Week 8 k-12
Week 8 k-12
Week 8 k-12
2. Pagtalakay:
Anong paligsahan ang ginanap sa
paaralan?
Sino ang kalahok sa ikalawang baitang?
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikalawang Markahan ng kanilang pangkat. Siya kasi ang
Ikawalong Linggo pinakamabait at pinakamatalino sa kanilang
(Ikatlong Araw) klase. Pati mga guro ay natutuwa sa ugali
I. Layunin: niya. Matulungin din siya sa mga kapwa
- Naisasagawa ang mga paraan upang makamtan niya mag-aaral.
at mapanatili ang kaayusan at kapayapaan sa Isa siyang mabuting halimbawa sa mga
tahanan tulad ng: batang katulad niya.
- Pagiging masaya para sa tagumpay ng ibang 1. Pagtalakay:
kasapi ng mag-anak.(Kuya) Bakit natutuwa nag magulang ni Alex?
Bakit siya napiling “class leader” ng
II. Paksang Aralin: Pagpapanatili ng Kaayusan at kanilang pangkat?
Kapayapaan (Peace & Order) Kaya mo bang gayahin si Alex?
Aralin4: Mahal Ko ang Aking Kapwa C. Pangwakas na Gawain
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16; 1. Paglalahat:
Edukasyon sa Pagpapakatao pah. 13; Teaching Dapat ba tayong maging masaya sa tagumpay ng
Guide ph. 18-19; ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ibang kasapi ng mag-anak?
84-85; Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panahon
I pah. 155 Tandaan:
Kagamitan: larawan ng bata, tsart ng kwento Dapat tayong maging masaya sa para sa
tagumpay ng ibang kasapi ng mag-anak.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain 2. Paglalapat
1. Balik-aral: Magbigay ng ilang katangian ni Alex na
Saang paligsahan nanalo ang ate ni Jun- katulad ng katangian mo.
jun?
Ano ang nadama ni Jun-jun para sa IV. Pagtataya:
kapatid? Ikahon ang tamang sagot.
2. Pagganyak 1. Napiling class leader si (Arnold, Arman, Alex).
Laro: Follow the Leader 2. Isa siyang ( mabait, matamlay, masungit) na
Gagayahin ng bata ang gagawin ng leader. mag-aaral.
Hal.Ituturo ng lider ang bahagi ng 3. Ang mga magulang ni Alex ay (lungkot na
katawan.Ilong.ilong habang nakaturo sa lungkot, tuwang-tuwa, inis na inis) sa kanya.
ilong bigla niyang sasabihin mata pero sa 4. Dapat nating (iwasan, pagtawanan, gayahin) si
ibang bahagi siya magtuturo para iligaw ang Alex.
mga bata. Kung sino ang magkamali ay 5. Ang class leader ay isang mabuting( pinuno,
maaalis sa pangkat. sundalo, kawani).
Ang huling manlalaro na matitira ang
siyang panalo. V.Takdang-aralin
B. Panlinang na Gawain: Magtala ng 5 katangiang dapat mong taglayin
Itanong: Alam ba ninyo ang ibig sabihin ng bilang isang class leader.
lider o pinuno?
Iparinig ang kwento:
Ang Class Leader Puna: _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
Tuwang-tuwa ang mga magulang ni Alex kabuuang bilang na ____ang nakakuha ng ___na
nang mapili siyang “class leader” bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikalawang Markahan
Ikawalong Linggo
(Ika-apat na Araw)
I. Layunin: din ang mga nabubulok at di-nabubulok. Di
- Naisasagawa ang mga paraan upang makamtan naman nasayang ang pagod nila dahil sila ang
at mapanatili ang kaayusan at kapayapaan sa itinanghal na panalo sa paligsahan.
tahanan tulad ng: Nakatanggap ang pamilya ng salaping
- Pagiging masaya para sa tagumpay ng ibang gantimpala kaya sila ay nagpasyal at kumain sa
kasapi ng mag-anak.(Buong pamilya) isang restoran.
Masayang-masaya sila nang sila’y umuwi.
II. Paksang Aralin: Pagpapanatili ng Kaayusan at 2. Pagtalakay:
Kapayapaan (Peace & Order) Saan nagdaos ng paligsahan?
Aralin4: Mahal Ko ang Aking Kapwa Sinong pamilya ang kalahok?
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16; Paano sila nanalo sa paligsahan?
Edukasyon sa Pagpapakatao pah. 13; Teaching Anong premyo ang natanggap nila?
Guide ph. 18-19; ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. Naging masaya ba silang lahat sa kanilang
84-85; Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panahon nakamit na tagumpay?
I pah. 155 C. Pangwakas na Gawain
Kagamitan: larawan ng bata, tsart ng kwento 1. Paglalahat:
Dapat ba tayong maging masaya sa tagumpay ng
III. Pamamaraan: ibang kasapi ng mag-anak?
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral: Tandaan:
Bakit napiling class leader si Alex? Dapat tayong maging masaya sa para sa
Kaya mo rin bang maging isang class tagumpay ng ibang kasapi ng mag-anak.
leader? Bakit?
2. Pagganyak: 2. Paglalapat: Lutasin:
Magpakita ng tatlong basurahan na may Ano sa palagay mo ang mangyayari kung
leybel na : plastic , papel , dahon hindi nagkaisa at nagtulong-tulong ang
maghanda ng mga salitang nakasulat sa card buong pamilya sa paghahanda sa kontes?
: balat ng kendi , bote ng tubig, Manalo pa kaya sila?Bakit?
dahon ng saging, atbp.
Magpaligsahan ang 3 pangkat sa pagtatapon IV. Pagtataya:
sa tamang lalagyan. Gumuhit ng isang tropeo para sa pamilyang
Ang pangkat na may pinakamaraming Santos.
nailagay sa tamang lalagyan ang panalo. Isulat sa ilalim ng drowing:
“ Ang Galing ng Pamilyang Pinoy!”
B. Panlinang na Gawain:
Iparinig/ipabasa: V.Takdang-aralin
Kontes sa Barangay Magtala ng 5 katangiang dapat mong taglayin
May paligsahan sa barangay Camias. bilang isang class leader.
Ito ay ang maayos na pagbubukud-bukod ng
mga basura sa tamang lalagyan.
