, tambalan
Pagkatuto (Most Essential
at hugnayan.
Learning Competency)
(kung mayroon, isulat ang
pinakamahalagang kasanayan sa
pagkatuto o MELC )
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Enabling Competencies)
(kung mayroon, isulat ang pagpapaganang
kasanayan)
II. NILALAMAN Naisusulat nang wasto ang iba’t-ibang anyo ng pangungusap kagaya ng payak, tambalan
at hugnayan.

III. KAGAMITAN PANTURO


A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro MT3F-Ih-N-1.6
MT3G-lla-b-2.2.3
b. Mga Pahina sa Kagamitang MTB-MLE LM pp. 73-84
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang Kagamitan mula sa  https://www.musixmatch.com/lyrics/Francis-M/Ito-Ang-Gusto-Ko
Portal ng Learning Resource  https://www.youtube.com/watch?v=CLZiPpnf3rU
 https://www.lessons.ph/studyaids/allschools/grade4/wika4/f4e0001m.htm
B. Listahan ng mga Kagamitang Laptop, wifi, headset, papel, ballpen, journal notebook
Panturo para sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula
Unawain ag usapan nina Jaypee at Lhovie.
Oo, Badet, si Verna
Ros, si Verna ba ay ay panganay at si
nakakatandang Varus ang bunso sa
kapatid ni Verus? magkakapatid
Payak na Pangungusap Tambalang Pangungusap
Si Verna ay nakakatandang kapatid ni Si Verna ay panganay sa magkakapatid at
Varus. si Varus ay bunso sa kanilang dalawa.

B. Pagpapaunlad Pagyamanin

 Ang payak na pangungusap ay nagpapahayag ng isang diwa o kaisipan


lamang.
 Ang tambalang pangungusap ay binubuo ng dalawang sugnay na
nakapag-iisa. Pinag-uugnay ito ng pang-ugnay na at-,saka-,O-, ngunit.
 Ang hugnayang pangungusap ay binubuo ng dalawang payak na
pangungusap. Nagpapahayag ito ng dalawang kaisipan at pinagsasama
ng mga pang-ugnay na dahil o habang.
Gawain sa Pagkatuto Bilang 1: Basahin ang mga payak na pangungusap.
Pagsamahin ang dalawang pangungusap sa pamamagitan ng pagdaragdag ng
salitang dahil o habang. Isulat ito sa iyong kuwaderno.

1. Masaya ako. Nakapasa ako sa pagsusulit.


2. Nilinis ni Teresa ang kuwarto. Naghihitay si Mario sa labas.
3. Umawit si Darwin. Matamang nakinig ang kaniyang mga kaklase.
4. Umuwi kami nang maaga. Nagpatawag ng pagpupulong ang punong guro.

Ano ang nabuong pangungusap?


Paano nabubuo ang hugnayang pangungusap?

Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Pagtambalin ang mga pangungusap na nasa


kahon upang makabuo ng tambalang pangungusap. Gumamit ng wastong pang-
ugnay.
Isulat ang sagot sa iyong kuwaderno

A
1. Pagpipinta ng gusto ni Mark.
2. Tumutugtog ng gitara si Joseph.
3. Lumalangoy si Erick na tulad ng isda.
4. Mahusay sumayaw si Grace.
5. Simbilis ng kabayo kung tumakbo si Ramil.

B
A. Araw-araw siyang nagsasanay.
B. Siya ang lider ng cheering squad.
C. Kumakanta ang banda nila sa handaan.
D. Sumasali siya sa paligsahan ng pagguhit.
E. Nakatatanggap siya ng gintong medalya sa paligsahan.

Gawain sa Pagkatuto Bilang 3: Basahin ang mga pangungusap. Tukuyin ang


kung ito ay tambalan o hugnayang.
Isulat ang sagot sa iyong kuwaderno.

1. Pumunta kami sa hardin ngunit wala naman kaming ginawa doon kahapon.
2. Maysakit si Alice at kailangan niyang tumigil muna sa bahay
3. Nagpunta ang pamilya Maligaya sa evacuation center dahil nangangailangan
sila ng tulong.
4. Hindi magamit nina Lina at Sarah ang bisikleta dahil sira ito.
5. Nagbasa ang nanay ng magasin habang naghihintay siya ng bus.

C. Pakikipagpalihan
Gawain: Buuin ang pangungusap sa pamamagitan ng paglalagay ng pang-ugnay
na dahil o habang. Gawin ito sa iyong kuwaderno.

1. Nakapunta kami sa maraming lugar kami ay nasa Cebu.


2. Kailangan ni Marta na magsuot ng tsinelas namamaga ang kaniyang paa.
3. Sikat ang pamilya Lopez lahat ng kanilang mga anak ay nasa honos roll.
4. Dapat tayo ay palaging magbasa tayo ay bata pa.
5. Pumunta muna kami sa silid-aklatan_naglilinis ang mga lalaki sa silid-aralan.

D. Paglalapat
Gawain: Gumawa ng talaarawan. Isulat ang mahalagang nangyari sa iyo.
Gumamit ng mga pangungusap na payak, tambalan at hugnayan. Gawing gabay
ang pormat.

Agosto 24, 2020


Mahal kong talaarawan,
Masaya ako ngayong araw dahil namasyal kaming mag-anak sa Tagaytay.
_______________________________________________________

Lucita

V. PAGNINILAY
Bakit mahalagang magkaroon ng sapat na kaalaman sa pagbuo ng iba't ibang uri
ng pangungusap ang mag-aaral na tulad mo? Ipaliwanag ito sa pamamagitan ng
pagbibigay ng halimbawa.

You might also like