Cot 4 Esp5 Q4

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV-A- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF CAVITE PROVINCE
MAYOR CALIXTO D. ENRIQUEZ ELEMENTARY SCHOOL

MAYOR CALIXTO D.
PAARALAN ENRIQUEZ ELEMENTARY BAITANG V
SCHOOL
GURO MERY-AN C. TUBBAN SIGNATURE ESP 5
IKAAPAT NA
DETAILED PETSA MAY 02, 2024 MARKAHAN
MARKAHAN
LESSON BILANG NG
ORAS 1 ARAW
PLAN ARAW

I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag-aaaral ay inaasahang:


a. Naipapahayag ang kahalagahan ng pagmamahal sa kapwa at sa
kinabibilangang pamayanan.
b. Natutukoy ang mga bagay na nagpapakita ng tunay na
pagmamahal sa kapwa.
c. Naipapamalas ang pagiging mapagmahal at mabuti sa kapwa at sa
Diyos.

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan ng pananalig sa Diyos


na nagbigay ng buhay.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang tunay na pasasalamat sa Diyos na nagkaloob ng
buhay
Hal.
-palagiang paggawa ng mabuti sa lahat

C. Pinakamahalagang Kasanayan sa Nakapagpapakita nang tunay na pagmamahal sa kapwa tulad ng:


Pagkatuto (MELC) a. Pagsasaalang-alang sa kapakanan ng kapwa at sa
kinabibilangang pamayanan
b. Pakikiisa sa pagdarasal para sa kabutihan ng lahat
c. Pagkalinga at pagtulong sa kapwa
EsP5PD-Iva-d-14

D. Pagpapaganang Kasanayan

II. NILALAMAN PAGMAMAHAL SA KAPWA

III. KAGAMITAN PANTURO


A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro ADM
Ikaapat na Markahan-Modyul 1:
Pagmamahal sa Kapwa
Unang Edisyon, 2020
b. Mga Pahina sa Kagamitang
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF CAVITE PROVINCE
MAYOR CALIXTO D. ENRIQUEZ ELEMENTARY SCHOOL
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource

B. Listahan ng mga Kagamitang Panturo PowerPoint presentation, laptop, downloaded pictures, SMART TV,
para sa mga Gawain sa Pagpapaunlad at scoring rubrics, visual aids, envelops, marker, Manila paper
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A.PANIMULANG GAWAIN 1. Panalangin

2.Pagbati

3. Pagtala ng liban

4. Mga Alituntuning Dapat Sundin

5. Balik-Aral

(Integration within curriculum: ESP, Localization)

Panuto: Itaas ang bulaklak kung ang larawan ay nagpapakita


ng pakikiisa sa mga gawaing nakakatulong sa bansa at daigdig at

hugis bilog naman kung hindi.

1. 2.

3. 4.
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF CAVITE PROVINCE
MAYOR CALIXTO D. ENRIQUEZ ELEMENTARY SCHOOL

5.

6. Pagganyak
(Integration Within and Across Curriculum: AP, ESP)

*Ang guro ay tatalakayin ang mga paniniwala, paraan ng pananamit


at pamumuhay ng mga katutubo o indigenous people at mga
kalamidad sa ating bansa.

Tingnan at suriin ang mga larawan na nasa ibaba. Kumpletuhin ang


mga letra upang makabuo ng isang salita na naglalarawan dito.
1. KA_____A______ID______D

 Tumutukoy sa mga pangyayari na nagdudulot ng


panganib at pinsala sa mga tao at komunidad.

2. PA____MA____ _____ H_____ _____LA____

 Ito ay pagpapakita ng pagmamalasakit sa sarili, sa


Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF CAVITE PROVINCE
MAYOR CALIXTO D. ENRIQUEZ ELEMENTARY SCHOOL
kapwa at sa lipunan.

3. _____AG____UT____ ____U____GAN

 Ito ay sama-sama paggawa ng bawat isa upang makamit


ang isang layunin o mithiin.

4. PA___GA____A____G

 Nagpapakita ng respeto at pagmamahal sa kapwa at sa


iyong paligid.

B. PANLINANG NA GAWAIN PAGLALAHAD

(Integration Within and Across Curriculum: MAPEH)


Ating kantahin ang isang awit sa tunog ng awit na If Your’e Happy
and You Know It

Ang pagmamahal sa kapwa’y mahalaga


Pagtulong ay laging isagawa
Kung bawat Pilipino may malasakit sa kapwa
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF CAVITE PROVINCE
MAYOR CALIXTO D. ENRIQUEZ ELEMENTARY SCHOOL
Buhay nati’y tahimik at masaya

Ang pagmamahal sa kapwa’y mahalaga


Kabutihan sa iba’y ating ipakita
Lalo na sa panahon ng mga sakuna
Pilipino’y tunay ang pagkakaisa

PAGTATALAKAY
(Reflective Approach, Contextualization, Integration Within and
Across curriculum: ESP, Filipino and use of HOTS)

FILIPINO
*Ang guro ay tatalakayin ang mga iba’t ibang kasabihan na may
kinalaman sa pagpapakita ng pagmamahal.

TANONG:
1. Ano ang nais ipahiwatig at aral ng awit?
2. Sa inyong ideya o sariling opinyon ano nga ba ang pagmamahal sa
kapwa?
3. Mahalaga ang patulong sa kapwa? At bakit?
4. Ano kaya ang pakiramdam kung ikaw ay nakatulong sa iyong
kapwa?
5. Ikaw bilang isang bata, paano mo ba maipapakita ang pagmamahal
sa iyong kapwa?

Ang pagmamahal sa kapwa ay ang pagpapkita ng pagkalinga,


paggalang at pagsaalang-alang sa kanilang kapakanan. Higit pa sa
pagtulong ay ang maipadama natin na sila ay mahalaga.

Narinig niyo na ba ang katagang:


“Ibigin mo ang iyong kapwa gaya ng pag-ibig mo sa iyong sarili”.

Ibig sabihin ang pinagmulan ng pagmamahal sa kapwa ay


pagmamahal sa Diyos.

At isa pa narinig mo din ba ang kasabihang:


“Huwag mong gawin sa iba ang ayaw mong gawin sa nila sa iyo”.

Kung paano yung gusto mong pagtrato sa iyo ng tao ay ganun din
ang pagtrato mo sa kanila,

Sa pamamagitan ng pagpapakita ng pagmamahal sa ating kapwa ay


maipapakita na rin natin ang pagmamahal sa ating Maykapal. Kaya
kung ano ang ginagawa natin sa ating kapwa ay ganun na din ang
ginagawa natin sa Diyos.
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF CAVITE PROVINCE
MAYOR CALIXTO D. ENRIQUEZ ELEMENTARY SCHOOL

Kaya lagi nating isaisip na mas maiging gumawa ng maganda sa


kapwa bilang tanda ng pagpapakita ng pagmamahal natin sa Diyos.

TANDAAN:
Ang pagtulong natin sa kapwa na walang hinihintay na kapalit lalo
na sa mga lubos na nangangailangan at ang pakikiisa sa ating kapwa,
pagdarasal man o proyektong pampamayanan para sa kabutihan ng
lahat ay walang pinipili, mayaman man o mahirap, bata man o
matanda.

(Integration Within and Across Curriculum: Filipino, ICT Aided


Integration)
*Ang guro ay gumamit ng HYPERLINK kung saan ang mga bata ay
pipindutin ang hugus puso o bilog sa powerpoint.

GAWAIN 1
Panuto: Pindutin ang hugis puso kung ang pangungusap ay
nagpapahayag ng pagmamahal at kabutihan sa kapwa at pindutin ang
bomba kung hindi.
1. Si Ian ay ay tumulong sa paghahanda ng mga relief goods para sa
mga nasalanta ng bagyo.
2. Ang buong klase ng Baitang 5 Felipe ay nag ambagan upang
makapagbigay ng tulong sa namatayang kaklase.
3. Hindi binigyan ni Hanah ng pagkain ang kanilang kapitbahay dahil
hindi niya ito kapareho ng relihiyon.
4. Mas pinili ni Justin ang maglaro kaysa tumulong sa kanilang
komunidad.
5. Ginabayan ni Jonas ang dalawang batang katutubo sa tawiran dahil
hindi ang mga ito na tumawid dito.

C. PAGLALAPAT PANGKATANG GAWAIN

Mga Paalala sa Pangkatang Gawain


1. Makiisa at tulungan ang kagrupo
2. Gumawa nang tahimik at hindi nakakagambala sa katabi
3. Bigyang respeto ang ideya ng iyong mga miyembro
4. Manatili lamang sa iyong grupo
(Aawitin ito sa pamamagitan ng isang kanta.)

