LE Kindergarten4 Q1 Week5 v.2

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 18

K

Lingguhang Aralin Kwarter 1


Linggo

sa Kindergarten 5

PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM


Lingguhang Aralin sa Kindergarten
Quarter 1: Week 5
SY 2023-2024

Ang materyal na ito ay inilaan lamang para sa paggamit ng mga guro na kalahok sa pilot implementation ng MATATAG K to 10 Curriculum
sa School Year 2023-2024. Layunin nito na tumulong sa paghahatid ng mga nilalaman, pamantayan, at mga kasanayang pampagkatuto ng
kurikulum. Ang anumang hindi awtorisadong pagkopya, pamamahagi, pagbabago, o paggamit ng materyal na ito labas sa itinakdang saklaw
ay mahigpit na ipinagbabawal at maaaring magresulta sa angkop na mga mga legal na hakbang at kaparusahan.

Ang mga akda na ginamit sa materyal na ito ay nagtataglay ng karapatang-ari ng mga iyon. Pinagsumikapang matunton ang mga ito
upang makuha ang pahinulot sa paggamit ng materyales. Hindi inaangkin ng mga bumuo ng materyal ang karapatang-aring iyon.

Bumuo sa Pagsusulat

Management Team

Pinagsikapang tiyakin ang kawastuhan ng mga impormasyon na nasa materyal na ito. Para sa mga katanungan o puna, maaari pong
sumulat o tumawag sa Tanggapang ng Direktor ng Bureau of Learning Resources sa pamamagitan ng pagtawag sa mga numero ng telepono
(02) 8634-1072 at 8631-6922 o sa pamamagitan ng email sa [email protected].
Paaralan: Petsa:
MaTaTaG Pangalan ng Guro: Lingguhang
5
Kindergarten Bilang
Lingguhang Aralin Pangkat: 1. 2.
Markahan 1
Tema: Knowing Who We Are and Our Families

A. Pamantayang Pangnilalaman The learners demonstrate understanding of attitude, emotions, similarities and differences of oneself
(Content Standard) and others including the concept of family, and of importance of physical health, safety, and
appropriate movement concepts.

B. Pamantayan sa Pagganap The learners manage emotions, make decisions, recognize similarities and differences of people, and
(Performance Standard) express oneself based on personal experiences; participate actively in various physical activities; use
hands in creating models; perform coordinated body movements; and take care of one’s physical
health and safety.

C. Mga Kasanayang Pampagkatuto ● Identify the body parts and their functions (K-PNE-I-1)
(Learning Competencies) ● Practice ways of caring for and protecting one’s body (K-PNE-I-3)
● Demonstrate locomotor and non-locomotor movements (K-MB-I-IV-4)
● Express oneself through music, arts, and movements (K-MB-I-IV-2)
● Create artworks using local and available materials (K-MB-I-IV-6)
● Narrate one’s personal experiences (K-L-I-IV-4)
● Describe objects based on attributes (shapes, sizes, uses, etc.) using senses and body parts
(K-PNE-I-2)
● Match numerals to a set of concrete objects around me (K-M-I-IV-1)
● Use non-standard measuring tools (K-M-I-II-3)

D. Mga Layunin (Mensahe) ● Nalalaman ng bata na siya ay may katawan at ang katawan ay may iba’t ibang bahagi
● Nauunawaan ang gamit at kahalagahan ng bawat bahagi ng katawan
● Naipakikita ang iba’t ibang kilos o galaw gamit ang mga bahagi ng katawan
● Naisasagawa ang tamang pangangalaga sa katawan.

E. Nilalaman/Paksa (Content Tayo ay may katawan.


Focus)

1
BLOCKS OF
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
TIME

Arrival Time Batiin ang mga bata sa kanilang pagdating. Kapag may lugar sa labas ng classroom upang pumila ang mga bata nang hindi
Free Play maaarawan o mauulanan, papilahin sila. (Sumangguni sa Teacher’s Guide ukol sa intentional teaching patungkol sa routine
(10 minuto) activities).
Sabihin sa mga bata na ibaba ang kanilang mga gamit at maghanda na sa pag-umpisa ng klase.
Matapos ang sampung minuto, kantahin ang “Isa, Dalawa, Tatlo” o iba pang kanta na maaring gamitin upang umupo ang
mga bata. (Sumangguni sa Appendiks)

Meeting Pambansang Awit


Time Pagdadasal
(15 minuto) Ehersisyo
Routine Kumustahan (kamustahin ang mga bata, magtanong din tungkol sa balita sa telebisyon o radyo na napanoood o narinig
Activities nila, current events)
Balitaan:
Ating alamin ang petsa, araw, buwan ngayon gamit ang ating kalendaryo.

Kahapon ay (e.g., Linggo)


Ngayon ay ________
Bukas ay _______
Ang petsa ngayon ay ika __ ng _____ taon ______
Ano naman ang ating panahon ngayon? (maulan, maaraw, etc.)
Ilan ang mga babae? Ilan ang mga lalake? Ilan kaya lahat ang mga bata? Bilangin natin. (Maaaring gawin ang ginawa
kahapon).
(Sumangguni sa Teacher’s Guide partikular ang Intentional Teaching for Routine Activities upang makita ang iba’t ibang
konsepto at variation ng pagtuturo nito.)

