Demo

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 16

Republic of the Philippines

Department of Education
MIMAROPA Region
SCHOOLS DIVISION OF ORIENTAL MINDORO
District of Puerto Galera
PUERTO GALERA NATIONAL HIGH SCHOOL
Poblacion, Puerto Galera, Oriental Mindoro
[email protected]

Petsa: Oktubre 04, 2018

BANGHAY-ARALIN sa PAGTUTURO ng FILIPINO


(Semi-Detailed Lesson Plan)
Pagsulat sa Filipino sa Piling Larangan (Akademik)
Grade 12 Thomas Edison-1:30-2:30

I. Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman:
Natitiyak ang angkop na proseso ng piling sulating akademiko
B. Pamantayan sa Pagganap:
Nakagagawa ng palitang pagkritik (dalawahan o pangkatan) ng mga sulatin
C. Kasanayan Pampagkatuto:
Natitiyak ang mga elemento ng paglalahad ng pinanood na episodyo ng isang programang
pampaglalakbay. (CS_FA11/12PD–0m–o–89)
D. Mga Tiyak na Layunin:
Natutukoy ang kahulugan ng lakbay sanaysay at mga elemento ng paglalahad ng
pinanood na programang pampaglalakbay.
Nailalahad ang pinanood na programang pampaglalakbay gamit ang elemento ng
pampaglalakbay.
Naipapakita ang pagpapahalaga sa iba’t ibang lugar na paglalakbayan
E. Subject Integration: Media and Information Literacy
Evaluates everyday media and information with regards to with codes, conventions, and
messages: in regards with audience, producers, and other stakeholders. (MIL11/12MILA-iiif-15)

II. Nilalaman
Paksa: Lakbay-Sanaysay- Mga Elemento ng Paglalahad sa Programang Pampaglalakbay

Estratehiya: Kolaboratibong Pagdulog, Dulog Interaktibo at Brain Storming


III. Kagamitan: TV, Laptop
IV. Sanggunian: Filipino sa Piling Larang Akademik ( Corazon L. Santos,PHD, Gerard P. Concepcion, PHD)
V. Pamamaraan:
A. Balik-aral
Prosesong Tanong:
Ibigay ang pagkakaiba ng replektibong sanaysay at ng lakbay-sanaysay mula sa ating
tinalakay noong nakaraang araw.

B. Paghahabi ng Layunin:
“Larawan Ko, May Kuwento” (Pipili ng 2-3 mag-aaral na magbabahagi sa klase tungkol sa
kanilang larawan)
Buhat sa larawan ay maisasalaysay ng mga mag-aaral ang lugar na pinuntahan at
maibabahagi nila kung ano ang espesyal dito.

C. Pag-uugnay ng halimbawa sa bagong aralin


Ipaliliwanag ng mga mag-aaral ang kanilang karanasan habang naglalakbay sa tulong ng
kanilang larawan.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1
-Pagtalakay sa Mga Elemento ng Paglalahad sa Programang Pampaglalakbay.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2
Pangkatang Gawain: Papangkatin ang klase sa apat na pangkat. Bibigyan ng tanong ang
bawat pangkat at sasagutin ang mga tanong sa iba’t ibang pamamaraan.

Pangkat 1- Saan-saang lugar pumunta si Drew sa Coron? Paano ilalarawan ang mga ito
batay sa nakita sa video? Paano siya nakapunta sa mga lugar na nabanggit?

Pangkat 2-Ano-ano ang kinain ni Drew sa Coron? Paano ilalarawan ang mga ito batay sa
nakita sa bidyo at paglalarawan ni Drew? Magkano ang halaga ng mga pagkain?

Pangkat 3-Sino-sino ang nakasalamuha ni Drew sa paglilibot sa Coron? Sino-sinong mga


tao ang nagpakilala sa Coron batay sa bidyo? Paano ilalarawan ang mga taong ipinakita
batay sa pinanood?