Isa sa mga kasali ang pamilya Santos. Puna: _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
Nagtulong-tulong ang lahat ng kasapi ng mag- kabuuang bilang na ____ang nakakuha ng ___na
anak para maihiwalay ang mga basura sa tamang bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
lalagyan. Inipon nila ang mga bote at lata pati na
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikalawang Markahan
Ikawalong Linggo Lalo na nang makita niya itong lumalakad sa gitna
(Ikalimang Araw) ng entablado suot ang titulong “Ilaw ng Tahanan
I. Layunin: 2012”.
- Naisasagawa ang mga paraan upang makamtan 1. Pagtalakay:
at mapanatili ang kaayusan at kapayapaan sa Anong paligsahan ang ginanap sa barangay
tahanan tulad ng: nina Benjo?
- Pagiging masaya para sa tagumpay ng ibang Ano ang napanalunan ng nanay niya?
kasapi ng mag-anak. (ina)
Masaya ba ang mga anak para sa kanilang ina?
II. Paksang Aralin: Pagpapanatili ng Kaayusan at Dapat bang ipagmalaki ang ating ina? Bakit?
Kapayapaan (Peace & Order)
Aralin4: Mahal Ko ang Aking Kapwa C. Pangwakas na Gawain
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16; 1. Paglalahat:
Edukasyon sa Pagpapakatao pah. 13; Teaching Dapat ba tayong maging masaya sa tagumpay ng
Guide ph. 18-19; ESP- Pupils’ Activity Sheets pah. ibang kasapi ng mag-anak?
84-85; Wastong Pag-uugali sa Makabagong Panahon
I pah. 155 Tandaan:
Kagamitan: larawan ng bata, tsart ng kwento Dapat tayong maging masaya sa para sa
tagumpay ng ibang kasapi ng mag-anak.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain 2. Paglalapat:
1. Balik-aral: Iparinig ang awit: “Sa Ugoy ng Duyan”
Paano nanalo sa kontes sa barangay ang
pamilyang Santos?
2. Pagganyak: IV. Pagtataya:
Ipaayos sa mga bata ang jumbled words. Walang kapantay ang pag-ibig ng ina sa kanyang
anak .
na i , nay na , mi ma .,
Mahal na mahal ka ng iyong ina.
am am
Anu-anong salita ang mabubuo kung aayusin Sumulat ng dalawang patunay na mahal ka ng iyong
ang mga pantig? ina.
B. Panlinang na Gawain: Mahal ako ni Inay kasi_________________
Iparinig/ipabasa: ___________________________________
Ilaw ng Tahanan V.Takdang-aralin
Nagpakalat ng balita ang kapitan ng barangay. May Sumulat ng isang maikling liham pasasalamat sa
idaraos na paligsahan sa kanilang pamayanan. Ito ay iyong ina.
ang paghanap sa natatanging ina o ilaw ng tahanan.
Kasali sa patimpalak ang nanay ni Benjo. Kasi ay
talaga namang mapagmahal, maasikaso at Puna: _____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
maunawaing ina ang nanay niya. Kaya ng sumapit kabuuang bilang na ____ang nakakuha ng ___na
na ang araw ng pagpili pinaghalong kaba at tuwa bahagdan ng pagkatuto ng aralin.
ang nararamdaman ni Benjo. Napasigaw pa siya ng
tawagin ng pangalan ng nanay niya. Napaluha
naman ang ate Marita niya sa tagumpay ng ina.
BanghayAralinsa MTB-MLE
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikalawang Markahan Si Manuel L. Quezon ay unag nag-aral sa baler at
Ikawalong Linggo pagkatapos ay sa San Juan de Letran kung saan niya
(Unang Araw) tinaggap ang katibayan ng pagiging dalubhasa sa
I. Layunin Siyensya ng Matematika. Siya ay umanib sa
Nasasabi ang kahalagahan ng wikang pambansa Katipunan nang siya ay labing-walong taong gulang
Naibibgay ang kahalagahan ng mga salita sa pa lamang. Sa gulang na dalawampu’t isa ay umanib
pamamagitan ng mga larawan, pagpapahiwatig at siya sa hukbo ni Heneral Emilio Aguinaldo. naging
pagsasakilos. piskal sa edad na 25 at naging gobernador sa edad na
Nakikilahok sa talkayan pagkatapos ng kwentong 28. Siya rin naging Komisyonado residente anag
napakinggan siya ay 31, Pangulo ng Senado nang siya ay 38 at sa
Nababalikan ang detalye sa kwentong nabasa o edad na 56 ay naging Pangulo ng Pilipinas.
narinig. Ipinatupad niyang maging pista opisyal ang
II. PaksangAralin: “Talambuhay ni Manuel L. kapanganakan ni Bonifacio at siya rin ang
Quezon” nagpaggawa ng bantayog nito sa Green Park.
A. Talasalitaan: Pagbibigay ng kahulugan ng mga Gumawa siya ng hakbang upang magkaroon ng
salita sa pamamagitan ng mga larawan, Wikang Pambansa na hango sa isang diyalekto sa
pagpapahiwatig, at pagsasakilos. kapuluan. Kung kay’t ang naging pambansang wika
B. Pagbigkas na Wika: Paglahok sa talakayan ng bansa ay Tagalog na naging Filipino. At ito ang
Pagkatapos ng Kwentong Napakinggan naging dahilan kung kaya’t tayo ay nagdiriwang ng
C. Pag-unawa sa Binasa: Pagbabalik-aral sa mga Buwan ng Wika sa buwan ng kanynag
Detalye ng Kwentong nabasa o narinig kapanganakan.
D. Nakikilala ang mga magkasingtunog na salita. Si Manuel Luis Quezon ay naging kagawad ng
E. Kasanayan sa Wika: Pagkilala sa mga Salitang Pacific War Council at noong Hunyo 14, 1942, siya
Magkasalungat ang unang Pilipinong lumagda sa Nagkakaisang
F. Kaalaman sa Alpabeto: Pagkilala at Pagbigkas ng Bansa(UN).
Tunog ng Letrang Qq at Vv sa Iba Pang Letra na Si Manuel L. Quezon ay namatay noong Abril 15,
napag-aralan na 1948.
G. Pagkilala ng Salita: Pagbigkas ng tamang tunog ng Hindi mawawala sa puso ng mga Pilipino si
Alpabeto Qq/Vv Manuel L. Quezon na Ama ng Wikang Pambansa
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Larawan ang Tagalog.
H. Pagsulat: Pagsulat ng malaki at maliit na titik
Qqat Vv C. Gawain Pagkatapos Bumasa:
I. Sanggunian: K-12 Curriculum 1. Pagtalakay:
MTB-MLE Teaching Guide pp. 295-306 Saan ipinanganak si Manuel L. Quezon?
J. Kagamitan: larawan ng may simulang tunog na Sinu-sino ang kanyang mga magulang?
Qq/Vv plaskard Bakit siya tinawag na Ama ng Wika?
