Filipino 9 Q2 Modyul 2
Filipino 9 Q2 Modyul 2
Filipino 9 Q2 Modyul 2
Filipino
Kwarter 2 – Modyul 2:
Damdamin Mo, Ibahagi Mo!
Filipino – Baitang 9
Kwarter 2 – Modyul 2: Damdamin mo, Ibahagi mo!
Isinasaad sa Batas Republika 8293, Seksiyon 176 na: Hindi maaaring magkaroon ng
karapatang-sipi sa anumang akda ang Pamahalaan ng Pilipinas. Gayunpaman, kailangan
muna ang pahintulot ng ahensiya o tanggapan ng pamahalaan na naghanda ng akda kung
ito ay pagkakakitaan. Kabilang sa mga maaaring gawin ng nasabing ahensiya o
tanggapan ay ang pagtakda ng kaukulang bayad.
Ang mga akda (kuwento, seleksiyon, tula, awit, larawan, ngalan ng produkto o brand
name, tatak o trademark, palabas sa telebisiyon, pelikula, atbp.) na ginamit sa modyul na
ito ay nagtataglay ng karapatang-ari ng mga iyon. Pinagsumikapang matunton ang mga
ito upang makuha ang pahintulot sa paggamit ng materyales. Hindi inaangkin ng mga
tagapaglathala at mga may-akda ang karapatang-aring iyon. Ang anumang gamit maliban
sa modyul na ito ay kinakailangan ng pahintulot mula sa mga orihinal na may-akda ng
mga ito.
Para sa Tagagabay:
Upang lalong kagiliwan ng mag-aaral at maging kapaki-
pakinabang ang modyul na ito na naglalaman ng ilang mga aralin,
tiyaking makapagbigay ng oryentasyon sa mga mag-aaral, magulang,
o sinomang miyembro ng pamilya kung paano gagamitin at iingatan ang
modyul na ito.
Ipabatid na kailangang magkaroon ng sariling sagutang papel
ang bawat mag-aaral para sa paunang pagsubok, mga gawain sa bawat
bahagi at panapos na pagsubok. Kung tapos nang sagutin ang mga
gawain sa bawat aralin, ipaalala sa mag-aaral na kaagad itong ibalik sa
guro para sa kaukulang tunguhin.
Para sa mag-aaral:
Inihanda ang modyul na ito para sa iyo. Kailangan mong sundin
at saguting mag-isa ang mga gawain sa bawat aralin. Huwag kang
mag-alala, kayang-kaya mo ito. Tiniyak kong matutuwa ka habang
natututo.
Ingatan mo ang modyul na ito. Huwag mong susulatan at iwasang
mapunit ang mga pahina. Gumamit ka ng sagutang papel o ang
iyong kuwaderno. Sige, simulan na natin!
ii
Aralin 1: Damdamin ng Tauhan
Panimula
“Kasi ang totoo umaasa pa rin akong sabihin mo: Sana ako pa
rin, ako na lang. Ako na lang ulit.”
“She love me at my worst. You had me at my best, but binalewala
mo lang…You choose to break my heart.”
Layunin:
Talasalitaan
Salita Kahulugan
Diyalogo Isang usapan sa pagitan ng dalawa o higit pang mga tao
bilang isang tampok ng isang libro, pag-play, o pelikula.
Paghihinuha Ito ay tinatawag sa Ingles na inferencing. Ito ay maaring
batay sa mga ebidensiya o mga implikasyong ipinapakita
sa isang kuwento, akda o pangyayari.
Tauhan Ito ay tumutukoy sa mga panauhin sa kuwento.
Kawili-wili Ito ay may kakayahang hawakan ang iyong pansin. Ito ay
nakapanghihimok, naisip na nakakainis,
nakakaengganyo.
Damdamin Isang pisikal na tugon na nabuo kapag tinitingnan ng
isang tao ang isang sitwasyon mula sa kanyang sariling
pananaw na egoic.