Pangkat 4- Ano-ano ang mga ginawa ni Drew habang nasa Coron siya? Isalaysay o
ikwento ang mga ito. Magkano ang ginastos niya upang magawa ang mga iyon?

(Bigyan ng 10-15 minuto ang mga pangkat upang matapos ang gawain.)
Pamantayan sa pag-iiskor/ Scoring Rubrik

Pamantayan Puntos
Nilalaman/ Kaangkupan ng Sagot sa Tanong 10 pts.
Paraan ng Paglalahad/Pagkamasining 10pts.
Kaisahan ng Bawat Miyembro sa Pangkat 5 pts
KABUUAN 25 puntos

F. Paglinang sa kabihasaan
-Pagpapaliwanag ng mga sagot sa pangkatang gawain sa pamamagitan ng teacher-learner
questioning(HOTS)
Mga Tanong:
 Isa-isahin ang mga impormasyong napanood sa video.
 Paano nakaapekto sa inyo ang inyong pinanood batay sa nilalaman, pinatutungkulang manonood
prodyuser atbp.?
 Bakit nararapat suriin at unawain hindi lamang ang kuwento kundi ang kabuuan nito kung paano nabuo
sa tulong ng media?
 Ibigay at ipaliwanag ang elemento ng paglalahad ng pinanood na programang pampaglalakbay.

G. Paglalahat ng aralin

Ibigay at ipaliwanag ang elemento ng paglalahad ng pinanood na programang


pampaglalakbay.

H. Paglalapat
1. Buhat sa mga elemento, magbanggit ng sariling karanasan sa buhay na may
kaugnayan sa paglalakbay gamit pa rin ang larawang dala.
2. Kung ikaw ay bibigyan ng pagkakataong maglakbay, saan mo gustong pumunta at
bakit?Ipaliwanag
I.Pagtataya
Pagsusulit: Ibigay ang angkop na kasagutan sa mga sumusunod na tanong:
1. Anong lugar ang unang pinuntahan ni Drew? (Coron)
2. Ibigay ang ibang tawag sa comfort room sa Palawan? ( kasilyas)
3. Ano ang pangalan ng hotspring na diumano ay maaaring hindi tagalan ng 15 minuto dahil sa
sobrang init?(Maquinit Hotspring)
4. Restaurant na unang pinuntahan ni Drew upang kumain? (Lolo Nonoy’s Restaurant)
5. Ang huling lugar na bumuo sa 7 Island Tour ni Drew? ( Barracuda Lake)

I. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin


Magsaliksik ng mga hakbang sa pagsulat ng lakbay-sanaysay at humanda sa pagsulat ng
iyong sariling lakbay-sanaysay.
VI. Mga Tala
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________

VII. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya


B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial class ? Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang nakatulong nang lubos?
Paano ito nakatulong?

Inihanda ni: Pinatunayan ni:

MYLENE G. SAN JUAN ELMA I. ABANTE


Guro sa Filipino-SHS Dalubguro I, Koordineytor-SHS

Binigyang pansin ni:

VICTORINO B. AGELLON
Punongguro II
Republic of the Philippines
Department of Education
MIMAROPA Region
SCHOOLS DIVISION OF ORIENTAL MINDORO
District of Puerto Galera
PUERTO GALERA NATIONAL HIGH SCHOOL
Poblacion, Puerto Galera, Oriental Mindoro
[email protected]

Petsa: _____________, 2019

BANGHAY-ARALIN sa PAGTUTURO ng FILIPINO


(Semi-Detailed Lesson Plan)
Pagsulat sa Filipino sa Piling Larangan (Akademik)
Grade 11- John Dewey-7:00-8:00
Grade 12- Howard Hughes- 8:00-9:00
I.Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman:
Natitiyak ang angkop na proseso ng piling sulating akademiko
B. Pamantayan sa Pagganap: Nakasusulat ng 3-5 na sulatin mula sa nakalistang anyo na
nakabatay sa pananaliksik.
C. Kasanayan Pampagkatuto: Nabibigyang-kahulugan ang mga terminong akademiko na may
kaugnayan sa piniling sulatin. (CS_FA11/12PT-0m-o-90)
D. Tiyak na Layunin: Natatalakay ang kalikasan ng reaksyong papel bilang pangangailangan sa
pagsulat
E. Subject Integration: Philippine Politics and Governance
Analyze how political ideologies impact on the social and political life of
Filipino (HUMSS_PG12-Id-11)
II.Nilalaman
Paksa: Reaksyong Papel