Tsart ng kwento. 2. Pangkatang Gawain:
III. Pamamaraan: Patnubayan ang mga bata sa pagsasagawa ng
A. Gawain Bago Bumasa: gawaing nakalaan sa bawat pangkat.
1. Paghahawan ng balakid: IV. Pagtataya:
Hawanin ang balakid sa pamamagitan ng Balikan ang mahahalagang detalye sa kwento.
pangungusap: Ikahon ang wastong sagot.
ipinanganak , dalubhasa , umanib 1. Si Manuel L. Quezon ay ipinanganak sa
2. Pagganyak: ______________.
Ano ang kakayahan ng tao na wala sa mga 2. Kailan ang kanyang kaarawan?________
hayop? 3. Ilang taon lamang siya ng maging piskal?___
Ano ang magandang naidudulot kung tayo ay 4. Saang paaralan niya nakuha ang katibayan ng
nakapagsasalita? pagiging dalubhasa sa Siyensya ng
3. Pangganyak na Tanong: Matematika?________
Sino ang ama ng wikang pambansa? 5. Ano ang ating wikang pambansa?_________
4. Pamantayan sa Mabuting Pakikinig V. Kasunduan:
B. Gawain habang Bumabasa Magtala ng mga bagay na dapat ihanda sa oras ng
1. Paglalahad: kalamidad tulad ng bagyo.
Babasahin ng guro ang kwento sa mga bata.
Si Manuel L. Quezon ay ipinanganak sa Baler, Puna: ___ na bilang ng mga mag-aaral mula sa
Quezon noong Agosto 19, 1878. Ang kanyang mga kabuuang bilang na ___ ang nagpakita ng ___na
magulang ay sina G. Lucio Quezon at Gng. Maria bahagdan ng pagkakatuto ng aralin.
Molina. BanghayAralinsa MTB-MLE
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikalawang Markahan
Ikawalong Linggo
(Ikalawang Araw) C. Pangwakas na Gawain
I. Layunin 1. Paglalahat:
naibibigay ang kasalungat ng salitang naglalarawan. Ano ang tawag natin sa mga salitang magkaiba
II. PaksangAralin : Mga Salitang Magkasalungat ang kahulugan?
A. Talasalitaan: Pagbibigay ng kahulugan ng mga Tandaan:
salita sa pamamagitan ng mga larawan, Magkasalungat ang tawag sa mga salitang
pagpapahiwatig, at pagsasakilos. magkaiba ang kahulugan.
B. Pagbigkas na Wika: Paglahok sa talakayan 2. Paglalapat:
Pagkatapos ng Kwentong Napakinggan Ibigay ang kasalungat ng salitang sasabihin ko:
C. Pag-unawa sa Binasa: Pagbabalik-aral sa mga puti, mabango, makupad, matalim, malalim
Detalye ng Kwentong nabasa o narinig
D. Nakikilala ang mga magkasingtunog na salita. IV. Pagtataya:
E. Kasanayan sa Wika: Pagkilala sa mga Salitang Pagtambalin ang mga salitang magkasalungat.
Magkasalungat Isulat ang titik lamang sa sagutang papel.
F. Kaalaman sa Alpabeto: Pagkilala at Pagbigkas 1. maganda___ A. madumi
ng Tunog ng Letrang Qq at Vv sa Iba Pang Letra 2. madami ___ B. pangit
na napag-aralan na 3. masigla ___ C. kakaunti
G. Pagkilala ng Salita: Pagbigkas ng tamang tunog 4. malinis ___ D. matamlay
ng Alpabeto Qq/Vv 5. mataas ___ E. pandak
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na F. maayos
Larawan
H. Pagsulat: Pagsulat ng malaki at maliit na titik V. Kasunduan:
Qqat Vv Isulat ang kasalungat na salita ng salitang may
I. Sanggunian: K-12 Curriculum salungguhit.
MTB-MLE Teaching Guide pp. 295-306 1. Kawawa ang pobreng pulubi._____
J. Kagamitan: larawan ng may simulang tunog na 2. Madali lang pala ang pagsusulit._____
Qq/Vv plaskard 3. Masikip ang palda ni Rosa.____
Tsart ng kwento. 4. Matayog ang puno ng kawayan.____
III. Pamamaraan: 5. Maingay ang mga palaka sa sapa.____
A. Panimulang Gawain:
1.Balik-aral:
Sino ang ama ng wikang pambansa? Puna: ___ na bilang ng mga mag-aaral mula sa
2. Pagganyak: kabuuang bilang na ___ ang nagpakita ng ___na
Magpakita ng larawan ng langgam at elepante. bahagdan ng pagkakatuto ng aralin.
Itanong: Ano ang napapansin ninyo sa mga nasa
larawan?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Ipakita ang larawan ni Manuel L. Quezon.
Ano ang masasabi mo sa kanyang ilong?
Matangos ba o pango?
Isulat sa pisara ang sagot na ibibigay ng
bata.
Magpakita ng larawan ng isang bata.
Ano ang masasabi sa ilong ng batang ito?
2. Magpapakita pa ang guro ng iba pang
larawan na nagpapakita ng pagkakasalungat ng mga
salita:
payat – mataba mahaba- maikli mataas-
mababa
BanghayAralinsa MTB-MLE
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikalawang Markahan
Ikawalong Linggo
(Ikatlong Araw)
I. Layunin Ano ang tunog ng Qq?
Nakikilala at nabibigkas ang tunog ng letrang Qq at Nakasimba na ba kayo sa Quiapo?
Vv sa iba pang letrang napag-aralan na Saan titik nagsisimula ang salitang Quiapo?
Naiuugnay ang mga salita sa angkop na larawan.
nakikilala ang pagkakaiba ng letra sa salita. 2Ipabigkas ng lahatan, pangkatan at isahan ang
Nakabubuo at nakababasa ng mga salita, parirala, mga salitang may simulang tunog na /q/.
pangungusap at kwento na ginagamitan ng tunog ng
mga letra. C. Pangwakas na Gawain
II. PaksangAralin: Pagkilala at Pagbigkas ng Tunog 1. Paglalahat:
ng Letrang Qq at Vv. Ano ang tunog ng /q/?