1
Panimulang Pagsubok
PAALALA: Maaaring pakinggan ang mga diyalogo sa “10 Hugot Lines From
Pinoy Movies sa internet. Sundin lamang ang mga link na ibinigay sa
sanggunian. Kung wala namang internet ay maaari itong ipabasa sa
magulang o mga kasama sa bahay.
2
Batay sa ipinakitang Magaling! Pagkalungkot
sitwasyon, anong damdamin sapagkat sa oras na ito ay wala
ang nangingibabaw sa na silang magagawa pa sa
tauhan? kalagayan ni Sarah dahil sa
pagkamatay ng kaniyang ama.
Ipagpatuloy mo.
Mahihinuha mo ang
damdaming nangingibabaw sa
Paano mo mahihinuha ang
tauhan batay sa diyalogo sa
damdaming nangingibabaw
pamamagitan ng sinasabi o
sa tauhan batay sa diyalogo?
iniisip ng tauhan, ang emosyon
o damdaming taglay niya.
3
Hindi mahirap ang pagbibigay ng
Mahirap ba magbigay ng hinuha sa damdamin ng tauhan
hinuha sa damdamin ng batay sa diyalogo, ang kailangan
tauhan batay sa diyalogo? lamang ay unawaing mabuti ang
sinasabi ng tauhan.
Pagsasanay 1
Panuto: Basahin ang diyalogo sa “10 Hugot Lines From Pinoy Movies”. Ibigay
ang damdaming nangingibabaw dito at ipaliwanag. Isulat ang sagot sa
iyong kwaderno.
4
Pagsasanay 3
Panapos na Pagsubok
__________a. “Kahit anong mangyari hindi ako susuko, hindi kita bibigyan
ng pagkakataong maging masaya dahil nalugmok na ako. Tutuparin ko
ang pangarap ko at hindi ako magpapaapekto sa tulad mo.”
__________b. “Mama, hindi na ba tayo mahal ni Papa? Bakit hindi na po
siya umuuwi? Miss na miss ko na siya.”
__________c. “Humanda kayo, babalikan ko kayo!”
5
__________d. “Pinagsisisihan ko na nagtiwala ako sa’yo. Hindi mo na ako
muling maloloko, hindi na!”
__________e. “Kung hindi ako umalis buhay pa sana siya, hindi sana
mangyayari ito.”
Karagdagang Gawain
1. _____________________________________________________________________
2.______________________________________________________________________
3.______________________________________________________________________
4.______________________________________________________________________
5.______________________________________________________________________
6
Aralin 2: Pagkiklino o Pag-aantas ng Salita
Panimula
Layunin
Sa aralin na ito, inaasahan na naiaantas mo ang mga salita (clining)
batay sa tindi ng emosyon o damdamin.
Talasalitaan
Basahin mo.
Mga Salitang Ito, Tandaan Mo!
Mga Salita Kahulugan
Klino Ang pagkakasunod-sunod o kaayusan ng
mga salita ukol sa tindi ng emosyon na
ipinahihiwatig ng bawat salita.
Sinonimo Ang mga salitang magkakasingkahulugan
o mga salitang magkatulad ng kahulugan
o ibig sabihin.
Antas Tumutukoy sa katayuan, bilang o
posisyon ng isang tao o bagay.
Emosyon o Damdamin Ito ay ang pakiramdam ng isang tao na
hindi nagagawa ng pisikal, kundi ng
mental at sikolohikal na Gawain na
makikita sa kilos, gawi o ugali ng isang
indibidwal.
7
Ano ba ang alam mo na sa ating aralin, subukin mo nga?
Panimulang Pagsubok
8
Halimbawa:
Tama!
Ano nga ba ang kahulugan ng Ang pagpapasidhi ng
pagpapasidhi ng damdamin? damdamin ay isang uri ng
pagpapahayag ng saloobin o
emosyon sa paraang papataas
na antas nito.