Estratehiya: Kolaboratibong Pagdulog, Dulog Interaktibo at Brain Storming


III.Kagamitan: TV, Laptop

IV.Sanggunian : Filipino sa Piling Larang Akademik ( Corazon L. Santos,PHD, Gerard P. Concepcion, PHD)

V.Pamamaraan:

A.Balik-aral
Prosesong Tanong:
1. Ano ang pagkakaiba ng posisyong papel at replektibong sanaysay?
2. Ibigay at ipaliwanag ang kahulugan at pagkakaiba ng dalawa?

B.Paghahabi ng Layunin:
Sa pamamagitan ng isang gawain ay mailalahad at makikilala ang kahulugan at bahagi ng
reaksyong papel.
“DE BATTLE” (Pipili ng tatlong pares ng mag-aaral na bibigyan ng tatlong sitwasyon na ipakikita sa
pamamagitan ng larawan)
*Lowering of age criminal responsibility
*MAHARLIKA - Pagpapalit ng pangalan ng PILIPINAS
*Political Dynasty
C. Pag-uugnay ng halimbawa sa bagong aralin
Naipaliliwanag ng mga mag-aaral ang mga sitwasyong inilahad sa pamamagitan ng
sumusunod na tanong:
1. Ano ang sitwasyong inilahad?
2. Ano ang reaksyon mo ukol dito? Pangatwiranan
D.Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1
Pangkatang Gawain : Ang klase ay hahatiin sa limang pangkat at maghahanda ng malikhaing
presentasyon buhat sa sitwasyong ibibigay ng guro..

Pangkat 1- Gawan ng isang malikhaing presentasyon ang sitwasyong sa ibaba pagkatapos ng