A. Talasalitaan: Pagbibigay ng kahulugan ng mga 2. Paglalapat:
salita sa pamamagitan ng mga larawan, Ipasulat ang titik Qq
pagpapahiwatig, at pagsasakilos. 3. Pagbubuo ng mga pantig, salita, parirala,
B. Pagbigkas na Wika: Paglahok sa talakayan pangungusap at kwento.
Pagkatapos ng Kwentong Napakinggan salita: wika Quezon lunsod
C. Pag-unawa sa Binasa: Pagbabalik-aral sa mga parirala: ama ng wika Pangulo ng bansa Lunsod
Detalye ng Kwentong nabasa o narinig ng Quezon
D. Nakikilala ang mga magkasingtunog na salita. Pangungusap:
E. Kasanayan sa Wika: Pagkilala sa mga Salitang 1. Si Manuel L. Quezon ay ama ng wikang
Magkasalungat pambansa.
F. Kaalaman sa Alpabeto: Pagkilala at Pagbigkas 2. Naging pangulo siya ng Pilipinas.
ng Tunog ng Letrang Qq at Vv sa Iba Pang Letra 3. Sa kanya isinunod ang pangalan ng lalawigan ng
na napag-aralan na Quezon.
G. Pagkilala ng Salita: Pagbigkas ng tamang tunog 4. Pagsasanay:
ng Alpabeto Qq/Vv Iugnay ang salita sa tamang larawan.
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na querubin
Larawan Quezon
H. Pagsulat: Pagsulat ng malaki at maliit na titik Quintin
Qqat Vv
I. Sanggunian: K-12 Curriculum IV. Pagtataya:
MTB-MLE Teaching Guide pp. 295-306 Isulat ang tamang sagot.
J. Kagamitan: larawan ng may simulang tunog na 1. Anong salita ang mabubuo kapag pinagsama-
Qq/Vv plaskard sama ang mga tunog na /Q/ /u/ /e/ z//o//n/________
Tsart ng kwento. 2. Ano ang tunog ng salitang Quezon?_____
III. Pamamaraan: 3. Ilang tunog mayroon ang salitang Quezon?____
A. Panimulang Gawain: 4. Ano ang quezo kapag dinagdagan ng /n/ ang
1.Balik-aral: hulihan nito?_____
Sino ang ama ng wikang pambansa? 5. Aling salita sa pangkat ang naiiba ang unahang
Hayaang pantigin ng mga bata ang sagot na tunog? quezo, Quezon, Raquel?
ibibigay sa pisara.
2. Pagganyak: V. Kasunduan:
Awit: Ano ang tunog ng titik Qq? Isulat: Qq Qq Qq Qq Qq
B. Panlinang na Gawain: Quezon Quezon Quezon
1. Paglalahad:
Itanong:
Sa salitang Quezon, ano ang unang tunog na Puna: ___ na bilang ng mga mag-aaral mula sa
inyong narinig? kabuuang bilang na ___ ang nagpakita ng ___na
Ano ang tunog ng Qq? bahagdan ng pagkakatuto ng aralin.
Magpakita ng larawan ng bata.
Ito si Quintin.
Saang titik nagsisimula ang pangalan niya?
BanghayAralinsa MTB-MLE
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikalawang Markahan
Ikawalong Linggo Anong sasakyang pandagat ang makikita
(Ika-apat na Araw) natin sa dagat?
I. Layunin Ipakita ang larawan ng vinta.
Nakikilala at nabibigkas ang tunog ng letrang Qq at Ano ang masasabi mo sa bagay sa larawan?
Vv sa iba pang letrang napag-aralan na Ito ay isang uri ng makulay na banka na
Naiuugnay ang mga salita sa angkop na larawan. ginagamit sa pangingisda sa parting
nakikilala ang pagkakaiba ng letra sa salita. Mindanao.
Nakabubuo at nakababasa ng mga salita, parirala, Saan titik nagsisimula ang salitang vinta?
pangungusap at kwento na ginagamitan ng tunog ng Ipatunog ang Vv sa mga bata.
mga letra. Magpakita pa ng iba pang salita/larawan na
Naisusulat ang idiniktang salita sa pamamagitan ng may simulang tunog/titik na Vv.
tunog. Vic, Vicky, Vanessa, Valenzuela
II. PaksangAralin: Pagsulat ng Ididiktang Salita sa 2. Ipabigkas ng lahatan, pangkatan at isahan ang
Pamamagitan ng Tunog mga salitang may simulang tunog na /q/.
A. Talasalitaan: Pagbibigay ng kahulugan ng mga C. Pangwakas na Gawain
salita sa pamamagitan ng mga larawan, 1. Paglalahat:
pagpapahiwatig, at pagsasakilos. Ano ang tunog ng /v/?
B. Pagbigkas na Wika: Paglahok sa talakayan 2. Paglalapat:
Pagkatapos ng Kwentong Napakinggan Ipasulat ang titik Vv
C. Pag-unawa sa Binasa: Pagbabalik-aral sa mga 3. Pagbubuo ng mga pantig, salita, parirala,
Detalye ng Kwentong nabasa o narinig pangungusap at kwento gamit ang pinag-aralang
D. Nakikilala ang mga magkasingtunog na salita. titik /v/
E. Kasanayan sa Wika: Pagkilala sa mga Salitang 4. Pagsasanay:
Magkasalungat a. Iugnay ang salita sa tamang larawan.
F. Kaalaman sa Alpabeto: Pagkilala at Pagbigkas vinta
ng Tunog ng Letrang Qq at Vv sa Iba Pang Letra Victor
na napag-aralan na Vanessa
G. Pagkilala ng Salita: Pagbigkas ng tamang tunog b. Basahin ang mga salita sa kaliwa at isulat sa
ng Alpabeto Qq/Vv kaukulang kahon. (configuration clues)
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na 1. vinta
Larawan 2. violin
H. Pagsulat: Pagsulat ng malaki at maliit na titik 3. Ver
Qqat Vv 4. Victor
I. Sanggunian: K-12 Curriculum 5. Venie
MTB-MLE Teaching Guide pp. 295-306 D. Paglalapat:
J. Kagamitan: larawan ng may simulang tunog na Isulat ang pangungusap na ididikta ng guro.
Qq/Vv plaskard Sumakay si Victor at Vic sa vinta.
Tsart ng kwento.