(Constructivism Approach, Collaborative Approach, Differentiated


Instruction, Integration within and across the curriculum: MAPEH,
Filipino, English, and Authentic Assessment)
PAMANTAYAN SA PAGGAWA NG PANGKATANG
GAWAIN
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF CAVITE PROVINCE
MAYOR CALIXTO D. ENRIQUEZ ELEMENTARY SCHOOL

Pamantaya 5 4 3
n
Husay ng Lahat ng 1 – 2 sa mga 3 – 4 sa mga
pagganap kasapi sa kasapi ay hindi kasapi ay
pangkat ay nagpakita ng hindi
nagpakita ng kahusayan sa nagpakita ng
kahusayan sa pagganap kahusayan sa
pagganap pagganap
Angkop/ Naipakita nang Naipakita nang Hindi
Tamang maayos at may maayos ngunit naipakita ang
Saloobin sa tiwala sa ang may pag- tamang
Sitwasyon tamang aalinlangan ang saloobin sa
saloobin sa tamang sitwasyon
sitwasyon saloobin sa
sitwasyon
Partisipasy Lahat ng 1–2 3–4
on ng miyembro ng miyembro ng miyembro ng
Grupo grupo ay grupo ay hindi grupo ay hindi
nakiisa sa nakiisa sa nakiisa sa
pangkatang pangkatang pangkatang
gawain gawain gawain
Kabuuan

Pangkatang Gawain:

Future Artists na Pangkat– Gumawa ng Slogan


Gumawa ng isang slogan na nagpapahayag ng isang gawain ng
pagmamahal sa kapwa. Ilagay ito sa kartolina at kulayan.

Future Writer na Pangkat – Gumawa ng Tula


Sumulat ng 2 saknong na may 4 na taludtod na tula na nagtatalakay o
nagpapakita ng pagmamahal sa kapwa Pilipino at sa dayuhan . Isulat
ito sa Manila paper.

Future Newscasters na Pangkat - Magbabalita


Gumawa ng balita tungkol sa mga taong gumawa ng kabutihan.

Future Actors / Actresses na Pangkat – Magpakita ng Dula-


dulaan
Basahin ang isang iskrip na nakapaloob sa sobre at pagkatapos ay
ipakita ito sa pamamagitan ng dula-dulaan.

(Paglalahad ng mga ginawa ng bawat pangkat)

D. PAGLALAHAT (Integration Within and Across the Curriculum: ESP)


*Ang guro ay may integrasyon tungkol sa aspeto ng mga katutubo o
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF CAVITE PROVINCE
MAYOR CALIXTO D. ENRIQUEZ ELEMENTARY SCHOOL
indigenous people.

Nagdiriwang ng kapistahan sa inyong lugar. Napakaraming Badjao


ang namalimos upang sila ay may makakain. Hindi maganda ang
kanilang pananamit at sila ay madudungis. Ikaw bilang isang bata,
paano mo maipapakita ang iyong pagmamahal sa kapwa mo?

Mahalaga ang pagiging mapagmahal sa kapwa? At bakit?

E. PAGTATAYA (Integration Within and Across the Curriculum: ESP)


*Ang guro ay may integrasyon tungkol sa aspeto ng mga katutubo o
indigenous people.

Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang mga pangungusap. Isulat


ang TAMA kung ang pangungusap ay nagpapahayag ng kabutihan
sa kapwa at MALI kung hindi wasto.
1. Nagbibigay ng maluwag sa kalooban ang paggawa ng mabuti sa
kapwa.
2. Si Jeda ay pinipili lamang ang taong binibigyan ng tulong.
3. Nagtawanan ang mga kaibigan mo dahil nadulas ang isang kaklase
mong Igorot ngunit sa halip na sumali sa kanila ay dali-dali mong
tinulungan itong tumayo.
4. Maipapakita ang pakikipagkapwa at paglilingkod sa Diyos sa
pagsasaalang-alang sa kapakanan ng kapwa.
5. Ipagtatabuyan mo ang mga batang Aeta na humihingi ng pagkain.

F. TAKDANG ARALIN (Integration Within and Across the Curriculum: ESP)


Magsulat ng limang gawain na nagpapakita ng pagmamahal sa
kapwa.
1.
2.
3.
4.
5.

G. PAGNINILAY

PREPARED BY: CHECKED BY:

MERY-AN C. TUBBAN JENNIFER A. ESTORES


Republic of the Philippines
Department of Education
REGION IV-A- CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF CAVITE PROVINCE
MAYOR CALIXTO D. ENRIQUEZ ELEMENTARY SCHOOL
TEACHER I MASTER TEACHER I

NOTED BY:

SUSAN A. GUANZON
PRINCIPAL II

You might also like