presentasyon ay pumili ng isang miyembro na maglalahad ng paksa,pananaw o reaksyon sa sitwasyon at
pangkalahatang konklusyon sa sitwasyon.
Ang ganap mo ay isang artista na kailangan mong ipakita ang sitwasyong ito.Mauupo ka nang sandali
upang makapahinga pagkatapos ng buong araw na pagtulong sa iyong ina sa pagtitinda sa bayan ng
mga gulayin at isda nang maabutan ka ng iyong ama at pinagsabihan na hindi ka maasahan sa bahay.
Magpapaliwanag ka ba o palalagpasin na lamang ito? Bigyan ng patas o balanseng panghuhusga ang
sitwasyong ito.
Pangkat 2- Gawan ng isang malikhaing presentasyon ang sitwasyong sa ibaba pagkatapos ng
presentasyon ay pumili ng isang miyembro na maglalahad ng paksa,pananaw o reaksyon sa sitwasyon at
pangkalahatang konklusyon sa sitwasyon.
Isa kang alagad ng Sining sa Pagpinta sa inyong pamilya, naatasan ka na magpinta ng isang larawan
para sa ikalimampung kaarawan ng iyong ama, na nagmalupit sa iyo mula pagkabata mo. Pinakiusapan
ka na ipinta ang larawan ng iyong ama. Ano ang gagawin mo? Bigyan ng patas o balanseng
panghuhusga ang sitwasyong ito.
Pangkat 3- Gawan ng isang malikhaing presentasyon ang sitwasyong sa ibaba pagkatapos ng
presentasyon ay pumili ng isang miyembro na maglalahad ng paksa,pananaw o reaksyon sa sitwasyon at
pangkalahatang konklusyon sa sitwasyon.
Araw ng Lunes, simula na ulit ng klase. Nagkaroon ng pangkatang gawain ang klase at ikaw ang lider sa
inyong grupo naatasan kayong bumuo ng isang spoken poetry tungkol sa pagmamahal sa kapwa,
nagkataong hindi ka marunong bumuo ng tula. Gusto mo pa naman magpakitang gilas sa inyong guro
bilang lider ng pangkat.Subalit hindi mo talaga kaya, kaya ang mga kasamahan mo sa grupo ang
gumawa ang nakabuo naman ng tula para sa inyong pangkat. At ipinarinig ito sa klase. Ano ang
magiging reaksyon mo rito?Bigyan ng patas o balanseng panghuhusga ang sitwasyong ito.
Pangkat 4- Gawan ng isang malikhaing presentasyon ang sitwasyong sa ibaba pagkatapos ng
presentasyon ay pumili ng isang miyembro na maglalahad ng paksa,pananaw o reaksyon sa sitwasyon at
pangkalahatang konklusyon sa sitwasyon.
Isa kang sikat na mang-aawit, naimbitahan ka sa isang okasyon upang umawit. Kaya malayo pa lamang
ang araw na iyon ay nag-ensayo ka na ng aawitin mo. Dumating ang araw ng okasyon, nalaman mo na
dalawa pala kayong mang-aawit na inimbitahan. Sinabihan ka ng organizer na ikaw ang aawit ng finale.
Nang umawit na ang unang mang-aawit ay iyon mismong inensayo mo ang inawit. Ano ang gagawin mo?
Bigyan ng patas o balanseng panghuhusga ang sitwasyong ito
Pangkat 5- Gawan ng isang malikhaing presentasyon ang sitwasyong sa ibaba pagkatapos ng
presentasyon ay pumili ng isang miyembro na maglalahad ng paksa,pananaw o reaksyon sa sitwasyon at
pangkalahatang konklusyon sa sitwasyon.
Isa kang sikat na tagapagbalita sa Pilipinas, kilala ka dahil sa iyong kredibilidad. Nagkataong nasangkot
ang isa sa malapit mong kamag-anak dahil sa droga. Hindi ka nagdalawang-isip at ibinalita mo kaagad
ito dahil nahuli mo rin naman ito sa akto na gumagamit at nagbebenta ito ng droga. Napanood lahat iyon
ng iyong kamag-anak at inusig ka nila dahil dito? Paano mo ito haharapin?Bigyan ng patas o balanseng
panghuhusga ang sitwasyong ito.
(Bigyan ng 10-15 minuto ang mga pangkat upang matapos ang gawain.)
Pamantayan sa pag-iiskor/ Scoring Rubrik

Pamantayan Puntos
Nilalaman/ Kaangkupan ng Sagot sa Sitwasyon 15 puntos
Paraan ng Paglalahad/Pagkamasining 10puntos
Kaisahan ng Bawat Miyembro sa Pangkat 5 puntos
KABUUAN 30 puntos
E.Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2
1. Pagbibigay-linaw sa inilahad na gawain
2.Pagtalakay sa kahulugan at bahagi ng reaksyong papel.

F.Paglinang sa kabihasaan
-Pagpapaliwanag ng mga sagot sa pangkatang gawain sa pamamagitan ng teacher-learner
questioning

G.Paglalahat ng aralin
Prosesong Tanong:
1. Ibigay ang kahulugan ng reaksyong papel.
2. Ano-ano ang mga bahagi nito?
H.Paglalapat
Bilang isang mag-aaral, gaano kahalagang pag-aralan ang akademikong sulating
reaksyong papel? Ipaliwanag

I.Pagtataya
Bumuo ng hindi bababa sa limang pangungusap ngunit hindi tataas ng sampung pangungusap
na patalata.Ipaliwanag ang sitwasyon sa ibaba. May inilaang rubrik para sa sanaysay.
Ano ang iyong magiging reaksyon sa sitwasyong ito?Grade 11 ka na subalit kapag ikaw ay mga
bagay na gusto gawin ay kinakailangan mo pa ring isangguni sa iyong mga magulang gayong nasa tamang
edad ka na. Alam mong magagalit ang iyong mga magulang kung hindi mo sila tatanungin sa mga bagay-
bagay na gagawin o bibigyan mo ng desisyon.