Mga Ang aking katawan ay Sa paglaki ko, Naigagalaw ko ang Kaya kong alagaan ang aking katawan.
Mensahe may iba’t ibang lumalaki/humahaba aking katawan sa iba’t Kaya kong…
bahagi. Ang iba ay rin ang ibang bahagi ng ibang paraan. ⮚ maghugas ng kamay
nakikita ko at ang iba aking katawan. ⮚ maggupit/magpagupit ng kuko
naman ay nasa loob Sa paglaki ko, ako ay Marami akong ⮚ magsepilyo
ng katawan. tumatangkad at nagagawa sa ⮚ magsuklay ng buhok
bumibigat. pamamagitan ng aking ⮚ maligo
⮚ magpalit ng damit

2
Bawat bahagi ng Sa paglaki ko, mga kamay at mga ⮚ kumain ng tamang pagkain
katawan ay may dumadami ang aking paa. ⮚ mag-ehersisyo
mahalagang gamit. mga kakayahan o ⮚ matulog sa tamang oras/ magpahinga
kayang gawin. ⮚ magsuot ng sapatos/ sapin sa paa

Mga Nasaan ang iyong Anong bahagi ng Anong bahagi ng iyong Ano ang ginagawa mo para maging malinis
Katanungan ulo? kamay? paa? katawan mo ang katawan ang ang/sa iyong katawan?
(magtanong pa ng lumalaki o humahaba ginagamit sa Ano ang ginagamit mong panlinis ng iyong
iba’t ibang bahagi ng sa iyong paglaki? pagbubuhat ng gamit? katawan, buhok, kuko?
katawan at ipaturo (halimbawa: braso, sa paglalakad? Bakit mahalagang maghugas ng kamay?
ito.) binti, buhok) Ano pa ang ibang Paano mo mapapanatiling malinis ang iyong mga
Ano ang pangalan ng Paano natin malalaman gamit ng iyong kamay? ngipin?
bahagi ng katawan na na tayo ay lumalaki? paa? Ano ang dapat gawin upang lumakas ang iyong
ito? (ituro ang iba Anong mga gawain ang Ano ang mangyayari katawan?
pang bahagi ng kaya mo nang gawin kung wala ang ibang Bakit mahalaga sa katawan ang pag-eehersisyo?
katawan na hindi ngayon na hindi mo bahagi ng iyong Anong oras ka dapat natutulog?
pangkaraniwang alam kayang gawin noong katawan? Bakit mahalagang matulog nang sapat sa
ng bata halimbawa: sanggol ka pa lamang? Paano natin oras?
siko, batok, dibdib, matutulungan ang
noo, hita, braso, atbp.) ibang mga tao na may
May alam ba kayong kakulangan sa bahagi
bahagi ng katawan na ng kanilang katawan?
hindi nakikita dahil Paano natin
nasa loob ito ng matutulungan ang
katawan? ibang mga tao na may
(halimbawa: puso, kakulangan sa
baga, tiyan, buto) kakayahan ng
Para saan ang ating kanilang katawan?
ulo? kamay? paa? (iba
pang bahagi ng
katawan)?
Para saan ang ating
puso? baga? tiyan?
(iba pang bahagi ng
katawan)?

3
Circle Time 1 Awitin natin ang Awitin natin ang Awitin natin ang Awitin natin ang Awitin natin ang
(Work Period) Kaibigang Libro. Kaibigang Libro. Kaibigang Libro. Kaibigang Libro. Kaibigang Libro.
(45 minuto) Story: Si Hinlalaki Story: Damgo ni Mat Story: Ang Madyik Story: Story:
Virgilio S. Almario, (Mat’s Dream) May-Ann Silya ni Titoy Si Rose ug Si Alma But That Won’t Make
Adarna House Grace Samputon, Russell Molina, (Si Rose at si Alma) Me Sleep
Ipaliwanag ang mga USAID Basa Pilipinas Adarna House Pablito Petallar, Annie Pacaña-Lumbao,
mahirap na salita/ Activity and DepEd Ipaliwanag ang mga USAID Basa Pilipinas Adarna House
konsepto na nasa Ipaliwanag ang mga mahirap na salita/ Activity and DepEd Ipaliwanag ang mga
kuwento. mahirap na salita/ konsepto na nasa Ipaliwanag ang mga mahirap na salita/
Halimbawa: konsepto na maaaring kuwento. mahirap na salita/ konsepto na nasa
▪ sumping gamitin sa Halimbawa: konsepto na maaaring kuwento.
▪ pustoryoso pagkukuwento gamit ▪ plasa gamitin sa Halimbawa:
▪ punggok ang wordless picture ▪ madyik pagkukuwento gamit ▪ tala
▪ silbi book na ito. ▪ concert ang wordless picture ▪ pampahimbing
▪ rock and roll book na ito. ▪ diwata
▪ paroo’t parito ▪ hagikgik
Pagganyak Pagganyak Pagganyak
Pagganyak Pagganyak
Motivation question: Motivation question: Motivation question:
Motivation question: Motivation question:
Ano ang kayang Ano anong mga Mahilig ba kayong Mayroon ka bang Anong oras ka
gawin ng iyong gawaing-bahay ang mamasyal? Paano kaibigan? natutulog sa gabi?
kamay/mga daliri? Pangganyak na Tanong
kaya mong gawin? kayo nagpunta dito? Pangganyak na Tanong
Motive question:
Pangganyak na Tanong Pangganyak na Tanong Pangganyak na Tanong Motive question:
Motive question: Motive question: Motive question: Sino sa magkaibigang Bakit hindi makatulog
Mayroon nga bang Tumutulong ba sa Ano kaya ang Rose at Alma ang nais si Maya?
silbi ang daliring gawaing-bahay si Mat? sasakyan ng mong gayahin o
hinlalaki? magkaibigang mahilig tularan?
mamasyal sa ating
kuwento?
Teacher’s Talakayan Talakayan Talakayan Talakayan Talakayan
Supervised Post story discussion Post story discussion Post story discussion Post story discussion Post story discussion
Activity Balikan ang mga Isa-isang ipakita ang Balikan ang mga Balikan ang mga Pag-usapan ang sanhi
detalye ng kuwento. mga larawan sa aklat detalye ng kuwento. detalye ng kwento. at bunga ng mga
Tanungin ang mga at hikayatin ang mga Hayaan ang mga bata Hayaan ang mga bata pangyayari sa kwento.
bata tungkol sa mga bata na magkuwento na ilarawan ang na ihambing ang
binanggit na tungkol dito. dalawang tauhan sa