III. Pamamaraan: IV. Pagtataya:
A. Panimulang Gawain: Isulat ang mga salitang ididikta ng guro.
1.Balik-aral: 1. vinta
Anong bansa naging pangulo si Manuel L. 2. ngipin
Quezon? 3. damo
2. Pagganyak: 4. halaman
Tugma: Bansa Mo, Bansa Ko 5. Vera
Pilipinas ang bansa
Nitong lahing Pilipino V. Kasunduan:
Luzon, Visayas, Mindanao Isulat; Vv Vv Vv Vv
Magkaisa tayo. Vinta vinta vinta
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Itanong: Anu-anong pulo ang bumubuo sa Puna: ___ na bilang ng mga mag-aaral mula sa
bansang Pilipinas? kabuuang bilang na ___ ang nagpakita ng ___na
Magpakita ng globo at ituro ang bahaging bahagdan ng pagkakatuto ng aralin.
tubig (asul). BanghayAralinsa MTB-MLE
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikalawang Markahan
Ikawalong Linggo
(Ikalimang Araw)
I. Layunin Ipabasa ang talata sa mga mag-aaral at
Nakikilala at nabibigkas ang tunog ng letrang Qq at pasagutan ang mga tanong:
Vv sa iba pang letrang napag-aralan na Ang Vinta ni Victor
Naiuugnay ang mga salita sa angkop na larawan. Ang vinta ni Victor.
nakikilala ang pagkakaiba ng letra sa salita. Nakasakay sa vinta si Victor.
Nakabubuo at nakababasa ng mga salita, parirala, Malaki at matibay ang vinta.
pangungusap at kwento na ginagamitan ng tunog ng Tulad ng isang makulay na Bangka ang
mga letra. vinta niya.
Naisusulat ang idiniktang salita sa pamamagitan ng Naglalayag sa karagatan ang vinta ni Victor.
tunog. Maraming tao ang nakasakay dito.
Nakasakay si Ver sa vinta.
II. PaksangAralin: Pagsulat ng Ididiktang Salita sa Nakasakay si Vilma sa vinta.
Pamamagitan ng Tunog Nakasakay si Vina sa vinta.
A. Talasalitaan: Pagbibigay ng kahulugan ng mga Nakasakay si Ver, Vilma at Vina sa vinta ni
salita sa pamamagitan ng mga larawan, Victor.
pagpapahiwatig, at pagsasakilos.
B. Pagbigkas na Wika: Paglahok sa talakayan 2. Pagtalakay:
Pagkatapos ng Kwentong Napakinggan Sino ang may vinta?
C. Pag-unawa sa Binasa: Pagbabalik-aral sa mga Saan maihahambing ang vinta ni Victor?
Detalye ng Kwentong nabasa o narinig Bakit naglalayag sa karagatan ang vinta?
D. Nakikilala ang mga magkasingtunog na salita. Sinu-sino ang nakasakay sa vinta?
E. Kasanayan sa Wika: Pagkilala sa mga Salitang Saan kaya patungo ang vinta?
Magkasalungat
F. Kaalaman sa Alpabeto: Pagkilala at Pagbigkas IV. Pagtataya:
ng Tunog ng Letrang Qq at Vv sa Iba Pang Letra Isulat ang mga salitang ididikta ng guro.
na napag-aralan na 1. walis
G. Pagkilala ng Salita: Pagbigkas ng tamang tunog 2. querubin
ng Alpabeto Qq/Vv 3. violin
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na 4. Quezon
Larawan 5. sipilyo
H. Pagsulat: Pagsulat ng malaki at maliit na titik
Qqat Vv V. Kasunduan:
I. Sanggunian: K-12 Curriculum Gumuhit ng isang makulay na vinta.
MTB-MLE Teaching Guide pp. 295-306
J. Kagamitan: larawan ng may simulang tunog na
Qq/Vv plaskard Puna: ___ na bilang ng mga mag-aaral mula sa
Tsart ng kwento. kabuuang bilang na ___ ang nagpakita ng ___na
bahagdan ng pagkakatuto ng aralin.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1.Balik-aral:
Ipabigkas ang tunog ng mga letrang napag-
aralan na.
m, a, s, l, o, u, b, c, d, e, f, g, p, h, j, r, s, t, v,
w, z, y
2. Mga Pagsasanay:
Pangkatang Gawain
(Tingnan ang Nakalaang gawain sap ah. 304-
305)
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Banghay Aralin sa Filipino I
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling
Panlipunan
Ikalawang Markahan
Ikawalong Linggo
(Unang Araw)
I. Layunin IV. Pagtataya:
- Nakapagbabahagi sa pamamagitan ng Iguhit ninyo ang inyong mga personal na
pagguhit ng larawan ng tungkol sa dahilan kung bakit gusto ninyong pumasok sa
paboritong karanasan sa paaralan. paaralan.
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya:
Gusto mo bang pumapasok sa paaralan?
Bakit? Ano ang paborito mong karanasan sa
paaralan?
2. Tukoy-alam:
Anu-anong lugar sa paaralan ang paboritong
mong puntahan?
3. Tunguhin
Ngayong araw, ay aalamin natin ang
dahilan kung bakit gusto natin ang
pumapasok sa paaralan.
4. Paglalahad
Iparinig/ipabasa ang kwentong “Ayokong
Pumasok sa Paaralan” ni Rene Villanueva
5. Pagtuturo at Paglalarawan:
Talakayan:
Bakit ayaw pumasok ng bata sa paaralan sa
ating narinig na kuwento?
Ganun din ba ang naramdaman ninyo nang
unang beses kayong pumasok sa paaralan?
Bakit?
Ngayon ba, gusto ninyo nang pumasok sa
paaralan? Bakit?
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya:
Alam mo ba kung saan makikita ang
inyong silid-aralan sa paaralan?
2. Tukoy-alam:
Saan-saan ka naglalagi sa inyong paaralan?
3. Tunguhin
Ngayong araw, tayo’y muling magsasanay
sa paggamit ng “itaas”, “ibaba” at “gitna” sa
mga pangungusap.
4. Paglalahad
Muling ipakwento sa mga bata ang
“Ayokong Pumasok sa Paaralan”
(Gamitin ang Round Robin style)
5. Pagtuturo at Paglalarawan:
Ipabasa ang mga pangungusap sa mga bata.
Nasa gitna ng gym ang sasakyan.
Nasa itaas ng entablado ang mesa.
Nasa ilalim ng puno ang mga upuan.
6. Paglalahat:
Ang mga salitang itaas, ilalim at gitna ay nagsasabi
ng kinaroroonan ng bagay/mga bagay.
7. Kasanayang Pagpapayaman
Gamit ang bola magdaos ng laro:
Itaas, Ibaba o Gitna.
2. Tukoy-alam:
Saan gawi ng salita naririnig ang tugma?
3. Tunguhin
Ngayong araw, tayo’y muling magbibigay
ng mga maraming salitang magkakatugma.
4. Paglalahad:
Ipabasa ang pangkat ng mga salita:
paaralan, kainan, palaruan
klinika, opisina, kantina,
aklat, balat, kalat
5. Pagtuturo at Paglalarawan:
Ano ang napansin ninyo sa mga grupo ng
salita?
