Mr. Ramoneda's LE For Demo-Teaching

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 5

Asignatura Filipino 10

Paraan ng Paghatid ng Online Distance Learning Modality


Pagkatuto

Paaralan: Gen. Licerio Geronimo Memorial Baitang: 10


TALA SA National High School
PAGTUTURO Guro: Jerome V. Ramoneda Antas: Dagohoy
Petsa: Oktubre 19, 2021 Markahan: Una
Oras: 7:00 – 8:00 am Bilang ng Araw: 1
Ikalimang Linggo (Unang Sesyon)
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang
Pangnilalaman pampanitikan
B. Pamantayan sa Ang mag-aral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critque
Pagganap tungkol sa alimang akdang pampanitikang Mediterranean
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
D. Pinakamahalagang a. Nagagamit ang angkop na mga panghalip bilang panuring sa mga tauhan (F10WG -If
Kasanayan sa - g -61)
Pagkatuto (MELC)
E. Pagpapaganang a. Nabibigyang kahulugan ang mga reperensyang Panghalip na Anapora at
Kasanayan (Kung Katapora
maroon, isulat ang b. Nailalahad ang kahalagahan ng mga reperensyang Panghalip na Anapora at
pagpapaganang Katapora sa pagpapahayag.
kasanayan.) c. Nakasusulat ng maikling kuwentong ginagamitan ng mga wastong
reperensyang Panghalip na Anapora at Katapora

II. NILALAMAN
A. Paksang Aralin
a. PanitiKan: Mga Reperensyang Panghalip: Anapora at Katapora
b. Gramatika/
Retorika:
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Filipino MELC, pah. 247;
Gabay ng Guro PIVOT 4A BUDGET OF WORK (BOW) IN FILIPINO pah. 89
b. Mga Pahina sa Filipino 10 - Modyul sa Unang Markahan para sa Mag-aaral, pah. 39
Kagamitang
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa
Teksbuk
d. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Listahan ng mga  https://www.youtube.com/results?search_query=15+minutes+countdown
Kagamitang Panturo +timer+with+sound+effect
para sa mga Gawain  https://quizizz.com/admin/quiz/6168f2890714bc001e332e19/keyboard-warrior
sa Pagpapaunlad at  https://quizizz.com/admin/quiz/616c9f4b86aa58001eb13016/tick-me
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
Paunang Pagtataya

 “Keyboard Warrior”
Sa pamamagitan ng larong “Keyboard Warrior” gamit ang Quizizz Online App,
Ita-type ng mga mag-aaral ang angkop na panghalip upang punan ang bawat
pahayag.

Mga Pahayag:
1. Sina Jose Rizal at Andres Bonficio and mga bayaning Pilipino. ______ ay
mga dakilang Pilipino.
2. _____ ay isang dakilang lungsod. Ang Maynila ay may makulay na
kasaysayan.
3. Si Mina ay naglalakad sa kalye ngunit nadapa ________.
4. Patuloy __________ dinarayo ang Boracay dahil ang mga turista'y totoong
nagagandahan dito.
5. Si Lea Salonga ang sikat at kilala sa buong mundo sa larangan ng pagkanta.
Hinahangaan _______ ng lahat.

Pangganyak

 “Pic at Panghalip”
- Bubuo ng dalawang pangungusap na paglalarawan ang mga mag-aaral,
tungkol sa litratong ipakikita ng guro, gamit ang isang Panghalip na
mapipili nila sa loob ng kahon.

Mga Larawan
A. Panimula

Mga Panghalip
- Siya - Dito/rito - Sila -Ito - Iyon - Kami - Ako

Pag-uugnay ng Pangganyak sa Aralin

 Magbabahaginan ang mga mag-aaral ng kanilang ideya hinggil sa kung paano


nakatulong ang mga panghalip sa kanilang paglalarawan sa mga nasa litrato.
 Iuugnay ng guro ang mga sagot ng mga mag-aaral sa paksang tatalakayin
hanggang sa mailahad na nito ang pamagat ng paksang aralin.
Gramatika at Retorika

 “RepresentaShape”
B. Pagpapaunlad - Bago talakayin ng guro ang paksang-araling Anapora at Katapora, bibigyan muna
ng katuturan ng mga mag-aaral ang Panghalip sa pamamagitan ng pagbuo sa
pahayag gamit ang mga geometrikong hugis na kumakatawan sa bawat letrang
bubuo rito.
H U M A L

I S G N P

Pahayag na Mabubuo: Ang Panghalip ay humahalili sa mga Pangngalan.


