Dahilan at Paraan NG Pagpasok NG Mga Kanluranin

Download as pptx, pdf, or txt
Download as pptx, pdf, or txt
You are on page 1of 127

Dahilan at Paraan ng

Pagpasok ng mga
Kanluranin sa Silangan at
Timog Silangan Asya
Layunin
• 2. 1-5Nasusuri ang mga dahilan 6-10, paraan at epekto ng
pagpasok ng mga Kanlurang bansa hanggang sa pagtatag ng
kanilang mga kolonya o kapangyarihan sa Silangan at Timog-
Silangang Asya
• AP7KIS-IVa- 1.1
1.
2
Pamprosesong tanong
• Ano –ano ang mga nakita mong larawan?
• May kaugnayan ba ang mga larawan sa isat-
isa?
• Paano mo papangkatin ang mga larawan?
• Paano mo pag-uugnayin ang mga larawan?
•Catch the dragon’s
tail.
Dahilan

Pamamaraan

Pangyayari

Kolonyalismo
Cicero once said:
•The causes of events are
ever more interesting
than the events
themselves.
Paano mo magagamit sa totoong
buhay ang pag-uugnay ng dahilan at
pamamaraan?
• Anong konklusyon ang maaari mong maibigay sa
araling ating tinalakay?
Ebalwasyon
• Magbigay ng isa sa mga dahilan ng mga Kanluranin sa
pagpasok nito sa Silangan at Timog Silangang Asya at
ibigay ang pamamaraang ginawa ng mga Kanluranin.
• Halimbawa :
• 1. kumuha ng mga hilaw na sangkap – pilitin ang mga
katutubo na ibigay ang kanilang mga produkto gamit ng
marahas na pamamaraan.
Kasunduan
• Ibigay ang iyong hinuha sa maaaring naging
tugon ng mga Asyano sa Imperyalismo ng mga
Kanluranin.
• Basahin ang mga pahina mula 377-395.
Mga pagtugon ng mga
Asyano sa
Imperyalismong
Kanluranin
Layunin
• 1. Napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa
mga hamon ng pagbabago, pag-unlad at
pagpapatuloy ng Silangan at Timog-Silangang Asya sa
Transisyonal at Makabagong Panahon ika-16
hanggang ika-20 Siglo)
• AP7KIS-IVa-j-1
Sipi Suri
• Noong taong 1616, sinubukang
makipagkalakalan ng mga Briton sa
China. Ang mga bagay na ito ay
tinanggihan ni Kang Hsi, ang
emperador ng China. Ang
pagtangging ito ay nagbunsod ng higit
na kapahamakan sa China.
• Ano kaya ang nagyari matapos
tumangi si Kang Hsi?
Chapter Skim

Isulat sa kahon ang mga naging tugon ng mga Asyano sa


imperyalismo ng mga Kanluranin.
Bansa Tugon Katibayan

China 16 Hindi sila nakipagkalakalan ng Naniniwala ang China na wala silang


maigi sa mga Briton pangangailangan ng mga produkto
na mula sa mga Briton
Japan 17. Kaperaha ng China, Hindi rin Ang Japan sa larangan ng
(Ronella, Leonah, Athea ) tumugon ang Japan sa mga pangkabuhayan ay lumago.
Briton kaya naman ang mga Pinasigla nila ang pakikipaglaban sa
mangangalakal ay nagrally. Silangan
Nagkaroon parin sila ng
kasunduan
Malayan Peninsula 18.
Borneo Ok lng sa kanila na sakupin Ang mga sultang dati ay
(Marc, Paulo, Janric )(Vjay sila ng ibang bansa. namahala dito ay
Titus, Randy) nagmistulang mga tauhan
at pinunong relihiyoso
lamang.
Brunei Ayos lang sa kanila na sila Ang mga sultang dati ay
(Oona, Juliana ) ay sakupin. namahala dito ay
nagmistulang mga tauhan
at pinunong relihiyoso
lamang.
Tugon Katibayan
Bansa
Indochina (Arvin, 19. Hndi nila ito tinangap ng Ng namatay si Gialong
Cyruss) maayos. nagkaroon ng kaguluhan sa
bansa. At ang pinunong
sumunod ay nagsimula ng
kompanya laban sa mga
dayuhan
Cambodia
Laos 20. thailand