6. Paglalahat:
Ang salitang magkatugma ay may parehong
tunog sa huling pantig.
7. Kasanayang Pagpapayaman
Ikahon ang salitang hindi katugma ng mga
salita sa serye.
alak, itak, hamak, alon, anak, pakpak
Banghay Aralin sa Filipino I
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling
Panlipunan
Ikalawang Markahan
Ikawalong Linggo
(Ika-apat na Araw)
I. Layunin V. Kasunduan:
Natutukoy ang posisyon ng isang bagay sa paaralan Iguhit: bata sa ilalim ng puno
gamit ang mga salitang “ibabaw”, “ilalim” at “gitna” mesa sa gitna ng silid
sa isang laro. basket sa itaas ng cabinet
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya:
Saang hanay ka nakaupo sa silid-aralan?
2. Tukoy-alam:
Saan-saan maaaring makita ang bagay/mga
bagay?
3. Tunguhin
Ngayong araw, aalamin natin ang
posisyon ng mga paborito nating lugar sa
paaralan.
4. Paglalahad:
Magpakita ng isang mapa ng paaralan.
Tukuyin ang mga tampok na lugar.
Gamitin ang mga salitang itaas, ibaba at gitna
sa paglalarawan.
5. Kasanayang Pagpapayaman:
Laro: Treasure Hunt
IV. Pagtataya:
Sabihin ang eksaktong kinaroroonan ng bawat
bagay gamit ang salitang : itaas, ilalim at gitna.
III. Pamamaraan:
1. Tunguhin
Ngayong araw, gagawa tayo ng mural
kung saan maari nating ipakita ang mga
bagay na gusto natin tungkol sa ating
paaralan.
2. Paglalahad:
Magpakita ng modelo ng isang mural
na nagpapakita ng mga iba’t ibang lugar sa paaralan.
IV. Pagtataya:
Igrupo ang klase sa tig-walong bata.
Bigyan ng manila paper ang bawat grupo.
Ipaguhit ang kanilang karanasan ukol sa pag-aaral sa
eskuwela.
V. Kasunduan:
Puna:
____ng bilang ng mag-aaral mula sa kabuuang
bilang na _____ang nagpakita ng ____na bahagdan
ng pagkatuto ng aralin.
ARALING PANLIPUNAN I
Ikalawang Markahan
Ikawalong Linggo
(Unang Araw)
3. Talakayan:
Sino ang ama ng tatlong anak na laging nag-
aaway?
Ano ang ibig ng ama na mangyari sa kanyang mga
anak?
Nabali ban g mga anak ang isang bigkis na patpat?
Bakit?
Nabali ba ng anak ang isang pirasong
patpat/tingting?
ARALING PANLIPUNAN I
Ikalawang Markahan
Ikawalong Linggo
(Ikalawang Araw)
3. Talakayan:
ARALING PANLIPUNAN I
Ikalawang Markahan ito ang yamang hinding-hindi mananakaw ninuman
Ikawalong Linggo sa isang tao,” pangaral ni Mang Karyo sa mga anak.
(Ikatlong Araw) “Wala kaming maipapamanang materyal na yaman
sa inyo kundi ang pag-aaral ninyo.”dagdag pa niya.
I. LAYUNIN: Makalipas ang ilang taon, ibang Mang Karyo na ang
- Nakapakikinig ng kwento tungkol sa aming nasalubong. Wala na ang bakas ng
pamilya tulad ng “Pamilyang May kahirapan, maunlad na ang kanilang buhay dahil
Pagpapahalaga sa Edukasyon” lahat ng mga anak niya ay may maganda ng
hanapbuhay. Lahat sila ay nakatapos ng pag-aaral.
II. PAKSANG-ARALIN: Sila ang katulong at gabay ng kanilang magulang sa
A. Aralin 1: Ang Aking Pamilya kanilang pagtanda.
1.1 Pagpapahalaga sa Pamilya
B. Sanggunian: 3. Talakayan:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 8 Sinu-sino ang mga tauhan sa kwento?
Teacher’s Guide pp122-128 Anong uri ng pamumuhay mayroon sila Mang
Activity Sheets pp. 136-137 Karyo?
C. Kagamitan: Paano nakapagtapos ang kanyang mga anak?
Mga larawan, tsart Bakit mahalaga ang edukasyon sa buhay ng isang
D. Integrasyon ng aralin sa Matematika at tao?
Sining
E. Pagpapahalaga: Pagkamasunurin C. Paglalahat:
Mahalaga ba na magkaroon ng pagkakaisa ang mga
III. PAMAMARAAN: kasapi ng pamilya lalu na sa paniniwalang mahalaga
A. Panimulang Gawain: ang edukasyon?
1. Balitaan
2. Balik-aral: Tandaan:
Sagutin: Tama o Mali Ang pamilyang may pagpapahalaga sa edukasyon ay
1. Masaya ang pamilyang matulungin sa kapwa. magtatagumpay sa buhay.
2. Dapat nating piliin ang taong tutulungan natin.
3. Sa oras ng kagipitan mahalaga na magbigay ng D. Paglalapat:
tulong sa iba. Pinahahalagahan mo ba ang iyong pag-aaral?
4. Ang pagtulong sa kapwa ay gawaing nakakahiya. Paano? Lagyan ng / kung paano.
5. Tulungan ang mga taong may kakayahang ___Nagbabasa ng mga aralin.
suklian ang tulong na ginawa natin. ___Lumiliban sa klase kung tinatamad.
___Gumagawa ng mga proyekto.
3.Pagganyak: ___Nagpapasulat sa kaklase.
Nakakita na ba kayo ng diploma? ___Nakikinig na mabuti sa turo ng guro.
Kailan nakakatanggap ng diploma ang isang
tao? IV. Pagtataya:
Sagutin: Tama o Mali
B. Panlinang na Gawain: 1. Walang pag-asang umasenso ang mga taong
1. Paunang Pagtataya: mahirap.
Itanong: 2. Mahalaga ang edukasyon sa buhay ng tao.
Bakit ba kayo nag-aaral? 3. Ang edukasyon ay hindi nananakaw.
Anong karapatan ang inyong natatamasa sa 4. Kung may pinag-aralan ang isang tao malaki ang
pag-aaral? pag-asa niyang umasenso sa buhay.
2. Paglalahad: 5. Mayayaman lamang ang may karapatang mag-
Iparinig ang kwentong, “ Dahil sa Bakal Bote” aral.
