Konsepto NG Kasarian: Gender at Sex: Banghay Aralin Sa Araling Panlipunan 10
Konsepto NG Kasarian: Gender at Sex: Banghay Aralin Sa Araling Panlipunan 10
Konsepto NG Kasarian: Gender at Sex: Banghay Aralin Sa Araling Panlipunan 10
g.
h. 2. Ipasulat ang sagot ng mag-aaral sa patlang na nasa ilalim ng simbolo o sa isang malinis na
sagutang papel.
i. 3. Upang higit na mataya ang dating kaalamanng mag-aaral magsagawa ng malayang
talakayan gamit ang mga gabay na tanong.
j. Pagtatalakay
1. Konsepto ng Kultura
a. Ano ang mahihinuha mo sa salitang Kultura?
b. Ano ang kultura batay kay Andersen, Taylor, Panopio at Mooney?
c. Paano inilarawan ni Andersen, Taylor, Panopio at Mooney ang kultura?
2. Dalawang uri ng Kultura
a. Ano- ano ang dalawang uri ng kultura?
b. Ano ang pinag kaiba ng Materyal sa hindi materyal na kultura?
c. Mag bigay ng mga halimbawa ng Materyal at hindi material na kultura.
IV. Pagtataya
Panuto: Isulat at sagutan sa kwaderno. Tukuyin ang sumusunod kung ito ay materyal at hindi
materyal na kultura.
1. Simbahan
2. Ancestral homes
3. Pagmamano
4. Hindi pagsuot ng damit na pula pag pumunta sa may lamay
5. Baol
6. Pag beso-beso
7. Pag sunod sa batas trapiko
8. Pagsasamba o pag riritwal
9. Chopstick
10. Manunggul Jar
V. Kasunduan
Isulat at sagutan sa kwaderno.
Ano- ano ang mga elemento ng Kultura?
Inihanda ni :
Pamantayang Nilalaman: Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may
kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at
paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.
Pamantayang Pagganap: Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng mga makabuluhan at malikhaing hakbang na
nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba't ibang kasarian upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay
ng tao bilang kasapi ng pamayanan.
I. LAYUNIN:
Natutukoy ang kahulugan ng diskriminasyon.
Nasusuri ang diskriminasyong nararanasan ng mga kababaihan, kalalakihan at LGBT sa iba't ibang panig ng
mundo.
II. Nilalaman:
a.Paksa: Mga Isyu sa Kasarian at Lipunan
b.Sangguniang Aklat: LM pahina: pp.289-292
c.Nakalaang Oras: 60 mins.
d. Iba pang KagamitangPanturo: Laptop, projector, video clip https://www.youtube.com/watch?v=i7vfqu3XVGk
III. PAMAMARAAN
a. Paghahanda
Panalangin
Pagbati
Pagtala ng may liban sa klase
b. Balik-Aral: Ayon sa inyong sariling pananaw, bakit nagaganap ang diskriminasyon?
COL.RUPERTO ABELLON NATIONAL SCHOOL
Guisijan, Laua-an, Antique
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10
Ikaapat na Markahaan
ARALIN 1: PAGKAMAMAYAN
I. Mga Layunin:
A. PamantayangPangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa kahalagahan ng
pagkamamamayan at pakiki-lahok sa mga gawaing pansibikotungo sa
pagkakaroon ng pamayanan at bansangmaunlad, mapayapa, at may
pagkakaisa.
B. Pamantayan sa Pagganap
Nakagagawa ng pananaliksik tungkol sa kalagayan ng pakikilahok sa mga
gawaing pansibiko at politikal ng mgamamamayan sa kanilang sariling
pamayanan.
C. Pamantayan sa Pagkatuto
Nasusuri ang mga pagbabago sa konsepto ng pagkamamayan. AP10KK-
IVb-2
Layunin
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
1. Pagpapakita ng larawan
2. Pagtatalakayan
Mamayan
Dahilan ng
Pagiging
Pagkawala ng
Mamayan
Pagkamamayan
___________ ___________
Gawain 3: Sagutan ang pamprosesong papel tanong:
4. Pagpapahalaga
5. Paglalapat
6. Pagtataya
Dugtungan
Rubriks:
5- nakasagot ng kumpleto
3- nakasagot ng tatlo
2- nakasagot ng isa
IV. Karagdagang Gawain/Takdang Aralin
Basahin ang Lumawak na Pananaw ng Pagkamamamayan.