4
katangian o Gawain: pangunahing tauhan kwento na sina Rose
kakayahan ng bawat Ilang Hakbang sa kuwento na si Titoy. at Alma. Gawain:
daliri. (Sumangguni sa Gawain: Gawain: Hygiene Checklist
Gawain: Appendiks para sa Measuring My Body Proper Handwashing (Health Check)
Balangkas ng panuto.) (Sumangguni sa (Sumangguni sa (Sumangguni sa
Katawan Ko Tula: Mag-Ehersisyo Appendiks para sa Appendiks para sa Appendiks para sa
(Sumangguni sa Tayo panuto.) panuto.) panuto.)
Appendiks para sa (Sumangguni sa Awit: Ikot Ikot Awit: Sampung Mga Awit:
panuto.) Appendiks.) (Sumangguni sa Daliri This is the Way
Appendiks.) (Sumangguni sa (Sumangguni sa
Appendiks.) Appendiks.)

Supervised Mga bata sampung minuto na lang ang natitira. Pumalakpak tayo ng limang beses para sa natapos nating gawain. Sabay,
Recess sabay, 1, 2, 3, 4, 5.
(15 minuto) Maghahanda na ang lahat para tayo’y kumanta ng __________.
Tawagin natin si _________ ang prayer leader ngayong araw (base sa Job Chart). Magpasalamat o magdasal tayo para sa
natapos nating gawain at sa ating snaks.
(Matapos magpasalamat) Tayo ay pumila para sa paghuhugas ng ating mga kamay. (Number of lines depends on the
serviceable child-sized sink.)
Pagkahugas ng kamay, kakain na ang mga bata ng kanilang baon. (Kapag kumakain na sila) Puwede rin kayong magbahagi
(share) ng pagkain sa mga kaklase. Maari ring itanong: ano ang lasa/kulay/hugis ng iyong pagkain? Sinong nakaupo sa
harap mo? Kaliwa? Kanan? At iba pa.
Paalalahanan ang mga batang tapos nang kumain na iligpit ang pinagkainan, magsepilyo, at maghugas ng mga kamay!
Maaari ring magpalit ng damit kung kinakailangan. Mahalaga na palaging malinis ang ating mga kamay at ngipin para
maiwasan ang pagkakaroon ng sakit. Magpahinga ang tapos na.

Quiet / Nap Iparinig nang mahina ang recorded na awiting “Munting Bituin” habang nagpapahinga ang mga bata. Humanap pa ng
Time ibang oyayi (lullaby) na maaaring patugtugin tuwing Quiet / Nap Time.
(10 minuto)

Circle Time 2 Tapos na ang sampung minuto, muli maghahanda tayo sa iba pang mga masasayang gawain. Kakantahin natin uli ang
(Work Period) ‘Masaya kung sama-sama’.
(40 minuto) Teacher’s Supervised Activity (Optional) Learn A Song: Hokey Pokey/ Kanang Kamay
Paa, Tuhod, Balikat, Ulo/ Head, Shoulders, Knees, and Toes
May mga inihandang mga set ng gagawin sa bawat grupo o mesa. Lalapit ang guro sa bawat grupo para ipaliwanag kung
ano at paano ang gagawin.

5
Mga Gawain Early Literacy-Related Activities Math-Related Activities
sa Grupo ● Body Cover All
● Feely Box ● Body Parts Puzzle
(Independent ● Playdough: My Body
Activities) ● Hygiene Sequence
● My Sleep Journal ● Counting Fingers
● Comparison Chart: Look at Me

Tala sa Guro: Hindi kailangan tapusin ang lahat ng gawain na ito sa isang linggo. Subalit tiyaking ang mga nakatalang
kompetensi sa pahina 3, at maisagawa sa nasa itaas na mga gawain. Siguraduhin din na ang bawat bata ay makagagawa
ng apat o limang gawain mula sa listahang ito.