Magaling!
Madali mo bang naiantas
Masusing pagsusuri sa mga
ang mga salitang sinonimo?
salita ang kailangan. Kung
Ibatay ang sagot sa
minsan ang mga salitang nasa
nagdaaang gawain.
hanay ng idyoma ay ang
naiaantas bilang
pinakamasidhing
salita/kataga.
Sapagkat, makakaisip ka ng
Paano mo masasabing mga salitang maikakawing sa
makatuturan ang gawaing simpleng salita at masusuri
ito? mo ang antas ng kadiinan ng
mga ito.
9
Itinuturo ng klino ang tamang paraan ng pagsusunod-sunod ng mga salita
batay sa antas nito. Maging ang tamang pagsasama-sama ng mga salitang
may magkakaparehong kahulugan.
Ipagpatuloy mo.
Yehey! O, diba kayang-kaya mo nang iantas ang mga salita batay sa tindi
ng emosyon o damdamin.
Pagsasanay 1
A. B.
_____ Poot
_____ Sigaw
_____ Ngitngit
_____ Hiyaw
_____ Galit
_____ Bulong
10
C. D.
_____ Mahina _____ Malaki
E.
_____ Iyak
_____ Hagulhol
_____ Hikbi
Dahil madali mo lang nasagutan ang unang pagsasanay, narito ang ikalawang
pagsasanay na magpapatibay ng iyong kaalaman.
Pagsasanay 2
pagkawala
ligaya
pagkasaid makasarili
sakim pagkaubos
pagsuyo
gahaman
pag-ibig
tuwa
11
__________ 3 __________ 3 __________ 3
__________ 2 __________ 2 __________ 2
__________ 1 __________ 1 __________ 1
__________ 3 __________ 3
__________ 2 __________2
__________ 1 __________ 1
Balikan ang mga natutuhan sa naunang mga gawain upang masagutan ang
sumusunod na pagsasanay.
Pagsasanay 3
Panuto: Gamit ang matalinong pagsusuri. Iantas ang mga salita batay sa
tindi ng emosyon o damdamin batay sa pagkakagamit nila sa mga
pangungusap. Iantas ito gamit ang 5 bilang pinakamasidhi at 1 bilang di-
masidhi. Gawin ito sa iyong kuwaderno.
Tindi nito. Iantas mo!
_______ Si Maria ay magandang dalaga.
_______ Mainam na lumayo na lamang siya upang walang gulo.
_______ Ang bulaklak na ito’y lubhang kaakit-akit sa mga bubuyog.
_______ Labis na nakabibighani ang kaniyang mga mata na tila baga
bituin sa kalangitan.
_______ Namamangha sila sa marikit na tanawin mula sa itaas ng burol.
Panapos na Pagsubok
12
1. ( tumawa _______ , ngumiti _________ )
▪ _______________ siya nang pino.
▪ _______________ siya nang malakas.
Karagdagang Gawain
1. _____________________________________________________________________
2.______________________________________________________________________
3.______________________________________________________________________
4.______________________________________________________________________
5.______________________________________________________________________
13
Aralin 3: Ekspresyon sa Pagpapahayag ng Damdamin
Panimula
Layunin
Sa aralin na ito inaasahan na, nagagamit mo ang iba’t ibang ekspresyon
sa pagpapahayag ng damdamin.
Talasalitaan
Basahin mo.
SILAIN MAIKUBLI
LAMUNIN MAITAGO
14
Ano ba ang alam mo na sa ating aralin, subukin mo nga?
Panimulang Pagsubok
Basahin mo ang talata sa pahina 30 ng Tuklas 9, Aklat sa Wika at Panitikan ni
Sevilla, Kristine I.
Pamantayan sa Pagmamarka
Pamantayan Puntos
Naipahayag nang maayos ang sariling 10 puntos
damdamin gamit ang iba’t ibang
ekspresyon.