(Bigyan ng 10-15 minuto ang mga mag-aaral upang matapos ang gawain.)
Pamantayan sa pag-iiskor/ Scoring Rubrik

Pamantayan Puntos
Nilalaman/ Kaangkupan ng Sagot sa Sitwasyon 6 puntos
Paraan ng Paglalahad/wastong gamit ng mga salita/kataga 5puntos
Kaisahan ng pangungusap 4 puntos
KABUUAN 15 puntos
J.Karagdagang gawain para sa takdang-aralin

VI.Mga Tala
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________

VII.Pagninilay

A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya


B.Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa
remediation.
C.Nakatulong ba ang remedial class ? Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D.Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
E.Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang nakatulong nang lubos? Paano
ito nakatulong?
Inihanda ni: Pinatunayan ni:

MYLENE G. SAN JUAN ELMA I. ABANTE


Guro sa Filipino-SHS Dalubguro I, Koordineytor-SHS

Iwinasto ni: Binigyang pansin ni:

BERNARD C. BUNQUIN, Ph.D VICTORINO B. AGELLON


Assistant Principal II Principal II
Republic of the Philippines
Department of Education
MIMAROPA Region
SCHOOLS DIVISION OF ORIENTAL MINDORO
District of Puerto Galera
PUERTO GALERA NATIONAL HIGH SCHOOL
Poblacion, Puerto Galera, Oriental Mindoro
[email protected]

Petsa:______________, 2019

BANGHAY-ARALIN sa PAGTUTURO ng FILIPINO


(Semi-Detailed Lesson Plan)

I.Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman:
Natitiyak ang angkop na proseso ng piling sulating akademiko

B. Pamantayan sa Pagganap:
Nakasusulat ng 3-5 na sulatin mula sa nakalistang anyo na nakabatay sa pananaliksik.

C.Kasanayan Pampagkatuto:

D.Subject Integration:

II.Nilalaman
Paksa:
III. Kagamitang Pampagtuturo
A. Batayang Aklat:
Filipino sa Piling Larang Akademik ( Corazon L. Santos,PHD, Gerard P. Concepcion, PHD)

IV. Pamamaraan
A.Balik-aral
Prosesong Tanong:
1. Ano ang pagkakaiba ng posisyong papel at replektibong sanaysay?
2. Ibigay at ipaliwanag ang kahulugan at pagkakaiba ng dalawa?
B.Paghahabi ng Layunin:

C.Pag-uugnay ng halimbawa sa bagong aralin

D.Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1

J. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2


(Bigyan ng 10-15 minuto ang mga pangkat upang matapos ang gawain.)
Pamantayan sa pag-iiskor/ Scoring Rubrik
Pamantayan Puntos
Nilalaman/ Kaangkupan ng Sagot sa Tanong
Paraan ng Paglalahad/Pagkamasining
Kaisahan ng Bawat Miyembro sa Pangkat
KABUUAN

K. Paglinang sa kabihasaan
-Pagpapaliwanag ng mga sagot sa pangkatang gawain sa pamamagitan ng teacher-learner
questioning

L. Paglalahat ng aralin

M. Paglalapat

I.Pagtataya

N. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin

O. Mga Tala
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________

P. Pagninilay

B. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya


C. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para
sa remediation.
D. Nakatulong ba ang remedial class ? Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
E. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
F. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang nakatulong nang lubos?
Paano ito nakatulong?
Republic of the Philippines
Department of Education
MIMAROPA Region
SCHOOLS DIVISION OF ORIENTAL MINDORO
District of Puerto Galera
PUERTO GALERA NATIONAL HIGH SCHOOL
Poblacion, Puerto Galera, Oriental Mindoro
[email protected]