Indoor/ (Limang minuto bago sa takdang oras) Limang minuto na lang, matatapos na ang gawain natin. (Pagkalipas ng 5 minuto)
Outdoor Play Tapos na ang limang minuto, muli ay maghahanda tayo sa iba pang masasayang laro. Kumanta ng isang transition song.
(35 minuto) (Sumangguni sa Apendiks)

Activities Ilong, Ilong, Ilong Ankle Walk Simon Says Mga Larong Pilipino Mga Larong Pilipino

Sampung minuto bago sa takdang oras, sabihin sa mga bata na tapusin na ang kanilang ginagawa dahil malapit ng
matapos ang oras ng paglalaro. (Kapag tapos na ang 10 minuto) Iligpit na ang mga ginamit at umupo na tayo o hindi kaya
ay pumila na kung naglaro ang mga bata sa labas ng silid aralan. .
Maaari din kantahin ang “Isa, Dalawa, Tatlo” (Sumangguni sa Appendiks).

Wrap Up Maaari bang malaman kung ano-ano ang mga gawain na iyong nagustuhan ngayong araw?
Time May natutuhan ba kayo sa iba’t ibang mga gawain o laro? Ano ang iyong natutuhan?
(mensahe) & Awitin ang kantang “Sampung Mga Daliri”
Dismissal Magbigay ng pangalan ng bahagi ng katawan na nabanggit sa kanta (daliri, kamay, paa, tenga, mata, ilong, ngipin, dila).
(10 minuto) Paano mo pangangalagaan ito?
Awitin natin ang kantang (Paalam) _________. Maghahanda na ang lahat para sa pag-uwi.

Dismissal Routine Mag-ingat sa pagtawid sa kalye. Lumingon sa kaliwa, kanan, at kaliwa muli bago tumawid. (Paalalahanan ang mga
bata kung may meeting ang mga magulang, o di kaya kung may sulat para sa kanila, o di kaya may takdang-aralin ang mga bata.)

6
LINGGUHANG PAGNINILAY NG GURO

Mga Tanong sa Pagninilay

A. Aling bahagi ng gawain ang


nagustuhan ng mga bata? Bakit?

B. Alin ang hindi nila gaanong


nagustuhan? Bakit?

C. Sa iyong palagay, aling istratehiya


sa pagtuturo ang naging
epektibo? Bakit?

D. Anong inobasyon/ lokal na


materyales ang iyong ginamit sa
araw na ito? Ano ang naging
reaksyon ng mga bata dito?

E. Anong obserbasyon sa mga bata


ang gagamitin mo upang lalo
pang mapaganda ang iyong
pagtuturo?

F. Nasagot ba ng mga bata ang mga


tanong? (Tingnan ang ‘Mga
Katanungan’ pagkatapos ng
‘Mensahe’).

Inihanda ni: Nebyu ni: Pinagtibay ni:

Guro Master Teacher / Head Teacher School Head

7
Appendiks
A. Theme-Related Activities
Balangkas ng Katawan Ko
Layunin: Mabakat at maiguhit ang balangkas ng katawan sa papel;
Matukoy ang iba’t ibang bahagi ng katawan
Mga Kagamitan: Manila paper, marker
Bilang ng Kasali: buong klase
Pamamaraan:
1. Pahigain ang bata sa ibabaw ng inilatag na manila paper sa sahig.
2. Bawat bata ay hihintayin ang kani-kaniyang pagkakataon na humiga sa bawat manila paper habang ang kaklase o ang guro ay
binabakat ang balangkas ng kanyang katawan gamit ang marker.
3. Maaaring guhitan ng mukha, damit, bahagi ng katawan o iba pang detalye ang kanilang balangkas ng katawan.
4. Ipasulat din ang pangalan ng bata sa kanyang balangkas.
5. Maaaring isabit sa sampayan o idikit sa dingding ang mga balangkas ng katawan.

Ilang Hakbang?
Layunin: Magamit ang iba’t ibang panukat o nonstandard measuring tools gaya ng paa, kamay, tali, bato, blocks
(length – feet, hand, piece of string; capacity – mug/glass; mass – stone, table blocks)
Mga Kagamitan: papel na maaring gawing tsart o talaan, lapis
Bilang ng Kasali: buong klase
Pamamaraan:
1. Tanungin ang klase kung gaano kalayo ang pisara sa harap mula sa dingding sa likod ng silid.
2. Alamin ang mga sagot ng mga bata at pag-usapan ang mga ito.
3. Pumili ng kinatawan ng bawat pangkat sa klase.
4. Hayaan ang mga kinatawan ng pangkat na sukatin ang distansya ng pisara sa harap hanggang sa dingding sa likod ng silid
gamit ang kanilang hakbang. Itala o isulat ang sukat na makukuha sa tsart.
5. Itala rin ang sukat na makukuha ng guro sa pagsusukat sa distansya gamit ang kanyang hakbang.
6. Subukan pang sukatin ang iba pang lugar sa loob ng silid-aralan gamit ang “hakbang”.
7. Pag-usapan ang mga naitalang sukat. Ihambing ang pagkakaiba sa mga nakuhang sukat. Ito ay dahil sa pagkakaiba ng sukat
ng hakbang ng bawat isa.
Note: Maaaring gawing takdang-aralin ang katulad na gawain.
Takdang Aralin:
1. Maaaring i-record ang video habang ginagawa ang gawain ng pagsusukat.
2. Itala sa notebook ang mga sukat ng mga sumusunod:
● distansya ng pinto ng bahay (main door) hanggang sa palikuran o CR gamit ang ang “hakbang” ng bata
at “hakbang” ng isang nakatatandang miyembro ng pamilya
8
● sukat ng mesa na kinakainan ng inyong pamilya o dining table gamit ang “dangkal” ng bata at
“dangkal” ng isang nakatatandang miyembro ng pamilya
3. Paghambingin ang mga nakuhang sukat ng bata at sukat ng nakatatandang miyembro ng pamilya.
Para sa Magulang: Tulungan ang bata sa gawaing ito.