Wasto ang gamit ng gramatika. 5puntos
Makabuluhan ang ipinahayag na 5puntos
damdamin.
KABUOAN 20 PUNTOS
Ang ekspresyon na
Anong ekspresyon ang
naramdaman ko matapos
naramdaman mo matapos mabasa ang bahagi ng
mabasa ang kuwento? kuwento ay pagkatuwa.
Sapagkat natulungan ng
Peregrino ang Lobo sa
15
panganib kay Panginoong
Chao.
Ipagpatuloy mo.
16
Kinakailangang gumamit ng iba’t ibang
ekspresyon sa pagpapahayag ng Bakit kinakailangang
damdamin sapagkat nakaakibat na sa gumamit ng iba’t ibang
tao ang pagkakaroon ng impresyon sa ekspresyon sa
iba’t ibang mga sitwasyon. Sa tulong ng pagpapahayag ng
mga ekspresyong ito ay mas napapadali damdamin?
ang pagpapahayag ng ating damdamin
tungkol sa isang pangyayari.
Pagsasanay 1
17
Get’s mo na ba? Halika! Ipagpatuloy mong sagutin ang mga pagsasanay.
Pagsasanay 2
Balikan ang mga natutuhan sa naunang mga gawain upang masagutan ang
sumusunod na pagsasanay.
Pagsasanay 3
- Basahin at Unawain ang Parabula ng Asarol sa pahina 14 -15 ng
Tuklas Aklat sa Wika at Panitikan nina Sevilla Kristine I. et.al.
1. Pag-alinlangan
2. Pagtataka
3. Pagkatuwa
18
Upang masukat ang iyong pagkatuto sa buong aralin, narito ang pinakahuling
pagsubok na kailangan mong sagutin.
Panapos na Pagsubok
Karagdagang Gawain
Paksa:
- COVID-19
- Administrasyong Duterte
- ABS_CBN Franchise
19
Pamantayan sa Pagmamarka
Pamantayan Puntos
Nakabuo ng isang makabuluhang sanaysay 10puntos
at nagamit nang wasto ang iba’t ibang
ekspresyon sa pagpapahayag ng
damdamin.
Kapupulutan ng aral ang ginawang 5puntos
sanaysay
Wasto ang gamit ng bantas at gramatika. 5puntos
KABUOAN 20PUNTOS
Panimula
20
Layunin:
Sa aralin na ito, inaasahan na naipahahayag mo ang damdamin at
pag-unawa sa napakinggang akdang orihinal.
Talasalitaan
Basahin natin.
Ang pagsasabi ng isang tao ng kaniyang
mga saloobin, ng kaniyang mga
PAGPAPAHAYAG paniniwala, ng lahat ng kaniyang mga
nalalaman.
. Pagbibigay kahulugan
Read more on o Brainly.ph
interpretasyon-
habang nagaganap ang interaksyon sa
https://brainly.ph/question/487360#
PAG-UNAWA teksto.
readmoreIt
21
Ano ba ang alam mo na sa ating aralin, subukin mo nga?
Panimulang Pagsubok
22
Suriin mo.
Sa pamamagitan ng pagpapahalaga
Kung ikaw ang may akda,
sa kaniyang mga nagawa noong
paano mo ipadarama ang
siya’y nabubuhay pa at gawing
pagmamahal mo sa isang
gabay ang mga aral na ikinintal niya
tao?
sa ating puso’t isipan.
23
Ipagpatuloy mo.
.
Ito ay batay sa kung anong klaseng
akda ang iyong binabasa o Paano lumulutang ang
napakinggan. Ito ang iyong damdamin sa isang
nararamdaman sa kabuuan ng akda. akda?
Pagsasanay 1
Basahin ang Kung ang Tao ay Isinilang Upang Maging Tao Lamang ni
Emelita Perez Baez.
Panuto: Sagutin ang mga tanong sa ibaba upang malaman ang iyong
pagkaunawa at damdamin sa akda. Gawin ito sa inyong kwaderno.
