BanghayAralinsa MTB-1
BanghayAralinsa MTB-1
BanghayAralinsa MTB-1
I. Layunin:
Nakapagbabaybay at nakasusulat ng Alin-alin sa mga sasakyang ito ang nasakyan na
mga salita sa unang baiting ayon sa mga ninyo?
natutuhang letra. MT1PWR-IIIa-i-6.2 Paano nakatutulong ang mga sasakyang ito sa
Nakapagpapahayag ng mga ideya sa buhay ng mga tao?
pamamagitan ng mga parirala, mga Nakaaapekto kaya ang mga sasakyang ito sa
pangungusap o mahabang teksto gamit pag-unlad ng ating bansa?
ang nalikha at karaniwang baybay. Basahin ang mga sumusunod na
MTC-IIIa-e-1.3 pangungusap.
Nakasusunod sa tamang panuntunan ( 1. Ang barko ay sasakyang pandagat.
mga bantas, paggamit ng maikling letra, 2. Si Kapitan Gonzales ay kapitan sa barko.
wastong agwat sa pagitan ng mga salita, 3. Mahalaga ang transportasyon upang
paglaktaw at ayos kapag makapasok sa Rosa Susano o sa iba pang
komokopya/sumusulat ng mga salitaa, paaralan.
parirala,mga pangungusap at maikling Paano sinulat ang mga pangungusap? Anong
talata) MT1PWR-III-f-i-8.1 bantas ang ginamit pagkatapos ng
pangungusap?Kailan gumagamit ng malaking
II. PaksangAralin: Ang Ating mga Paraan titik sa pagsulat ng pangungusap?
Transportasyon C. Pangwakas na Gawain
-tricycle, bisekleta, bangka, barko, dyip, bus, 1. Paglalahat:
kotse, LRT, motorsiklo, balsa,pagsakay sa Paano nakatutulong ang mga sasakyan sa
kabayo/kalabaw, ang ating paa pag-unlad ng bansa?
A. Palabigkasan at Pagkilala sa mga salita: Tandaan: May mga ibat-ibang uri ng mga
Pagsulat at pagbaybay ng mga salita ayon sa sasakyan tulad ng:
mga natutuhang letra. Sasakyang Pantubig Panlupa Panghimpapawid
B. Pagkatha: Pagpapahayag ng mga ideya sa Bangka kotse eroplano
pamamagitan ng mga parirala, pangungusap barko dyip
o mahabang teksto. helicopter
balsa bus jet
C. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide pah. submarine bisikleta
MTB – MLE Teaching Guide pp. 61-68, yate motorbike
Lamp Guide Pahina 9 tren
Beginning Reading Instructional Guide to tricycle
Help Teachers (BRIGHT)
Kagamitan: lathalain , larawan at iba pa Ang mga sasakyan ito ay nakatutulong sa
K. Pagpapahalaga: Pagiging maalalahanin at pagpapadali ng paglalakbay ng mga tao, paninda
mapagmahal at iba pang kalakal.
Gumagamit tayo ng mga malaking titik sa
III. Pamamaraan: unahan ng mga pangungusap, pangalan ng tao at
A. Panimulang Gawain: iba pang natatanging pangngalan.Gumagamit
1. Balik-aral: din tayo ng ibat –ibang bantas sa pagsulat ng
Balikan ang mga mahahalagang detalye sa pangungusap.
nabasang kwento kahapon. 2. Pagsasanay:
Saan lugar gustong maglaro ng mga bata? Pumili ng isang sasakyang nais mo at isulat ang
Ano ang nangyari sa kanila sa plasa? tamang baybay nito .(5 klase)
Bakit kaya umulan ng araw na iyon?
IV. Pagtataya:
Ano ang nangyari sa bisikleta ni Pablo? Basahin ang mga sumusunod na pangungusap.
Ano ang naramdaman ng dalawang bata habang Isulat ito ng tama sa patlang.
sila ay nagkakarera? 1. Si gng. Briones ang guro ko sa unang baitang
Anong sasakyan ang ginamit ng mga bata sa
karera? _______________________________________
2. Pagtatalakay:
A. Iparinig/Ipabasa ang awit sa tsart.
Lubi-lubi.
Enero, Pebrero, Marso, Abril, Mayo
Hunyo, Hulyo, Agosto, Setyembre,
Oktubre, Nobyembre, Disyembre.
Lubi-lubi.
6. Paglalahat:
I. Layunin: Ano ang gawaing ginagampanan ng bawat
Nakahuhula ng maaring maging wakas kasapi ng mag-anak?
ng kuwentong binasa. -MT1RC-lllg-h- Tandaan:
6.1 Bawat kasapi ng mag-anak ay may kanya-
Nakapagpapakita ng interes sa mga kanyang gawaing ginagampanan.
teksto sa pamamagitan ng pagbasa sa
mga nakalimbag na kagamitan.MT1AR- 7. Kasanayang Pagpapayaman:
lll-a-j-4.1 Pangkatang Gawain:
Nakababasa ng mga salita, mga parirala Pag-uulat ng mga bagay na ginawa ng mga
, mga pangungusap at maikling kasama sa bahay noong nakaraang araw.
kuwento.MTPWR-lllf-i-7.2 Hal. Nagpunta sa palengke ang nanay kahapon.
Tinulungan ni kuya si Itay na magsuga ng
II. Paksa: mga kambing.
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa
Napakinggan: Nakahuhula ng maaring maging IV. Pagtataya:
wakas ng kuwento. IBigay ang maaring wakas ng mga sumusunod
2. Gramatika: Nagagamit ang wastong pang- na sitwasyon.
uri sa paglalarawan ng pamilya 1.Nag-aral ng mabuti si Lyn kaya ----------------
Sanggunian: _____________________________________.
K-12 Filipino I Patnubay ng Guro (Q 3 & 4) 2.Nagpaulan si Magnus kahapon,siya
pah. 23-26, LAMP Guide pahina 10 ay__________________________________.
Kagamitan: aklat na si Pilong Patago-tago ni 3.Madilim ang langit at kumukulog tila
Kristine Canon at Leo Alvarado (Adarna House _____________________________________.
2004) 4.KUmain ng maraming kendi at tsokolate si JJ
kaya __________________________________.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-Aral; V. Kasunduan:
Muling pag usapan ang alamat ng Sumulat ng 5 pangungusap/ maikling kuwento
Sampaguita. tungkol sa naganap na pangyayari sa sariling
Paano mo ginugugol ang iyong libreng oras? tahanan ng nagdaang araw.
B. Panlinang Na Gawain:
1. Balik- Aral:
May mga gawain bang ginagampananang
mga kasapi ng iyong pamilya?
2. Paglalahad:
Ngayong araw ay pag-uusapan natin
ang mga ginagawa ng inyong mga kasama sa
bahay sa buong maghapon.
3. Pagtatalakay:
Tungkol saan ang kwento?