Vietnam Pumayag ang mga Noong matapos ang WW1 higit na


(Aila, Francine) Vietnamesse sa pananakop ng masama ang loob ng ng mga Vietnamese
mga Pranses ngunit ng huli na sa mahigpit na pamahalaang
ay namayani na ang pangkabuhayan ng mga Pranses.
damdaming nasyonalismo
nila.
Pilipinas Noong una ay hindi pumayag Naniniwala na sila kay Kristo, pumapasok
(Shanna, ang Pilipinas ngunit sila ay na sila sa mga pampublikong paaralan ng
natalo sa labanan at wala mga Espanyol. Naimpluwesyahan na rin
Kirby )
silang magawa kundi ang ang kanilang kultura.
Ruela pumayag sa mga Kalakalang Galleon.
nandarayuhan.
• Ano ang kaugnayan ng kasabihan sa
ating aralin?
Today in my History
• Magbigay ng mga mapanghamong pangyayari sa buhay mo
ngayon na kinakailangan ng tugon.
• Halimbawa:
• Pinapulot ka ng iyong guro ng mga basura bilang bahagi ng
kompanya para sa CLAYGO.
Ebalwasyon
• Gaano kahalaga ang mga tugon ng mga
bansa sa imperyalismo ng mga
Kanluranin? Ipaliwanag ang iyong
sagot.
Kasunduan
• Pag-aaralan kung paano nabago ang estado sa
Silangan at Timog-Silangang Asya. Bigyang diin
ang mga sumusunod na larangan pamamahala,
kabuhayan, teknolohiya, lipunan, paniniwala,
pagpapahalaga, at sining at kultura
TRANSPORMASYON NG MGA
ESTADO SA SILANGAN AT
TIMOG-SILANGANG ASYA
Layunin
• 3. Nasusuri ang transpormasyon ng mga pamayanan
at estado sa Silangan at Timog-Silangang Asya sa
pagpasok ng mga isipan at impluwensiyang
kanluranin sa larangan ng: pamamahala,
kabuhayan, teknolohiya, lipunan, paniniwala,
pagpapahalaga, at sining at kultura
• AP7KIS-Iva-1.2
•Ano ang nakita niyo sa larawan?
Metamorphosis sa A.P.

•Datu Presidente
Suriin kung ano ang naging transpormasyon ng mga bansa
sa Silangan at Timog Silangang Asya
Pangkat 1 Pangkat 2 Pangkat 3
Pamamahala Lipunan Pagpapahalaga
Kabuhayan Paniniwala sining at kultura
Teknolohiya
Pangkat 1
•Pamamahala
•Kabuhayan
•Teknolohiya
Transpormasyon sa Pamahalaan ng
China
• Dinastiya Qing o Manchu → Pamumuno ni Kang
Hsi → Pamumuno nu Chienlung → Ugnayan sa
Pagitan ng China at Britain →Ang Unang
Digmaang Opyo → Ang Kasunduan sa Nanking
→Ang Rebelyong Taiping → Ang Ikalawang
Digmaang Opyo → Ang Kasunduan sa Tientsin,
1860 → Ang Open-door Policy →Ang Rebelyong
Boxer o Yihetuan
Transpormasyon sa
Pamahalaan ng China
Dinastiya Qing o Manchu Makikita sa hilagang silangan ng China. Uso sa kanila ang pigtail.

Pamumuno ni Kang Hsi Sixteen Maxim on the Art of government


Pamumuno nu Chien Lung Ang Kahariang walang maliw (kowtow)
Ugnayan sa Pagitan ng China at Cohong – Chinese traders who collects tax
Britain
Ang Unang Digmaang Opyo Ipinuslit ng mga British ang opyo
Ang Kasunduan sa Nanking Napahiya ang China (383)

Ang bagong Dinastiya (385) Ang Rebelyong Taiping


Sasakyang may dalang opyo
(386) Ang Ikalawang Digmaang Opyo
Muling natapakan ang China (386) Ang Kasunduan sa Tientsin, 1860
Buksan ang sleeping giant sa daigdig Ang Open-door Policy