24
Dahil madali mo lang nasagutan ang unang pagsasanay, narito ang
ikalawang pagsasanay na magpapatibay ng iyong kaalaman.
Pagsasanay 2
Basahin mo.
TAGUMPAY
ni: Kevin C. Jalata
25
Balikan ang mga natutuhan sa naunang mga gawain upang masagutan ang
sumusunod na pagsasanay.
Pagsasanay 3
Panapos na Pagsubok
26
Panuto: Batay sa dagling binasa, isulat ang iyong naging damdamin at
pag-unawa ukol dito. Gawin ito sa iyong kwaderno.
Karagdagang Gawain
27
28
Aralin 1
Paunang Pagtataya
1. Pagrereklamo
2. Pagsisisi
3. Pagkagalit
4. Pagmamalasakit
5. Pagkainip
Pagsasanay 1
1. Pagkapahiya
2. Pagsisisi
3. Pag-aalala
4. Pagkatuwa
5. Pagtatampo
Pagsasanay 2
Sa diyalogo ng dalawang tauhan makikita na ang nangingibabaw
na damdamin sa babaing tauhan ay panghihinayang at sakit. Sa lalaking
tauhan naman ay Hinanakit at sakit.
Sa unang tauhan masasabing panghihinayang at sakit ang
nangingibabaw dahil sa ginamit niya sa kanyang pahayag ang salitang
sana. Gayundin naman, nasasaktan siya dahil sa panghihinayang sa
nawala o nasayang na pag-ibig.
Sa pangalawang tauhan kaya nangingibabaw ang paghihinanakit
at sakit dahil sa mga binitawan niyang salitang “binalewala mo lang ako”
at and “you choice to break my heart.”
Pagsasanay 3
Bilang ng Damdaming Dahilan ng Sagot
Diyalogo Nangingibabaw
1 Pagmamalasakit Ginamit ang salitang making ka sa akin
na nagpapahiwatig ng pagmamalasakit.
2 Pagkalungkot Hindi niya magawang maging masaya.
3 Pagrereklamo Nagrereklamo siyang hindi siya
naiintindihan dahil hindi naman
nanyari sa kausap niya ang nangyari sa
kanya.
4 Pagkapahiya Wala ng mukhang maihaharap
5 Pagkatuwa Yes!Yes!Yes!Natutuwa siya dahil
nakapasa siya sa pagsusulit.
Susi sa Pagwawasto
29
Panapos na Pagsubok
a. Pagkagalit
b. Pagkalungkot
c. Pagkagalit
d. Pagsisisi
e. Pagsisisi
Karagdagang Gawain
Depende sa sagot ng mag-aaral
Aralin 2
Panimulang Pagsubok
A. Pikon B. Tampo C. Inis
D. Galit E. Suklam F. Poot
Pagsasanay 1
A. 3,1,2 B. 2,3,1 C. 2,1,3 D. 1,2,3 E. 2,3,1
Pagsasanay 2
Ligaya (1) Sakim (1) Pag-ibig (1)
Tuwa (2) Makasarili (2) Paghanga (2)
Galak (3) Gahaman (3) Pagsuyo (3)
Inalagaan(1) Pagkawala (1)
Kinalinga (2) Pagkaubos (2)
Kinupkop (3) Pagkasaid (3)
Pagsasanay 3 Panapos na Pagsubok
(2) Maganda 1. tumawa (2)
(1) Mainam ngumiti (1)
(4) Kaakit-akit 2. malawak (2)
(5) Nakabibighani malaki (1)
(3) Marikit 3. paghanga (1)
Pagsinta (2)
4. nasisiyahan (1)
masaya (2)
5. maramot (1)
gahaman (2)
Karagdagang Gawain (Nakadepende sa sagot ng mag-aaral) Guro ang
Magwawasto
30
Aralin 3
Panimulang Gawain (Guro ang magwawasto)
Pamantayan sa Pagmamarka
Pamantayan Puntos
Naipahayag nang maayos ang 10puntos
sariling damdamin gamit ang iba’t
ibang ekspresyon.