Isang magbabakal bote si Mang Karyo. Isang
labandera naman ang kanyang asawa na si Aling V. Kasunduan:
Lina. Tatlo ang kanilang anak. Subalit kahit Ano ang gusto mong maging paglaki mo?Bakit?
mahirap sila ay iginapang nila sa hirap ang pag-aaral
ng kanilang mga anak. Ayaw na ayaw ng mag- Puna_______bilang ng mga mag-aaral mula sa
asawa na matulad sa kanila ang kanilang mga anak kabuoang bilang na ______ang nagpakita ng _____
kaya ganun na lamang ang kanilang pagsisikap na na bahagdan ng pagkakatuto ng aralin.
mapag-aral ang mga ito.”Mahalaga ang edukasyon, ARALING PANLIPUNAN I
Ikalawang Markahan
Ikawalong Linggo
(Ika-apat na Araw)
I. LAYUNIN: 3. Talakayan:
- Nakapakikinig ng kwento tungkol sa Tungkol saan ang tula?
pamilya tulad ng “Pamilyang Mapagmahal” Anong uri ng pamilya ang binaggit sa tula?
Bakit masaya ang mga kasapi ng pamilya?
II. PAKSANG-ARALIN:
A. Aralin 1: Ang Aking Pamilya C. Paglalahat:
1.1 Pagpapahalaga sa Pamilya Mahalaga ba na magkaroon ng pagmamahalan ang
B. Sanggunian: pamilya?
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 8
Teacher’s Guide pp122-128 Tandaan:
Activity Sheets pp. 136-137 Masaya ang pamilyang nagmamahalan.
Mga Tula, Tugma at Iba Pa pah. 6
C. Kagamitan: D. Paglalapat:
Mga larawan, tsart Paano ninyo pinakikita ang pagmamahal sa mga
D. Integrasyon ng aralin sa Matematika at kasapi ng iyong pamilya?
Sining
E. Pagpapahalaga: Pagkamasunurin IV. Pagtataya:
Iguhit ang sariling pamilya.
III. PAMAMARAAN: Sa ilalim, isulat “Ang Aking Masayang Pamilya”
A. Panimulang Gawain:
1. Balitaan V. Kasunduan:
2. Balik-aral: Sumulat ng isang maikling liham para sa inyong
Sagutin: Tama o Mali ama at ina. Pasalamatan sila sa pagmamahal na
a. Walang pag-asang umasenso ang mga taong ibinibigay nila sa iyo.
mahirap.
b. . Mahalaga ang edukasyon sa buhay ng tao. Puna_______bilang ng mga mag-aaral mula sa
c.. Ang edukasyon ay hindi nananakaw. kabuoang bilang na ______ang nagpakita ng _____
d.. Kung may pinag-aralan ang isang tao malaki ang na bahagdan ng pagkakatuto ng aralin.
pag-asa niyang umasenso sa buhay.
e. Mayayaman lamang ang may karapatang mag-
aral.
3.Pagganyak:
Magpakita ng isang puso.
Ano ang sinasagisag ng puso?
Mahal ninyo ba ang inyong pamilya?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong:
Ano ang nagbubuklod sa isang mag-anak?
2. Paglalahad:
Iparinig ang tula: “ Ang Mag-anak”
Mahal ko si Ama
Mahal ko si Ina
Gayon din si Ate
At saka si Kuya
Sa aming bahay
Kami ay masaya
at nagmamahalan
Sa tuwina.
ARALING PANLIPUNAN I
Ikalawang Markahan
Ikawalong Linggo
(Ikalimang Araw)
C. Pagsasagawa ng Gawain
Ilang mag-aaral sa baitang isa ang
naglalaro?
Ilan ang mga babae?
Ilan ang mga lalaki?
Ating alamin. Banghay Aralin sa Matematika
Unang Markahan
Ikawalong Linggo - 12 na pulang bolpen
(Ikalawang Araw) 24 ang dami ng asul kaysa pulang bolpen
Icheck natin:
I. Mga layunin 12
- Nakapagbabawas ng dalawahang digit na + 24
bilang na may minuends na hanggang 99 ng 36
walang regrouping.
- naiwawasto ang nakuhang sagot. E. Paglalahat
Alin ang uunahin kapag nagbabawas ng
II. Paksa dalawahang digit hanggang 99?
A. Aralin 1:Pagbabawas ng dalawahang digit Paano mo malalaman kung tama ang
na may minuends hanggang 99 with pagtutuos na ginawa mo?
checking
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo ng Tandaan:
Matematika pah. 12 Lesson Guide in Sa pagbabawas ng dalawang digit, unahin
Elem . Math pah. 194 munang bawasin ang bilang sa hanay ng isahan,
C. Go for Gold with Everyday Math pp. 238- tapos isunod ang bilang sa hanay ng sampuan.
243 Pagsamahin ang subtrahend o bilang sa ibaba at
D. Kagamitan: larawan ng mga bagay ang difference o sagot para makatiyak na tama ang
E. Pangunang Konsepto at Kakayahan: sagot.
Nahihinuhang konsepto : Pagbabawas ng
dalawahang digit na may minuends G. Paglalapat:
hanggang 99 ng walang regrouping Tawagin ang mga bata nang pangkatan sa
F. Pagpapahalaga: Kawastuan sa pagbilang pisara upang makita kung nasusunod ang
konsepto sa pagbabawas.
III. Pamaraan
A. Panimulang Gawain: IV. Pagtataya:
1. Paghahanda: Magbawas at icheck kung tama ang sagot.
Laro: Subtraction wheel 87 check: 98 check:
Minuends of 18 - 50- 68
2. Balik-aral:
Paano magbawas ng dalawahang digit ng V. Takdang Aralin
bilang? Pagbawasain at icheck ang sagot.
1, 54 – 23 2. 87 – 25 3. 75 -23
B. Paglalahad:
1. Pagganyak:
Paano mo malalaman kung tama ang sagot
mo sa pagbabawas na ginawa? Puna: ____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
Anong operasyon ang kabaligtaran ng kabuuang bilang na ____ang nagpakita ng ___na
subtraction? bahagdan ng pagkatuto.
2. Ilahad:
May 36 na asul na bolpen sa kahon at 12
na pulang bolpen. Ilan ang dami ng asul na
bolpen kaysa sa pulang bolpen?
C. Pagsasagawa ng Gawain
Ilang asul na bolpen ang nasa kahon?
Ilan ang pula?
Ilan ang lamang o dami ng asul na bolpen sa
pulang bolpen?
D. Pagpapapatibay ng Konsepto at Kasanayan
Hakbang sa pagtuos ng dalawang digit.
Unahing pagbawasin ang digit na nasa isahan.