- Magkakaroon ng malayang talakayan ang klase tungkol sa Panghalip na Anapora
at Katapora sa pamamagitan ng “Bottom-up” na dulog na kung saan bubuo ang
mga mag-aaral ng sarili nilang pagpapakahulugan tungkol sa Anapora at Katapora
batay sa mga halimbawang pahayag na ipineresenta ng guro.

Mga Halimbawa ng Anapora


1. Ang guidelines ng Inter-Agency Task Force o IATF tungkol sa pagpayag na
makalabas na ang mga bata ay ilalabas na rin. Ito ang susundin ng mga lokal
na pamahalaan sa kani-kanilang mga nasasakupan.
2. Si Pang. Rodrigo Duterte ang kasalukuyang pangulo ng Pilipinas. Sa darating
na Eleksyon 2022, kakandidato naman siya bilang pangalawang pangulo dahil
tapos na ang kaniyang termino sa pagkapangulo.
3. Bababa na sa Alert Level 3 ang community quarantine sa Metro Manila. Ito rin
ang dahilan kung bakit sisimulan na ring buksan ang mga sinehan.

Halimbawa ng Katapora
1. Tuwang-tuwa sila nang marinig sa balita na sisimulan na ang pagpapabakuna
sa mga menor de edad. Sa wakas kasi, makapapasyal na rin sina Jhay-jhay at
ang kaniyang mga kaibigan.
2. Maaga na siyang dumalaw sa puntod ng kaniyang yumaong lolo upang
makapaglinis. Ayon kay Mark, mainam nang agahan na niya dahil baka hindi
buksan ang mga sementeryo sa araw ng undas dahil sa umiiral pang virus.
3. Nagpunta pa rin sila sa Quiapo kahit na umuulan. Ayon kina Aling Marta at
kaniyang mga anak, hindi raw matitinag ang kanilang pananampalataya ng
kahit ano pa man.

Gabay na Tanong:
1. Sa mga nabasang halimbawang pahayag ano ang mas nauuna, ang Panghalip
na tumutukoy o ang Pangngalang tinutukoy?
2. Kung ang Panghalip ang nauuna kaysa sa Pangngalan, anong uri iyon ng
reperensyang Panghalip?
3. Kung ang Pangngalan ang nauuna kaysa sa Panghalip, anong uri iyon ng
reperensyang Panghalip?
4. Batay sa mga halimbawang pahayag, paano mo bibigyan ng kahulugan ang
Panghalip na Anapora at Katapora?
5. Magbigay ng halimbawang pahayag na may reperensyang Panghalip na
Anapora at Katapora.
Pangkatang Gawain

 Bawat pangkat ay maglalahad ng kanilang kaisipan hinggil sa pagharap at di pagsuko


C. Pakikipagpalihan sa anumang hamon o pagsubok ng buhay sa pamamagitan ng sumusunod na paraan:

Paraan 1: Pagbibigay ng payo


Paraan 2: Pagbuo ng simbulo
Paraan 3: Pag-awit ng sariling kanta
Paraan 4: Paglalahad ng maikling spoken poetry
Paraan 5: Pagtatanghal ng maikling radio drama

Bibigyan ang bawat pangkat ng 15 minuto para maghanda at 1 minuto naman upang
ipresenta ang kanilang gawa.