Wasto ang gamit ng gramatika. 5puntos
Makabuluhan ang ipinahayag na 5puntos
damdamin.
KABUUAN 20PUNTOS
Pagsasanay 1
1. Jusko! Tulong! Sagipin natin ang batang nalulunod!
2. Tama ang iyong sinabi, dapat ngang magkaisa tayo upang maging
maayos ang kalabasan ng ating gawain.
3. Pasensya ka na. Ngunit ayokong sumama sa inyo sa paglalakwatsa.
4. Marahil, nagkakamali ka po yata sa iyong sinasabi na bagsak ang aking
bunsong kapatid sa kanilang klase.
5. Naku po! Tulong! Nasusunog ang gusali! Tumawag kayo ng bumbero.
Pagsasanay 2
1. Naku po! Sir, baka po maaari natin itong pag-usapan?
2. Wow! Totoo ba ito? Sana hindi ito panaginip.
3. Naku po! Lagot ako kay lola hindi ko iningatan ang kanyang alaala.
4. Ang galing mo! Talagang napakahusay mo kaibigan.
5. Ganoon po ba? Tila hindi po ninyo naibigan.
31
Pagsasanay 3 (Posibleng Sagot)
1. Pag- Pahayag: “Isang araw ay tinanong niya ang
alinlangan sarili kung bakit nagpapakahirap siya?”
Pangungusap: Marahil ay tama nga sila.
Kinakailangan kong magsumikap upang
guminhawa ang aking buhay.
2. Pagtataka Pahayag: “Nanalo nga ako pero ako ba ay
masaya?
Pangungusap: Nakukuha ko nga ang gusto ko,
pero masaya baa ko?
3. Pagkatuwa Pahayag: “Nanalo ako!” Nagwagi ako!"
Pangungusap: Yes! Nanalo ako ng bike sa raffle
draw.
Panapos na Pagsubok
1. Paghanga: Wow!
Pangungusap: Wow! Napakaganda ng mga tanawin sa Baguio.
2. Pagkatuwa: Yehey!
Pangungusap: Yehey! Binilhan ako ng bagong cellphone ni Mama
para magamit ko sa online class.
3. Pagtanggi: Huwag.
Pangungusap: Huwag kang sasama sa mga kaibigan mong walang
mabuting naidudulot sa iyo.
4. Pagkakot: Jusko!
Pangungusap: Jusko! Muntik nang masagasaan ang bata.
5. Pag-alinlangan: Tila.
Pangungusap: Tila nagkamali yata ako sa aking naging desisyon na
magpagupit ng buhok.
32
Karagdagang Gawain
Pamantayan sa Pagmamarka
Pamantayan Puntos
Nakabuo ng isang makabuluhang 10puntos
sanaysay at nagamit nang wasto
ang iba’t ibang ekspresyon sa
pagpapahayag ng damdamin.
Kapupulutan ng aral ang 5puntos
ginawang sanaysay
Wasto ang gamit ng bantas at 5puntos
gramatika.
KABUUAN 20PUNTOS
Aralin 4
Panimulang Pagsubok
-Ang damdamin sa akda ay kalungkutan at pighati dahil ito’y tungkol sa
kamatayan ng isang mahal sa buhay.
-Ang aking naunawaan ay dapat nating ipakita ang ating pagpapahalaga
at pagmamahal sa isang tao habang siya’y nabubuhay pa upang hindi
tayo magsisi sa huli.
Pagsasanay 1
1. Ang akda ay tungkol sa isang yumao o namatay.
2. Mas gugustuhin niyang maging hayop o bagay na lamang dahil ang
mga ito’y may magagandang katangian kaysa tao na hindi naman
nagpapakita ng kabutihan.