Measuring My Body
Layunin: Magamit ang iba’t ibang panukat o nonstandard measuring tools gaya ng paa, kamay, tali, bato, blocks
(length – feet, hand, piece of string; capacity – mug/glass; mass – stone, table blocks)
Mga Kagamitan: ginawang balangkas ng katawan, inch cubes, blocks
Bilang ng Kasali: buong klase
Pamamaraan:
1. Ilatag sa sahig ang ginawang balangkas ng katawan.
2. Gamit ang blocks, sukatin ang haba ng buong katawan sa pamamagitan ng paglalatag ng mga block sa kabuuang balangkas ng
katawan.
3. Isulat ang sukat ng balangkas ng katawan, halimbawa: 10 blocks
4. Maaring isabit sa sampayan o idikit sa dingding ang mga sinukat na balangkas ng katawan.
Note: Maaari ring gawin ang gawain gamit ang iba pang non-standard measuring tool tulad ng bato o lapis.

Proper Handwashing
Layunin: Maisagawa ang mga wastong hakbang sa paghuhugas ng mga kamay
Mga Kagamitan: sabon, tubig, bimpo
Bilang ng Kasali: buong klase
Pamamaraan:
1. Papilahin ang mga bata patungo sa lababo o handwashing facility ng paaralan.
2. Ipagawa sa mga bata ang mga hakbang sa paghuhugas ng kamay
▪ Basain ng tubig ang mga kamay at sabunin.
▪ Sabunin ang mga palad.
▪ Sabunin ang likod ng mga kamay.
▪ Kuskusin ang bawat pagitan ng mga daliri.
▪ Kuskusin ang mga kuko.
▪ Kuskusin ang pagitan ng mga hinlalaki.
▪ Kuskusin nang paikot ang mga dulo ng mga daliri sa magkabilang
palad.
▪ Banlawang mabuti sa malinis na tubig at patuyuin ang mga kamay
gamit ang malinis na tuwalya.

9
Tala: Upang mas matandaan ng mga bata ang hakbang sa paghuhugas ng kamay, maaaring gumawa ng katulad na poster ang mga
bata. Ipaguhit sa kanila ang mga hakbang. Maaari ring ihanda ng guro ang mga larawan ng hakbang sa paghuhugas ng kamay
at hayaan ang mga bata na iayos ang tamang pagkakasunod-sunod ng mga ito.

Hygiene Checklist (Health Check)


Layunin: Maisagawa ang iba’t ibang gawain sa pangangalaga ng katawan
Mga Kagamitan: health checklist, lapis
Bilang ng Kasali: buong klase
Pamamaraan:
1. Gagawin ito ng magkapares na bata.
2. Bawat pares ay magpapalitan sa pagsusuri sa kalusugan ng bawat isa sa pamamagitan ng pagsagot sa mga
nilalaman ng checklist:
▪ nakaligo
▪ nakapagsepilyo
▪ nakapaggupit ng kuko
▪ nakapagsuklay ng buhok
▪ nakapagsuot ng malinis na damit o uniporme
3. Hayaan ang mga bata na lagyan ng tsek ✔ang mga angkop na aytem sa tseklist ayon sa ginawang pagsusuri.
Note: Maaaring gawing takdang-aralin ang katulad na gawain.
Takdang-Aralin:
1. Maaaring i-record ang video habang kinukumpleto ang pagsagot ng katulad na tseklist sa bahay o i-record
ang video ng pagsasagawa ng mga hygiene task.
2. Maaaring magdagdag ng karagdagang hygiene task na ginagawa sa bahay:
Halimbawa: nakapaghugas ng kamay bago at pagkatapos kumain
nakapaglinis ng katawan bago matulog
nakapagpalit ng damit pantulog
Para sa Magulang: Tulungan ang bata sa mga gawaing ito.