Kinawawang China (387) Ang Rebelyong Boxer


Evaluation
•Gumawa ng konklusyon sa
pagbabago sa pamahalaan ng
China. Limitahan ang sagot sa
tatlong pangungusap.
•Sa pangkalahatan ang
pamahalaan ng China ay
sumuong sa napakaraming
pagbabago………….
Transpormasyon sa Lipunan ng
China
Sa pamumuno ni Kang Hsi
• Ag mga paring Heswita ay kanyang
pinaunlakan sa pagbibigay ng impormasyon
sa kanya tungkol sa mga makabagong
pamamaraaan sa siyensiya, medisina,
at matematika.
Sa pamumuno ni Chien Lung
• Ipinatupad niya ang policy of isolation
• Naniniwala ang mga Tsino na ang kanilang bansa ay
ang Middle Kingdom.
• Pagsagawa ng ritwal na Kowtow.
• Tumanggi si Chien Lung na makipagkalakalasa mga
Briton.
• Pnasimulan ni Chien Lung ang pagpapagawa ng
irigasyon at mga pampataba sa mga pananim.
• sumigla ang kanilang agrikultura.
Maraming Tsino ang naluluong sa
bisyo, bumaba ang moralidad sa
lipunan.
Epekto nito sa China Reaksiyon ng mga
Tsino
Magiging matumal ang Nawalan sila ng kompyansa
bentahan ng mga Chinese sa sariling pamamahala.
Opend-door Policy
products.

Pinagbayad ng malaking Lubhang bumaba ang


halaga ang mga Tsino. moralidad ng mga Tsino.
Boxer Protocol Maslalong dumami ang Naramdaman ng mga Tsino
mamayan ng China. ang sakit na mawalan ng
mga kaanak.
Marami ang nalulong sa Bumaba ang moralidad ng
Kasunduan sa Tientsin paggamit ng opium. mga Tsino at napalitan ang
kanilang paniniwala.
Transpormasyon ng
pamahalaan ng Japan
•Close-door policy noong Panahon
ng Edo → Ang Pagbubukas ng
Japan (389) → Kasunduan sa
Kaganawa
Shogun
Tokugawa Ieyasu
Daimyu Samurai

Sakoku o close-door policy


Pinagbawalang mangalakal ang mga dayuhan
Matthew C. Perry
Pagbubukas ng Japan
• Layunin ng mga Amerikano
• Pasiglahin ang pakikipagkalakalan
• Manifest Destiny - batay sa ideya na ang United States
ay itinalaga ng Maykapal na magpalawak ng walang
hanggang lupain o bansa man.

“It was a white man’s


burden to conquer and
Christianize the land.”
Kasunduan sa Kanagawa
• Nabuksan ang dalawang himpilang
pangkalakalan ng Japan para sa mga bapor ng
mga Amerikano.
• Nagtayo ng embahada ang Amerika sa Japan.
May pagkakatulad ba ang
nangyari sa China at Japan?
• Politikal – ginamit ng mga dayuhan ang
extraterritorial rights
• Pangkabuhayan – Malaki ang inangkat ng Japan dahil
dulot ng pinababang buwis para rito, marami ang
pumasok na produktong tela at handicraft na
nagpalugi sa mga tulad nitong produktong Hapones.
Maraming ginto ang binili ng mga dayuhan dahil sa
mura ito sa mga panahong iyon. Nagbunga ito ng
kahirapan sa mga Hapones.
Sagutin ang tiyakin A-C pp. 390
Imperyalismo sa
Timog-Silangang Asya
• East India Company sa Indonesia
• Briton sa Singapore
• France sa Indochina
• Germany sa Marshall Island, New Guinea,
Solomon Island
• Kastila at mga Amerikano sa Pilipinas
Mga Dutch sa East Indies

• Netherland Nagtatag sila ng mahigpit na sistemang


Panlipunan
• Malacca 1. Dutch
• Java 2. Edukadong Indones
• Sumatra 3. Trabahador at Magsasaka
• Borneo Culture System o
• Celebes ang sistemang
sakahan
• Moluccas High Imperialism
• Bali Pag-aagawan ng lupain na di
alintana ang buhay ng nasasakupan
Prinsipyo ng Culture System

• Ang mga magsasaka ay kinakailangang magbayad ng buwis


sa pamahalaan sa pamamagitan ng mga cash crops o mga
produktong pang-eksport……..
• Dahil mabenta sa mga Europeo ang mga produkto dinoble
ng mga Dutch ang sapilitang paggawa sa mga Indones.
“Max Haveelar” – isiniwalat ni Dekker ang
Ang kawalang pagpapahalaga ng mga
Dutch sa karapatan ng mga Indones.
Ang Mga British sa
East Indies
Singapore – Johor – Strait
Settlements – British Crown
Colony
Ang Iba pang Estadong Malaya
•Borneo, Sarawak, Brunei at Ceylon
– Britain
•Ang mga sultan sa mga panahong
ito ay nagmistulang mga tauhan at
pinunong relihiyoso na lamang.
Ang France sa Indochina
• Noong una, watak-watak na estado ang Indochina
ngunit ito ay pinag-isa sa pamumuno ni Gialong na
isang prinsipeng Annamese sa tulong ng mga Pranses.
• Nang namatay si Gialong ay nagkagulo ang Indochina at
marami ang nakipaglaban sa mga dayuhan. (pinatay
ang mga pari at tagapayong Pranses)
• Dahil dito sinakop ng France ang Annam at Cambodia.
• Pinasunod ng mga Pranses ang patakarang Asimilisyon.
• Anong mga reporma ang isinakatuparan ng mga
Pranses sa pananatili nito sa mga kolonya?(394)
Kolonisasyon ng Pilipinas
ng Thailand bilang Malayang Bansa
• Siam
• Bakit hindi sinakop ng Britain
at France ang Thailand?
• Sino ang nagproklama na ang
kanyang bansa bilang neutral
na lupain?
• Ano ang resulta ng pagiging
neutral ng mga Siamese?
Pormat para sa gagawing pagsusuri

Bansa Pamamahala
Pilipinas Sinarili ng mga Espanyol
ang mga malalaking pwesto
sa pamahalaan
McKinley once said:
• “…. the US have come not as invaders or
conquerors, but as friends, to protect the
natives in their homes, in their employment,
and in the personal and religious rights ”
• Naniniwala ka ba sa sinabi ni McKinley?
What is this in my life?
• Sagutan ang mga sumusunod na tanong ng YES o NO.
1. May kaibigan ka bang kilala ka lamang kapag may
kailangan?
2. May mga pagkakataon bang, kailangan mo ng ibang tao
para pagtagumpayan ang isang gawain?
Ebalwasyon
Para sa iyo maganda ba ang mga naging transpormasyon ng
mga bansa Timog Silangan Asya at Silangang Asya? Ipaliwanag
ang iyong sagot. Pumili lamang ng isang bansa nagagawing
halimbawa.
Pormat
Japan- maganda – dahil nabuksan ang Japan sa daigdig at
nahikayat itong makipagkalakalan.
Kasunduan
• Alamin ang mga nagbago at nanatili sa
ilalim ng kolonyalismo.
• Pormat:
• Japan –
• Nabago- Open door policy
• Nanatili – kultura at pagpapahalaga
Layunin
• 4. Naipapaliwanag ang mga nagbago at
nanatili sa ilalim ng kolonyalismo
AP7KIS-IVa-1.3
Pick the lines from YOU!
Magbigay ng sariling pick-up line
tungkol sa mga topikong pagbabago at
pananatili.
Halimbawa:
Change ka ba?
Kasi you’re the permanent thing in my
heart.
Pagwawasto ng iyong takdang-aralin