3. Ang damdaming nagingibabaw sa akda ay kalungkutan at pighati.
4. (Batay sa sagot ng mga mag-aaral)
5. (Batay sa sagot ng mga mag-aaral)
33
Pagsasanay 2
1. Ang pinahihiwatig ng akda ay pagpupunyagi sa kabila ng mga
balakid upang makamit ang ninanais na tagumpay.
2. Opo, ito ay naaayon sa mga kabataan ngayon dahil karamihan sa
kanila ay hindi na nagpapatuloy sa pag-aaral dahil sa kahirapan kaya
naman ito’y magbibigay inspirasyon sa kanila.
3. Matapos basahin ang akda, naramdaman ko ang kasiyahan at
pagiging positibo pa rin sa kabila ng mga balakid.
4. Nararapat lamang na gawing inspirasyon ang kahirapan at magulang
dahil ito ang pagmumulan natin ng lakas ng loob na huwag ng
maranasan pa ulit ang hirap at mabigyan naman ng maayos na buhay
ang mga magulang.
5. Nakamit niya ang kaniyang pangarap at naging matagumpay.
Pagsasanay 3
1. Ang paksa ng akda ay tungkol sa kababaihan ng Taiwan.
2. Layunin ng akda na mapukaw ang isipan ng bawat isa na ang
kababaihan ay dapat bigyan ng pantay na Karapatan sa mga
kalalakihan.
3. Maayos ang pagkakabuo ng sanaysay, isinalaysay ang mga
pangyayari mula noong unang panahon hanggang sa kasalukuyan.
4. Dapat lamang na pantay ang Karapatan ng kalalakihan at
kababaihan sa lipunan dahil lahat naman tayo’y nilikha ng Diyos na
may pantay-pantay na kakayahan.
5. Kalungkutan at saya ang damdamin sa akda. Kalungkutan dahil
hindi pantay na pagtingin sa kakayahan ng mga kababaihan at saya
naman dahil patuloy pa rin sa pagiging positibo ang mga babae sa
kabila ng kanilang pinagdadaanan at karanasan.
Panapos na Pagsubok
Ano ang damdamin sa akda? Ano ang iyong naunawaan?
Ang damdamin sa akda ay Naunawaan ko sa akda na
pagdadalamhati sa pagkawala ng namatay ang anak at hindi ito
mahal sa buha matanggap ng kaniyang ina.
Karagdagang Gawain –
Ang guro ang magwawasto sa bahaging ito.
Sanggunian:
Aralin 1
Aklat
Ambat, Vilma C. et al., Panitikang Pandaigdig Filipino 10 Modyul para sa
Mag-aaral. Vibal Group Inc., 2015
Internet
Aralin 2
Peralta, Romulo N. et.al., Panitikang Asyano 9. Pilipinas: Sunshine
Interlinks Publishing House, Inc, 2014.
Aklat:
- Sanchez Louie Jon, et.al., Baybayin Paglalayag sa Wika at
Panitikan. Batayan Sanayang Aklat sa Filipino 9. Rex Bookstore
Aralin 4
Aklat
Peralta, Romulo N. et al, Panitikang Asyano Modyul ng Mag-aaral sa
FILIPINO 9, Pilipinas: Sunshine Interlinks, Inc. 2014.
Internet
Yenbehold, “Ang Pagpapahayag,” August 14, 14, 2015,
siningngfilipino.blogspot.com,
http://siningngfilipino.blogspot.com/2015/08/ang-pagpapahayag.html
34
Danica Parra, “Damdamin,” brainly.ph,
https://brainly.ph/question/487360
Baes, “Kung ang Tao’y Iisnilang upang Maging Tao Lamang,” 2002,
tagaloglang.com, https://www.tagaloglang.com/kung-ang-tao-ay-
isinilang-upang-maging-tao-lamang/
35
Para sa iba pang tanong at puna, maaaring sumulat o tumawag sa: