DLP An

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 14

I.

MGA LAYUNIN

 Natutukoy nang maayos ang buod ng nabasang akda sa pamamagitan ng pagbuo ng story
ladder.
 Napagtitibay ang katangian ng mga pangunahing tauhan sa pamamagitan ng pagpuno ng
isang graphic organizer.
 Naisasaisip at naisasaloob ang kahalagahan ng mga tinalakay.

II. PAKSANG ARALIN

A. Paksa : Uhaw Ang tigang na Lupa ni Liwayway A. Arceo


B. Sanggunian : Magracia, Emma B., et al. 2008. Mabisang PAGBASA AT PAGSULAT
Tungo sa Pananaliksik. Valenzuela City: Mutya Publishing House
C. Kagamitan : Visual aids,
III. PAMAMARAAN

Gawain ng guro Gawain ng estudyante

A. Paghahanda

a. Pagbati

Magandang umaga sa lahat?

(Okay magsiupo na ang lahat)


(Magandang umaga po Bb.
Cerna)

b. Pagtatala ng lumiban
(Magtatanong kung sino ang wala sa
nakatalagang upuan.)

c . Pagganyak

 Kahapon ay binigyan ko kayo ng takdang aralin


at ito ay ang basahin ang kwentong Uhaw ang
Tigang na Lupa ni Liwayway A. Arceo, klas
binasa niyo ba?

 Magaling! Ngayong araw ay tatalakayin natin  Opo maam!


ang binasa niyong teksto ngunit bago tayo
dumako sa kwento ay papalawakin muna natin
ang ating mga talasalitaan upang higit nating
maintindihan ang kwento.

 Nagkakaintindihan ba tayo klas?

 (Ipipresenta ng guro ang mga salita na siyang


bibigyan ng kahulugan)

 Opo maam!

Paglinang ng Talasalitaan

Panuto: Piliin sa hanay B ang kahulugan ng salitang


may salangguhit sa hanay A . Isulat ang titik at buong
salita ng tamang sagot sa patlang .

A. B.

1. ‘di ko namamalas ang a. tuyo


pagkagat niya sa kanyang labi

2. Ang bata kong puso ay b. tingin


tigang na lupang uhaw na uhaw.

3. Sapat na ang panakaw c.maligamgam


na sulyap ni ama

4. Hinihilamusan siya ni ina d. bulsa


ng malahiningang tsaa
5. Nakuha niya sa isang e. nasisilayan
lukbutan ng Amerikana ni Ama Sinalungguhitang /tamang sagot

Salita

 (Tatawag ang guro ng mag-aaral na sasagot ng


gawain)
 Namamalas - e. nasisilayan

 Naiintindihan na ba ninyo ngayon ang mga


salita?

 Tigang - a. tuyo

 Magaling, ang mga salitang ito ay may


malaking maitutulong upang higit nating
maunawaan ang kwento.

B. Paglalahad (Presentasyon)  Sulyap - b. tingin


 Ang kwento/ akda na ating tatalakayin sa
umagang ito ay ang Uhaw ang Tigang na Lupa
ni Liwayway A. Arceo.
 Ang pinakaunang maikling kwento na naisulat
ni L.A na nanalo ng ikalawang gantimpala sa
Pinakamabuting Maikling Likha noong 1943.  Malahiningang – c. maligamgam
Ito ay napapatungkol sa isang pamilyang uhaw
sa pagmamahal.
 Ngayon ay dumako na tayo sa pagtalakay sa
kwento.

 Gamit ang mga pangyayaring naka jumble sa  Lukbutan –d. bulsa


pisara ay nais kong isaayos ninyo ito sa
pinakasimula na pangyayari hanggang sa
wakas.

 Nagkakaintindihan ba tayo klas?

 (Tatawag ang guro ng mag-aaral upang simulan


ang pagsasaayos ng mga pangyayari).
 Opo maam!

 Magaling ! ano ang nais ipahiwatig ng awtor sa


unang bahagi ng kwento?

 Ano ang ibig sabihin ng pamagat na “Uhaw ang


tigang na Lupa” ayon sa unang bahagi ng
kwento?

 Tama, inilalarawan ng anak ang nangyayari sa


kanyang mga magulang na kahit buo sila di
naman siya nabibigyan ng atensyon sapagkat
napapansin niyang may suliranin ang kanyang
mga magulang dahil di nag-iimikan at ‘di
nakikitaan ng pagmamahal sa isa’t isa.

 Magaling, ngayon ano ang sumunod na


pangyayari?  Opo ma’am !
 (Tatawag ng mag- aaral ang guro)

 Ano ang nais ipabatid ng talata?


 (Ipapaskil ito ng mag-aaral sa
pisara)
 Ipinapakita sa unang bahagi ang
naiibang kilos ng kanyang ina sa
kwento na ipinahihiwatig ang
hindi pag-imik at ‘tila ba may
itinatagong kalungkutan na
nadarama niya sa kanyang puso
na pilit na kinikimkim at
tinatago sa anak. Nabanggit din
ni Liwayway Arceo ang ibig
 Bakit sinasabing hindi naging normal ang sabihin ng pamagat.
kinikilos ng kanyang mga magulang ?
 Ito ay ang pangungulila sa isang
minamahal o pagmamahal,
kawalan ng atensyon at
 Mahusay! Ngayon ano ang sumunod na komunikasyon bilang mag-anak
pangyayari sa kwento?