B. Math-Related Activities
Body Cover All
Layunin: Maitugma ang mga larawan ng bahagi ng katawan
Mga Kagamitan: body part cover cards, individual body part cards
Bilang ng Kasali: 5-6 bata
Pamamaraan:
1. Bigyan ang bawat bata ng cover cards.
2. Pabunutin ang bawat bata ng cards ng larawan ng iba’t ibang bahagi ng katawan.
3. Hayaan silang itugma ang nabunot na card sa kanilang cover cards.
10
4. Hayaan silang tukuyin o sabihin ang pangalan ng bawat bahagi ng
katawan na nabubunot.
Body Parts Puzzle
Layunin: Mabuo ang puzzle
Mga Kagamitan: puzzle pieces
Bilang ng Kasali: 5-6 bata
Pamamaraan:
1. Bigyan ng isang set ng puzzle ang bawat bata o pares ng bata.
2. Hayaan silang buoin at kompletuhin ang puzzle sa pamamagitan ng:
● Paghahalayhay paharap ng mga piraso ng puzzle
● Pagtukoy sa mga pirasong maaaring sa sulok ang posisyon
● Paghahanap sa mga pirasong magkakapareho ang kulay o pirasong maaaring magkakaugnay
● Pagkakabit ng mga piraso ng puzzle

Hygiene Sequence
Layunin: Matukoy ang tamang pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari (before, after, first, next, last)
Mga Kagamitan: picture cards
Set A: pagbubuhos ng tubig sa buong katawan, pagsasabon, pagbabanlaw
Set B: pagbabasa ng buhok, paglalagay ng shampoo, pagbabanlaw
Set C: paglalagay ng toothpaste sa sepilyo, pagsesepilyo, pagmumumog
Bilang ng Kasali: 5-6 bata
Mga Pamamaraan:
1. Ipalarawan sa mga bata ang mga nakikita sa bawat set ng picture cards.
2. Ipaayos ang mga larawan ayon sa tamang pagkakasunod-sunod sa pagsasagawa ng mga gawaing
pangkalusugan at pagpapanatiling malinis ng katawan.
3. Maaaring tulungan ang mga bata sa pamamagitan ng pagtatanong o paggamit ng mga salitang
una, sunod, bago, at pagkatapos.
4. Kapag naisagawa na ng bata ang pag-aayos ng pagkakasunod-sunod ng larawan, hayaan siyang
ipaliwanag ang paraang ginawa niya sa pagsunod-sunod ng mga ito.

Counting Fingers
Layunin: Maipakita ang konsepto ng pagdaragdag bilang pagsasama ng dalawang set o pangkat (gamit ang mga kongkretong bagay)
Mga Kagamitan: number cards 0-5
Bilang ng Kasali: 5-6 bata
Mga Pamamaraan:
1. Ang mga bata ay magsasalitan sa pagbunot ng dalawang number card.

11
2. Ipakikita niya gamit ang kaniyang mga daliri ang katumbas na dami ng nabunot na pares
ng number card.
3. Hayaang bilangin ng bata ang mga daliri na katumbas ng pinagsamang bilang sa pares ng
number card.

C. Early Literacy-Related Activities


Feely Box
Layunin: Matukoy o pangalanan ang mga iba’t ibang karaniwang bagay sa paligid (mga kagamitang pangkalusugan at
pagpapanatiling malinis ng katawan o hygiene tools);
Maipakita ang kaalaman sa paggamit nang maayos ng mga bagay na ito
Mga Kagamitan: kagamitan sa paglilinis ng katawan: sepilyo, suklay, tuwalya, toothpaste, nail cutter, cotton buds, atbp. na nasa
loob ng isang kahon.
Bilang ng Kasali: 5-6 bata
Mga Pamamaraan:
1. Palitan ang bawat bata sa paggawa ng gawaing ito.
2. Bigyan ng pagkakataon ang bawat bata na madama ang mga bagay sa loob ng kahon sa pamamagitan ng pagpasok ng isang
kamay sa loob ng kahon nang hindi nakikita o nasisilip kung ano ito.
3. Ipalarawan sa bata ang bagay na kaniyang nahahawakan. Halimbawa: Ito ay malambot. Ito ay maliit.
4. Hayaan ang bata na hulaan ang bagay na kaniyang nahahawakan o nadadama.
5. Maaaring ipaliwanag ng bata kung alam niya ang tamang paggamit ng bagay na ito.

Playdough: My Body
Layunin: Makapag-molde ng anyo o hugis ng katawan ng tao gamit ang clay o playdough
Mga Kagamitan: playdough o clay
Bilang ng Kasali: 5-6 bata
Mga Pamamaraan:
I. Paghahanda ng Guro Bago ang Klase (Maaari ring gawin itong pangkatang gawain)
Mga Sangkap at Kagamitan:
2 cups harina bowl
2 tbsp mantika measuring cups/spoon
½ cup asin kutsara o panghalo
¾ cup tubig
food coloring
Hakbang sa Paggawa:
a. Paghaluin ang harina at asin.
b. Idagdag dahan-dahan ang tubig at mantika sa pinaghalong harina at asin.
c. Haluin gamit ang kutsara o anumang panghalo.
12
d. Maaaring maglagay ng food coloring kung nais.
e. Masahin ito hanggang sa maging malambot at madali nang imolde.
II. Pamamaraan ng Gawain:
1. Bigyan ang bawat isang bata ng piraso ng playdough.
2. Hayaan ang bata na makapagmolde ng anyo o hugis ng katawan ng tao gamit ang playdough.
3. Ipatukoy sa bata ang iba’t ibang bahagi ng katawan habang ginagawa ang pagmomolde.