Susukatin ang husay ng gawa ng bawat pangkat sa pamamagitan ng sumusunod na


pamantayan
Pamantayan sa Pagsasagawa ng Pangkatang Gawain

Pamantayan Marka
(5 – 1)
Mahusay na nakagagamit ng mga Reperensyang Panghalip na
Anapora at Katapora sa pagbibigay-turing sa Pangngalan
Mahusay na naipakikita ang kaisipan hinggil sa pagharap at di
pagsuko sa anumang hamon o pagsubok ng buhay
Mahusay na nailalahad ang nakaatang na gawain
Mahusay na nagkakaisa ang miyembro ng pangkat
Kabuuang Marka

Berbal na Interpretasyon sa Pagmamarka


5 – Napakahusay 2 – Di gaanong mahusay
4 – Mahusay 1 – Kailangan pa ng Pagsasanay
3 – Katamtamang Husay

Panapos na Pagtataya

 “Tick Me”
Gamit ang “Tick Me Game” mula sa Quizizz Online App, tutukuyin ng mga mag-aaral
ang angkop na reperensyang Panghalip na siyang pupuno sa bawat pahayag.

1. Sako-sakong Ammonium Nitrate ang nasabat ng CIDG sa Cavite.


___________(Ito, Siya, Dito) ay sangkap sa paggawa ng bomba.
2. Hindi _______(dito, doon, siya) dumaan sa Commonwealth Avenue dahil sa
paglipat ng malalaking container sa ginagawang MRT 7. Kaya naman minabuti na
ni Jake na dumaan sa alternatibong ruta.
3. Inaasahang makapapasyal na rin _________(niya, ikaw, sila) sa mga parke at mall
dahil mababakunahan na ang mga menor de edad gaya nina Matt, Joseph, at
Jean na may comorbidity.
4. Nasa Moderate Risk for Covid-19 ang lahat ng LGU sa NCR, ngunit hindi pa rin
_________ (kami, ito, sila) ang dahilan para magpabaya ang lahat sa minimum
D. Paglalapat health protocols.
5. Dumating na sa bansa ang karadagang 862290 doses ng Pfizer-Biotech Vaccines
na binili ng gobyerno. Bago nito, mahigit 70000 doses _______ (niya, nito, doon)
ang natanggap ng Cebu.

Inaasahang Pagganap

 Isasagawa ng mga mag-aaral ang gawaing nakasaad sa ibaba:

Gawain:

Ikaw ay isang batang kuwentista. Layunin mong magbigay ng inspirasyon sa mga


mambabasa mo hinggil sa pagharap sa mga hamon ng buhay na maaaring nararanasan
nila. Kaya naman, bubuo ka ngayon ng isang maikling kuwento na tumatalakay sa
pagharap at di pagsuko sa bawat hamon ng buhay. Susukatin ang husay ng iyong
kuwento sa pamamagitan ng sumusunod na pamantayan:
Pamantayan sa Inaasahang Pagganap

Pamantayan Marka
(5 – 1)
Mahusay na nakagagamit ng mga Reperensyang Panghalip na
Anapora at Katapora sa pagbibigay-turing sa Pangngalan
Mahusay na naipakikita ang kaisipan hinggil sa pagharap at di
pagsuko sa anumang hamon o pagsubok ng buhay
Malikhain ang pagkakalahad ng buong kuwento sa pamamagitan
ng pagpili at paggamit sa mga salita
Komprehensibo ang daloy ng mga tagpo at mga bahagi ng
kuwento
Kabuuang Marka

Berbal na Interpretasyon sa Pagmamarka


5 – Napakahusay 2 – Di gaanong mahusay
4 – Mahusay 1 – Kailangan pa ng Pagsasanay
3 – Katamtamang Husay

Takdang Aralin

 Basahin ang kuwentong pinamagatang “Ang Kuwintas” ni Guy de Maupassant sa


pahina 38 ng inyong Self-Learning Material.
V. PAGNINILAY
 Pupunan ng mga mag-aaral ang mga pahayag sa ibaba batay sa kung paano nila
magagamit ang kanilang natutuhan sa aralin.

Magagamit ko ang aking mga natutuhan sa mga reperesyang Panghalip na


Anapora at katapora sa ________________________________________
______________________________________________________________
______________________________________________________________
___________________________________________________________

You might also like