 (tatawag ng mag-aaral ang guro)

 Ano ang laman ng kahitang pelus na rosas?


 Sino ang babae sa larawan?

 Tama! Ang mga salansan ng liham at larawan


sa kahitang pelus ni ama ay galing sa kanyang
kalunya na labis niyang minahal kaysa sa
kanyang tunay na asawa.

 Ano ang sumunod na pangyayari sa kwento?

 (Ipapaskil ulit ng mag-aaral sa


pisara)

 Bakit nagawa ng ina na magpanggap na siya


ang kalunya ng kanyang asawa?

 Ipinahihiwatig sa talatang ito


ang pagmamahal na hinahanap
ng bata na wala sa kanilang
tahanan, kung saan ay hindi
normal ang kinikilos ng kanyang
mga magulang kumpara sa ibang
pamilya na gusto niyang
maranasan din.
 (Maaaring iba-iba ang kasagutan
ng mga mag-aaral)
 Kung ikaw ang nasa katayuan ng ina, kaya mo
bang magsakripisyo para sa iyong mahal sa
buhay kahit alam mong masasaktan ka? Bakit?

 Mahusay!

 Ano na ang sumunod na nangyari?

 Anong nais ipahiwatig ng talata?

 Mahusay! Binawian nga ng buhay ang ama


dahil di na niya kinaya ang kanyang sakit.
Ngunit namayapa ito ng may galak sapagkat
nakamit na niya ang kalayaan na nais niyang  Ang laman ng kahitang pelus na
makuha noon pa. roras ni ama ay isang larawan ng
babae.
 Siya ang kalunya ni ama at siya
rin ang dahilan kung bakit di
magawang maging Masaya ni
ina.

 Malapit na natin mabuo ang ating story ladder .


Ngayon bilang panghuli, ano ang naging wakas
ng kwento?
 (Tatawag ang guro ng mag-aaral)

 Tama! namayapa ang ama nang matiwasay


sapagkat siya’y naging Malaya na.
 Ngayong buo na ang story ladder sa pisara ay
sabay- sabay nating basahin ang mga
pangyayari.

 Mahusay!

 Ngayon, may mga katanungan pa ba kayo


tungkol sa kwento?

 Okay kung wala na ay dumako na tayo sa


susunod na gawain.

C. PAGLALAPAT

Pangkatang Gawain  Kahit na masakit sa kalooban ng ina


ang pagpapanggap na siya ang
 (Hahatiin ang klase sa tatlong pangkat) minamahal ng asawa ay nagawa parin
niyang dugtungan ng mga salita ang
kahilingan ng asawa dahil alam niyang
iyon lamang ang maaaring
makapagpasaya sa naghihingalong
 Bawat grupo ay pagtitibayin ang katangian ng asawa ng mga oras na iyon.
pangunahing tauhan sa kwento sa pamamagitan
ng pagpuno sa graphic organizer. Bibigyan
lamang sila ng limang (5) minuto para tapusin
ang gawain. Pagkatapos ay iuulat ng bawat
pangkat ang kanilang ginawa.
 (Maaaring iba-iba ang sagot ng
 Narito ang paraan ng pagtataya ng kanilang mga mag-aaral)
ginawa:

MGA KRAYTIRYA:

 Organisasyon ng
mga ideya 35%

 Presentasyon 35%

 Pagkakaisa ng

bawat grupo/ teamwork 30%

--------

100%

 (Mag-uulat ang bawat pangkat sa pisara upang


iprisenta ang kanilang gawain)

D. PAGLALAHAT (Generalization)  Pagkatapos marinig ng asawang may


malubhang sakit ang mga katagang
binanggit ng ina ng bata ay ilang saglit
lang ito’y binawian na nang buhay,
bakas man sa mata ng ina ng batang
Sa kabuuan, Ang uhaw ang tigang na lupa ni babae ang sakit na dinulot ng
Liwayway A. Arceo ay isang akdang napapatungkol sa katotohanan na pagkatapos nang lahat
isang pampamilyang suliranin na kung saan ang anak ay may iba paring hinahanap at
na dalagita ay naiipit sa sitwasyon ng kanyang mga minamahal ang kanyang asawa niya.
magulang. Sinasabi sa kwento na ang relasyon ng ama’t
ina ay nagkalamat bunga na rin ng pagtataksil ng ama
sa kanyang asawa.
 (Sabay-sabay na babasahin ng
lahat ang nabuong story ladder)

 Wala na po!
 (Abala ang bawat pangkat sa
pagbuo ng graphic organizer)
IV. PAGTATAYA

*kumuha ng isangkapat na papel at sagutin ang katanungang ito.

Para sa iyo ano ang ibig ipabatid ng ama sa kanyang pahayag na “Huwag kang palilinlang
sa simbuyo ng iyong kalooban; ang unang tibok ng puso ay hindi pag-ibig sa tuwina”?
Ipaliwanag nang maayos.

V. TAKDANG ARALIN

* Bilang takdang aralin, sa isang kalahating papel bumuo ng sanaysay na napapatungkol sa


relasyon mo sa iyong pamilya.

You might also like