My Sleep Journal (Takdang Aralin)


Layunin: Matukoy ang oras sa isang araw kung kailan tiyak na ginagawa ang gawain (pagtulog)
Mga Kagamitan: booklet na gawa sa tinuping bond paper, lapis, pangkulay
Bilang ng Kasali: 5-6 bata
Mga Pamamaraan:
1. Bigyan ang bawat bata ng tig-iisang booklet.
2. Ipasulat o ipakopya ang mga salitang “My Sleep Journal” sa harap ng booklet kasama ang pangalan ng bata.
3. Maaari ring gumuhit sa booklet ng larawan ng kama, unan, orasan, buwan, bituin, o ang sarili na natutulog.
4. Ipatala sa kanila ang oras ng kanilang pagtulog sa gabi at kung ilang oras ang kanilang tulog. Gawin ito simula Lunes hanggang
Huwebes. Tulungan ang bata sa pagbibilang ng oras.
5. Maaaring ipauwi na takdang aralin ang gawain na ito.

Comparison Chart - “Look at Me”


Layunin: Maihambing ang mga pagbabago (pisikal na katangian at kakayahan) simula nang sanggol pa lamang hanggang sa kaniyang
kasalukuyang edad bilang mag-aaral sa Kindergarten
Mga Kagamitan: bond paper na may hati sa gitnang bahagi; larawan ng bata noong siya ay sanggol pa at ngayon sa kanyang
kasalukuyang edad, lapis, glue
Bilang ng Kasali: 5-6 bata
Mga Pamamaraan:
1. Ipadikit sa bata ang kaniyang larawan noong sanggol pa sa kaliwang bahagi ng papel at ang kasalukuyang larawan naman ay
sa kanang bahagi ng papel.
2. Ipalarawan sa bata ang kanyang sarili sa bawat larawan. Halimbawa: Ipatukoy sa bata ang kanyang tiyak na edad;
laki/tangkad; bilang ng ngipin; haba ng buhok; laki ng kamay o paa, atbp.
3. Isulat ang sinasabing paglalarawan ng bata sa kanyang papel.
Paunawa: Kung walang larawan, maaaring ipaguhit sa bata ang kaniyang sarili noong sanggol pa at ngayon sa kaniyang kasalukuyang
edad.

D. Indoor/Outdoor Play
Ilong, Ilong, Ilong
Layunin: Matukoy ang iba’t ibang bahagi ng katawan;
13
Makinig nang mabuti at makasunod sa mga panuto
Mga Kagamitan: wala
Bilang ng Kasali: buong klase
Mga Pamamaraan:
1. Sasabihin ng guro “Ilong, ilong, ilong, ilong, ilong” (habang hinahawakan ang kanyang ilong) at gagayahin siya ng mga bata.
2. Sa mga susunod ay magsasabi ang guro ng ibang bahagi ng katawan (halimbawa: “mata”) ngunit ang hahawakan niya ay hindi
mata (halimbawa: noo) upang lituhin ang mga bata sa pagsunod.
3. Titingnan ng guro kung sino ang nakahawak sa tamang bahagi ng katawan na kanyang sinabi.
4. Ituturo naman ng guro ang tamang bahagi sa mga batang mali ang hinawakan.
5. Maaari ring paupuin muna ang mga batang mali ang hinawakan o itinurong bahagi ng katawan. Ang natitirang manlalaro ang
siyang tatanghaling panalo.
Note: Maaaring tumawag ng bata na magiging lider na siya namang magsasabi ng mga pangalan ng bahagi ng katawan.

Ankle Walk
Layunin: Nagagamit ang mga kilos lokomotor sa pag-eehersisyo;
Maipakita ang iba’t ibang kilos o galaw gamit ang mga bahagi ng katawan
Mga Kagamitan: wala
Bilang ng Kasali: buong klase

Mga Pamamaraan:
1. Papilahin ang mga bata sa isang bahagi ng silid-aralan.
2. Ipasubok sa mga bata kung maabot nila ang kanilang bukong-bukong habang naka-squat.
3. Palakarin sila sa ganitong posisyon mula sa kanilang kinalalagyan hanggang sa itinalagang hangganan.
4.
Simon Says
Layunin: Makinig nang mabuti at makasunod sa mga panuto
Mga Kagamitan: wala
Bilang ng Kasali: buong klase
Mga Pamamaraan:
1. Hatiin ang klase sa dalawang pangkat. Iayos nang pabilog ang bawat pangkat.
2. Pansamantalang magtalaga ng “Simon” sa bawat pangkat at patayuin siya sa gitna ng bilog.
3. Magbibigay siya ng mga utos tulad ng “Hawakan ang ilong,” “Hawakan ang mata,” at iba pa.
4. Ang utos ay maaring pangunahan o hindi ng mga salitang “Simon Says.” Hindi dapat sundin si “Simon” kapag ang utos ay
walang pang-unang salitang “Simon Says”. Halimbawa: “Hawakan ang leeg.” (Hindi dapat sundin.) “Simon Says, hawakan
ang leeg.” (Sundin ito.)
5. Maaring ibang bahagi ng katawan ang hawakan ni “Simon” kaysa sa kaniyang sinasabi upang lituhin ang mga bata.
6. Ang batang magkamali ang magiging bagong “Simon.”
14
Mga Larong Pilipino
Layunin: Maipakita ang iba’t ibang kilos o galaw gamit ang mga bahagi ng katawan;
Makinig nang mabuti at makasunod sa mga panuto;
Maipakita ang pagpapahalaga sa maayos na pakikipaglaro
Mga Kagamitan: tiyak na gamit para sa larong gagawin, halimbawa: chalk at pamato para sa Piko; pangguhit sa sahig para sa Patintero
Bilang ng Kasali: buong klase
Mga Pamamaraan:
1. Bumuo ng pangkat o grupo ng manlalaro.
2. Ipaliwanag ang panuto ng laro.
3. Ihanda ang mga gamit na kakailanganin sa laro kung mayroon man.
4. Hayaan ang mga bata na sundin ang paraan ng paglalaro ng larong Pilipino na kanilang napili.