Bansa Mga nanatili Mga nabago


Pilipinas KULTURA EDUKASYON
NASYONALISMO TEKNOLOHIYA
PAKIKIPAGKALAKALAN TRANSPORTASYON
CHINA KULTURA BATAS
MATA OPEN DOOR POLICY
LANGUAGE DINASTIYA
JAPAN PANINIWALA PANANAMIT
NIHONGGO TEKNOLOHIYA
KULTURA TRANSPORTASYON
POPULASYON
Pag-isipang mabuti ………
Paano nabago ang mga bansa sa Timog Silangan at
Silangang Asya ?
Bakit kailangan na mayroong manatili sa mga bansa
sa Timog Silangan at Silangang Asya ?
Changes and Stagnant Things in me!
Maghanap ng kapareha at pagdiskusyunan
niyong dalawa ang mga dapat baguhin at
panatilihin sa inyong mga sarili. Ibahagi ang
inyong diskusyon sa klase.
Ebalwasyon
• May kahalagahan ba ang mga bagay na nanatili at
nabago sa mga bansa Timog Silangan at Silangang
Asya ? Ipaliwanag ang iyong sagot.
Kasunduan
•Pag-aralan ang mga naging
Epekto ng kolonyalismo sa
Silangan at Timog-Silangang
Asya?
Epekto ng kolonyalismo sa
Silangan at Timog-Silangang
Asya
Layunin
• 5. Natataya ang mga epekto ng
kolonyalismo sa Silangan at Timog-
Silangang Asya
• AP7KIS-IVb- 1.4
Para sa inyo maganda ba ang
naging epekto ng Kolonyalismo
ng mga Kanluranin sa mga bansa
Timog Silangang Asya at
Silangang Asya?
Sipi Suri
Chadwick Boseman
“Colonialism is the cousin of slavery.”
Maaari bang magkaroon ng magandang
dulot ang pananakop?
The Bad and Good……
Magandang Dulot Hindi magandang Dulot
Pagtitibang-timbang
• Basi sa ginawang talahanayan, ano ang
masmatimbang ang magandang dulot o ang
masamang dulot? Ipaliwanag ang iyong sagot.
Ano ang paki ko dito?
•Ano ang mga desisyon mo sa
buhay na kinakailangan
pagtimbangin ang mga epekto?
Ebalwasyon
• Para sa iyo mabuti ba o masama ang
naging epekto ng kolonyalismo?
Pagtibayin ang iyong sagot.
Kasunduan
Hatiin ang buong klase sa tatlong pangkat.
Paghambingin ang mga karanasan sa Silangan at
Timog-Silangang Asya sa ilalim ng kolonyalismo
at imperyalismong kanluranin. Isulat ito sa venn
diagram. Magdala ng Laptop ang bawat pangkat.
Layunin
• Naihahambing ang mga karanasan sa
Silangan at Timog-Silangang Asya sa ilalim
ng kolonyalismo at imperyalismong
kanluranin
• AP7KIS-IVb-1.5
Simon says
• Pumikit kung kilalamo si Chien Lung.
• Iwagayway ang iyong kamay kung kilala mo si
Kang Hsi.
• Itaas ang iyong mga kamay kung alam mo ang
nagyari sa digmaang opyo.
• Pumalakpak ng malakas kung alam mo ang
nagyari sa kasunduang Nanking.
• Iikot ang iyong pananaw kung alam mo ang
rebelyong Taiping
Simon says
• Ituro ang Kisama kung alam mo ang Open at Closed Door
policy.
• Isulat ang yeah! sa hangin kung alam mo ang kasunduan
sa Kaganawa.
Sabihin ang bla bla bla kung alam mo ang prinsipyong
Culture sytem.
• Alam mo ba ang mga nabanggit na mga topiko?
Presentasyon
Ipresenta ang ginawang Venn diagram. At
sagutin ang sumusunod na mga
katanungan.
Suriin natin ang ginawang Venn
Diagram
• Gabay na tanong:
• Ano ano ang pangyayari na magkakaiba sa kolonisasyon ng mga kanluranin sa
Silangang Asya at Timog Silangang Asya?
• Anong mga batas ang magkapareho at magkaiba sa Silangang Asya at Timog
Silangang Asya sa ilalim ng mga Kanluranin?
• Anong mga Kasunduan ang naganap sa mga bansa sa Silangang Asya at Timog
Silangang Asya?
• May pinagkaiba ba sa pagtrato sa mga mamayan ang mga Kanluranin.
Pag-isipan mong mabuti
To know nothing of what happened before you
were born is to remain forever a child.
- Cicero
Maari bang mangyari sa panahon natin ngayon
ang nagyari sa panahon noon?
The way I Like!
• Ipagpalagay na ikaw ay isang Lider ng iyong Pangkat sa
paaralan.
• Paano mo pamamahalaan ang iyong mga nasasakupan?
• Paano ka makikipagnegosyo sa lider ng iba pang mga
pangkat?
• Paano mo tatanggapin ang mga suhestiyon ng iyong mga
kasapi?
Ebalwasyon
• Magkapareho ba ang pangyayari ng mga bansa sa
Timog Silangang Asya at Silangang Asya?
• Ipaliwanag ang iyong sagot.
Kasunduan
• Pumili ng mga Gawain sa Pahina 402 ang
bawat pangkat. Pagplanuhan ang mga
Gawain. Gawing batayan ang rubrics sa
ilalim.
Performance Task

You might also like