Petsa:Pebrero ___, 2019

BANGHAY-ARALIN sa PAGTUTURO ng FILIPINO


(Semi-Detailed Lesson Plan)
Pagsulat sa Filipino sa Piling Larangan (Akademik)
Grade 11- John Dewey-7:00-8:00
Grade 12- Howard Hughes- 8:00-9:00

I.Layunin
A. Pamantayang Pangnilalaman:
Natitiyak ang angkop na proseso ng piling sulating akademiko
B.Pamantayan sa Pagganap:
Nakagagawa ng palitang pagkritik (dalawahan o pangkatan) ng mga sulatin
C.Kasanayan Pampagkatuto:
Nakasusulat ng sulatin batay sa maingat, wasto, at angkop na paggamit ng wika.
CS_F11/11PU-0p-r-94
D.Subject Integration: Media and Information Literacy

II.Nilalaman
Paksa: Replektibong Sanaysay
III. Kagamitang Pampagtuturo
B. Batayang Aklat:
Filipino sa Piling Larang Akademik ( Corazon L. Santos,PHD, Gerard P. Concepcion, PHD)

IV. Pamamaraan
A.Balik-aral
Prosesong Tanong:

B.Paghahabi ng Layunin:

C.Pag-uugnay ng halimbawa sa bagong aralin

D.Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1

Q. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2


(Bigyan ng 10-15 minuto ang mga pangkat upang matapos ang gawain.)
Pamantayan sa pag-iiskor/ Scoring Rubrik

Pamantayan Puntos
Nilalaman/ Kaangkupan ng Sagot sa Tanong 10 pts.
Paraan ng Paglalahad/Pagkamasining 10pts.
Kaisahan ng Bawat Miyembro sa Pangkat 5 pts
KABUUAN 25 puntos

R. Paglinang sa kabihasaan
-Pagpapaliwanag ng mga sagot sa pangkatang gawain sa pamamagitan ng teacher-learner
questioning
-Payak na pagsusuri sa mga impormasyon ng napanood na video, batay sa nilalaman,
pinatutungkulang manonood,prodyuser at iba pa.( pagpapaala na dapat suriin at unawain
hindi lamang ang kuwento kundi ang kabuuan nito kung paano nabuo sa tulong ng media

S. Paglalahat ng aralin

Ibigay at ipaliwanag ang elemento ng paglalahad ng pinanood na programang


pampaglalakbay.

T. Paglalapat
3. Buhat sa mga elemento, magbanggit ng sariling karanasan sa buhay na may
kaugnayan sa paglalakbay gamit pa rin ang larawang dala.
4. Kung ikaw ay bibigyan ng pagkakataong maglakbay, saan mo gustong pumunta at
bakit?Ipaliwanag

I.Pagtataya
Pagsusulit: Ibigay ang angkop na kasagutan sa mga sumusunod na tanong:
6. Anong lugar ang unang pinuntahan ni Drew? (Coron)
7. Ibigay ang ibang tawag sa comfort room sa Palawan? ( kasilyas)
8. Ano ang pangalan ng hotspring na diumano ay maaaring hindi tagalan ng 15 minuto dahil sa
sobrang init?(Maquinit Hotspring)
9. Restaurant na unang pinuntahan ni Drew upang kumain? (Lolo Nonoy’s Restaurant)
10. Ang huling lugar na bumuo sa 7 Island Tour ni Drew? ( Barracuda Lake)
U. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin
Magsaliksik ng mga hakbang sa pagsulat ng lakbay-sanaysay at humanda sa pagsulat ng
iyong sariling lakbay-sanaysay.
V. Mga Tala
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________

W. Pagninilay

G. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya


H. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para
sa remediation.
I. Nakatulong ba ang remedial class ? Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
J. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
K. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang nakatulong nang lubos?
Paano ito nakatulong?