E. Songs and Rhymes

Mga Awitin Awitin o iparekord.


Kaibigang Libro Munting Bituin Masaya Kung Sama-sama The More We Get Together
Ako ay kaibigan, (Twinkle, Twinkle Little Star) Masaya kung (sama-sama) 3x The more we get (together 3x)
Kaibigang Libro. Kay ningning munting bituin Masaya kung sama-sama The more we get together
Laging handang Liwanag sa gabing madilim At may tawanan The happier are we
Magkwento sa inyo. Kislap ng kislap parang kulisap Kay lungkot ng buhay For your friends
Ingatan nyo ako. Nagtatago sa likod ng ulap Kung wala kang kaibigan Are my friends
Alagaan nyo ako. Kay ningning munting bituin Masaya kung sama-sama And my friends
Ako ay kaibigan, Liwanag sa gabing madilim At may tawanan Are your friends
Kaibigang Libro. Twinkle Twinkle Little Star Ili-ili Tulog Anay The more we get together
Huwag aapakan, Twinkle twinkle little star Ili-ili tulog anay The happier are we
Huwag uupuan, How I wonder what you are Wala diri imong nanay Kumusta, Kumusta
Huwag pupunitin, Up above the world so high Kadto tienda bakal papay Kumusta, kumusta, kumusta
Ang mga pahina. Like a diamond in the sky Ili-ili tulog anay Kumusta kayong lahat
(Ulitin ang stanza 1) winkle twinkle little star Ako’y tuwang-tuwa
How I wonder what you are Masaya’t nagagalak
Tralalalala, Tralalala (2x)

15
Rhymes
Ikot-ikot Paa, Tuhod, Balikat, Ulo Hokey Pokey Mag-Ehersisyo Tayo
Ikot-ikot, ikot, ikot Paa, tuhod, balikat, ulo (3x) Put your right hand in. ni L. Cruz Nicolas
ikot,ikot, Magpalakpakan tayo. Put your right hand out. (Aklat Adarna, 1981)
Hila, hila Sampung mga Daliri Put your right hand in. Isa, dalawa Tayo’y mag martsa
Pok, pok, pok Sampung mga daliri And shake it all about. Tatlo, apat
(repeat ) Sa kamay at paa. And do the hokey pokey Kamay sa harap, kamay sa itaas
Gupit ng gupit Dalawang tainga, And you turn yourself around Lima, anim
At tahi ng tahi Dalawang mata, That’s what it’s all about. Magpakendeng-kendeng
Gupit ng gupit Ilong na maganda. Change right hand with: Pito, walo
at tahi ng tahi Malilinis na ngipin, left hand, right foot, left foot, Ikiling sa kanan at kaliwa ang ulo
(repeat first stanza) Masarap ikain. head, Walo, pito
* have them sing the song using Dilang maliit nagsasabing, body Tumalon-talon, lumukso-lukso
a normal pitch Huwag kang magsinungaling. Anim, lima, Abutin ang paa
* try using a high pitch This is the Way Kanang Kamay Apat tatlo, Bilisan ang takbo
* try using a low pitch This is the way I wash my Kanang kamay Dalawa Isa, Lumakad muna
Head, Shoulders, Knees and hands, Wash my hands, Wash Sa harap ilagay Isa, dalawa, taltlo, apat
Toes my hands Kanang kamay sa likod Itaas-ibaba ang mga balikat
Head, shoulders, knees and toes This is the way I wash my Kanang kamay Lima, anim, pito,walo
Knees and toes hands, Early in the morning. Sa harap ilagay Isuntok ang kamao, iwasiwas ang
Head, shoulders, knees and toes * wash my face Kumendeng-kendeng at braso
Knees and toes * comb my hair umikot-ikot Walo, pito, anim, lima
Eyes and ears and mouth and * fix my shirt Baguhin ang kanang kamay Lumiyad-liyad, habang humihinga
nose * take a bath nang: kaliwang kamay, kanang Apat, tatlo, dalawa, isa
Head, shoulders, knees and toes * scrub my knees paa, kaliwang paa, ulo, buong Maupo at tumayo
Knees and toes * brush my teeth katawan at tumigil muna

16

You might also like