Pagkatapos isunod namang bawasin ang mga Banghay Aralin sa Matematika
bilang sa hanay ng sampuan. Unang Markahan
36 na asul na bolpen Ikawalong Linggo
(Ikatlong Araw) Subalit kung mas maliit ang nasa minuend
kaysa nasa subtrahend, kailangan nating mag-
I. Mga layunin regoup o manghiram sa katabing digit.
- Nakapagbabawas ng dalawahang digit na Manghiram ng isang sampu sa hanay ng
bilang na may minuends na hanggang 99 ng sampuan at isama sa bilang sa hanay ng isahan.
may regrouping. 315
- naiwawasto ang nakuhang sagot. hal. 45 45
- 18- 18
II. Paksa ? 27
A. Aralin 1:Pagbabawas ng dalawahang digit
na may minuends hanggang 99 with E. Paglalahat
checking Alin ang uunahin kapag nagbabawas ng
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo ng dalawahang digit hanggang 99?
Matematika pah. 12 Lesson Guide in Paano kung mas maliit ang digit sa itaas na
Elem . Math pah. 194 hanay?
C. Go for Gold with Everyday Math pp. 238-
243 Tandaan:
D. Kagamitan: larawan ng mga bagay Sa pagbabawas ng dalawang digit, unahin
E. Pangunang Konsepto at Kakayahan: munang bawasin ang bilang sa hanay ng isahan,
Nahihinuhang konsepto : Pagbabawas ng tapos isunod ang bilang sa hanay ng sampuan.
dalawahang digit na may minuends Kung mas maliit ang minuend sa subvtrahend,
hanggang 99 ng walang regrouping. maaring manghiram sa katabing digit na sampuan at
F. Pagpapahalaga: Kawastuan sa pagbilang saka magbawas.
B. Paglalahad:
1. Pagganyak: V. Takdang Aralin
Alin-alin ang mga isahang digit na bilang? Lutasin:
Saan nagsisimula ang dalawang digit na Bumili si Ana ng notebook sa halagang P24.
numero? nagbigay siya ng P50 sa tindera.
2. Ilahad: Magkano ang kanyang sukli?
Sumama sa Field Trip ang 45 na mag-aaral mula sa
unang baitang at 18 na mag-aaral mula sa ikalawang
baitang. Puna: ____na bilang ng mga mag-aaral mula sa
Ilan ang kahigitan ng mga batang sumama sa unang kabuuang bilang na ____ang nagpakita ng ___na
baitang kaysa sa mga bata sa ikalawang baitang? bahagdan ng pagkatuto.
C. Pagsasagawa ng Gawain
Ilang bata ang sumama sa unang baitang?
Sa ikalwang baitang?
Ilan ang kahigitan ng mga bata sa unang
baitang kaysa sa ikalawang baitang?
D. Pagpapapatibay ng Konsepto at Kasanayan
Hakbang sa pagtuos ng dalawang digit na
may regrouping:
Unahing pagbawasin ang digit na nasa isahan. Banghay Aralin sa Matematika
Pagkatapos isunod namang bawasin ang mga Unang Markahan
bilang sa hanay ng sampuan. Ikawalong Linggo
(Ika-apat na Araw)
C. Pagsasagawa ng Gawain
Ilang lobo ang naibenta ni Mang Jose noong
Lunes?
Martes?
Ilan ang kahigitan o dami ng benta niya
noong Lunes kaysa noong Martes?
I. Layunin
Nakakalikha ng iba’t ibang tunog tulad ng
pagpukpok ng lapis sa bote, pagpadyak ng paa sa
sahig , pagpukpok ng lata gamit ang patpat,
pagpalakpak ng kamay at pag tap ng kamay sa mesa.
nakalilikha ng tunog ayon sa bilang ng kumpas.
III. Pamamaraan :
A. Panimulang Gawain:
1 . Balik-aral
ibigay ang so-fa syllable ng bawat hand signal na
ipapakita ng guro.
2. Pagganyak:
Ilan ang uri ng tunog na napag-aralan na?
B. Panlinang na Gawain:
Sa tatluhang kumpas awitin ang Bahay Kubo .
(tap-clap-clap)
2. Pagtalakay:
Naisagawa ba nang wasto ang gawain?
3. Pagsasanay:
Tawagin nang pangkatan ang mga bata para sa
pagpapakitang galing.
IV. Pagtataya:
Gawin: 4 beats
Tap-Clap-clap-clap
Alphabet Song
Puna
____na bilang ng mga mag-aaral mula sa kabuuang
bilang na ___ang nagpakita ng ___ na bahagdan ng
pagkatuto ng aralin.
I. Layunin
Nakakalikha ng iba’t ibang tunog tulad ng
pagpukpok ng lapis sa bote, pagpadyak ng paa sa
sahig , pagpukpok ng lata gamit ang patpat,
pagpalakpak ng kamay at pag tap ng kamay sa mesa.
nakalilikha ng tunog ayon sa bilang ng kumpas.
III. Pamamaraan :
A. Panimulang Gawain:
1 . Balik-aral
Muling ipaawit ng may 3 beats ang Bahay- Kubo.
2. Pagganyak:
Nakasunod ba kayo sa pag-awit?
3. Paglalahad:
dalawahang kumpas awitin ang Lupang Hinirang
(tap-clap)
2. Pagtalakay:
Naisagawa ba nang wasto ang gawain?
3. Pagsasanay:
Tawagin nang pangkatan ang mga bata para sa
pagpapakitang galing.
IV. Pagtataya:
Gawin: 2 beats
(Tap-Clap)
Sitsiritsit
Puna
2. Paglalahat:
Ano ang mabuting naidudulot ng ganitong uri
ng pag-eehersisyo sa ating katawan?
I. Layunin:
natutukoy ang iba’t ibang uri ng linya o guhit.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ilang kulay ang pinaghahalo sa 7 colored
blasting?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Maglagay ng dalawang tuldok sa pisara.
Ilang guhit o linya ang kaya ninyong buuin pag
pinagdugtong angdalawang tuldok na ito?
C. Pagpoproseso ng Gawa:
1. Ipakita ang modelo ng Vertical at Horizontal
Lines.
2. Anu-anong mga linya ang ginamit?
3. Ano ang pagkakaiba ng vertical lines at
horizontal lines?
IV. Pagtataya:
Gamit ang krayola gumawa ng disenyo ng
vertical lines at horizontal lines.
V. Kasunduan:
Gumuhit ng ng kahon gamit ang vertical at
horizontal lines.
Puna
2. Pagtalakay:
Talakayin ang kahalagahan ng tamang gawi sa pag-
ubo at pagbahin.
3.Paglalahat:
Ano ang dapat gawin kapag umuubo o
bumabahin?