Inihanda ni: Pinatunayan ni:

MYLENE G. SAN JUAN ELMA I. ABANTE


Guro sa Filipino-SHS Dalubguro I, Koordineytor-SHS
Republic of the Philippines
Department of Education
MIMAROPA Region
SCHOOLS DIVISION OF ORIENTAL MINDORO
District of Puerto Galera
PUERTO GALERA NATIONAL HIGH SCHOOL
Poblacion, Puerto Galera, Oriental Mindoro
[email protected]

Petsa:Oktubre ___, 2019

BANGHAY-ARALIN sa PAGTUTURO ng FILIPINO


(Semi-Detailed Lesson Plan)
Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino
Grade 11- John Dewey- 8:00-9:00

I.Layunin
Pamantayang Pangnilalaman: Pamantayan sa Pagganap:

Kasanayan Pampagkatuto:

Tiyak na Layunin:

Subject Integration:
II.Nilalaman
Paksa: Kakayahang Pangkomunikatibo ng mga Pilipino
(Kakayahang Pragmatik)

Estratehiya:
III.Kagamitan: TV, Laptop
IV.Sanggunian :
V.Pamamaraan:
A.Balik-aral
Prosesong Tanong:
Ano ang pagkakaiba ng kakayahang lingguwistiko at sosyolingguwistiko?
Magbigay ng ilang halimbawa ng mga ito

B.Paghahabi ng Layunin: (charades,pass the message/message relay)??????


(Magpapanood ng isang news report o isang eksena sa telenobela mula sa You Tube na
puwedeng i-replay. Ilagay sa pinakamahina ang volume o iyong wala na talagang marinig.
Hulaan kung ano ang sinasabi ng artista o reporter. )

I-replay muli ang news report o ang eksena sa telenobela at sagutin ang mga sumusunod:
1. Tama ba ang iyong isinulat?
2. Kung mali ang iyong isinulat, bakit ka kaya nagkamali sa iyong isinulat?
3. Kung tama ang iyong isinulat, ano-anong mga bagay ang nakatulong sa iyo upang maging
tama ang iyong hinuha?
4. Sapat bang gumamit ng wika upang maging epektibo ang pakikipagtalastasan? Ipaliwanag
ang iyong sagot.

C. Pag-uugnay ng halimbawa sa bagong aralin


( Ang mga dalubwika ay gumawa ng kani-kaniyang modelo tungkol sa komunikasyon)

Subukang gumawa ng sariling modelo ng komunikasyon

D.Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1


Pagtalakay sa modelong binuo ng bawat pangkat
Pagtalakay sa modelo ng komunikasyon ni Aristotle at Wilbur Schramm
Pagtalakay sa Kakayahang Pangkomunikatibo ng mga Pilipino (Kakayahang Pragmatik)

E.Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2


Pagtalakay sa uri ng komunikasyon

Pangkatang Gawain: Ang bawat pangkat ay maghahanda ng presentasyon


na magpapakita ng iba’t ibang pag-aaral sa mga anyo ng di-berbal na komunikasyon.

(Bigyan ng 10-15 minuto ang mga pangkat upang matapos ang gawain.)
Pamantayan sa pag-iiskor/ Scoring Rubrik

Pamantayan Puntos
Nilalaman/ Kaangkupan ng Uri ng di-berbal na 10 pts.
komunikasyon
Paraan ng Paglalahad/Pagkamasining 10pts.
Kaisahan ng Bawat Miyembro sa Pangkat 5 pts
KABUUAN 25 untos
F.Paglinang sa kabihasaan
-Pagpapaliwanag ng mga sagot sa pangkatang gawain sa pamamagitan ng teacher-learner
questioning

G.Paglalahat ng aralin

H.Paglalapat

I.Pagtataya

J.Karagdagang gawain para sa takdang-aralin

VI.Mga Tala
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________
_______________________________________________________________________________

VII.Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya


B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial class ? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano ito nakatulong?

You might also like